More Related Content
Similar to แผนพอเพียง 01-ประพจน์ (20)
More from คุณครูพี่อั๋น (20)
แผนพอเพียง 01-ประพจน์
- 1. ปรับปรุงล่าสุด (ver.1.1) สําหรับการเผยแพร่ เมื่อ 31 มีนาคม 2554 โดย นายนฤพนธ์ สายเสมา
หน้าที่ 1 กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ สําโรงทาบวิทยาคม
แผนการจัดการเรียนรูเ้ พือเสริมสร้างคุณลักษณะอยูอย่างพอเพียง
่ ่
วิชาคณิตศาสตร์เพิ่มเติม (ค31201) กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2554
บทที่ 1 ตรรกศาสตร์เบืองต้น
้ หน่วยที่ 1 ค่าความจริงของประพจน์
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 ประพจน์คืออะไร เวลา 1 ชั่วโมง
1. มาตรฐานการเรียนรู้
ค 4.2 ใช้นิพจน์ สมการ อสมการ กราฟ และตัวแบบเชิงคณิตศาสตร์อื่นๆ แทนสถานการณ์ต่างๆ
ตลอดจนแปลความหมาย และนําไปใช้แก้ปัญหา
ค 6.1 มีความสามารถในการแก้ปญหา การให้เหตุผล การสื่อสาร การสือความหมายทาง
ั ่
คณิตศาสตร์และการนําเสนอ การเชื่อมโยงความรู้ต่างๆ ทางคณิตศาสตร์และเชื่อมโยงคณิตศาสตร์กับ
ศาสตร์อื่นๆ และมีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์
2. ผลการเรียนรู้
หาค่าความจริงของรูปแบบของประพจน์ทกําหนดให้ได้
ี่
3. สาระสาคัญ/ความคิดรวบยอด
ในทางตรรกศาสตร์ ประโยคบอกเล่า หรือประโยคปฏิเสธ ซึ่งเป็นจริง หรือเป็นเท็จอย่างใดอย่าง
หนึ่งเท่านั้น เรียกว่าประพจน์
4. จุดประสงค์การเรียนรู้ (KPA)
ด้านความรู้ นักเรียนสามารถบอกได้ว่าข้อความที่กําหนดให้เป็นประพจน์หรือไม่ ถ้าเป็น
ประพจน์สามารถบอกค่าความจริงของประพจน์ได้
ด้านทักษะกระบวนการ มีความสามารถในด้านต่อไปนี้
1. การให้เหตุผล
2. การสื่อสาร การสื่อความหมายทางคณิตศาสตร์ และการนําเสนอ
3. การเชื่อมโยงความรู้ต่าง ๆ ทางคณิตศาสตร์และเชื่อมโยงคณิตศาสตร์กับศาสตร์อื่นๆ
4. การคิดริเริ่มสร้างสรรค์
ด้านคุณลักษณะ
1. ความสนใจและความกระตือรือร้น
2. การทํางานเป็นคณะ
3. มีจิตอาสา
อีเมล: kruaun@yahoo.com
เว็บไซต์: http://kruaun.wordpress.com FaceBook: http://facebook.com/kruaun
- 2. ปรับปรุงล่าสุด (ver.1.1) สําหรับการเผยแพร่ เมื่อ 31 มีนาคม 2554 โดย นายนฤพนธ์ สายเสมา
หน้าที่ 2 กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ สําโรงทาบวิทยาคม
5. สาระการเรียนรู้
ในทางตรรกศาสตร์ ประโยคบอกเล่า หรือประโยคปฏิเสธ ซึ่งเป็นจริง หรือเป็นเท็จอย่างใดอย่าง
หนึ่งเท่านั้น เรียกว่าประพจน์ ถ้าหากข้อความที่กําหนดให้ไม่ได้เป็นประโยคบอกเล่าหรือปฏิเสธ เช่น เป็น
คําสั่ง ขอร้อง อ้อนวอน ห้าม ข้อความแสดงความปรารถนา คําอุทาน จะไม่เป็นประพจน์ และเรียกการ
เป็นจริงหรือเท็จของแต่ละประพจน์ว่าค่าความจริงของประพจน์
6. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน
6.1 ความสามารถในการสื่อสาร
6.2 ความสามารถในการคิด
6.3 ความสามารถในการแก้ปญหา
ั
7. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
7.1 อยู่อย่างพอเพียง
7.2 มุ่งมั่นในการทํางาน
7.3 มีวินัย
8. ภาระงาน/ชิ้นงาน
8.1 กิจกรรม “ฉันอยู่ตรงไหน”
8.2 แบบบันทึกกิจกรรม “ฉันอยู่ตรงไหน”
8.3 แบบฝึกหัดที่ 1 เรื่องประพจน์คืออะไร
8.4 แบบฝึกเสริมทักษะที่ 1 เรื่องประพจน์คืออะไร
9. กระบวนการจัดการเรียนรู้
9.1 ครูและนักเรียนทักทายซึ่งกันและกันตามประเพณีไทยด้วยการไหว้ และกล่าวคํา “สวัสดี”
9.2 ครูให้นักเรียนยกตัวอย่างประโยค วลี กลุ่มคําในวิชาภาษา เช่น ประโยคบอกเล่า ประโยค
ปฏิเสธ ประโยคคําถาม คําขอร้อง คําอุทาน ฯลฯ ครูกล่าวถึงวิชาตรรกศาสตร์ ว่ามีคําคําหนึ่ง คือ
ประพจน์ (Statement หรือ Proposition) ซึ่งมีความหมายและลักษณะอย่างไร เราจะได้ศึกษาจาก
กิจกรรม “ฉันอยู่ตรงไหน”
9.3 ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ “นักเรียนสามารถบอกได้ว่าข้อความที่กําหนดให้เป็นประพจน์
หรือไม่ ถ้าเป็นประพจน์สามารถบอกค่าความจริงของประพจน์ได้”
