Contenu connexe
Similaire à แผนการสอนรายวิชาคอมพิวเตอร์กราฟิค
Similaire à แผนการสอนรายวิชาคอมพิวเตอร์กราฟิค (20)
Plus de เทวัญ ภูพานทอง (20)
แผนการสอนรายวิชาคอมพิวเตอร์กราฟิค
- 1. แผนการสอนรายวิชาคอมพิวเตอร์กราฟิค ง 30246 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4-6
คาอธิบายรายวิชา
รหัสวิชา ง30246 คอมพิวเตอร์กราฟิก
กลุ่มสาระการเรียนรู้ การงานอาชีพและเทคโนโลยี ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4-6
เวลา 40 ชั่วโมง จานวน 1 หน่วยกิต ภาคเรียนที่ 2
คาอธิบายรายวิชา
ศึกษาความรู้เกี่ยวกับการใช้เอฟเฟ็กต์ ที่มีอยู่ในการรังสรรค์ภาพใหม่ การสร้างภาพใหม่โดยการใช้
บางส่วนจากภาพอื่น การตกแต่งภาพตามจินตนาการและความคิดสร้างสรรค์ การสร้างเอฟเฟ็กต์สาหรับงาน
คอมพิวเตอร์กราฟิก และ การทาให้ภาพเคลื่อนไหว โดยใช้เทคนิคที่หลากหลาย
ปฏิบัติการสร้างงานด้วยโปรแกรมคอมพิวเตอร์กราฟิ ก โดยใช้เครื่องมือมาสร้าง ตกแต่ง สร้างสรรค์
ผลงานคอมพิวเตอร์กราฟิก สามารถแก้ไขภาพโดยการใช้โปรแกรมคอมพิวเตอร์กราฟิกตามจินตนาการและ
ความคิดสร้างสรรค์ สามารถนาเอาคอมพิวเตอร์กราฟิกไปประยุกต์ใช้กับงานด้านต่างๆ ได้จริงอย่างถูกต้อง
เหมาะสม มีทักษะกระบวนการจัดการโดยใช้กระบวนการเรียนรู้จากการปฏิบัติ
เพื่อให้มีทักษะในการทางาน มีความมุ่งมั่นในการทางาน ใฝ่เรียนรู้ มีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์ มีความ
รับผิดชอบ มีความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
รหัสตัวชี้วัด
ง 3.1 ม 4-6 /5
ง 3.1 ม 4-6 /9
ง 3.1 ม 4-6 /11
ง 3.1 ม 4-6 /12
ผลการเรียนรู้
1. มีความรู้ในการใช้งานโปรแกรมตกแต่งภาพ
2. มีความรู้ความเข้าใจในทฤษฎีและหลักการใช้สี
3. มีความรู้ในการสร้างภาพใหม่โดยการใช้บางส่วนจากภาพอื่น และการใช้เอฟเฟ็กต์ในการผสมภาพ
4. มีความรู้ในการใช้เอฟเฟ็กต์ตกแต่ง แก้ไข ภาพบุคคล
5. มีความรู้ในการใช้เครื่องมือพื้นฐานของโปรแกรมคอมพิวเตอร์กราฟิกในการรังสรรค์ภาพใหม่
6. มีความรู้ในการทาภาพเคลื่อนไหว
7. มีความรู้ในการออกแบบงานกราฟิกสาหรับเว็บไซต์
8. มีความรู้ในการออกแบบสื่อสิ่งพิมพ์
ครูเทวัญ ภูพานทอง ครู โรงเรียนนามนพิทยาคม สพม. 24 http://comkrutae.wordpress.com
- 2. แผนการสอนรายวิชาคอมพิวเตอร์กราฟิค ง 30246 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4-6
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
การปรับภาพให้คมชัด เวลา 2 ชั่วโมง
กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพฯ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 ภาคเรียนที่ 2
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 รู้จักกับ Photoshop
1 สาระสาคัญ
โปรแกรมตกแต่งภาพ Adobe PhotoShop 7.0 ได้มีการอัพเกรดเวอร์ชันใหม่ๆ มาโดยตลอด และมี
การเพิ่มเครื่องมือใหม่เพื่อรองรับ ความต้องการของศิลปินดิจิตอลที่ไร้ขีดจากัดทั้งหลาย เรามาเริ่มดูกันตั้งแต่
เวอร์ชัน 4 ได้มีการ เพิ่มเครื่องมือ Layer และ Action ในเวอร์ชัน 5 มีการเพิ่มแถบ History Palette และ
Layer Style พอมาถึงเวอร์ชัน 6 ก็ได้มีการเพิ่มเครื่องมือวาดรูปต่างๆ ลงไป และในปัจจุบันทางค่ายอโดบี เพิ่ง
จะประกาศตัวเวอร์ชันใหม่คือ Photoshop CS
2 มาตรฐานการเรียนรู้
ง 3.1 ม 1/5, ง 3.1 ม 1/9, ง 3.1 ม 1/11, ง 3.1 ม 1/12
3 ผลการเรียนรู้
1. อธิบายความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับโปรแกรม Adobe PhotoShop
2. เข้าสู่โปรแกรม Adobe PhotoShop ได้
4 สาระการเรียนรู้
1. มีความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับโปรแกรม Adobe PhotoShop
5 กิจกรรมการเรียนรู้
1. ขั้นนา
1. นักเรียนทาความเข้าใจเกี่ยวกับความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับโปรแกรมตกแต่งภาพ Adobe PhotoShop
2. ขั้นสอน
1. ครูและนักเรียนร่วมกันศึกษาใบความรู้ ที่ 1.1 เรื่อง โปรแกรมตกแต่งภาพ Adobe PhotoShop
2. นักเรียนฝึกปฏิบัติตามใบงานที่ 1.1
3. นักเรียนแยกกลุ่มปฏิบัติตามใบงานที่ 1.1 แล้วส่งผลกลุ่มเฟคบุ๊ค และนาเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน
3. ขั้นสรุป
1. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับโปรแกรมตกแต่งภาพ Adobe PhotoShop
2. ครูนัดหมายเรื่องที่จะเรียนในครั้งต่อไป
6 สื่อการเรียนรู้
1. ใบความรู้ที่ 1.1
2. ใบงานที่ 1.1
3. จอ LCD Projector
4. เครื่องคอมพิวเตอร์ที่ติดตั้งโปรแกรม Photoshop และเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ต
ครูเทวัญ ภูพานทอง ครู โรงเรียนนามนพิทยาคม สพม. 24 http://comkrutae.wordpress.com
- 3. แผนการสอนรายวิชาคอมพิวเตอร์กราฟิค ง 30246 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4-6
7 การวัดผลและประเมินผล
การวัดผล
จุดประสงค์การเรียนรู้ วิธีการวัด เครื่องมือ แหล่งข้อมูล/ชิ้นงาน
1. เพื่อให้มีความรู้เกี่ยวกับเทคนิค -ตรวจใบงาน -โจทย์ในใบงาน -ใบความรู้
การแต่งภาพให้คมชัด ด้วยเครื่องมือ -ใบงาน
พื้นฐาน
2. สามารถใช้เครื่องมือพื้นฐานใน -ตรวจใบงาน -โจทย์ในใบงาน -ใบความรู้
การแต่งภาพให้คมชัด ตามความ -สังเกตการทางาน -ใบงาน
ต้องการ
3. มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการ -เข้าห้องเรียนตรงเวลา -การสังเกตการณ์ ผู้เรียน
ทางาน - มีปฏิสัมพันธ์ระหว่าง
เรียน
-ตอบคาถามทุกข้อ
- ส่งงานตรงเวลา
เกณฑ์การประเมิน
ระดับคุณภาพ
ประเด็นการประเมิน
4 (ดีมาก) 3 (ดี) 2 (พอใช้) 1 (ปรับปรุง)
