SlideShare une entreprise Scribd logo
1  sur  22
Masusing Banghay Aralin Sa Araling Panlipunan III

Pangkat: III-Jupiter
Petsa: March 14, 2013

LAYUNIN:
Sa katapusan ng aralin, 100% ng mga mag-aaral ay inaasahang makatatamo ng 75% ng
kasanayan na:

1. Nasusuri kung anung dinastiya ang nauukol sa bawat kontribusyon sa kabihasnan, pag unlad o pag
bagsak.
2. Nalalaman ang mga pagka sunud sunod ng mga pangyayaring naganap sa mga dinastiya sa china.
3. Nahihinuha at naipapaliwanag ang implikasyon ng pagbagsak at pag-unlad ng ilang dinastiya
nagkaroon ng pagkakaulit-ulit.

I. PAKSANG ARALIN
Kabanata 3: Ang Simula Ng Kasaysayan
Yunit 1
Paksa: Mga Dinastiya Sa China

A. KAGAMITANG PAMPAGTUTURO
Kartolina
Mga larawan
Speaker
Makukulay na mga papel
B. KONSEPTO NG ARALIN




Mga kontribusyon ng mga dinastiya
Ang pagbagsak at pag-unlad ng dinastiya
Ang dahilan ng pag-unlad at pagbagsak ng mga ito.




Kasaysayan Ng Daigdig
Grace Estela C. Matao Ph. D

C. SANGGUNIAN



Pahina 61-64
http://en.wikipedia.org/wiki

D. PAGPAPAHALAGA
Napapahalagahan ang mga kontribusyon ng bawat dinastiya at natutukoy ang kung paano
bumabagsak at umuunlad ang isang dinastiya.

II. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. panalangin (scripture reading and music)
2. pagbati sa klase (nin hao clap)
3. pagtatala ng liban

B. Pagpapaunlad Ng Gawain

Gawain ng guro

1. PAGBABALIK-ARAL

Klas bago tayo dumako sa ating pormal na
aralin, tayo muna ngayon ay mag balik aral.

Napapansin ninyong kayo ay nakagrupo
ayon sa pagkakasalansan ng inyong mga
bangkuan.

Gawain ng mag-aaral
Magkakaroon tayo klas ng isang aktibidad
kung saan masusukat ang inyong mga
nalaman sa ating aralin kahapon.

Meron akong hinandang mga tanong dito at
kayo ay magtutulungan upang magsagot nito.

Bawat grupo ay bibigyan lamang ng
sampung sigundo upang ihanda ang kanilang
sagot.

Magpapaunahan ang representative ng
bawat grupo na magsalita ng “ni hao” at kung
sino ang mauna ay sa kanilang grupo
mapupunta ang puntos kung tama ang
kanilang sagot.

Ito ay magaganap lamang sa loob ng
sampung minuto (10minutes)
Magready na klas!
Yes sir! (sabay sabay)

Unang tanong, ito ay hango sa salitang
casta na nangangahulugang “lahi” o “angkan”.
Halimbawa:
bramin, ksatriya, vaisya at sudra
pagkatapos ng 10seconds)
Nin hao! Caste po sir

magaling, talentado ka anak. Sa inyo ang
unang puntos.
Ikalawang tanong, sila ang
pinakamababang antas ng tao sa lipunan ng
mga Aryan sa kasysayan ng India, ang kanilang
trabaho ay paglilinis ng kalsada, pagsunog ng
mga patay, at pagbitay sa mga criminal.

(pagkatapos ng 10seconds)
Nin hao! Outcast o mga untouchables po sir
magaling. Sa inyo naman ang isang puntos.

Ikatlong tanong, isa siya sa mhuhusay na
pinuno ng Magadha, na si Bimbisara. Ano ang
kanyang mga ginawa sa pagpapaunlad ng
kaharian ng Magadha?

(pagkatapos ng 10seconds)
Nin hao!
 Nagpagawa ng mga kalsada
 Isinaayos ang tagapangasiwa ng
pamahalaan sa mga pamayanan.
 Napamunuan ang buong hilagang
India.
Iakaapat na tanung klas, siya ang nagtatag
ng buddhism.

Nin hao! Sir si siddharta Gautama Buddha po
na tinawag na the enlighten one.

Hen hao, (good job) Magaling, at kompleto pa
ang iyong sagot.

Magaling klas, napansin kong nakuha ninyo
ang aralin natin kahapon.

2. PAGGANYAK

KLAS, suriin ninyo ang inyong kapaligiran, ano
ang napapansin nyo ngayon sa loob ng ating
klase?

May ibat ibang larawan po ng mga Chinese.

Tama, meron pa?

Magaling klas,
Ang ating pag-aaralan ay ang kasaysayan ng
dinastiya ng china.
Nakapaloob
dito
klas
ang
mga
kontribusyon, pag unlad at pag bagsak, at
paliwanag kung ano ang dahilan ng pagbagsak
at pag unlad ng isang dinastiya.
Bukod pa diyan klas, may inihanda akong
aktibiti, na tinatawag kong “KUNG AKO IKAW
ANO ANG GAGAWIN MO”

(magbigay ng isang bagay na nauulit na
pangyayari sa buhay mo na iyon at iyon parin
ang dahilan ng pagbagsak at pagbangon mo at
ibigay ang solusyon na ginawa mo para hindi
na maulit pa ito)
Ipapasa ninyo ang larawang ito sa saloy

Sir, ang kwarto po natin ay may mga Chinese
decorations.
ng musika at kung sino ang mahintuan ng
larawan ay siya ang magbibigay ng kanyang
pahayag.

(pagkatapos ng aktibiti)

Magaling klas, ang inyong mga
naranasan ay naaangkop sa ating pag aaralan
ngayon.
Ito ay ang mga dinastiya sa China.
Nakapaloob dito ang pag unlad at pagbagsak
nito at kasama din ang ilang kontribusyon.

3.

PAGTALAKAY SA ARALIN

klas, ibibgay ko sa inyo itong mga chart
na ito by group, at may mga blangko ito.
Pupunan nyo ito ng mga sagot habang kayo ay
nakikinig sa aking pagtatalakay sa ating aralin.
Klas, maaari din ninyong isulat ang ibang
impormasyon na wala sa ating chart mas
maganda.

Klas, sinasabing sa alamat na ang Hsia ang
pinakaunang dinastiya pagkatapos 18,000
taon.
Nagsimula daw ito sa lambak ng huang ho o
tinatawag nating yellow river. At sinasabing
madalas daw ang pagtaas ng tubig sa lambak
na ito.

Klas, sa palagay ninyo, bakit kaya sa lambak ng
huang ho nagsimula ang unang dinastiyang

dinastiya

Pagunlad

kontribusyon

pinuno

pagbagsak
ito?