9.4 ครูแบ่งนักเรียนออกเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 4 – 5 คน โดยให้แต่ละกลุ่มมีทั้งนักเรียนที่มี
ผลสัมฤทธิ์ทางการเรียนสูง กลาง และต่ํา เพื่อให้นักเรียนร่วมมือกันทํางาน รู้จักแบ่งปัน เอื้ออาทร และ
ช่วยเหลือซึ่งกันและกัน จากนั้นนักเรียนเลือกหัวหน้ากลุ่ม 1 คน และเลขานุการ 1 คน
9.5 ตัวแทนนักเรียนไปรับอุปกรณ์ที่ครูได้เตรียมพร้อมเป็นกลุมๆ ไว้ให้ในกล่องอุปกรณ์
่
9.6 นักเรียนอ่านวิธีดําเนินกิจกรรม และดําเนินตามขั้นตอน โดยในตอนแรกครูยังไม่จําเป็นต้อง
แบ่งหมวดหมู่ให้ เพียงแต่บอกให้นักเรียนแบ่งเป็น 3 กลุ่ม ตามตารางแบ่งหมวดหมูเ่ ท่านั้น เมื่อดําเนินการ
ไปประมาณ 3 นาทีแล้วเห็นว่านักเรียนยังไม่สามารถหาเกณฑ์ในการจัดหมวดหมู่บัตรคําสร้างปัญญาได้ ครู
อีเมล: kruaun@yahoo.com
เว็บไซต์: http://kruaun.wordpress.com FaceBook: http://facebook.com/kruaun
- 3. ปรับปรุงล่าสุด (ver.1.1) สําหรับการเผยแพร่ เมื่อ 31 มีนาคม 2554 โดย นายนฤพนธ์ สายเสมา
หน้าที่ 3 กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ สําโรงทาบวิทยาคม
จึงแนะนําเพิ่มเติมว่า ถ้าแบ่งเป็น 3 กลุ่ม คือ กลุมที่เป็นจริง กลุมที่ไม่จริง และกลุมที่ไม่สามารถบอกได้ว่า
่ ่ ่
จริงหรือไม่ และดําเนินกิจกรรมตามที่กําหนดไว้ โดยมีเวลาให้นักเรียนทํา 5 นาที
9.7 เมื่อทุกลุมทําเสร็จตามเวลาที่กําหนดแล้ว ตัวแทนนักเรียนแต่ละกลุมนําเสนองาน โดยครู
่ ่
ถามว่านักเรียนกลุ่มไหนมีความพร้อม มีจิตอาสาให้ออกมานําเสนอก่อน ถ้ามี ครูกล่าวชมเชยนักเรียนกลุ่ม
ดังกล่าว และให้เพื่อนทุกคนร่วมแสดงความชื่นชม ถ้าไม่มีครูจบสลากเลือกนักเรียนทีจะออกมานําเสนอ
ั ่
จากนั้นนักเรียนนําเสนองาน อธิบาย และให้เหตุผลประกอบ กลุ่มละ 2 นาที
9.8 ครูและนักเรียนร่วมกันสรุป และอภิปรายผลของการทํากิจกรรม เพือให้มีความถูกต้องและ
่
สมบูรณ์มากยิงขึ้น
่
9.9 นักเรียนศึกษาความหมายของประพจน์ ครูอธิบายเพิ่มเติมพร้อมยกตัวอย่างของประพจน์
ทั้งประพจน์ทเี่ ป็นจริง ประพจน์ทเี่ ป็นเท็จ และข้อความทีไม่เป็นประพจน์ โดยใช้กิจกรรมนํา “ฉันอยู่
่
ตรงไหน” ประกอบการยกตัวอย่าง
9.10 นักเรียนทําแบบฝึกหัดที่ 1 เรื่องประพจน์คืออะไร เมื่อนักเรียนทําเสร็จแล้วร่วมกันเฉลย
คําตอบ โดยถามนักเรียนที่มจิตอาสาตอบคําถามทีละข้อจนกระทังครบทุกข้อ
ี ่
9.11 นักเรียนสรุปความหมายและลักษณะสําคัญของประพจน์ โดยการตอบปากเปล่า และ
มอบหมายให้นกเรียนบันทึกลงใน “สมุดบันทึกเล่มเล็กเก็บความรู้” ของนักเรียน
ั
9.12 นักเรียนทําแบบฝึกเสริมทักษะที่ 1 เรื่องประพจน์คืออะไร เป็นการบ้าน ครูเน้นย้ําว่าให้
นักเรียนส่งการบ้านให้ตรงเวลา คือ ก่อนขึ้นเรียนภาคเช้า (ก่อน 08.00 น.) เพื่อให้ครูได้ตรวจงานของ
นักเรียนอย่างละเอียด และห้ามนักเรียนลอกกัน ให้พยายามทําด้วยความสามารถของตนเอง
9.13 ครูแจ้งเนื้อหาที่จะเรียนต่อไป ได้แก่ เรื่องการหาค่าความจริงของประพจน์ ให้นักเรียนไป
อ่านมาก่อนล่วงหน้า ทั้งจากหนังสือแบบเรียน หรือค้นคว้าเพิ่มเติมจากห้องสมุดโรงเรียน และห้องสมุด
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ หรือจากบล็อก http://kruaun.wordpress.com/ และถ้าหากนักเรียน
มีคําถามหรือปัญหาใดๆ ถ้าที่บ้านนักเรียนสามารถเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ตได้ ให้นักเรียนเข้าไปสนทนา
แลกเปลี่ยนเรียนรู้ได้ตลอดเวลาที่ http://facebook.com/kruaun และคลิกต่อไปที่ห้องเรียนครูอั๋น
10. สื่อและแหล่งเรียนรู้
10.1 สื่อ
10.1.1 กิจกรรม “ฉันอยูตรงไหน” ประกอบด้วย วิธีดําเนินกิจกรรม กระดานจัดหมวดหมู่
่
บัตรคําสร้างปัญญา และแบบบันทึกกิจกรรม
10.1.2 ใบความรู้ที่ 1 เรื่องประพจน์คืออะไร
10.1.3 แบบฝึกหัดที่ 1 เรื่องประพจน์คืออะไร
10.1.4 แบบฝึกหัดเสริมทักษะชุดที่ 1 เรื่องประพจน์คืออะไร
10.1.5 สมุดบันทึกเล่มเล็กเก็บความรู้
10.1.6 หนังสือแบบเรียนคณิตศาสตร์ สาระการเรียนรูเ้ พิ่มเติม กลุมสาระการเรียนรู้
่
คณิตศาสตร์ ของ สสวท.