เกณฑ์การประเมิน ทาใบงานถูกต้องร้อย ทาใบงานถูกต้อง ทาใบงานถูกต้อง ทาใบงานถูกต้องต่า
ความรู้ และความ ละ 80 ขึ้นไป ร้อยละ 70 – 79 ร้อยละ 50 – 69 กว่าร้อยละ 50
สามารถในการปฏิบัติ
ได้จากการทาใบงาน
เกณฑ์การประเมิน -เข้าห้องเรียนตรง -เข้าห้องเรียนตรง -เข้าห้องเรียน -ไม่เข้าห้องเรียน
คุณลักษณะการมีวินัย เวลา เวลา - มีปฏิสัมพันธ์ - ไม่มีปฏิสัมพันธ์
ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการ - มีปฏิสัมพันธ์ - มีปฏิสัมพันธ์ ระหว่างเรียนบ้าง ระหว่างเรียน
ทางาน ระหว่างเรียน ระหว่างเรียน -ตอบคาถามบางข้อ -ไม่ทาใบงาน
-ตอบคาถามทุกข้อ -ตอบคาถามเกือบ - ส่งงานภายในเวลา
- ส่งงานตรงเวลา ทุกข้อ
- ส่งงานตรงเวลา
ผลงานกลุ่ม ให้คะแนนเรียงลาดับตามความสวยงาน หรือ เทคนิคที่ใช้ หรือประเด็นอื่นที่ครูเห็นควร
8 กิจกรรมเสริมการเรียนรู้
นักเรียนศึกษาความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับโปรแกรมตกแต่งภาพ Adobe PhotoShop เพิ่มเติม
9 แหล่งการเรียนรู้เพิ่มเติม
1. เว็บไซต์ http://webkruboy.wordpress.com
2. เว็บไซต์สาหรับค้นข้อมูล เช่น http://www.google.com, http://www.yahoo.com
3. เว็บไซต์ http://comkrutae.wordpress.com
4. ผู้สอนคอมพิวเตอร์ นักวิชาการคอมพิวเตอร์ บุคลากรด้านเทคโนโลยีสารสนเทศ
5. ห้องปฏิบัติการคอมพิวเตอร์ ห้องสมุด ห้องสมุดแห่งประชาชน
ครูเทวัญ ภูพานทอง ครู โรงเรียนนามนพิทยาคม สพม. 24 http://comkrutae.wordpress.com
- 4. แผนการสอนรายวิชาคอมพิวเตอร์กราฟิค ง 30246 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4-6
10 บันทึกผลการจัดการเรียนรู้
ผลการจัดกิจกรรม
............................................................................................................................................
............................................................................................................................................
ปัญหา/อุปสรรค
............................................................................................................................................
............................................................................................................................................
แนวทางในการแก้ไขปัญหา
............................................................................................................................................
............................................................................................................................................
ลงชื่อ........................................
(นายเทวัญ ภูพานทอง)
ความคิดเห็นหัวหน้ากลุ่มสาระฯ
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
ลงชื่อ..................................................
(นางกาไล ตุระซอง)
ตาแหน่ง หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพฯ
ความคิดเห็นรองผู้อานวยการกลุ่มบริหารวิชาการ
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
ลงชื่อ..................................................
(นางสาวรจนา ใจศิริ)
ตาแหน่ง รองผู้อานวยการกลุ่มบริหารวิชาการ
ครูเทวัญ ภูพานทอง ครู โรงเรียนนามนพิทยาคม สพม. 24 http://comkrutae.wordpress.com
- 5. แผนการสอนรายวิชาคอมพิวเตอร์กราฟิค ง 30246 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4-6
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
ทฤษฏีสี เวลา 2 ชั่วโมง
กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพฯ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 ภาคเรียนที่ 2
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 รู้จักกับ Photoshop
1 สาระสาคัญ
ศึกษาทฤษฏีสีสามาถบอกได้ว่า สีแดง สีเหลือง สีเขียว สีฟ้า สีดา สีขาว มีความสาคัญลักษณะ
เฉพาะตัวที่ให้ความรู้สึกแตกต่างกัน
2 มาตรฐานการเรียนรู้
ง 3.1 ม 1/5, ง 3.1 ม 1/9, ง 3.1 ม 1/11, ง 3.1 ม 1/12
3 ผลการเรียนรู้
1. อธิบายความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับทฤษฏีสี
4 สาระการเรียนรู้
1. มีความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับทฤษฏีสี
5 กิจกรรมการเรียนรู้
1. ขั้นนา
1. นักเรียนทาความเข้าใจเกี่ยวกับความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับทฤษฏีสี
2. ขั้นสอน
4. ครูและนักเรียนร่วมกันศึกษาใบความรู้ ที่ 1.2
5. นักเรียนฝึกปฏิบัติตามใบงานที่ 1.2
6. นักเรียนแยกกลุ่มปฏิบัติตามใบงานที่ 1.2 แล้วส่งผลกลุ่มเฟคบุ๊ค และนาเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน
3. ขั้นสรุป
3. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับทฤษฏีสี
4. ครูนัดหมายเรื่องที่จะเรียนในครั้งต่อไป
6 สื่อการเรียนรู้
5. ใบความรู้ที่ 1.2
6. ใบงานที่ 1.2
7. จอ LCD Projector
8. เครื่องคอมพิวเตอร์ที่ติดตั้งโปรแกรม Photoshop และเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ต
7 การวัดผลและประเมินผล
การวัดผล
จุดประสงค์การเรียนรู้ วิธีการวัด เครื่องมือ แหล่งข้อมูล/ชิ้นงาน
1. เพื่อให้มีความรู้เกี่ยวกับเทคนิค -ตรวจใบงาน -โจทย์ในใบงาน -ใบความรู้
การแต่งภาพให้คมชัด ด้วยเครื่องมือ -ใบงาน
พื้นฐาน
2. สามารถใช้เครื่องมือพื้นฐานในการ -ตรวจใบงาน -โจทย์ในใบงาน -ใบความรู้
แต่งภาพให้คมชัด ตามความต้องการ -สังเกตการทางาน -ใบงาน