Tama, eh paano naman kaya naging mataba
ang lupa dito sa lambak na ito?

Sir, dahil po mataba ang lupa dito.

Tama klas,

Ngayon klas tayo ay dadako na sa mga
dinastiya pagkatapos ng Hsia.

Sir, kasi po yung dilaw na banlik na naiwan sa
lambak kapag ito ay umaapaw.

Ang una ay ang shang (1766-1028 BCE)
Anu kaya ang kanilang pag unlad?
Klas ang kanilang pag unlad ay ang pagtaas ng
kanilang agrikultura at ekonomiya.

At klas, ang kanilang pinuno naman ay ang
mga unang dayuhang nanirahan sa china..
Klas, anu naman kaya ang kanilang mga
kontribusyon?

Ang kontribusyon nila klas ay


paggamit ng tanso, karwaheng
pandigma, sistemang irigasyon,

klas, anu naman kaya ang dahilan ng
pagbagsak nito?

Sir anu po?
Tama klas, dahil sa paglusob ng mga Chou ang
kanilang pagkabagsak kasabay narin ng
maging makasarili ang mga pinuno.

Sir,
Nilusob ng mga barbaro mula sa
kanlurang China---ang mga Chou.(1122255BC)

Dahil diyan klas ang sumunod na dinastiya ay
ang Chou (1122-255 BC)

Klas, Ano kaya ang mga kontribusyon nito sa
kasaysayan?

Tama klas, dito na nakilala sina Confucius sa
Confucianism at si Mencius Mencius naman ay
sa Taoism.

Klas ano nga ba ang Confucianism?

Tama klas, at ito ay naganap nuong 551479BCE. Kung saan ninais ni cofucius na
magkaroon ng isang mapayapang pamumuhay
sa pamamagitan ng pagkakaroon ng mjaayos
na pakikipag ugnayan sa ating kapwa.

Sir,
Sistemang piyudalismo, Confucianism,
Taoism,

Sir, ang Confucianism ay may layunin
na magkaroon ng isang tahimik at
organisadong lipunan sa pamamagitan ng
pagpapabuti sa sarili at sa ugnayan ng bawat
tao sa lipunan.
Klas, anu naman kaya ang Taoism?

Tama klas, at alam niyo bang may isa pang
pilosopiyang umusbong?

Ito ay ang legalism, kung saan ang tao ay
ipinanganak na masama at makasarili.

Sir, hanagad nito ang balanse sa
kalikasan, at daigdig at ang pakikiayon ng tao
sa kalikasan.

Klas anu naman kaya ang dahilan ng
pagbagsak ng chou?

Tama klas. Pinamunuan naman ito ng war
lords o tinatawag na wuwang.
Sir,

Ang sumunod sa chou ay ang Ch’in(246-206),
klas, ang namuno dito ay si sh’ih huang-ti.

Sino kaya si shih huang-ti,
sya ay isang magiting na mandirigma at
nagpalawak ng teritoryo ng china.

Nahati ang chou sa silangan at kanluran,
nagkaroon ng katiwalian at nagrebelde
ang mga tao
Makibasa,

Klas, anu naman kaya sa palagay ninyo ang
ambag ng dinastiyang ito?




Tama klas. Ngayon naman anu naman kaya
ang dahilan ng pagbagsak nito?



Sinimulan niya ang
sistemang scholarship
Itinatag ang sistemang
legalismo sa kaharian
Ipinasunog ang mga
katuruang klasiko gayundin
ang mga 500 na iskolar na
nagtangkang magtago ng
mga sunog na aklat.

Sir, sa palagay po naming ito ay ang
great wall of China
Tama, hindi nagustuhan ng mga tao pagsunog
sa mga ito kaya nag aklas ang mga tao at dun
nagsimula ang pagpapatalsik nila sa pinunong
sis hi huang ti.

Sir, ito po yung sagot
Ang sumunod na dinastiya ay ang, dinastiyang
han (206 BC-219 BCE.)

Nagkaroon pag aaklas dahil sa hindi nila
gusto ang ginawang pagkasunog ng
pinuno sa mga klasikong aklat at natalo
ang mga chin.

Maaari mu bang ibigay kung sino ang pinuno
ng dinastiyang han?

Tama,siya ang namuno at nagpanumbalik ng
mga klasikong kaalaman.
Anu naman kaya ang ambag ng dinastiyang
ito sa kasaysayan ng China?

Sir, si
Liu bang

Tama! At dito narin.
Naimbento ang unang papel

Paano naman kaya ito umunlad?

Sir ito po,

Naimbento ang kauna unahang lexicon o
diksyunaryo.
E anu naman kaya ang dahilan ng pagbagsak
nito?

sir
O masasabing pag atake ng mga warlods dito
sa mga han.

Napahalagahan ang edukasyon, nalinang
ang kaisipan at nagbunga ng maraming
imbensyon.

Klas, mayroon tayong tinatawag na dynastic
cycle.
(Ipapaskil sa board) makibasa klas

Bagong pag aaklas, nagdulot ng kasakiman
sa kapangyariahan, naging madadaya ang
mga pinuno at naghirap ang mga tao.
Mamaya klas ay ating tatalakayin yan.
(Aalisin ang tsart ng dynastic cycle)

Magaling klas, anu naman kaya ang sumunod
na dinastiya?

Ito ay ang dinastiyang t’ang (618-1278CE)
Ano naman kaya ang ambag nito sa
kabihasnan?

Dahil dyan klas, anu kaya ang naging dahilan
ng pag unlad nito?

Sir ito po

Tama klas, dahil dyan, nagkaroon ng mga pag
unlad sa panahong iyan at iyan tinawag na
ginintuang panahon t’ang
Klas, mas nauna pa nga ang imprenta gawa ng
tsino kaysa sa Europe pero masasabing mas

Naimbento ang imprenta ng papel, unang
nailimbag ang dyaryo sa dinastiyang ito,
nagkaroon din ng pagsusulit para sa
serbisyo sibil
advance pagkakagawa ng mga europeo.

Klas ang magiging pagbagsak nito ay ang
Sir,
Ang katulad ng salik sa dinastiyang Han.

Ibayong pagpapasigla sa scholarship na
naging daan ng maraming imbensyon.

Bakit kaya katulad nito ang salik na naging
dahilan na pagbagsak ng han? Balikan natin
ang tsart kanina.(ipapaskil muli ang tsart ng
dynastic cycle

Klas, ano ang pagkakaintidi ninyo sa
nakasulat sa tsart na ito?

Magaling , may iba pang sagot?
Sir, ang pagkakaintindi po namin ay jan ay
ang pagkakaulit ng pagbagsak at pag unlad
ng isang dinastiya.