อีเมล: kruaun@yahoo.com
เว็บไซต์: http://kruaun.wordpress.com FaceBook: http://facebook.com/kruaun
- 4. ปรับปรุงล่าสุด (ver.1.1) สําหรับการเผยแพร่ เมื่อ 31 มีนาคม 2554 โดย นายนฤพนธ์ สายเสมา
หน้าที่ 4 กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ สําโรงทาบวิทยาคม
10.2 แหล่งเรียนรู้
10.2.1 ห้องสมุดกลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
10.2.2 ห้องสมุดโรงเรียนสําโรงทาบวิทยาคม
10.2.3 เว็บไซต์ http://kruaun.wordpress.com/
10.2.4 เว็บไซต์ http://facebook.com/kruaun/
11. การวัดและประเมินผล
รายการประเมิน วิธีการประเมิน เครื่องมือ เกณฑ์การประเมินผล
กิจกรรม “ฉันอยู่ การสังเกตพฤติกรรม แบบสังเกต นักเรียนได้คะแนนเฉลี่ย 3.5 ขึ้น
ตรงไหน” พฤติกรรม ไป จากคะแนนเต็ม 5 คะแนน
การตรวจแบบบันทึก เฉลยแบบบันทึก นักเรียนแต่ละกลุ่มได้คะแนน
กิจกรรม กิจกรรม ตั้งแต่ 10 คะแนนขึ้นไป
แบบฝึกหัด การตรวจแบบฝึกหัด เฉลยแบบฝึกหัดที่ 1 นักเรียนแต่ละคนทําคะแนนได้
ที่ 1 ตั้งแต่ 20 คะแนนขึ้นไป
แบบฝึกหัดเพิ่มเติม การตรวจแบบฝึกหัด เฉลยแบบฝึกหัด นักเรียนแต่ละคนทําคะแนนได้
เพิ่มเติมชุดที่ 1 เพิ่มเติมชุดที่ 1 ตั้งแต่ 15 คะแนนขึ้นไป
คุณลักษณะอันพึง การสังเกตพฤตกรรม แบบสังเกต นักเรียนได้คะแนนเฉลี่ย 3.5 ขึ้น
ประสงค์ พฤติกรรม ไป จากคะแนนเต็ม 5 คะแนน
อีเมล: kruaun@yahoo.com
เว็บไซต์: http://kruaun.wordpress.com FaceBook: http://facebook.com/kruaun
- 5. ปรับปรุงล่าสุด (ver.1.1) สําหรับการเผยแพร่ เมื่อ 31 มีนาคม 2554 โดย นายนฤพนธ์ สายเสมา
หน้าที่ 5 กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ สําโรงทาบวิทยาคม
12. การใช้หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
12.1 ครูผสอนใช้หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ู้
3 ห่วง ความพอประมาณ ความมีเหตุผล มีภูมิคุ้มกันตัวที่ดี (วางแผน/รอบคอบ/
ประเด็น (เหมาะสม) (ทําไม) คาดการณ์ล่วงหน้า/ป้องกัน)
เวลา กําหนดเวลาที่ใช้เวลา สามารถจัดกิจกรรม วางแผนการใช้เวลาในการทํา
เหมาะสมกับเนื้อหา การเรียนรู้ได้ตามเวลาที่ กิจกรรมไว้เกินจริงเล็กน้อย เพื่อ
กิจกรรม วัยของ กําหนด ป้องกันปัญหาเรื่องเวลาทีอาจจะ ่
ผู้เรียน และภาระงาน เกิดขึ้นได้ ทําให้ใช้เวลาพอเพียงกับ
ที่ได้รับมอบหมาย คาบเรียนที่ไม่กําหนด ไม่ปล่อย
นักเรียนช้า นักเรียนได้เรียนรู้อย่าง
เต็มที่ ครบกิจกรรมที่วางแผนไว้
เนื้อหา ออกแบบการเรียนรู้ ผู้เรียนสามารถเรียนรู้ - เนื้อหาเรียงลําดับจากง่ายไปยาก
โดยการวิเคราะห์ ได้สอดคล้องกับ ทําให้ผเู้ รียนสามารถทําความเข้าใจได้
หลักสูตร มาตรฐาน มาตรฐาน ผลการ ง่าย
กําหนดผลการเรียนรู้ เรียนรู้ที่กําหนดไว้ใน - มีความรอบรู้ในเนื้อหาทีสอน ่
เหมาะสมกับเวลา หลักสูตร
และวัยของผูเ้ รียน
สื่อ/อุปกรณ์ - เตรียมสื่อ อุปกรณ์ ใช้สื่ออุปกรณ์ได้คุ้มค่า - จัดเตรียมสืออุปกรณ์ได้พร้อมก่อน
่
และเอกสารต่างๆ และเกิดผลที่ดีต่อการ การจัดการเรียนรู้
พอดีกับจํานวน เรียนรู้ของนักเรียน - มีการกําหนดลําดับขั้นตอนการใช้
นักเรียน สื่อ/อุปกรณ์ต่างๆ อย่างเป็นลําดับ
- สื่อ/อุปกรณ์ ชัดเจน
เหมาะสมกับกิจกรรม - จัดเก็บอุปกรณ์อย่างเป็นระเบียบ
เนื้อหา เวลา และวัย - ครูมีความชํานาญในการใช้สื่อ
ของผู้เรียน อุปกรณ์
- อุปกรณ์ผลิตขึ้นจากวัสดุที่มีอยู่ใกล้
ตัว หาง่าย ราคาไม่แพง
แหล่งเรียนรู้ กําหนดแหล่งเรียนรู้ นักเรียนสามารถใช้ - จัดทํา/เตรียมเว็บไซต์ทเี่ ป็นแหล่ง
เหมาะสมกับเนื้อหา แหล่งเรียนรู้ใน เรียนรู้ไว้ให้พร้อมก่อนการใช้ พร้อม
กิจกรรม เวลาที่ การศึกษาค้นคว้า ทั้งหาวิธีการป้องกันปัญหาทีอาจจะ ่
กําหนด มีจํานวน เพิ่มเติม และเพื่อการ เกิดขึ้นจากการใช้แหล่งเรียนรู้นน ั้
เพียงพอสําหรับ เตรียมตัวล่วงหน้าก่อน - เลือกใช้แหล่งเรียนรู้ทปลอดภัย
ี่
นักเรียนศึกษา การเรียนรู้ ทําให้การ สําหรับนักเรียน
ค้นคว้าเพิ่มเติม ทั้งใน เรียนรู้มีประสิทธิภาพ
และนอกเวลา มากขึ้น
อีเมล: kruaun@yahoo.com
เว็บไซต์: http://kruaun.wordpress.com FaceBook: http://facebook.com/kruaun
- 6. ปรับปรุงล่าสุด (ver.1.1) สําหรับการเผยแพร่ เมื่อ 31 มีนาคม 2554 โดย นายนฤพนธ์ สายเสมา