ครูเทวัญ ภูพานทอง ครู โรงเรียนนามนพิทยาคม สพม. 24 http://comkrutae.wordpress.com
- 6. แผนการสอนรายวิชาคอมพิวเตอร์กราฟิค ง 30246 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4-6
จุดประสงค์การเรียนรู้ วิธีการวัด เครื่องมือ แหล่งข้อมูล/ชิ้นงาน
3. มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการ -เข้าห้องเรียนตรงเวลา -การสังเกตการณ์ ผู้เรียน
ทางาน - มีปฏิสัมพันธ์ระหว่าง
เรียน
-ตอบคาถามทุกข้อ
- ส่งงานตรงเวลา
เกณฑ์การประเมิน
ระดับคุณภาพ
ประเด็นการประเมิน
4 (ดีมาก) 3 (ดี) 2 (พอใช้) 1 (ปรับปรุง)
เกณฑ์การประเมิน ทาใบงานถูกต้องร้อย ทาใบงานถูกต้อง ทาใบงานถูกต้อง ทาใบงานถูกต้องต่า
ความรู้ และความ ละ 80 ขึ้นไป ร้อยละ 70 – 79 ร้อยละ 50 – 69 กว่าร้อยละ 50
สามารถในการปฏิบัติ
ได้จากการทาใบงาน
เกณฑ์การประเมิน -เข้าห้องเรียนตรง -เข้าห้องเรียนตรง -เข้าห้องเรียน -ไม่เข้าห้องเรียน
คุณลักษณะการมีวินัย เวลา เวลา - มีปฏิสัมพันธ์ - ไม่มีปฏิสัมพันธ์
ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการ - มีปฏิสัมพันธ์ - มีปฏิสัมพันธ์ ระหว่างเรียนบ้าง ระหว่างเรียน
ทางาน ระหว่างเรียน ระหว่างเรียน -ตอบคาถามบางข้อ -ไม่ทาใบงาน
-ตอบคาถามทุกข้อ -ตอบคาถามเกือบ - ส่งงานภายในเวลา
- ส่งงานตรงเวลา ทุกข้อ
- ส่งงานตรงเวลา
ผลงานกลุ่ม ให้คะแนนเรียงลาดับตามความสวยงาน หรือ เทคนิคที่ใช้ หรือประเด็นอื่นที่ครูเห็นควร
8 กิจกรรมเสริมการเรียนรู้
นักเรียนศึกษาความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับทฤษฏีสีเพิ่มเติม
9 แหล่งการเรียนรู้เพิ่มเติม
1. เว็บไซต์ http://webkruboy.wordpress.com
2. เว็บไซต์สาหรับค้นข้อมูล เช่น http://www.google.com, http://www.yahoo.com
3. เว็บไซต์ http://comkrutae.wordpress.com
4. ผู้สอนคอมพิวเตอร์ นักวิชาการคอมพิวเตอร์ บุคลากรด้านเทคโนโลยีสารสนเทศ
5. ห้องปฏิบัติการคอมพิวเตอร์ ห้องสมุด ห้องสมุดแห่งประชาชน
ครูเทวัญ ภูพานทอง ครู โรงเรียนนามนพิทยาคม สพม. 24 http://comkrutae.wordpress.com
- 7. แผนการสอนรายวิชาคอมพิวเตอร์กราฟิค ง 30246 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4-6
10 บันทึกผลการจัดการเรียนรู้
ผลการจัดกิจกรรม
............................................................................................................................................
............................................................................................................................................
ปัญหา/อุปสรรค
............................................................................................................................................
............................................................................................................................................
แนวทางในการแก้ไขปัญหา
............................................................................................................................................
............................................................................................................................................
ลงชื่อ........................................
(นายเทวัญ ภูพานทอง)
ความคิดเห็นหัวหน้ากลุ่มสาระฯ
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
ลงชื่อ..................................................
(นางกาไล ตุระซอง)
ตาแหน่ง หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพฯ
ความคิดเห็นรองผู้อานวยการกลุ่มบริหารวิชาการ
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
ลงชื่อ..................................................
(นางสาวรจนา ใจศิริ)
ตาแหน่ง รองผู้อานวยการกลุ่มบริหารวิชาการ
ครูเทวัญ ภูพานทอง ครู โรงเรียนนามนพิทยาคม สพม. 24 http://comkrutae.wordpress.com
- 8. แผนการสอนรายวิชาคอมพิวเตอร์กราฟิค ง 30246 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4-6
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3
หลักการใช้สี เวลา 2 ชั่วโมง
กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพฯ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 ภาคเรียนที่ 2
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 รู้จักกับ Photoshop
1 สาระสาคัญ
หลักการใช้สี การใช้สีกับงานออกมานั้น อยู่ที่นักออกแบบมีจุดมุ่งหมายใด ที่จะสร้างความสนใจ
ความเร้าใจต่อผู้ดู เพื่อให้เข้าถึงจุดหมายที่ตนต้องการ
2 มาตรฐานการเรียนรู้
ง 3.1 ม 1/5, ง 3.1 ม 1/9, ง 3.1 ม 1/11, ง 3.1 ม 1/12
3 ผลการเรียนรู้
1. มีความเข้าใจเกี่ยวกับหลักการใช้สี
2. สามารถเลือกใช้สีตกแต่งภาพได้
4 สาระการเรียนรู้
1. การใช้สีวรรณะเดียว
2. การใช้สีต่างวรรณะ
3. การใช้สีตรงกันข้าม
5 กิจกรรมการเรียนรู้
1. ขั้นนา
1. นักเรียนทาความเข้าใจเกี่ยวกับหลักการใช้สี
2. ขั้นสอน
7. ครูและนักเรียนร่วมกันศึกษาใบความรู้ ที่ 1.3
8. นักเรียนฝึกปฏิบัติตามใบงานที่ 1.3
9. นักเรียนแยกกลุ่มปฏิบัติตามใบงานที่ 1.3 แล้วส่งผลกลุ่มเฟคบุ๊ค และนาเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน
3. ขั้นสรุป
5. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับทฤษฏีสี
6. ครูนัดหมายเรื่องที่จะเรียนในครั้งต่อไป
6 สื่อการเรียนรู้
9. ใบความรู้ที่ 1.3
10. ใบงานที่ 1.3
11. จอ LCD Projector