Tama magaling, tama ang iyong sagot.
At kaya ito tinawag na dynastic cycle dahil sabi
nyo nga ay halos paulit ulit lamang ang
pagbagsak at pagsibul at dahilan ng pag aklas
ng mga tao sa isang dinastiya.

Klas ang sung dynasty (960-1278CE) na ang
sumunod.

Klas, dito, na nalinang ang sining, edukasyon
at ang pag unlad ng kalakalan.

Anu naman kaya klas ang pag unlad nito?

Klas, nagaganap parin ito sa atin hanggang
ngayon. Maaari ba kayong magbigay ng
halimbawa?

Sir magsisismula po ito sa isang matiwasay at
mapayapang dinastiya tapos magkakaroon
po ng mga kaguluhan tapos matatapos po
yung dinastiya na yon at may sisibul muling
bagong dinastiya.
sir
Pagpapanibago sa edukasyon at panitikan
na naging dahilan ng pakikipagkalakalan
sa ibang bansa
Magaling klas.
Ano naman kaya ang pagbagsak nito?

Klas, ang susunod naman ay ang dinastiyang
Yuan.

Sir, kadalasan po sa mga produkto natin
ngayon ay galling sa china, at patuloy parin
pong nakikipagkalakalan ang bansang china
sa ating bansa.

Dito natin malalaman kung paano inagaw ng
Mongolia ang china.

Si Kublai khan, klas ang pinuno ng Mongolia
Na sumakop sa china para lamang sa
kapangyarihan at alam din niya na likas na
mayaman ang china

At klas, dun narin may kauna unahang
europeong nakarating sa silangan. Iyon ay si
marco polo

sir
Inagaw ng Mongolia ang china.
Siya ay isa sa mga inspirasyon ng mga
nabigador at manlalakbay patungong Europe
at silangang asya.

Klas, anu kaya ang pag unlad ng dinastiyang
ito?

Maaari mo bang ipaliwang ang pagkakaintindi
mo?

sir
Naagaw ng mga mongol dahil sa magaling
na sandatahan nito. Nagpatuloy ang
kalakalan sa bang bansa.

Tama. Magaling.
Klas, dahil sa pagkaagaw nito sa mga chino,
muling kinuha nila ang china sa mga
Mongolians at sumibol naman ang Dinastiyang
Ming(1368-1643)
Sir dahil po sa pakikipagkalakalan ng
dinastiyang ito mas lalo pang umunlad ang
china dahil sa anaangkat na kita.
Klas, anu kaya sa palagay ninyo ang nangyari
pagkakuha ng mga chino ang china?

Tama klas, lahat ng nawala sa kanila tulad ng
kultura at mga pilosopiya.

Klas, ano kaya ang pag unlad ng Ming klas?

sir, pinag ibayo padin nila ang
pkikipagkalakalan at bumalik narin ang
nakagisnag kultura.

Tama klas, dahil matagal na panahon nawala
sa kanila ito at muli nilang ipinag ibayo.

Anu naman kaya ang pagbagsak?
Sir
Nagbigay lakas sa mga tsino ang muling
pagpapasigla sa nakagisnag kultura.
Sir,
Tama klas, dito na pumasok ang dinastiyang
ching/ Manchu (1644-1911)

Klas, bakit kaya gustong pagharian ng iba ang
china?

Panandalian lang napamunuan ng mga
chino at nabigo silang panatilihing chino
ang namumuno sa lupain. Lumusob ang
mga tiga Manchuria at namuno sa china.

Tama klas, dahil sa likas na mayaman at
kagandahan nito, matagal na itong gusting
sakupin ng mga dayuhan at paghati hatian
nito.

Sir, dahil po mayaman ito sa natural
resources?

Klas, ang pag unlad nito ay ang
Nanatiling nasa dayuhan ang china at mas
lalo pang umunlad ang China dahil sa
kalakalan.

Klas anu naman ang pagbagsak nito?
Klas, nung mga panahon na iyan, maraming
rebellion ang mga nagaganap at hind padin
maayos ang kalagayan ng china.

Sir,
4. PAGLALAHAT

Nanghina ang china dahil sa maraming
kaguluhan dulot ng pagdami ng dayuhan.

klas bilang paglalahat, ang mabubunot na
grupo ang siyang mag uulat sa harapan
tungkol sa kanilang tsart na naglalaman ng
ating pinag-aralan.

(bumunot ng mapipiling grupo)

Mahusay, bigyan natin sila ng nin hao clap!
(nabunot na grupo)
Nagreport
5. PAGLALAPAT

Klas, muli nating papatugtugin ang music at
ipapasa pasa muli ang larawan at ang
magiging tanung naman ay
“PAANO KUNG IKAW AY NASA PANAHON NG
KABIHASNAN NG China, PINAPILI NG GUSTO
MUNG DINASTIYA AT SASABIHIN MU KUNG
BAKIT MO ITO NAPILI ”

S
Banghay aralin

Contenu connexe

Tendances

Araling panlipunan grade 8 aralin 2 Sinaunang tao
Araling panlipunan grade 8 aralin 2 Sinaunang taoAraling panlipunan grade 8 aralin 2 Sinaunang tao
Araling panlipunan grade 8 aralin 2 Sinaunang taoJonathan Husain
 
Grade 8: Araling Panlipunan Modyul 2: Mga Sinaunang Kabihasnan sa Asya
Grade 8: Araling Panlipunan Modyul 2: Mga Sinaunang Kabihasnan sa AsyaGrade 8: Araling Panlipunan Modyul 2: Mga Sinaunang Kabihasnan sa Asya
Grade 8: Araling Panlipunan Modyul 2: Mga Sinaunang Kabihasnan sa AsyaNiño Caindoy
 
lesson plan for demonstration.docx
lesson plan for demonstration.docxlesson plan for demonstration.docx
lesson plan for demonstration.docxGeraldineFuentesDami
 
MODYUL I_ANG MGA SINAUNANG TAO_GRADE 8 FIRST QUARTER
MODYUL I_ANG MGA SINAUNANG TAO_GRADE 8 FIRST QUARTERMODYUL I_ANG MGA SINAUNANG TAO_GRADE 8 FIRST QUARTER
MODYUL I_ANG MGA SINAUNANG TAO_GRADE 8 FIRST QUARTERPrecious Sison-Cerdoncillo
 
Strategic Intervention Materials in Araling Asyano by JUAN R.VENTENILLA III
Strategic Intervention Materials in Araling Asyano by JUAN R.VENTENILLA IIIStrategic Intervention Materials in Araling Asyano by JUAN R.VENTENILLA III
Strategic Intervention Materials in Araling Asyano by JUAN R.VENTENILLA IIIJuan III Ventenilla
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 8
Banghay aralin sa araling panlipunan 8Banghay aralin sa araling panlipunan 8
Banghay aralin sa araling panlipunan 8Crystal Mae Salazar
 