หน้าที่ 6 กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ สําโรงทาบวิทยาคม
3 ห่วง ความพอประมาณ ความมีเหตุผล มีภูมิคุ้มกันตัวที่ดี (วางแผน/รอบคอบ/
ประเด็น (เหมาะสม) (ทําไม) คาดการณ์ล่วงหน้า/ป้องกัน)
การจัด - แบ่งกลุ่มผู้เรียนได้
- ผู้เรียนได้ปฏิบัติ - กําหนดกิจกรรมการเรียนรู้ได้อย่าง
กิจกรรม เหมาะสมกับจํานวน กิจกรรมทุกคนอย่าง ชัดเจน เป็นลําดับขั้นตอน จากง่าย
นักเรียน ทั่วถึง มีโอกาสได้ ไปหายาก และสามารถใช้สอดแทนได้
- กําหนดกิจกรรม ประสบความสําเร็จตาม - ครูมีความรอบรู้ในเรื่องทีสอน และ ่
การเรียนรู้ได้ ความสามารถของแต่ มีรอบคอบในการออกแบบกิจกรรม
เหมาะสมกับเวลา ละคน การเรียนรู้ จึงทําให้การเรียนการสอน
- ผู้เรียนเกิดการเรียนรู้ เป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพ
อย่างมีประสิทธิภาพ
บรรลุตามจุดประสงค์
การเรียนรูที่ตั้งไว้
้
การวัดและ วัดด้วยวิธีการที่ มีการออกแบบเครือง- - วางแผนการวัดและประเมินผล
่
ประเมินผล หลากหลาย มือวัดและประเมินผลที่ อย่างเป็นขั้นตอน และชัดเจน
เหมาะสม และ สอดคล้องกับเนื้อหาที่ - แบบประเมินมีการตรวจสอบ หา
สอดคล้องกับการจัด ต้องการให้ผเู้ รียนบรรลุ คุณภาพ และปรับปรุง มีความ
กิจกรรมการเรียนรู้ ตามผลการเรียนรู้และ เที่ยงตรง และความเชื่อมั่นใจการ
เนื้อหา เวลา ผลการ จุดประสงค์การเรียนรู้ที่ วัดผลและประเมินผลการเรียนรู้
เรียนรู้ และสภาพ กําหนดไว้
การปฏิบัตงานของ
ิ
นักเรียน
เงื่อนไขความรู้ ประพจน์ การออกแบบการเรียนรู้ การวัดผลและประเมินผล แหล่งเรียน หลักปรัชญา
ของเศรษฐกิจพอเพียง จิตวิทยาการเรียนรู้
เงื่อนไข ความอดทน ความอุตสาหะ ความรับผิดชอบ ความตรงต่อเวลา ความรักและความ
คุณธรรม เมตตาต่อศิษย์ และความรักและศรัทธาต่อวิชาชีพ
อีเมล: kruaun@yahoo.com
เว็บไซต์: http://kruaun.wordpress.com FaceBook: http://facebook.com/kruaun
- 7. ปรับปรุงล่าสุด (ver.1.1) สําหรับการเผยแพร่ เมื่อ 31 มีนาคม 2554 โดย นายนฤพนธ์ สายเสมา
หน้าที่ 7 กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ สําโรงทาบวิทยาคม
12.2 ผู้เรียนมีคุณลักษณะอยูอย่างพอเพียง
่
ความพอประมาณ ความมีเหตุผล มีภูมิคุ้มกันในตัวที่ดี
- นักเรียนสามารถแบ่งหน้าที่การ - นักเรียนสามารถทํางานที่ได้รับ - นักเรียนสามารถนําความรู้ที่ได้
ทํางานของสมาชิกภายในกลุม ่ มอบหมายจากกลุมได้อย่าง
่ ในการทํากิจกรรมในคาบนี้ไปใช้
เหมาะสมกับความสามารถ บรรลุผล เป็นพื้นฐานในการเรียนหัวข้อ
ศักยภาพของสมาชิกในกลุ่ม - นักเรียนสามารถวางแผนการ ต่อไป
- นักเรียนสามารถทํางานได้ ทํางานในกลุมได้
่ - นักเรียนต้องทําความเข้าใจ
อย่างพอเหมาะกับเวลาที่ - นักเรียนได้ฝึกการวางแผนการ ขั้นตอนการทํางานก่อนทีจะ ่
กําหนดให้ ทํางานและทําตามแผนการ ปฏิบัติงานจริง ทําให้ทํางานได้
ทํางานที่วางไว้ได้ อย่างถูกต้องและบรรลุผล
- นักเรียนสามารถแสดงเหตุผล - นักเรียนสามารถทํางานร่วมมือ
การสนับสนุนแนวคิดในการจัด กันในกลุ่มจนงานสําเร็จ
หมวดหมู่ของแต่ละข้อความ
เงื่อนไขความรู้ - พื้นฐานความรู้ในแต่ละกลุ่มสาระการเรียนรู้ ได้แก่ ภาษาไทย
วิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์ สังคมศึกษา สุขศึกษาและพลศึกษา การ
งานอาชีพและเทคโนโลยี ศิลปะ (ดนตรี) ที่ใช้ในการเรียนรู้เรื่อง
ประพจน์
- ประพจน์
- หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
เงื่อนไขคุณธรรม - ความร่วมมือในการทํากิจกรรม
- ไม่เห็นแก่ตัว มีน้ําใจ เอืออาทร ให้ความช่วยเหลือเพื่อนในกลุ่ม
้
- มีความมุ่งมั่นในการทํางาน
- มีจิตอาสา
อีเมล: kruaun@yahoo.com
เว็บไซต์: http://kruaun.wordpress.com FaceBook: http://facebook.com/kruaun
- 8. ปรับปรุงล่าสุด (ver.1.1) สําหรับการเผยแพร่ เมื่อ 31 มีนาคม 2554 โดย นายนฤพนธ์ สายเสมา
หน้าที่ 8 กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ สําโรงทาบวิทยาคม
12.3 ผลลัพธ์ (K P A) 4 มิติที่เกี่ยวข้องกับหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง สมดุล และพร้อมรับ
การเปลี่ยนแปลงด้านต่างๆ
ด้าน อยู่อย่างพอเพียง สมดุล และพร้อมรับการเปลี่ยนแปลงในด้านต่างๆ