12. เครื่องคอมพิวเตอร์ที่ติดตั้งโปรแกรม Photoshop และเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ต
7 การวัดผลและประเมินผล
การวัดผล
จุดประสงค์การเรียนรู้ วิธีการวัด เครื่องมือ แหล่งข้อมูล/ชิ้นงาน
1. เพื่อให้มีความรู้เกี่ยวกับเทคนิค -ตรวจใบงาน -โจทย์ในใบงาน -ใบความรู้
ครูเทวัญ ภูพานทอง ครู โรงเรียนนามนพิทยาคม สพม. 24 http://comkrutae.wordpress.com
- 9. แผนการสอนรายวิชาคอมพิวเตอร์กราฟิค ง 30246 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4-6
จุดประสงค์การเรียนรู้ วิธีการวัด เครื่องมือ แหล่งข้อมูล/ชิ้นงาน
การแต่งภาพให้คมชัด ด้วยเครื่องมือ -ใบงาน
พื้นฐาน
2. สามารถใช้เครื่องมือพื้นฐานในการ -ตรวจใบงาน -โจทย์ในใบงาน -ใบความรู้
แต่งภาพให้คมชัด ตามความต้องการ -สังเกตการทางาน -ใบงาน
3. มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการ -เข้าห้องเรียนตรงเวลา -การสังเกตการณ์ ผู้เรียน
ทางาน - มีปฏิสัมพันธ์ระหว่าง
เรียน
-ตอบคาถามทุกข้อ
- ส่งงานตรงเวลา
เกณฑ์การประเมิน
ระดับคุณภาพ
ประเด็นการประเมิน
4 (ดีมาก) 3 (ดี) 2 (พอใช้) 1 (ปรับปรุง)
เกณฑ์การประเมิน ทาใบงานถูกต้องร้อย ทาใบงานถูกต้อง ทาใบงานถูกต้อง ทาใบงานถูกต้องต่า
ความรู้ และความ ละ 80 ขึ้นไป ร้อยละ 70 – 79 ร้อยละ 50 – 69 กว่าร้อยละ 50
สามารถในการปฏิบัติ
ได้จากการทาใบงาน
เกณฑ์การประเมิน -เข้าห้องเรียนตรง -เข้าห้องเรียนตรง -เข้าห้องเรียน -ไม่เข้าห้องเรียน
คุณลักษณะการมีวินัย เวลา เวลา - มีปฏิสัมพันธ์ - ไม่มีปฏิสัมพันธ์
ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการ - มีปฏิสัมพันธ์ - มีปฏิสัมพันธ์ ระหว่างเรียนบ้าง ระหว่างเรียน
ทางาน ระหว่างเรียน ระหว่างเรียน -ตอบคาถามบางข้อ -ไม่ทาใบงาน
-ตอบคาถามทุกข้อ -ตอบคาถามเกือบ - ส่งงานภายในเวลา
- ส่งงานตรงเวลา ทุกข้อ
- ส่งงานตรงเวลา
ผลงานกลุ่ม ให้คะแนนเรียงลาดับตามความสวยงาน หรือ เทคนิคที่ใช้ หรือประเด็นอื่นที่ครูเห็นควร
8 กิจกรรมเสริมการเรียนรู้
นักเรียนศึกษาความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับหลักการใช้สี
9 แหล่งการเรียนรู้เพิ่มเติม
1. เว็บไซต์ http://webkruboy.wordpress.com
2. เว็บไซต์สาหรับค้นข้อมูล เช่น http://www.google.com, http://www.yahoo.com
3. เว็บไซต์ http://comkrutae.wordpress.com
4. ผู้สอนคอมพิวเตอร์ นักวิชาการคอมพิวเตอร์ บุคลากรด้านเทคโนโลยีสารสนเทศ
5. ห้องปฏิบัติการคอมพิวเตอร์ ห้องสมุด ห้องสมุดแห่งประชาชน
ครูเทวัญ ภูพานทอง ครู โรงเรียนนามนพิทยาคม สพม. 24 http://comkrutae.wordpress.com
- 10. แผนการสอนรายวิชาคอมพิวเตอร์กราฟิค ง 30246 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4-6
10 บันทึกผลการจัดการเรียนรู้
ผลการจัดกิจกรรม
............................................................................................................................................
............................................................................................................................................
ปัญหา/อุปสรรค
............................................................................................................................................
............................................................................................................................................
แนวทางในการแก้ไขปัญหา
............................................................................................................................................
............................................................................................................................................
ลงชื่อ........................................
(นายเทวัญ ภูพานทอง)
ความคิดเห็นหัวหน้ากลุ่มสาระฯ
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
ลงชื่อ..................................................
(นางกาไล ตุระซอง)
ตาแหน่ง หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพฯ
ความคิดเห็นรองผู้อานวยการกลุ่มบริหารวิชาการ
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
ลงชื่อ..................................................
(นางสาวรจนา ใจศิริ)
ตาแหน่ง รองผู้อานวยการกลุ่มบริหารวิชาการ
ครูเทวัญ ภูพานทอง ครู โรงเรียนนามนพิทยาคม สพม. 24 http://comkrutae.wordpress.com
- 11. แผนการสอนรายวิชาคอมพิวเตอร์กราฟิค ง 30246 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4-6
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4
การสร้างภาพพาโนรามา เวลา 2 ชั่วโมง
กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพฯ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 ภาคเรียนที่ 2
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 การสร้างภาพ
1 สาระสาคัญ
การตัด และ ต่อภาพ เป็นกิจกรรมสาคัญอย่างหนึ่งของงานคอมพิวเตอร์กราฟิก เพราะในทุกชิ้นงาน
จะต้องมีการตัดภาพ และต่อภาพเสมอ
เครื่องมือ photomerge ถือเป็นเครื่องมือสาเร็จรูปในการตัด -ต่อภาพ ที่มีคุณภาพที่ photoshop
เตรียมไว้ให้ใช้ แต่ทั้งนี้กลไกการทางานภายในของ photomerge ก็คือ “Layer mask”
ในบทเรียนนี้ ผู้เรียนจะได้ทดลองใช้ ศึกษา และ วิจารณ์ผลลัพธ์ที่ได้จากเครื่องมือ Photomerge
2 มาตรฐานการเรียนรู้
ง 3.1 ม 1/9