Kalagayan ng Kababaihang Asyano sa Sinaunang Lipunan
Kalagayan ng Kababaihang Asyano sa Sinaunang LipunanKalagayan ng Kababaihang Asyano sa Sinaunang Lipunan
Kalagayan ng Kababaihang Asyano sa Sinaunang LipunanMarkGilMapagu
 
Paggalugad at Pagtuklas ng mga Bansang Kanluranin
Paggalugad at Pagtuklas ng mga Bansang KanluraninPaggalugad at Pagtuklas ng mga Bansang Kanluranin
Paggalugad at Pagtuklas ng mga Bansang KanluraninDwight Vizcarra
 
Una at Ikalawang Digmaang Pandaigdig
Una at Ikalawang Digmaang PandaigdigUna at Ikalawang Digmaang Pandaigdig
Una at Ikalawang Digmaang PandaigdigRay Jason Bornasal
 
IKATLONG MARKAHANG PAGSUSULIT SA ARALING PANLIPUNAN 8
IKATLONG MARKAHANG PAGSUSULIT SA ARALING PANLIPUNAN 8 IKATLONG MARKAHANG PAGSUSULIT SA ARALING PANLIPUNAN 8
IKATLONG MARKAHANG PAGSUSULIT SA ARALING PANLIPUNAN 8 Froidelyn Fernandez- Docallas
 
Unang yugto ng kolonyalismo at imperyalismo(ika 16 hanggang ika-17 siglo)
Unang yugto ng kolonyalismo at imperyalismo(ika 16 hanggang ika-17 siglo)Unang yugto ng kolonyalismo at imperyalismo(ika 16 hanggang ika-17 siglo)
Unang yugto ng kolonyalismo at imperyalismo(ika 16 hanggang ika-17 siglo)Anj RM
 
Araling Panlipunan 8 - MELC Updated
Araling Panlipunan 8 - MELC UpdatedAraling Panlipunan 8 - MELC Updated
Araling Panlipunan 8 - MELC UpdatedChuckry Maunes
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 7 (mind map)
Banghay aralin sa araling panlipunan 7 (mind map)Banghay aralin sa araling panlipunan 7 (mind map)
Banghay aralin sa araling panlipunan 7 (mind map)Crystal Mae Salazar
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 8
Banghay aralin sa araling panlipunan 8 Banghay aralin sa araling panlipunan 8
Banghay aralin sa araling panlipunan 8 Crystal Mae Salazar
 
Ebolusyon ng Tao, Ebolusyon ng kulturang tao at Pag usbong ng mga kabihasnan ...
Ebolusyon ng Tao, Ebolusyon ng kulturang tao at Pag usbong ng mga kabihasnan ...Ebolusyon ng Tao, Ebolusyon ng kulturang tao at Pag usbong ng mga kabihasnan ...
Ebolusyon ng Tao, Ebolusyon ng kulturang tao at Pag usbong ng mga kabihasnan ...group_4ap
 

Tendances (20)

Ang Sibilisasyon ng Tsina
Ang Sibilisasyon ng TsinaAng Sibilisasyon ng Tsina
Ang Sibilisasyon ng Tsina
 
Araling panlipunan grade 8 aralin 2 Sinaunang tao
Araling panlipunan grade 8 aralin 2 Sinaunang taoAraling panlipunan grade 8 aralin 2 Sinaunang tao
Araling panlipunan grade 8 aralin 2 Sinaunang tao
 
Grade 8: Araling Panlipunan Modyul 2: Mga Sinaunang Kabihasnan sa Asya
Grade 8: Araling Panlipunan Modyul 2: Mga Sinaunang Kabihasnan sa AsyaGrade 8: Araling Panlipunan Modyul 2: Mga Sinaunang Kabihasnan sa Asya
Grade 8: Araling Panlipunan Modyul 2: Mga Sinaunang Kabihasnan sa Asya
 
Kabihasnang shang
Kabihasnang shangKabihasnang shang
Kabihasnang shang
 
lesson plan for demonstration.docx
lesson plan for demonstration.docxlesson plan for demonstration.docx
lesson plan for demonstration.docx
 
Kabihasnang sumer, indus at shang
Kabihasnang sumer, indus at shangKabihasnang sumer, indus at shang
Kabihasnang sumer, indus at shang
 
MODYUL I_ANG MGA SINAUNANG TAO_GRADE 8 FIRST QUARTER
MODYUL I_ANG MGA SINAUNANG TAO_GRADE 8 FIRST QUARTERMODYUL I_ANG MGA SINAUNANG TAO_GRADE 8 FIRST QUARTER
MODYUL I_ANG MGA SINAUNANG TAO_GRADE 8 FIRST QUARTER
 
Strategic Intervention Materials in Araling Asyano by JUAN R.VENTENILLA III
Strategic Intervention Materials in Araling Asyano by JUAN R.VENTENILLA IIIStrategic Intervention Materials in Araling Asyano by JUAN R.VENTENILLA III
Strategic Intervention Materials in Araling Asyano by JUAN R.VENTENILLA III
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 8
Banghay aralin sa araling panlipunan 8Banghay aralin sa araling panlipunan 8
Banghay aralin sa araling panlipunan 8
 
Kalagayan ng Kababaihang Asyano sa Sinaunang Lipunan
Kalagayan ng Kababaihang Asyano sa Sinaunang LipunanKalagayan ng Kababaihang Asyano sa Sinaunang Lipunan
Kalagayan ng Kababaihang Asyano sa Sinaunang Lipunan
 
AP MELC-Q3-L4-LAS4.pdf
AP MELC-Q3-L4-LAS4.pdfAP MELC-Q3-L4-LAS4.pdf
AP MELC-Q3-L4-LAS4.pdf
 
Paggalugad at Pagtuklas ng mga Bansang Kanluranin
Paggalugad at Pagtuklas ng mga Bansang KanluraninPaggalugad at Pagtuklas ng mga Bansang Kanluranin
Paggalugad at Pagtuklas ng mga Bansang Kanluranin
 
Una at Ikalawang Digmaang Pandaigdig
Una at Ikalawang Digmaang PandaigdigUna at Ikalawang Digmaang Pandaigdig
Una at Ikalawang Digmaang Pandaigdig
 
IKATLONG MARKAHANG PAGSUSULIT SA ARALING PANLIPUNAN 8
IKATLONG MARKAHANG PAGSUSULIT SA ARALING PANLIPUNAN 8 IKATLONG MARKAHANG PAGSUSULIT SA ARALING PANLIPUNAN 8
IKATLONG MARKAHANG PAGSUSULIT SA ARALING PANLIPUNAN 8
 