วัตถุ สังคม สิ่งแวดล้อม วัฒนธรรม
ความรู้ มีความรู้ในการใช้ - มีความรู้ในการ มีความรู้ในการ
สื่อ/อุปกรณ์แต่ละ วางแผนการทํางาน ทักทายตาม
ชิ้น เป็นกลุ่ม ประเพณีไทย
- มีความรู้ในการ
อภิปรายเนือหาได้
้
อย่างถูกต้อง
ทักษะ ใช้อุปกรณ์/สือได้
่ มีทักษะการทํางาน สามารถทักทายได้
เหมาะสมกับเวลา เป็นกลุ่ม ถูกต้องสวยงาม
และจัดเก็บอุปกรณ์/ มีทักษะการให้
สื่อได้อย่างเป็น เหตุผล
ระเบียบ
ค่านิยม ใช้สื่อ/อุปกรณ์อย่าง - มีความรับผิดชอบ ทักทายด้วยความ
ทะนุถนอม ในการทํางานกลุ่ม จริงใจ สวยงาม
ระมัดระวัง - รู้บทบาทหน้าที่ สม่ําเสมอ และเห็น
ของตนเอง เป็น คุณค่าของประเพณี
ผู้นํา/ผู้ตามที่ดี การทักทายแบบไทย
- ยอมรับความ
คิดเห็นและการ
ตัดสินใจตามวิถี
ประชาธิปไตย
13. กิจกรรมเสนอแนะ (ถ้ามี)
อีเมล: kruaun@yahoo.com
เว็บไซต์: http://kruaun.wordpress.com FaceBook: http://facebook.com/kruaun
- 9. ปรับปรุงล่าสุด (ver.1.1) สําหรับการเผยแพร่ เมื่อ 31 มีนาคม 2554 โดย นายนฤพนธ์ สายเสมา
หน้าที่ 9 กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ สําโรงทาบวิทยาคม
14. บันทึกการนิเทศจากด้านบริหาร
หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้
(นายนฤพนธ์ สายเสมา)
ครู ปฏิบัติหน้าที่
หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
ด้านการบริหารวิชาการ
(นางกฤตวรรณ เรืองทุม)
ครูชํานาญการพิเศษ ปฏิบัติหน้าที่
รองผู้อํานวยการด้านการบริหารวิชาการ
ผู้อานวยการ
(นายชูเดช อําพันทอง)
ผู้อํานวยการโรงเรียนสําโรงทาบวิทยาคม
อีเมล: kruaun@yahoo.com
เว็บไซต์: http://kruaun.wordpress.com FaceBook: http://facebook.com/kruaun
- 10. ปรับปรุงล่าสุด (ver.1.1) สําหรับการเผยแพร่ เมื่อ 31 มีนาคม 2554 โดย นายนฤพนธ์ สายเสมา
หน้าที่ 10 กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ สําโรงทาบวิทยาคม
15. บันทึกผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 เรื่องประพจน์คืออะไร
บันทึกหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ (รายห้อง)
ชั้น ม.4/ ด้านความรู้
คาบที่
วัน ที่
เดือน ด้านทักษะกระบวนการ
พ.ศ.
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์
ปัญหาอุปสรรค
แนวทางการพัฒนา
ชั้น ม.4/ ด้านความรู้
คาบที่
วัน ที่
เดือน ด้านทักษะกระบวนการ
พ.ศ.
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์
ปัญหาอุปสรรค
แนวทางการพัฒนา
อีเมล: kruaun@yahoo.com
เว็บไซต์: http://kruaun.wordpress.com FaceBook: http://facebook.com/kruaun
- 11. ปรับปรุงล่าสุด (ver.1.1) สําหรับการเผยแพร่ เมื่อ 31 มีนาคม 2554 โดย นายนฤพนธ์ สายเสมา
หน้าที่ 11 กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ สําโรงทาบวิทยาคม
สรุปผลการจัดการเรียนรู้
15.1 ด้านความรู้
15.2 ด้านทักษะกระบวนการ
15.3 ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์
15.4 ปัญหาอุปสรรค
15.5 แนวทางการพัฒนา
ครูผู้สอน
(นายนฤพนธ์ สายเสมา)
/ /
อีเมล: kruaun@yahoo.com
เว็บไซต์: http://kruaun.wordpress.com FaceBook: http://facebook.com/kruaun
- 12. ปรับปรุงล่าสุด (ver.1.1) สําหรับการเผยแพร่ เมื่อ 31 มีนาคม 2554 โดย นายนฤพนธ์ สายเสมา
หน้าที่ 12 กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ สําโรงทาบวิทยาคม
ภาคผนวก
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อเสริมสร้างคุณลักษณะอยู่อย่างพอเพียง
เรื่องประพจน์คืออะไร
ใบกิจกรรม “ฉันอยู่ตรงไหน”
แบบบันทึกกิจกรรม “ฉันอยู่ตรงไหน”
เฉลยแบบบันทึกกิจกรรม “ฉันอยูตรงไหน”
่
ใบความรู้ที่ 1 เรื่องประพจน์คืออะไร
แบบฝึกหัดที่ 1 เรื่องประพจน์คืออะไร
เฉลยแบบฝึกหัดที่ 1 เรื่องประพจน์คืออะไร
แบบฝึกหัดเพิ่มเติมชุดที่ 1 เรื่องประพจน์คืออะไร
เฉลยแบบฝึกหัดเพิ่มเติมชุดที่ 1 เรื่องประพจน์คืออะไร
แบบประเมินการทํางานกลุ่มกิจกรรมฉันอยู่ตรงไหน
แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์
อีเมล: kruaun@yahoo.com
เว็บไซต์: http://kruaun.wordpress.com FaceBook: http://facebook.com/kruaun
- 13. ปรับปรุงล่าสุด (ver.1.1) สําหรับการเผยแพร่ เมื่อ 31 มีนาคม 2554 โดย นายนฤพนธ์ สายเสมา