ง 3.1 ม 1/12
3 ผลการเรียนรู้
1. เพื่อให้มีความรู้เกี่ยวกับเทคนิคการตัดภาพ ต่อภาพ ด้วยเครื่องมือ Photomerge และสามารถ
วิจารณ์ผลลัพธ์ที่ได้
2. สามารถเรียกใช้เครื่องมือ Photomerge ในการตัดและต่อภาพ ได้ และสามารถกาหนดตัวเลือกได้
อย่างถูกต้อง
4 สาระการเรียนรู้
1. ทดลองใช้ ศึกษาเครื่องมือ Photomerge
2. วิจารณ์ผลลัพธ์ที่ได้จากเครื่องมือ Photomerge
5 กิจกรรมการเรียนรู้
1. ขั้นนา
1. ครูเกริ่นนาถึงความสาคัญของการตัด ต่อภาพ ในงานคอมพิวเตอร์กราฟิก และ แนะนาเครื่องมือ
photomerge
2. ขั้นสอน
1. ครูสาธิตการใช้เครื่องมือ photomerge ตามใบความรู้ 2.1 พร้อมกับให้นักเรียนปฏิบัติตาม
2. นักเรียนทางานตามข้อที่ 1 ในใบงานที่ 2.1
3. นักเรียนคัดลอกภาพบนอินเทอร์เน็ต เพื่อทางานตามข้อที่ 2 ในใบงานที่ 2.1
4. นักเรียนสรุปผลการทาใบงาน 2.1
3.ขั้นสรุป
1. ครูนัดหมายเรื่องที่จะเรียนในครั้งต่อไป
6 สื่อการเรียนรู้
1. ใบความรู้ที่ 2.1
2. ใบงานที่ 2.1
3. จอ LCD Projector
4. เครื่องคอมพิวเตอร์ที่ติดตั้งโปรแกรม Photoshop และเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ต
ครูเทวัญ ภูพานทอง ครู โรงเรียนนามนพิทยาคม สพม. 24 http://comkrutae.wordpress.com
- 12. แผนการสอนรายวิชาคอมพิวเตอร์กราฟิค ง 30246 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4-6
7 การวัดผลและประเมินผล
การวัดผล
จุดประสงค์การเรียนรู้ วิธีการวัด เครื่องมือ แหล่งข้อมูล/ชิ้นงาน
1. เพื่อให้มีความรู้เกี่ยวกับเทคนิค -การตอบคาถาม -คาถามในใบงาน -ใบความรู้
การตัดภาพ ต่อภาพ ด้วยเครื่องมือ -ใบงาน
Photomerge และสามารถวิจารณ์
ผลลัพธ์ที่ได้
2. สามารถเรียกใช้เครื่องมือ -ตรวจใบงาน -คาถามในใบงาน -ใบความรู้
Photomerge ในการตัดและต่อ -สังเกตการทางาน -ใบงาน
ภาพ ได้ และสามารถกาหนด
ตัวเลือกได้อย่างถูกต้อง
3. มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการ -เข้าห้องเรียนตรงเวลา -การสังเกตการณ์ ผู้เรียน
ทางาน - มีปฏิสัมพันธ์ระหว่าง
เรียน
-ตอบคาถามทุกข้อ
- ส่งงานตรงเวลา
เกณฑ์การประเมิน
ระดับคุณภาพ
ประเด็นการประเมิน
4 (ดีมาก) 3 (ดี) 2 (พอใช้) 1 (ปรับปรุง)
เกณฑ์การประเมิน ทาใบงานถูกต้องร้อย ทาใบงานถูกต้อง ทาใบงานถูกต้อง ทาใบงานถูกต้องต่า
ความรู้ และความ ละ 80 ขึ้นไป ร้อยละ 70 – 79 ร้อยละ 50 – 69 กว่าร้อยละ 50
สามารถในการปฏิบัติ
ได้จากการทาใบงาน
เกณฑ์การประเมิน -เข้าห้องเรียนตรง -เข้าห้องเรียนตรง -เข้าห้องเรียน -ไม่เข้าห้องเรียน
คุณลักษณะการมีวินัย เวลา เวลา - มีปฏิสัมพันธ์ - ไม่มีปฏิสัมพันธ์
ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการ - มีปฏิสัมพันธ์ - มีปฏิสัมพันธ์ ระหว่างเรียนบ้าง ระหว่างเรียน
ทางาน ระหว่างเรียน ระหว่างเรียน -ตอบคาถามบางข้อ -ไม่ทาใบงาน
-ตอบคาถามทุกข้อ -ตอบคาถามเกือบ - ส่งงานภายในเวลา
- ส่งงานตรงเวลา ทุกข้อ
- ส่งงานตรงเวลา
8 กิจกรรมเสริมการเรียนรู้
นักเรียนฝึกตั้งประเด็นปัญหาแล้วค้นคว้าวิธีแก้ปัญหาเกี่ยวกับการเรียกใช้งานและส่วนประกอบต่าง ๆ
ของโปรแกรม Photoshop
9 แหล่งการเรียนรู้เพิ่มเติม
1. เว็บไซต์ http://webkruboy.wordpress.com
2. เว็บไซต์สาหรับค้นข้อมูล เช่น http://www.google.com, http://www.yahoo.com
3. เว็บไซต์ http://comkrutae.wordpress.com
ครูเทวัญ ภูพานทอง ครู โรงเรียนนามนพิทยาคม สพม. 24 http://comkrutae.wordpress.com
- 13. แผนการสอนรายวิชาคอมพิวเตอร์กราฟิค ง 30246 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4-6
4. ผู้สอนคอมพิวเตอร์ นักวิชาการคอมพิวเตอร์ บุคลากรด้านเทคโนโลยีสารสนเทศ
5. ห้องปฏิบัติการคอมพิวเตอร์ ห้องสมุด ห้องสมุดแห่งประชาชน
10 บันทึกผลการจัดการเรียนรู้
ผลการจัดกิจกรรม
............................................................................................................................................
............................................................................................................................................
ปัญหา/อุปสรรค
............................................................................................................................................
............................................................................................................................................
แนวทางในการแก้ไขปัญหา
............................................................................................................................................
............................................................................................................................................
ลงชื่อ........................................
(นายเทวัญ ภูพานทอง)
ความคิดเห็นหัวหน้ากลุ่มสาระฯ
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
................................................................................................................................... ...............................
ลงชื่อ..................................................
(นางกาไล ตุระซอง)
ตาแหน่ง หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพฯ
ความคิดเห็นรองผู้อานวยการกลุ่มบริหารวิชาการ
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
ลงชื่อ..................................................