Aralin 3
Aralin 3Aralin 3
Aralin 3
 
Unang yugto ng kolonyalismo at imperyalismo(ika 16 hanggang ika-17 siglo)
Unang yugto ng kolonyalismo at imperyalismo(ika 16 hanggang ika-17 siglo)Unang yugto ng kolonyalismo at imperyalismo(ika 16 hanggang ika-17 siglo)
Unang yugto ng kolonyalismo at imperyalismo(ika 16 hanggang ika-17 siglo)
 
Araling Panlipunan 8 - MELC Updated
Araling Panlipunan 8 - MELC UpdatedAraling Panlipunan 8 - MELC Updated
Araling Panlipunan 8 - MELC Updated
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 7 (mind map)
Banghay aralin sa araling panlipunan 7 (mind map)Banghay aralin sa araling panlipunan 7 (mind map)
Banghay aralin sa araling panlipunan 7 (mind map)
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 8
Banghay aralin sa araling panlipunan 8 Banghay aralin sa araling panlipunan 8
Banghay aralin sa araling panlipunan 8
 
Ebolusyon ng Tao, Ebolusyon ng kulturang tao at Pag usbong ng mga kabihasnan ...
Ebolusyon ng Tao, Ebolusyon ng kulturang tao at Pag usbong ng mga kabihasnan ...Ebolusyon ng Tao, Ebolusyon ng kulturang tao at Pag usbong ng mga kabihasnan ...
Ebolusyon ng Tao, Ebolusyon ng kulturang tao at Pag usbong ng mga kabihasnan ...
 

Similaire à Banghay aralin

DLL-05 2nd (part 1).docx Araling panlipunan
DLL-05 2nd (part 1).docx Araling panlipunanDLL-05 2nd (part 1).docx Araling panlipunan
DLL-05 2nd (part 1).docx Araling panlipunanWinsomeNenaCa
 
Araling panlipunan Quarter 2 Garde 8
Araling panlipunan Quarter 2 Garde 8Araling panlipunan Quarter 2 Garde 8
Araling panlipunan Quarter 2 Garde 8Jessie Papaya
 
Grade8aralingpanlipunanmodyul2 130818182851-phpapp01 (1)
Grade8aralingpanlipunanmodyul2 130818182851-phpapp01 (1)Grade8aralingpanlipunanmodyul2 130818182851-phpapp01 (1)
Grade8aralingpanlipunanmodyul2 130818182851-phpapp01 (1)Jrhobert Sorreda
 
Ap lmg8q2asofapril12-130726034628-phpapp01 (1)
Ap lmg8q2asofapril12-130726034628-phpapp01 (1)Ap lmg8q2asofapril12-130726034628-phpapp01 (1)
Ap lmg8q2asofapril12-130726034628-phpapp01 (1)Apryl Joy Ugdamina
 
Araling Asyano Learning Module - Second Quarter
Araling Asyano Learning Module - Second QuarterAraling Asyano Learning Module - Second Quarter
Araling Asyano Learning Module - Second Quarter南 睿
 
Ap lmg8 q2 as of april 12
Ap   lmg8 q2 as of april 12Ap   lmg8 q2 as of april 12
Ap lmg8 q2 as of april 12Zandy Bonel
 
Araling Panlipunan Module 8 2nd Quarter
Araling Panlipunan Module 8 2nd QuarterAraling Panlipunan Module 8 2nd Quarter
Araling Panlipunan Module 8 2nd QuarterDepEd Caloocan
 
K-12 Grade8 AP LM Q2
K-12 Grade8 AP LM Q2K-12 Grade8 AP LM Q2
K-12 Grade8 AP LM Q2Noel Tan
 
Ap lmg8 q2 as of april 12
Ap   lmg8 q2 as of april 12Ap   lmg8 q2 as of april 12
Ap lmg8 q2 as of april 12Noel Tan
 
Aplearnersmaterial2 130930044748-phpapp02
Aplearnersmaterial2 130930044748-phpapp02Aplearnersmaterial2 130930044748-phpapp02
Aplearnersmaterial2 130930044748-phpapp02None
 
K-12 Module in A.P. Grade 8 Second Grading
K-12 Module in A.P. Grade 8 Second GradingK-12 Module in A.P. Grade 8 Second Grading
K-12 Module in A.P. Grade 8 Second GradingDaniel Manaog
 
K to 12 - Grade 8 Araling Panlipunan Learners Module Quarter 2
K to 12 - Grade 8 Araling Panlipunan Learners Module Quarter 2K to 12 - Grade 8 Araling Panlipunan Learners Module Quarter 2
K to 12 - Grade 8 Araling Panlipunan Learners Module Quarter 2Nico Granada
 
Ap lmg8 q2 as of april 12 - grade 8 learning modules
Ap   lmg8 q2 as of april 12 - grade 8 learning modulesAp   lmg8 q2 as of april 12 - grade 8 learning modules
Ap lmg8 q2 as of april 12 - grade 8 learning modulesApHUB2013
 
lesson plan on women studies- Ang Matandang Tsina
lesson plan on women studies- Ang Matandang Tsinalesson plan on women studies- Ang Matandang Tsina
lesson plan on women studies- Ang Matandang TsinaSheila Marie Cesario
 

Similaire à Banghay aralin (20)

Masusing banghay aralin sa araling panlipunan iii lalalalallalallalalalalalal...
Masusing banghay aralin sa araling panlipunan iii lalalalallalallalalalalalal...Masusing banghay aralin sa araling panlipunan iii lalalalallalallalalalalalal...
Masusing banghay aralin sa araling panlipunan iii lalalalallalallalalalalalal...
 
DLL-05 2nd (part 1).docx Araling panlipunan
DLL-05 2nd (part 1).docx Araling panlipunanDLL-05 2nd (part 1).docx Araling panlipunan
DLL-05 2nd (part 1).docx Araling panlipunan
 
Kabihasnan sa Asya
Kabihasnan  sa AsyaKabihasnan  sa Asya
Kabihasnan sa Asya
 
Ap lmg8 q2 as of april 12
Ap   lmg8 q2 as of april 12Ap   lmg8 q2 as of april 12
Ap lmg8 q2 as of april 12
 
Araling panlipunan Quarter 2 Garde 8
Araling panlipunan Quarter 2 Garde 8Araling panlipunan Quarter 2 Garde 8
Araling panlipunan Quarter 2 Garde 8
 
Grade8aralingpanlipunanmodyul2 130818182851-phpapp01 (1)
Grade8aralingpanlipunanmodyul2 130818182851-phpapp01 (1)Grade8aralingpanlipunanmodyul2 130818182851-phpapp01 (1)
Grade8aralingpanlipunanmodyul2 130818182851-phpapp01 (1)
 
module
modulemodule
module
 
Ap lmg8q2asofapril12-130726034628-phpapp01 (1)
Ap lmg8q2asofapril12-130726034628-phpapp01 (1)Ap lmg8q2asofapril12-130726034628-phpapp01 (1)
Ap lmg8q2asofapril12-130726034628-phpapp01 (1)
 