หน้าที่ 13 กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ สําโรงทาบวิทยาคม
ใบกิจกรรมฉันอยู่ตรงไหน
ประเภทกิจกรรม กิจกรรมกลุม กลุมละ 6 – 7 คน
่ ่
อุปกรณ์
1. กระดานจัดหมวดหมู่ แบ่งเป็นสามส่วนดังภาพ
2. บัตรคําสร้างปัญญา เป็นกระดาษที่มีข้อความรู้ต่างๆ กลุ่มละ 15 แผ่น (บรรจุในซอง)
3. เข็มหมุด กลุ่มละ 20 ตัว
4. กระดาษขนาดครึ่ง A4 ตัดตามยาว จํานวน 3 แผ่น
5. ปากเคมี
วิธีดาเนินกิจกรรม
1. ครูแบ่งนักเรียนออกเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 6 – 7 คน
2. ตัวแทนนักเรียนรับมอบอุปกรณ์ที่จัดเตรียมไว้อย่างครบถ้วนจากครูผู้สอน
3. วิธีการทํากิจกรรม (กติกาการเล่น)
3.1 นักเรียนอ่านข้อความในบัตรคําสร้างปัญญา แล้วร่วมกันพิจารณาว่าข้อความนั้นเป็นจริง
หรือไม่จริง หรือบอกไม่ได้ว่าจริงหรือไม่จริง
3.2 เมื่อตอบได้แล้วว่าข้อความในกระดาษปัญญาเป็นจริง หรือไม่จริง หรือบอกไม่ได้ว่าจริง
หรือไม่จริง ให้นําบัตรคําสร้างปัญญาวาง/ติดลงในกระดานรูจริง
้
3.3 การให้คะแนนวางบัตรคําสร้างปัญญาถูกได้ 1 คะแนน วางผิดได้ 0 คะแนน
4. จากนั้นให้นักเรียนช่วยกันหาคําตอบ (ใช้เวลาประมาณ 5 นาที)
5. นักเรียนนําเสนอผลงานของกลุม ่
6. ครูและนักเรียนร่วมกันเฉลยและให้คะแนน
7. ครูสรุปคะแนน และชมเชยนักเรียนที่ทําคะแนนได้สงสุดู
อีเมล: kruaun@yahoo.com
เว็บไซต์: http://kruaun.wordpress.com FaceBook: http://facebook.com/kruaun
- 14. ปรับปรุงล่าสุด (ver.1.1) สําหรับการเผยแพร่ เมื่อ 31 มีนาคม 2554 โดย นายนฤพนธ์ สายเสมา
หน้าที่ 14 กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ สําโรงทาบวิทยาคม
บัตรคาสร้างปัญญา
ประเทศไทยเปลี่ยนวันขึ้นปีใหม่มาเป็น 1 มกราคม
ในสมัยจอมพลแปลก พิบูลสงคราม เป็นนายกรัฐมนตรี
จังหวัดสุรินทร์แบ่งการปกครองออกเป็น 15 อาเภอ
เมื่อกระดาษลิตมัสเปลี่ยนสีจากสีแดงเป็นสีน้าเงิน
แสดงว่าสารนั้นเป็นกรด
โคลงสี่สุภาพบังคับเอก 4 แห่ง โท 7 แห่ง
ตัวอักษรไทยมี 44 ตัวใช่หรือไม่
ดาวเคราะห์ในระบบสุริยจักรวาลมี 8 ดวง
สนามวอลเลย์บอลมีความกว้าง 9 เมตร ยาว 9 เมตร
คอมพิวเตอร์ มีศัพท์บัญญัตภาษาไทยว่า คณิตกร
ิ
อีเมล: kruaun@yahoo.com
เว็บไซต์: http://kruaun.wordpress.com FaceBook: http://facebook.com/kruaun
- 15. ปรับปรุงล่าสุด (ver.1.1) สําหรับการเผยแพร่ เมื่อ 31 มีนาคม 2554 โดย นายนฤพนธ์ สายเสมา
หน้าที่ 15 กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ สําโรงทาบวิทยาคม
คาตอบของสมการ x2 – 81 = 0 คือ 9 และ -9
สัญลักษณ์ประจาชาติไทยมี 4 อย่าง ได้แก่อะไรบ้าง
ไปห้องสมุดเป็นเพื่อนเราหน่อยซี
สุดยอด!
บุคคลสาคัญของโลกพระองค์แรกของไทยคือ
สมเด็จฯ กรมพระยาดารงราชานุภาพ
ตัวประกอบทีเป็นบวกของ 16 มี 4 ตัว
่
เพลงส้มตา เป็นเพลงพระราชนิพนธ์ใน
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
อีเมล: kruaun@yahoo.com
เว็บไซต์: http://kruaun.wordpress.com FaceBook: http://facebook.com/kruaun
- 16. ปรับปรุงล่าสุด (ver.1.1) สําหรับการเผยแพร่ เมื่อ 31 มีนาคม 2554 โดย นายนฤพนธ์ สายเสมา
หน้าที่ 16 กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ สําโรงทาบวิทยาคม
แบบบันทึกกิจกรรม “ฉันอยูตรงไหน”
่
กลุ่มที่ ชั้น ม. 4/
สมาชิกในกลุ่ม
1. เลขที่ ประธาน
2. เลขที่ สมาชิก
3. เลขที่ สมาชิก
4. เลขที่ สมาชิก
5. เลขที่ เลขานุการ
บันทึกการทากิจกรรม
บัตรที่ ข้อความ จริง ไม่จริง บอกไม่ได้
1. ประเทศไทยเปลี่ยนวันขึ้นปีใหม่มาเป็น 1 มกราคม ในสมัยจอมพล
แปลก พิบลสงคราม เป็นนายกรัฐมนตรี
ู
2. จังหวัดสุรินทร์แบ่งการปกครองออกเป็น 15 อําเภอ
3. เมื่อกระดาษลิตมัสเปลี่ยนสีจากสีแดงเป็นสีน้ําเงิน แสดงว่าสารนั้น
เป็นกรด
4. โคลงสี่สุภาพบังคับเอก 4 แห่ง โท 7 แห่ง
5. ตัวอักษรไทยมี 44 ตัวใช่หรือไม่
6. ดาวเคราะห์ในระบบสุริยจักรวาลมี 8 ดวง
7. สนามวอลเลย์บอลมีความกว้าง 9 เมตร ยาว 9 เมตร
8. คอมพิวเตอร์ มีศัพท์บญญัติภาษาไทยว่า คณิตกร
ั
2
9. คําตอบของสมการ x – 81 = 0 คือ 9 และ -9
10. สัญลักษณ์ประจําชาติไทยมี 4 อย่าง ได้แก่อะไรบ้าง
11. ไปห้องสมุดเป็นเพื่อนเราหน่อยซี
12. สุดยอด!