(นางสาวรจนา ใจศิริ)
ตาแหน่ง รองผู้อานวยการกลุ่มบริหารวิชาการ
ครูเทวัญ ภูพานทอง ครู โรงเรียนนามนพิทยาคม สพม. 24 http://comkrutae.wordpress.com
- 14. แผนการสอนรายวิชาคอมพิวเตอร์กราฟิค ง 30246 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4-6
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5
การต่อภาพ Perspective เวลา 2 ชั่วโมง
กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพฯ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 ภาคเรียนที่ 2
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 การสร้างภาพ
1 สาระสาคัญ
การตัด และ ต่อภาพ เป็นกิจกรรมสาคัญอย่างหนึ่งของงานคอมพิวเตอร์กราฟิก เพราะในทุกชิ้นงาน
จะต้องมีการตัดภาพ และต่อภาพเสมอ
เครื่องมือ Vanishing Point เป็นเครื่องมือสาเร็จรูปอันหนึ่งในการตัด-ต่อภาพเพื่อสร้างภาพที่เป็น
perspective ที่ photoshop เตรียมไว้ให้ใช้ แต่ทั้งนี้กลไกการทางานภายในของ photomerge ก็คือ
“Transform” การกับการตัดภาพ
ในบทเรีย นนี้ ผู้เรี ยนจะได้ศึกษา ทดลองปฏิบัติ และวิจารณ์ผลลั พธ์ที่ได้จากเครื่องมือ Vanishing
Point
2 มาตรฐานการเรียนรู้
ง 3.1 ม 1/9
ง 3.1 ม 1/11
ง 3.1 ม 1/12
3 ผลการเรียนรู้
1. เพื่อให้มีความรู้เกี่ยวกับเทคนิคการต่อภาพ ด้วยเครื่องมือ Vanishing Point
2. สามารถเรียกใช้เครื่องมือ Vanishing Point ในการต่อภาพ ได้ และสามารถปรับแต่งตัวเลือก
เพื่อให้ได้ตามต้องการ
4 สาระการเรียนรู้
3. ศึกษา ทดลองใช้เครื่องมือ Vanishing Point
4. ใช้เครื่องมือ Vanishing Point เพื่อให้ได้ผลลัพธ์ตามต้องการ
5 กิจกรรมการเรียนรู้
1. ขั้นนา
2. ครูเกริ่นนาถึงความสาคัญของการตัด ต่อภาพ ในงานคอมพิวเตอร์กราฟิก แนะนาเรื่องภาพ
perspective และ แนะนาเครื่องมือ Vanishing Point
3. ขั้นสอน
5. ครูสาธิตการใช้เครื่องมือ Vanishing Point ตามใบความรู้ 2.2 พร้อมกับให้นักเรียนปฏิบัติตาม
6. นักเรียนทางานตามในใบงานที่ 2.2
3. ขั้นสรุป
2. ครูนัดหมายเรื่องที่จะเรียนในครั้งต่อไป
6 สื่อการเรียนรู้
5. ใบความรู้ที่ 2.2
6. ใบงานที่ 2.2
7. จอ LCD Projector
8. เครื่องคอมพิวเตอร์ที่ติดตั้งโปรแกรม Photoshop และเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ต
ครูเทวัญ ภูพานทอง ครู โรงเรียนนามนพิทยาคม สพม. 24 http://comkrutae.wordpress.com
- 15. แผนการสอนรายวิชาคอมพิวเตอร์กราฟิค ง 30246 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4-6
7 การวัดผลและประเมินผล
การวัดผล
จุดประสงค์การเรียนรู้ วิธีการวัด เครื่องมือ แหล่งข้อมูล/ชิ้นงาน
1. เพื่อให้มีความรู้เกี่ยวกับเทคนิค -การตอบคาถาม -คาถามในใบงาน -ใบความรู้
การต่อภาพ ด้วยเครื่องมือ -ใบงาน
Vanishing Point
2. สามารถใช้เครื่องมือ Vanishing -ตรวจใบงาน -คาถามในใบงาน -ใบความรู้
Point ในการต่อภาพได้ และ -สังเกตการทางาน -ใบงาน
สามารถปรับแต่งตัวเลือกเพื่อให้ได้
ตามต้องการ
3. มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการ -เข้าห้องเรียนตรงเวลา -การสังเกตการณ์ ผู้เรียน
ทางาน - มีปฏิสัมพันธ์ระหว่างเรียน
-ตอบคาถามทุกข้อ
- ส่งงานตรงเวลา
เกณฑ์การประเมิน
ระดับคุณภาพ
ประเด็นการประเมิน
4 (ดีมาก) 3 (ดี) 2 (พอใช้) 1 (ปรับปรุง)
เกณฑ์การประเมิน ทาใบงานถูกต้องร้อย ทาใบงานถูกต้องร้อย ทาใบงานถูกต้อง ทาใบงานถูกต้องต่า
ความรู้ และความ ละ 80 ขึ้นไป ละ 70 – 79 ร้อยละ 50 – 69 กว่าร้อยละ 50
สามารถในการปฏิบัติ
ได้จากการทาใบงาน
เกณฑ์การประเมิน -เข้าห้องเรียนตรงเวลา -เข้าห้องเรียนตรงเวลา -เข้าห้องเรียน -ไม่เข้าห้องเรียน
คุณลักษณะการมีวินัย - มีปฏิสัมพันธ์ระหว่าง - มีปฏิสัมพันธ์ระหว่าง - มีปฏิสัมพันธ์ - ไม่มีปฏิสัมพันธ์
ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นใน เรียน เรียน ระหว่างเรียนบ้าง ระหว่างเรียน
การทางาน -ตอบคาถามทุกข้อ -ตอบคาถามเกือบทุกข้อ -ตอบคาถามบางข้อ -ไม่ทาใบงาน
- ส่งงานตรงเวลา - ส่งงานตรงเวลา - ส่งงานภายในเวลา
8 กิจกรรมเสริมการเรียนรู้
นักเรียนฝึกเรียกใช้เครื่องมือ Vanishing Point ในการต่อภาพ
9 แหล่งการเรียนรู้เพิ่มเติม
1. เว็บไซต์ http://webkruboy.wordpress.com
2. เว็บไซต์สาหรับค้นข้อมูล เช่น http://www.google.com, http://www.yahoo.com
3. เว็บไซต์ http://comkrutae.wordpress.com
4. ผู้สอนคอมพิวเตอร์ นักวิชาการคอมพิวเตอร์ บุคลากรด้านเทคโนโลยีสารสนเทศ
5. ห้องปฏิบัติการคอมพิวเตอร์ ห้องสมุด ห้องสมุดแห่งประชาชน
ครูเทวัญ ภูพานทอง ครู โรงเรียนนามนพิทยาคม สพม. 24 http://comkrutae.wordpress.com
- 16. แผนการสอนรายวิชาคอมพิวเตอร์กราฟิค ง 30246 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4-6
10 บันทึกผลการจัดการเรียนรู้
ผลการจัดกิจกรรม
............................................................................................................................................
............................................................................................................................................
ปัญหา/อุปสรรค
............................................................................................................................................
............................................................................................................................................
แนวทางในการแก้ไขปัญหา
............................................................................................................................................
............................................................................................................................................
ลงชื่อ........................................
(นายเทวัญ ภูพานทอง)
ความคิดเห็นหัวหน้ากลุ่มสาระฯ
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
ลงชื่อ..................................................
(นางกาไล ตุระซอง)
ตาแหน่ง หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพฯ
ความคิดเห็นรองผู้อานวยการกลุ่มบริหารวิชาการ
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
ลงชื่อ..................................................