Araling Asyano Learning Module - Second Quarter
Araling Asyano Learning Module - Second QuarterAraling Asyano Learning Module - Second Quarter
Araling Asyano Learning Module - Second Quarter
 
Ap lmg8 q2 as of april 12
Ap   lmg8 q2 as of april 12Ap   lmg8 q2 as of april 12
Ap lmg8 q2 as of april 12
 
Araling Panlipunan Module 8 2nd Quarter
Araling Panlipunan Module 8 2nd QuarterAraling Panlipunan Module 8 2nd Quarter
Araling Panlipunan Module 8 2nd Quarter
 
K-12 Grade8 AP LM Q2
K-12 Grade8 AP LM Q2K-12 Grade8 AP LM Q2
K-12 Grade8 AP LM Q2
 
Ap lmg8 q2 as of april 12
Ap   lmg8 q2 as of april 12Ap   lmg8 q2 as of april 12
Ap lmg8 q2 as of april 12
 
Aplearnersmaterial2 130930044748-phpapp02
Aplearnersmaterial2 130930044748-phpapp02Aplearnersmaterial2 130930044748-phpapp02
Aplearnersmaterial2 130930044748-phpapp02
 
K-12 Module in A.P. Grade 8 Second Grading
K-12 Module in A.P. Grade 8 Second GradingK-12 Module in A.P. Grade 8 Second Grading
K-12 Module in A.P. Grade 8 Second Grading
 
Aplearnersmaterial2 130930044748-phpapp02
Aplearnersmaterial2 130930044748-phpapp02Aplearnersmaterial2 130930044748-phpapp02
Aplearnersmaterial2 130930044748-phpapp02
 
K to 12 - Grade 8 Araling Panlipunan Learners Module Quarter 2
K to 12 - Grade 8 Araling Panlipunan Learners Module Quarter 2K to 12 - Grade 8 Araling Panlipunan Learners Module Quarter 2
K to 12 - Grade 8 Araling Panlipunan Learners Module Quarter 2
 
Ap lmg8 q2 as of april 12 - grade 8 learning modules
Ap   lmg8 q2 as of april 12 - grade 8 learning modulesAp   lmg8 q2 as of april 12 - grade 8 learning modules
Ap lmg8 q2 as of april 12 - grade 8 learning modules
 
lesson plan on women studies- Ang Matandang Tsina
lesson plan on women studies- Ang Matandang Tsinalesson plan on women studies- Ang Matandang Tsina
lesson plan on women studies- Ang Matandang Tsina
 