13. บุคคลสําคัญของโลกพระองค์แรกของไทย คือ สมเด็จฯ กรมพระยา
ดํารงราชานุภาพ
14. ตัวประกอบทีเ่ ป็นบวกของ 16 มี 4 ตัว
15. เพลงส้มตํา เป็นเพลงพระราชนิพนธ์ในพระบาทสมเด็จพระ
เจ้าอยูหัว
่
สรุปความรู้/แนวคิดที่ได้จากการทํากิจกรรม
อีเมล: kruaun@yahoo.com
เว็บไซต์: http://kruaun.wordpress.com FaceBook: http://facebook.com/kruaun
- 17. ปรับปรุงล่าสุด (ver.1.1) สําหรับการเผยแพร่ เมื่อ 31 มีนาคม 2554 โดย นายนฤพนธ์ สายเสมา
หน้าที่ 17 กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ สําโรงทาบวิทยาคม
เฉลย
แบบบันทึกกิจกรรม “ฉันอยูตรงไหน”
่
บัตรที่ ข้อความ จริง ไม่จริง บอกไม่ได้
1. ประเทศไทยเปลี่ยนวันขึ้นปีใหม่มาเป็น 1 มกราคม ในสมัย
จอมพลแปลก พิบลสงคราม เป็นนายกรัฐมนตรี
ู
2. จังหวัดสุรินทร์แบ่งการปกครองออกเป็น 15 อําเภอ
3. เมื่อกระดาษลิตมัสเปลี่ยนสีจากสีแดงเป็นสีน้ําเงิน แสดงว่าสารนั้น
เป็นกรด
4. โคลงสี่สุภาพบังคับเอก 4 แห่ง โท 7 แห่ง
5. ตัวอักษรไทยมี 44 ตัวใช่หรือไม่
6. ดาวเคราะห์ในระบบสุริยจักรวาลมี 8 ดวง
7. สนามวอลเลย์บอลมีความกว้าง 9 เมตร ยาว 9 เมตร
8. คอมพิวเตอร์ มีศัพท์บญญัติภาษาไทยว่า คณิตกร
ั
2
9. คําตอบของสมการ x – 81 = 0 คือ 9 และ -9
10. สัญลักษณ์ประจําชาติไทยมี 4 อย่าง ได้แก่อะไรบ้าง
11. ไปห้องสมุดเป็นเพื่อนเราหน่อยซี
12. สุดยอด!
13. บุคคลสําคัญของโลกพระองค์แรกของไทย คือ สมเด็จฯ กรมพระยา
ดํารงราชานุภาพ
14. ตัวประกอบทีเ่ ป็นบวกของ 16 มี 4 ตัว
15. เพลงส้มตํา เป็นเพลงพระราชนิพนธ์ในพระบาทสมเด็จพระ
เจ้าอยูหัว
่
อีเมล: kruaun@yahoo.com
เว็บไซต์: http://kruaun.wordpress.com FaceBook: http://facebook.com/kruaun
- 18. ปรับปรุงล่าสุด (ver.1.1) สําหรับการเผยแพร่ เมื่อ 31 มีนาคม 2554 โดย นายนฤพนธ์ สายเสมา
หน้าที่ 18 กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ สําโรงทาบวิทยาคม
ใบความรูที่ 1
้ ชื่อ ห้อง เลขที่
หน่วยที่ 1 ประพจน์ เรืองประพจน์คออะไร
่ ื
จุดประสงค์การเรียนรู้
นักเรียนสามารถบอกได้ว่าข้อความที่กําหนดให้เป็นประพจน์หรือไม่ ถ้าเป็นประพจน์สามารถบอก
ค่าความจริงของประพจน์ได้
ประพจน์ (Proposition หรือ Statement)
บทนิยาม 1 ประโยคบอกเล่าหรือ ประโยคปฏิเสธ ซึ่ง เป็นจริง หรือเป็นเท็ จ อย่างใดอย่างหนึ่ง เท่ านั้น
เรียกว่า ประพจน์
จากบทนิยาม 1 จะพบว่า ถ้าหากข้อความที่กําหนดให้ไม่ได้เป็นประโยคบอกเล่าหรือปฏิเสธ เช่น
เป็นประโยคคําสั่ง ประโยคขอร้อง อ้อนวอน คําสั่ง ประโยคแสดงความปรารถนา คําอุทาน ประโยคหรือ
ข้อความที่มีลักษณะดังกล่าวจะไม่เป็นประพจน์
Take Note: เก็บเล็กผสมน้อย ค่อยๆ สร้างองค์ความรู้
นักเรียนต้องรู้ และเข้าใจว่า ข้อความใดๆ จะเป็นประพจน์ได้ ต้องประกอบด้วยเงื่อนไข 2 ข้อ คือ
1.
2.