(นางสาวรจนา ใจศิริ)
ตาแหน่ง รองผู้อานวยการกลุ่มบริหารวิชาการ
ครูเทวัญ ภูพานทอง ครู โรงเรียนนามนพิทยาคม สพม. 24 http://comkrutae.wordpress.com
- 17. แผนการสอนรายวิชาคอมพิวเตอร์กราฟิค ง 30246 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4-6
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6
การสร้างการ์ดอวยพร เวลา 2 ชั่วโมง
กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพฯ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 ภาคเรียนที่ 2
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 การสร้างภาพ
1 สาระสาคัญ
การตัด และ ต่อภาพ เป็นกิจกรรมสาคัญอย่างหนึ่งของงานคอมพิวเตอร์กราฟิก เพราะในทุกชิ้นงาน
จะต้องมีการตัดภาพ และต่อภาพเสมอ
ในโปรแกรม photoshop มีเครื่องมือพื้นฐานด้านสี การเลือกพื้นที่ การใช้ภาพสาเร็จรูป การสร้าง
effect ให้ layer ที่หลากหลาย แต่ในการสร้างงานหนึ่งชิ้นขั้นมา ก็ไม่จาเป็นที่จะต้องใช้เครื่องมือทั้งหมด ซึ่ง
ขึ้นอยู่กับเป้าหมายของงานชิ้นนั้น
ในบทเรียนนี้ ผู้เรียนจะได้ทดลองปฏิบัติในการตัดต่อภาพ และ ปฏิบัติตัดต่อภาพตามจินตนาการด้วย
ตนเองเพื่อให้เกิดความชานาญมากยิ่งขึ้น
2 มาตรฐานการเรียนรู้
ง 3.1 ม 1/9
ง 3.1 ม 1/11
ง 3.1 ม 1/12
3 ผลการเรียนรู้
1. เพื่อให้มีความรู้เกี่ยวกับเทคนิคการตัดภาพ ต่อภาพ ด้วยเครื่องมือพื้นฐาน
2. สามารถใช้เครื่องมือพื้นฐานในการตัดและต่อภาพ เพื่อให้ได้ชิ้นงานตามความต้องการได้
4 สาระการเรียนรู้
5. ทดลองปฏิบัติการตัด-ต่อภาพ ด้วยเครื่องมือพื้นฐาน
6. ปฏิบัติตัดต่อภาพตามจินตนาการด้วยตนเอง
5 กิจกรรมการเรียนรู้
1. ขั้นนา
3. ครูเกริ่นนาถึงความสาคัญของการตัด ต่อภาพ ในงานคอมพิวเตอร์กราฟิก และ ทบทวนเครื่องมือ
พื้นฐานที่ต้องใช้ ได้แก่ Gradient Path LayerStyle Shape Selection และ Text
4. ขั้นสอน
7. ครูสาธิตการตัด-ต่อภาพ ตามใบความรู้ 2.3 พร้อมกับให้นักเรียนปฏิบัติตาม
8. นักเรียนทางานตามข้อที่ 1 ในใบงานที่ 2.3
9. นักเรียนจัดกลุ่มทาตามข้อ 2 ในใบงาน 2.3
10. นักเรียนส่งชิ้นงานผ่านทางกลุ่มเฟคบุ๊ค
3.ขั้นสรุป
3. ครูนัดหมายเรื่องที่จะเรียนในครั้งต่อไป
6 สื่อการเรียนรู้
9. ใบความรู้ที่ 2.3
10. ใบงานที่ 2.3
11. จอ LCD Projector
ครูเทวัญ ภูพานทอง ครู โรงเรียนนามนพิทยาคม สพม. 24 http://comkrutae.wordpress.com
- 18. แผนการสอนรายวิชาคอมพิวเตอร์กราฟิค ง 30246 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4-6
12. เครื่องคอมพิวเตอร์ที่ติดตั้งโปรแกรม Photoshop และเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ต
การวัดผลและประเมินผล
การวัดผล
จุดประสงค์การเรียนรู้ วิธีการวัด เครื่องมือ แหล่งข้อมูล/ชิ้นงาน
1. เพื่อให้มีความรู้เกี่ยวกับเทคนิค -ตรวจใบงาน -โจทย์ในใบงาน -ใบความรู้
การตัดภาพ ต่อภาพ ด้วยเครื่องมือ -ใบงาน
พื้นฐาน
2. สามารถใช้เครื่องมือพื้นฐานใน -ตรวจใบงาน -โจทย์ในใบงาน -ใบความรู้
การตัดและต่อภาพ เพื่อให้ได้ชิ้นงาน -สังเกตการทางาน -ใบงาน
ตามความต้องการได้
3. มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการ -เข้าห้องเรียนตรงเวลา -การสังเกตการณ์ ผู้เรียน
ทางาน - มีปฏิสัมพันธ์ระหว่าง
เรียน
-ตอบคาถามทุกข้อ
- ส่งงานตรงเวลา
เกณฑ์การประเมิน
ระดับคุณภาพ
ประเด็นการประเมิน
4 (ดีมาก) 3 (ดี) 2 (พอใช้) 1 (ปรับปรุง)
เกณฑ์การประเมิน ทาใบงานถูกต้องร้อย ทาใบงานถูกต้อง ทาใบงานถูกต้อง ทาใบงานถูกต้องต่า
ความรู้ และความ ละ 80 ขึ้นไป ร้อยละ 70 – 79 ร้อยละ 50 – 69 กว่าร้อยละ 50
สามารถในการปฏิบัติ
ได้จากการทาใบงาน
เกณฑ์การประเมิน -เข้าห้องเรียนตรง -เข้าห้องเรียนตรง -เข้าห้องเรียน -ไม่เข้าห้องเรียน
คุณลักษณะการมีวินัย เวลา เวลา - มีปฏิสัมพันธ์ - ไม่มีปฏิสัมพันธ์
ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการ - มีปฏิสัมพันธ์ - มีปฏิสัมพันธ์ ระหว่างเรียนบ้าง ระหว่างเรียน
ทางาน ระหว่างเรียน ระหว่างเรียน -ตอบคาถามบางข้อ -ไม่ทาใบงาน
-ตอบคาถามทุกข้อ -ตอบคาถามเกือบ - ส่งงานภายในเวลา
- ส่งงานตรงเวลา ทุกข้อ
- ส่งงานตรงเวลา
ผลงานกลุ่ม ให้คะแนนเรียงลาดับตามคุณภาพของงานหรือเทคนิคที่แต่ละกลุ่มใช้
8 กิจกรรมเสริมการเรียนรู้
นักเรียนฝึกใช้เครื่องมือพื้นฐานในการตัดและต่อภาพ
9 แหล่งการเรียนรู้เพิ่มเติม
1. เว็บไซต์ http://webkruboy.wordpress.com
2. เว็บไซต์สาหรับค้นข้อมูล เช่น http://www.google.com, http://www.yahoo.com
3. เว็บไซต์ http://comkrutae.wordpress.com
ครูเทวัญ ภูพานทอง ครู โรงเรียนนามนพิทยาคม สพม. 24 http://comkrutae.wordpress.com
- 19. แผนการสอนรายวิชาคอมพิวเตอร์กราฟิค ง 30246 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4-6
4. ผู้สอนคอมพิวเตอร์ นักวิชาการคอมพิวเตอร์ บุคลากรด้านเทคโนโลยีสารสนเทศ
5. ห้องปฏิบัติการคอมพิวเตอร์ ห้องสมุด ห้องสมุดแห่งประชาชน
10 บันทึกผลการจัดการเรียนรู้
ผลการจัดกิจกรรม
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
ปัญหา/อุปสรรค
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
แนวทางในการแก้ไขปัญหา
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
ลงชื่อ........................................
(นายเทวัญ ภูพานทอง)
ความคิดเห็นหัวหน้ากลุ่มสาระฯ
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
ลงชื่อ..................................................
(นางกาไล ตุระซอง)
ตาแหน่ง หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพฯ
ความคิดเห็นรองผู้อานวยการกลุ่มบริหารวิชาการ
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
ลงชื่อ..................................................