Module 1.docx
Module 1.docxModule 1.docx
Module 1.docx
 

Banghay aralin

  • 1. Masusing Banghay Aralin Sa Araling Panlipunan III Pangkat: III-Jupiter Petsa: March 14, 2013 LAYUNIN: Sa katapusan ng aralin, 100% ng mga mag-aaral ay inaasahang makatatamo ng 75% ng kasanayan na: 1. Nasusuri kung anung dinastiya ang nauukol sa bawat kontribusyon sa kabihasnan, pag unlad o pag bagsak. 2. Nalalaman ang mga pagka sunud sunod ng mga pangyayaring naganap sa mga dinastiya sa china. 3. Nahihinuha at naipapaliwanag ang implikasyon ng pagbagsak at pag-unlad ng ilang dinastiya nagkaroon ng pagkakaulit-ulit. I. PAKSANG ARALIN Kabanata 3: Ang Simula Ng Kasaysayan Yunit 1 Paksa: Mga Dinastiya Sa China A. KAGAMITANG PAMPAGTUTURO Kartolina Mga larawan Speaker Makukulay na mga papel B. KONSEPTO NG ARALIN    Mga kontribusyon ng mga dinastiya Ang pagbagsak at pag-unlad ng dinastiya Ang dahilan ng pag-unlad at pagbagsak ng mga ito.   Kasaysayan Ng Daigdig Grace Estela C. Matao Ph. D C. SANGGUNIAN
  • 2.   Pahina 61-64 http://en.wikipedia.org/wiki D. PAGPAPAHALAGA Napapahalagahan ang mga kontribusyon ng bawat dinastiya at natutukoy ang kung paano bumabagsak at umuunlad ang isang dinastiya. II. PAMAMARAAN A. Panimulang Gawain 1. panalangin (scripture reading and music) 2. pagbati sa klase (nin hao clap) 3. pagtatala ng liban B. Pagpapaunlad Ng Gawain Gawain ng guro 1. PAGBABALIK-ARAL Klas bago tayo dumako sa ating pormal na aralin, tayo muna ngayon ay mag balik aral. Napapansin ninyong kayo ay nakagrupo ayon sa pagkakasalansan ng inyong mga bangkuan. Gawain ng mag-aaral
  • 3. Magkakaroon tayo klas ng isang aktibidad kung saan masusukat ang inyong mga nalaman sa ating aralin kahapon. Meron akong hinandang mga tanong dito at kayo ay magtutulungan upang magsagot nito. Bawat grupo ay bibigyan lamang ng sampung sigundo upang ihanda ang kanilang sagot. Magpapaunahan ang representative ng bawat grupo na magsalita ng “ni hao” at kung sino ang mauna ay sa kanilang grupo mapupunta ang puntos kung tama ang kanilang sagot. Ito ay magaganap lamang sa loob ng sampung minuto (10minutes) Magready na klas! Yes sir! (sabay sabay) Unang tanong, ito ay hango sa salitang casta na nangangahulugang “lahi” o “angkan”. Halimbawa: bramin, ksatriya, vaisya at sudra pagkatapos ng 10seconds) Nin hao! Caste po sir magaling, talentado ka anak. Sa inyo ang unang puntos.
  • 4. Ikalawang tanong, sila ang pinakamababang antas ng tao sa lipunan ng mga Aryan sa kasysayan ng India, ang kanilang trabaho ay paglilinis ng kalsada, pagsunog ng mga patay, at pagbitay sa mga criminal. (pagkatapos ng 10seconds) Nin hao! Outcast o mga untouchables po sir magaling. Sa inyo naman ang isang puntos. Ikatlong tanong, isa siya sa mhuhusay na pinuno ng Magadha, na si Bimbisara. Ano ang kanyang mga ginawa sa pagpapaunlad ng kaharian ng Magadha? (pagkatapos ng 10seconds) Nin hao!  Nagpagawa ng mga kalsada  Isinaayos ang tagapangasiwa ng pamahalaan sa mga pamayanan.  Napamunuan ang buong hilagang India. Iakaapat na tanung klas, siya ang nagtatag ng buddhism. Nin hao! Sir si siddharta Gautama Buddha po na tinawag na the enlighten one. Hen hao, (good job) Magaling, at kompleto pa ang iyong sagot. Magaling klas, napansin kong nakuha ninyo
  • 5. ang aralin natin kahapon. 2. PAGGANYAK KLAS, suriin ninyo ang inyong kapaligiran, ano ang napapansin nyo ngayon sa loob ng ating klase? May ibat ibang larawan po ng mga Chinese. Tama, meron pa? Magaling klas, Ang ating pag-aaralan ay ang kasaysayan ng dinastiya ng china. Nakapaloob dito klas ang mga kontribusyon, pag unlad at pag bagsak, at paliwanag kung ano ang dahilan ng pagbagsak at pag unlad ng isang dinastiya. Bukod pa diyan klas, may inihanda akong aktibiti, na tinatawag kong “KUNG AKO IKAW ANO ANG GAGAWIN MO” (magbigay ng isang bagay na nauulit na pangyayari sa buhay mo na iyon at iyon parin ang dahilan ng pagbagsak at pagbangon mo at ibigay ang solusyon na ginawa mo para hindi na maulit pa ito) Ipapasa ninyo ang larawang ito sa saloy Sir, ang kwarto po natin ay may mga Chinese decorations.
  • 6. ng musika at kung sino ang mahintuan ng larawan ay siya ang magbibigay ng kanyang pahayag. (pagkatapos ng aktibiti) Magaling klas, ang inyong mga naranasan ay naaangkop sa ating pag aaralan ngayon. Ito ay ang mga dinastiya sa China. Nakapaloob dito ang pag unlad at pagbagsak nito at kasama din ang ilang kontribusyon. 3. PAGTALAKAY SA ARALIN klas, ibibgay ko sa inyo itong mga chart na ito by group, at may mga blangko ito. Pupunan nyo ito ng mga sagot habang kayo ay nakikinig sa aking pagtatalakay sa ating aralin. Klas, maaari din ninyong isulat ang ibang impormasyon na wala sa ating chart mas maganda. Klas, sinasabing sa alamat na ang Hsia ang pinakaunang dinastiya pagkatapos 18,000 taon. Nagsimula daw ito sa lambak ng huang ho o tinatawag nating yellow river. At sinasabing madalas daw ang pagtaas ng tubig sa lambak na ito. Klas, sa palagay ninyo, bakit kaya sa lambak ng huang ho nagsimula ang unang dinastiyang dinastiya Pagunlad kontribusyon pinuno pagbagsak
  • 7. ito? Tama, eh paano naman kaya naging mataba ang lupa dito sa lambak na ito? Sir, dahil po mataba ang lupa dito. Tama klas, Ngayon klas tayo ay dadako na sa mga dinastiya pagkatapos ng Hsia. Sir, kasi po yung dilaw na banlik na naiwan sa lambak kapag ito ay umaapaw. Ang una ay ang shang (1766-1028 BCE) Anu kaya ang kanilang pag unlad? Klas ang kanilang pag unlad ay ang pagtaas ng kanilang agrikultura at ekonomiya. At klas, ang kanilang pinuno naman ay ang mga unang dayuhang nanirahan sa china.. Klas, anu naman kaya ang kanilang mga kontribusyon? Ang kontribusyon nila klas ay  paggamit ng tanso, karwaheng pandigma, sistemang irigasyon, klas, anu naman kaya ang dahilan ng pagbagsak nito? Sir anu po?
  • 8. Tama klas, dahil sa paglusob ng mga Chou ang kanilang pagkabagsak kasabay narin ng maging makasarili ang mga pinuno. Sir, Nilusob ng mga barbaro mula sa kanlurang China---ang mga Chou.(1122255BC) Dahil diyan klas ang sumunod na dinastiya ay ang Chou (1122-255 BC) Klas, Ano kaya ang mga kontribusyon nito sa kasaysayan? Tama klas, dito na nakilala sina Confucius sa Confucianism at si Mencius Mencius naman ay sa Taoism. Klas ano nga ba ang Confucianism? Tama klas, at ito ay naganap nuong 551479BCE. Kung saan ninais ni cofucius na magkaroon ng isang mapayapang pamumuhay sa pamamagitan ng pagkakaroon ng mjaayos na pakikipag ugnayan sa ating kapwa. Sir, Sistemang piyudalismo, Confucianism, Taoism, Sir, ang Confucianism ay may layunin na magkaroon ng isang tahimik at organisadong lipunan sa pamamagitan ng pagpapabuti sa sarili at sa ugnayan ng bawat tao sa lipunan.