ถ้าขาดเงื่อนไขข้อใดข้อหนึ่งจะส่งผลให้
ในทางตรรกศาสตร์เรียกการเป็นจริงหรือเท็จของแต่ละประพจน์ว่าค่าความจริง (truth value)
ของประพจน์ เช่น
3 + 5 = 8 เป็นประพจน์ที่มีค่าความจริงเป็นจริง หรือ 3 + 5 = 8 เป็นประพจน์ทเี่ ป็นจริง
โลกเป็นดาวฤกษ์ เป็นประพจน์ทมีค่าความจริงเป็นเท็จ
ี่
เดินทางเป็นอย่างไรบ้าง ไม่เป็นประพจน์ เพราะเป็นประโยคคําถาม
ว้าย! ไม่เป็นประพจน์ เพราะเป็นคําอุทาน
แบบฝึกหัดที่ 1
ให้นักเรียนพิจารณาข้อความต่อไปนี้เป็นประพจน์หรือไม่ ถ้าเป็นประพจน์จงบอกว่าประพจน์นั้นเป็นจริง
หรือเท็จ ถ้าไม่เป็นประพจน์จงให้เหตุผลประกอบ
1. ดาวพุธเป็นดาวเคราะห์ ( )
2. จังหวัดเชียงใหม่อยู่ทางภาคใต้ของประเทศไทย ( )
3. ฝนตกหรือไม่ ( )
4. อย่าเดินลัดสนาม ( )
5. 9 3 ( )
6. กรุณาปิดหน้าต่างด้วย ( )
อีเมล: kruaun@yahoo.com
เว็บไซต์: http://kruaun.wordpress.com FaceBook: http://facebook.com/kruaun
- 19. ปรับปรุงล่าสุด (ver.1.1) สําหรับการเผยแพร่ เมื่อ 31 มีนาคม 2554 โดย นายนฤพนธ์ สายเสมา
หน้าที่ 19 กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ สําโรงทาบวิทยาคม
7. 18 + 9 = 26 ( )
8. น่ากลัวจัง ( )
9. เป็นจํานวนอตรรกยะ ( )
10. = 22 7 ( )
11. เดือนสิงหาคม มี 30 วัน ( )
12. (8 + 22)3 หารด้วย 10 ไม่ลงตัว ( )
13. กรุณาช่วยกันรักษาความสะอาด ( )
14. จงตอบคําถามต่อไปนี้ ( )
15. > 3 ( )
16. 9 เป็นจํานวนเฉพาะ ( )
17. โทรได้ตามอําเภอใจ ( )
18. อย่ามายุ่งกับฉันได้ไหม ( )
19. ยุงเป็นนกชนิดหนึ่ง ( )
20. 2 เป็นจํานวนเต็ม ( )
21. 2 หรือ -3 เป็นคําตอบของสมการ x2 – x = 6 ( )
22. ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพ ( )
23. ยินดีต้อนรับ ( )
24. ตัวประกอบทีเ่ ป็นบวกของ 12 มี 6 ตัว ( )
25. ปีนโหรทํานายว่าอาหารจะอุดมสมบูรณ์
ี้ ( )
แบบฝึกหัดเพิมเติมชุดที่ 1
่
1. จงเขียนข้อความทีเ่ ป็นประพจน์ที่มีค่าความจริงเป็นจริง 8 ประพจน์
2. จงเขียนข้อความทีเ่ ป็นประพจน์ที่มีค่าความจริงเป็นเท็จ 7 ประพจน์
3. จงเขียนประโยคที่ไม่เป็นประพจน์ 5 ประโยค
อีเมล: kruaun@yahoo.com
เว็บไซต์: http://kruaun.wordpress.com FaceBook: http://facebook.com/kruaun
- 20. ปรับปรุงล่าสุด (ver.1.1) สําหรับการเผยแพร่ เมื่อ 31 มีนาคม 2554 โดย นายนฤพนธ์ สายเสมา
หน้าที่ 20 กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ สําโรงทาบวิทยาคม
เฉลย
แบบฝึกหัดที่ 1
ให้นักเรียนพิจารณาข้อความต่อไปนี้เป็นประพจน์หรือไม่ ถ้าเป็นประพจน์จงบอกว่าประพจน์นั้นเป็นจริง
หรือเท็จ ถ้าไม่เป็นประพจน์จงให้เหตุผลประกอบ
1. ดาวพุธเป็นดาวเคราะห์ ( เป็นประพจน์ ที่มีค่าความจริงเป็นจริง )
2. จังหวัดเชียงใหม่อยู่ทางภาคใต้ของประเทศไทย ( เป็นประพจน์ ที่มีค่าความจริงเป็นเท็จ )
3. ฝนตกหรือไม่ ( ไม่เป็นประพจน์ เพราะเป็นประโยคคําถาม )
4. อย่าเดินลัดสนาม ( ไม่เป็นประพจน์ เพราะเป็นคําสัง
่ )
5. 9 3 ( เป็นประพจน์ ที่มีค่าความจริงเป็นจริง )
6. กรุณาปิดหน้าต่างด้วย ( ไม่เป็นพระพจน์ เพราะเป็นประโยคขอร้อง )
7. 18 + 9 = 26 ( เป็นประพจน์ ที่มีค่าความจริงเป็นจริง )
8. น่ากลัวจัง ( ไม่เป็นประพจน์ เพราะเป็นคําอนุทาน )
9. เป็นจํานวนอตรรกยะ ( เป็นประพจน์ ที่มีค่าความจริงเป็นจริง )
10. = 22 7 ( เป็นประพจน์ ที่มีค่าความจริงเป็นเท็จ )
11. เดือนสิงหาคม มี 30 วัน ( เป็นประพจน์ ที่มีค่าความจริงเป็นเท็จ )
3
12. (8 + 22) หารด้วย 10 ไม่ลงตัว ( เป็นประพจน์ ที่มีค่าความจริงเป็นเท็จ )
13. กรุณาช่วยกันรักษาความสะอาด ( ไม่เป็นพระพจน์ เพราะเป็นคําเชิญชวน )
14. จงตอบคําถามต่อไปนี้ ( ไม่เป็นพระพจน์ เพราะเป็นคําสั่ง )
15. > 3 ( เป็นประพจน์ ที่มีค่าความจริงเป็นจริง )
16. 9 เป็นจํานวนเฉพาะ ( เป็นประพจน์ ที่มีค่าความจริงเป็นเท็จ )
17. โทรได้ตามอําเภอใจ ( ไม่เป็นพระพจน์ เพราะเป็นคําเชิญชวน )
18. อย่ามายุ่งกับฉันได้ไหม ( ไม่เป็นพระพจน์ เพราะเป็นคําสั่ง )
19. ยุงเป็นนกชนิดหนึ่ง ( เป็นประพจน์ ที่มีค่าความจริงเป็นเท็จ )
20. 2 เป็นจํานวนเต็ม ( เป็นประพจน์ ที่มีค่าความจริงเป็นเท็จ )
2
21. 2 หรือ -3 เป็นคําตอบของสมการ x – x = 6 ( เป็นประพจน์ ที่มีค่าความจริงเป็นเท็จ )
22. ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพ ( ไม่เป็นพระพจน์ เพราะเป็นคําอวยพร )
23. ยินดีต้อนรับ ( ไม่เป็นพระพจน์ เพราะเป็นคําเชิญชวน )
24. ตัวประกอบทีเ่ ป็นบวกของ 12 มี 6 ตัว ( เป็นประพจน์ ที่มีค่าความจริงเป็นจริง )
25. ปีนโหรทํานายว่าอาหารจะอุดมสมบูรณ์
ี้ ( เป็นประพจน์ ที่มีค่าความจริงเป็นจริง/เท็จ )
เฉลย
แบบฝึกหัดเพิมเติมชุดที่ 1
่
คําตอบมีได้หลากหลาย ให้พจารณาจากเงือนไขการเป็นประพจน์ และค่าความจริง
ิ ่
อีเมล: kruaun@yahoo.com
เว็บไซต์: http://kruaun.wordpress.com FaceBook: http://facebook.com/kruaun