(นางสาวรจนา ใจศิริ)
ตาแหน่ง รองผู้อานวยการกลุ่มบริหารวิชาการ
ครูเทวัญ ภูพานทอง ครู โรงเรียนนามนพิทยาคม สพม. 24 http://comkrutae.wordpress.com
- 20. แผนการสอนรายวิชาคอมพิวเตอร์กราฟิค ง 30246 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4-6
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7
การสร้างโปสเตอร์ Poster เวลา 2 ชั่วโมง
กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพฯ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 ภาคเรียนที่ 2
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 การสร้างภาพ
1 สาระสาคัญ
การตัด และ ต่อภาพ เป็นกิจกรรมสาคัญอย่างหนึ่งของงานคอมพิวเตอร์กราฟิก เพราะในทุกชิ้นงาน
จะต้องมีการตัดภาพ และต่อภาพเสมอ
ในโปรแกรม photoshop มีเครื่องมือพื้นฐานด้านสี การเลือกพื้นที่ การใช้ภาพสาเร็จรูป การสร้าง
effect ให้ layer ที่หลากหลาย แต่ในการสร้างงานหนึ่งชิ้นขั้นมา ก็ไม่จาเป็นที่จะต้องใช้เครื่องมือทั้งหมด ซึ่ง
ขึ้นอยู่กับเป้าหมายของงานชิ้นนั้น
ในบทเรียนนี้ ผู้เรียนจะได้ทดลองปฏิบัติในการตัดต่อภาพด้วยเทคนิคที่เพิ่มเติมจากการ์ดอวยพร และ
ปฏิบัติตัดต่อภาพตามจินตนาการด้วยตนเองเพื่อให้เกิดความชานาญมากยิ่งขึ้น
2 มาตรฐานการเรียนรู้
ง 3.1 ม 1/9
ง 3.1 ม 1/11
ง 3.1 ม 1/12
3 ผลการเรียนรู้
1. เพื่อให้มีความรู้เกี่ยวกับเทคนิคการตัดภาพ ต่อภาพ ด้วยเครื่องมือพื้นฐาน
2. สามารถใช้เครื่องมือพื้นฐานในการตัดและต่อภาพ เพื่อให้ได้ชิ้นงานตามความต้องการได้
4 สาระการเรียนรู้
7. ทดลองปฏิบัติการตัด-ต่อภาพ ด้วยเครื่องมือพื้นฐาน
8. ปฏิบัติตัดต่อภาพตามจินตนาการด้วยตนเอง
5 กิจกรรมการเรียนรู้
1. ขั้นนา
4. ครูเกริ่นนาถึงความสาคัญของการตัด ต่อภาพ ในงานคอมพิวเตอร์กราฟิก และ ทบทวนเครื่องมือ
พื้นฐานที่ต้องใช้ ได้แก่ Gradient Path LayerStyle Shape Selection Text และ Filter
5. ขั้นสอน
11. ครูสาธิตการตัด-ต่อภาพ ตามใบความรู้ 2.4 พร้อมกับให้นักเรียนปฏิบัติตาม
12. นักเรียนทางานตามใบงานที่ 2.4
13. นักเรียนส่งชิ้นงานผ่านทางกลุ่มเฟคบุ๊ค
3.ขั้นสรุป
4. ครูนัดหมายเรื่องที่จะเรียนในครั้งต่อไป
6 สื่อการเรียนรู้
13. ใบความรู้ที่ 2.4
14. ใบงานที่ 2.4
15. จอ LCD Projector
16. เครื่องคอมพิวเตอร์ที่ติดตั้งโปรแกรม Photoshop และเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ต
ครูเทวัญ ภูพานทอง ครู โรงเรียนนามนพิทยาคม สพม. 24 http://comkrutae.wordpress.com
- 21. แผนการสอนรายวิชาคอมพิวเตอร์กราฟิค ง 30246 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4-6
7 การวัดผลและประเมินผล
การวัดผล
จุดประสงค์การเรียนรู้ วิธีการวัด เครื่องมือ แหล่งข้อมูล/ชิ้นงาน
1. เพื่อให้มีความรู้เกี่ยวกับเทคนิค -ตรวจใบงาน -โจทย์ในใบงาน -ใบความรู้
การตัดภาพ ต่อภาพ ด้วยเครื่องมือ -ใบงาน
พื้นฐาน
2. สามารถใช้เครื่องมือพื้นฐานใน -ตรวจใบงาน -โจทย์ในใบงาน -ใบความรู้
การตัดและต่อภาพ เพื่อให้ได้ชิ้นงาน -สังเกตการทางาน -ใบงาน
ตามความต้องการได้
3. มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการ -เข้าห้องเรียนตรงเวลา -การสังเกตการณ์ ผู้เรียน
ทางาน - มีปฏิสัมพันธ์ระหว่าง
เรียน
-ตอบคาถามทุกข้อ
- ส่งงานตรงเวลา
เกณฑ์การประเมิน
ระดับคุณภาพ
ประเด็นการประเมิน
4 (ดีมาก) 3 (ดี) 2 (พอใช้) 1 (ปรับปรุง)
เกณฑ์การประเมิน ทาใบงานถูกต้องร้อย ทาใบงานถูกต้อง ทาใบงานถูกต้อง ทาใบงานถูกต้องต่า
ความรู้ และความ ละ 80 ขึ้นไป ร้อยละ 70 – 79 ร้อยละ 50 – 69 กว่าร้อยละ 50
สามารถในการปฏิบัติ
ได้จากการทาใบงาน
เกณฑ์การประเมิน -เข้าห้องเรียนตรง -เข้าห้องเรียนตรง -เข้าห้องเรียน -ไม่เข้าห้องเรียน
คุณลักษณะการมีวินัย เวลา เวลา - มีปฏิสัมพันธ์ - ไม่มีปฏิสัมพันธ์
ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการ - มีปฏิสัมพันธ์ - มีปฏิสัมพันธ์ ระหว่างเรียนบ้าง ระหว่างเรียน
ทางาน ระหว่างเรียน ระหว่างเรียน -ตอบคาถามบางข้อ -ไม่ทาใบงาน
-ตอบคาถามทุกข้อ -ตอบคาถามเกือบ - ส่งงานภายในเวลา
- ส่งงานตรงเวลา ทุกข้อ
- ส่งงานตรงเวลา
8 กิจกรรมเสริมการเรียนรู้
นักเรียนฝึกใช้เครื่องมือพื้นฐานในการตัดและต่อภาพ
9 แหล่งการเรียนรู้เพิ่มเติม
1. เว็บไซต์ http://webkruboy.wordpress.com
2. เว็บไซต์สาหรับค้นข้อมูล เช่น http://www.google.com, http://www.yahoo.com
3. เว็บไซต์ http://comkrutae.wordpress.com
4. ผู้สอนคอมพิวเตอร์ นักวิชาการคอมพิวเตอร์ บุคลากรด้านเทคโนโลยีสารสนเทศ
5. ห้องปฏิบัติการคอมพิวเตอร์ ห้องสมุด ห้องสมุดแห่งประชาชน
ครูเทวัญ ภูพานทอง ครู โรงเรียนนามนพิทยาคม สพม. 24 http://comkrutae.wordpress.com