  • 9. Klas, anu naman kaya ang Taoism? Tama klas, at alam niyo bang may isa pang pilosopiyang umusbong? Ito ay ang legalism, kung saan ang tao ay ipinanganak na masama at makasarili. Sir, hanagad nito ang balanse sa kalikasan, at daigdig at ang pakikiayon ng tao sa kalikasan. Klas anu naman kaya ang dahilan ng pagbagsak ng chou? Tama klas. Pinamunuan naman ito ng war lords o tinatawag na wuwang. Sir, Ang sumunod sa chou ay ang Ch’in(246-206), klas, ang namuno dito ay si sh’ih huang-ti. Sino kaya si shih huang-ti, sya ay isang magiting na mandirigma at nagpalawak ng teritoryo ng china. Nahati ang chou sa silangan at kanluran, nagkaroon ng katiwalian at nagrebelde ang mga tao
  • 10. Makibasa, Klas, anu naman kaya sa palagay ninyo ang ambag ng dinastiyang ito?   Tama klas. Ngayon naman anu naman kaya ang dahilan ng pagbagsak nito?  Sinimulan niya ang sistemang scholarship Itinatag ang sistemang legalismo sa kaharian Ipinasunog ang mga katuruang klasiko gayundin ang mga 500 na iskolar na nagtangkang magtago ng mga sunog na aklat. Sir, sa palagay po naming ito ay ang great wall of China Tama, hindi nagustuhan ng mga tao pagsunog sa mga ito kaya nag aklas ang mga tao at dun nagsimula ang pagpapatalsik nila sa pinunong sis hi huang ti. Sir, ito po yung sagot
  • 11. Ang sumunod na dinastiya ay ang, dinastiyang han (206 BC-219 BCE.) Nagkaroon pag aaklas dahil sa hindi nila gusto ang ginawang pagkasunog ng pinuno sa mga klasikong aklat at natalo ang mga chin. Maaari mu bang ibigay kung sino ang pinuno ng dinastiyang han? Tama,siya ang namuno at nagpanumbalik ng mga klasikong kaalaman. Anu naman kaya ang ambag ng dinastiyang ito sa kasaysayan ng China? Sir, si Liu bang Tama! At dito narin. Naimbento ang unang papel Paano naman kaya ito umunlad? Sir ito po, Naimbento ang kauna unahang lexicon o diksyunaryo.
  • 12. E anu naman kaya ang dahilan ng pagbagsak nito? sir O masasabing pag atake ng mga warlods dito sa mga han. Napahalagahan ang edukasyon, nalinang ang kaisipan at nagbunga ng maraming imbensyon. Klas, mayroon tayong tinatawag na dynastic cycle. (Ipapaskil sa board) makibasa klas Bagong pag aaklas, nagdulot ng kasakiman sa kapangyariahan, naging madadaya ang mga pinuno at naghirap ang mga tao.
  • 13. Mamaya klas ay ating tatalakayin yan. (Aalisin ang tsart ng dynastic cycle) Magaling klas, anu naman kaya ang sumunod na dinastiya? Ito ay ang dinastiyang t’ang (618-1278CE) Ano naman kaya ang ambag nito sa kabihasnan? Dahil dyan klas, anu kaya ang naging dahilan ng pag unlad nito? Sir ito po Tama klas, dahil dyan, nagkaroon ng mga pag unlad sa panahong iyan at iyan tinawag na ginintuang panahon t’ang Klas, mas nauna pa nga ang imprenta gawa ng tsino kaysa sa Europe pero masasabing mas Naimbento ang imprenta ng papel, unang nailimbag ang dyaryo sa dinastiyang ito, nagkaroon din ng pagsusulit para sa serbisyo sibil
  • 14. advance pagkakagawa ng mga europeo. Klas ang magiging pagbagsak nito ay ang Sir, Ang katulad ng salik sa dinastiyang Han. Ibayong pagpapasigla sa scholarship na naging daan ng maraming imbensyon. Bakit kaya katulad nito ang salik na naging dahilan na pagbagsak ng han? Balikan natin ang tsart kanina.(ipapaskil muli ang tsart ng dynastic cycle Klas, ano ang pagkakaintidi ninyo sa nakasulat sa tsart na ito? Magaling , may iba pang sagot? Sir, ang pagkakaintindi po namin ay jan ay ang pagkakaulit ng pagbagsak at pag unlad
  • 15. ng isang dinastiya. Tama magaling, tama ang iyong sagot. At kaya ito tinawag na dynastic cycle dahil sabi nyo nga ay halos paulit ulit lamang ang pagbagsak at pagsibul at dahilan ng pag aklas ng mga tao sa isang dinastiya. Klas ang sung dynasty (960-1278CE) na ang sumunod. Klas, dito, na nalinang ang sining, edukasyon at ang pag unlad ng kalakalan. Anu naman kaya klas ang pag unlad nito? Klas, nagaganap parin ito sa atin hanggang ngayon. Maaari ba kayong magbigay ng halimbawa? Sir magsisismula po ito sa isang matiwasay at mapayapang dinastiya tapos magkakaroon po ng mga kaguluhan tapos matatapos po yung dinastiya na yon at may sisibul muling bagong dinastiya.
  • 16. sir Pagpapanibago sa edukasyon at panitikan na naging dahilan ng pakikipagkalakalan sa ibang bansa Magaling klas. Ano naman kaya ang pagbagsak nito? Klas, ang susunod naman ay ang dinastiyang Yuan. Sir, kadalasan po sa mga produkto natin ngayon ay galling sa china, at patuloy parin pong nakikipagkalakalan ang bansang china sa ating bansa. Dito natin malalaman kung paano inagaw ng Mongolia ang china. Si Kublai khan, klas ang pinuno ng Mongolia Na sumakop sa china para lamang sa kapangyarihan at alam din niya na likas na mayaman ang china At klas, dun narin may kauna unahang europeong nakarating sa silangan. Iyon ay si marco polo sir Inagaw ng Mongolia ang china.
  • 17. Siya ay isa sa mga inspirasyon ng mga nabigador at manlalakbay patungong Europe at silangang asya. Klas, anu kaya ang pag unlad ng dinastiyang ito? Maaari mo bang ipaliwang ang pagkakaintindi mo? sir Naagaw ng mga mongol dahil sa magaling na sandatahan nito. Nagpatuloy ang kalakalan sa bang bansa. Tama. Magaling.
  • 18. Klas, dahil sa pagkaagaw nito sa mga chino, muling kinuha nila ang china sa mga Mongolians at sumibol naman ang Dinastiyang Ming(1368-1643) Sir dahil po sa pakikipagkalakalan ng dinastiyang ito mas lalo pang umunlad ang china dahil sa anaangkat na kita. Klas, anu kaya sa palagay ninyo ang nangyari pagkakuha ng mga chino ang china? Tama klas, lahat ng nawala sa kanila tulad ng kultura at mga pilosopiya. Klas, ano kaya ang pag unlad ng Ming klas? sir, pinag ibayo padin nila ang pkikipagkalakalan at bumalik narin ang nakagisnag kultura. Tama klas, dahil matagal na panahon nawala sa kanila ito at muli nilang ipinag ibayo. Anu naman kaya ang pagbagsak? Sir Nagbigay lakas sa mga tsino ang muling pagpapasigla sa nakagisnag kultura.
  • 19. Sir, Tama klas, dito na pumasok ang dinastiyang ching/ Manchu (1644-1911) Klas, bakit kaya gustong pagharian ng iba ang china? Panandalian lang napamunuan ng mga chino at nabigo silang panatilihing chino ang namumuno sa lupain. Lumusob ang mga tiga Manchuria at namuno sa china. Tama klas, dahil sa likas na mayaman at kagandahan nito, matagal na itong gusting sakupin ng mga dayuhan at paghati hatian nito. Sir, dahil po mayaman ito sa natural resources? Klas, ang pag unlad nito ay ang Nanatiling nasa dayuhan ang china at mas lalo pang umunlad ang China dahil sa kalakalan. Klas anu naman ang pagbagsak nito?
  • 20. Klas, nung mga panahon na iyan, maraming rebellion ang mga nagaganap at hind padin maayos ang kalagayan ng china. Sir, 4. PAGLALAHAT Nanghina ang china dahil sa maraming kaguluhan dulot ng pagdami ng dayuhan. klas bilang paglalahat, ang mabubunot na grupo ang siyang mag uulat sa harapan tungkol sa kanilang tsart na naglalaman ng ating pinag-aralan. (bumunot ng mapipiling grupo) Mahusay, bigyan natin sila ng nin hao clap! (nabunot na grupo) Nagreport 5. PAGLALAPAT Klas, muli nating papatugtugin ang music at ipapasa pasa muli ang larawan at ang magiging tanung naman ay
  • 21. “PAANO KUNG IKAW AY NASA PANAHON NG KABIHASNAN NG China, PINAPILI NG GUSTO MUNG DINASTIYA AT SASABIHIN MU KUNG BAKIT MO ITO NAPILI ” S