SlideShare une entreprise Scribd logo
1  sur  6
Télécharger pour lire hors ligne
แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย ชั้นประถมศึกษาปีที่ ๒
หน่วยที่ 1 เรื่อง การอ่านคาที่สะกดมาตรา แม่เกอว เวลาเรียน ๓ ชั่วโมง
แผนการเรียนรู้ที่ 1 สอนวันที่ เวลาเรียน ๑ ชั่วโมง
มาตรฐานการเรียนรู้
สาระที่ ๑ : การอ่าน
มาตรฐานที่ ท ๑.๑ ใช้กระบวนการอ่านสร้างความรู้และความคิดเพื่อนาไปใช้ตัดสินใจ
แก้ปัญหาในการดาเนินชีวิต และมีนิสัยรักการอ่าน
ตัวชี้วัด
ท ๔.๑ ป.๒/๑ อ่านออกเสียงคา คาคล้องจอง ข้อความ และบทร้อยกรองง่าย ๆได้
ถูกต้อง
สาระที่ ๔ : หลักการใช้ภาษาไทย
มาตรฐานที่ ท ๔.๑ เข้าใจธรรมชาติของภาษาและหลักภาษา การเปลี่ยนแปลงของภาษา
และพลังของภาษา ภูมิปัญญาทางภาษา และรักษาภาษาไทยไว้เป็นสมบัติของชาติ
ตัวชี้วัด
ท ๔.๑ ป.๒/๑ บอกและเขียนพยัญชนะ สระ วรรณยุกต์ และเลขไทย
ท ๔.๑ ป.๒/๒ เขียนสะกดคาและบอกความหมายของคา
สาระสาคัญ
การฝึกอ่านคามาตราตัวสะกดแม่เกอว คือ การฝึกอ่านคาที่มี ว เป็นตัวสะกดการอ่านคา
การสะกดคาในสาระการเรียนรู้ภาษาไทยได้คล่องจะช่วยให้มีทักษะพื้นฐานด้านการสะกดคาต่างๆได้อย่าง
ถูกต้องและเป็นพื้นฐานของการอ่านคาและเขียนคาใหม่ต่อไป
จุดประสงค์การเรียนรู้
๑. บอกคาที่มีตัวสะกดมาตรา แม่เกอว ได้ถูกต้อง
๒. บอกคาอ่านคาที่มีตัวสะกดมาตรา แม่เกอว ได้ถูกต้อง
๓. บอกประโยคคาที่สะกดด้วยมาตรา แม่เกอว ได้ถูกต้อง
สาระการเรียนรู้
๑. ความรู้
การอ่านคาในมาตราตัวสะกดแม่เกอว ๑๐ คา ได้แก่ หนาว นกแก้ว ก๋วยเตี๋ยว
ดาวเรือง เกี่ยวข้าว นิ้ว ว่าว ตะหลิว เข้าแถว มะพร้าว
๒. ทักษะ/กระบวนการ
- ทักษะการอ่าน
- ทักษะการคิด
- ทักษะการสื่อสาร
๓. คุณลักษณะที่พึงประสงค์
- มีนิสัยรักการอ่าน
- ใฝ่รู้ใฝ่เรียน
- รักความเป็นไทย
หลักฐานการเรียนรู้
- หนังสือเล่มเล็กคาในมาตราตัวสะกดแม่เกอว
สื่อและแหล่งการเรียนรู้
๑. บัตรคา
๒. รูปภาพ
๓. แบบทดสอบ
๔. นิทานเรื่องชาวนากับงูเห่า
๕. แผนภูมิการอ่านคามาตราตัวสะกดแม่เกอว
การวัดผลและประเมินผล
๑. สิ่งที่ต้องวัด
๑.๑ อ่านคามาตราตัวสะกดแม่เกอว ๑๐ คาที่กาหนดให้ได้ถูกต้องอย่างน้อย ๘ คา
๑.๒ บอกคาอ่านคาที่มีตัวสะกดมาตรา แม่เกอว ได้ถูกต้อง
๑.๓ บอกประโยคคาที่สะกดด้วยมาตรา แม่เกอว ได้ถูกต้อง
๒. วิธีการวัด
๒.๑ สังเกต
๒.๑.๑ พฤติกรรมการเรียนและความสนใจในการเรียน
๒.๑.๒ การอ่านคามาตราตัวสะกดแม่เกอว
๒.๒ ตรวจผลงาน
๒.๒.๑ ชิ้นงาน
๓. เครื่องมือวัดและประเมินผล
๓.๑ แบบสังเกตการอ่านออกเสียง
๓.๒ แบบสังเกตพฤติกรรมการเรียนและกระบวนการทางานกลุ่ม
๓.๓ แบบทดสอบ
๔ เกณฑ์การวัดและประเมินผล
๔.๑ สังเกตพฤติกรรมการเรียน / การทางานกลุ่ม ผ่านเกณฑ์ร้อยละ ๘๐ ขึ้นไป
๔.๒ นักเรียนผ่านเกณฑ์การประเมินผลการอ่านออกเสียงคามาตราตัวสะกด
ผ่านเกณฑ์ร้อยละ ๘๐ ขึ้นไป
๔.๓ นักเรียนทาแบบทดสอบ ผ่านเกณฑ์ร้อยละ ๘๐ ขึ้นไป
กิจกรรมการเรียนรู้
นาสู่กระบวนการเรียนรู้
๑. ทดสอบก่อนเรียน
๒. ครูเล่านิทานให้นักเรียนฟังนิทานเรื่อง “ชาวนากับงูเห่า” (ภาคผนวก)
๓. ครูและนักเรียนร่วมกันสนทนาซักถามความคิดเห็นของนักเรียนเกี่ยวกับเนื้อหาของ
นิทานที่นักเรียนได้ฟัง
๔. ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้และการวัดผลและประเมินผล
๕. ครูอธิบายและชี้แจงขั้นตอนการเรียนรู้
กระบวนการเรียนรู้
๑. นักเรียนฟังครูอ่านคามาตราตัวสะกดแม่เกอว ๑๐ คา อ่านคาละ ๒ ครั้งแล้วนักเรียน
อ่านออกเสียงตามครู ได้แก่ หนาว นกแก้ว ก๋วยเตี๋ยว ดาวเรือง เกี่ยวข้าว
นิ้ว ว่าว ตะหลิว เข้าแถว มะพร้าว ครูชี้แจงให้นักเรียนเข้าใจว่า คามาตราตัวสะกดแม่เกอว คือ
คาที่มีพยัญชนะต้นประสมกับสระและมี ว เป็นตัวสะกด จากนั้นครูให้นักเรียนอ่านสะกดคาพร้อมกัน
๒. นักเรียนเดินออกมาจับสลากที่ครูเตรียมไว้ให้ทุกคนเปิดดูรูปที่ตนเองจับได้จากนั้น ครู
ให้นักเรียนรีบจับกลุ่มรูปประเภทเดียวกันเช่น รูปผลไม้ รูปดอกไม้ รูปของใช้ กลุ่มใดเข้ากลุ่มได้เร็วเสร็จ
ก่อนให้นั่งลง
๓. ครูอธิบายเนื้อหาตามใบความรู้ เรื่อง มาตราตัวสะกดแม่เกอว ฝึกอ่านคาจากแผนภูมิคา
มาตราตัวสะกดแม่เกอวจนคล่อง
๔. นักเรียนแบ่งกลุ่มนักเรียนคละความสามารถ เก่ง ปานกลาง และอ่อน นักเรียน
แต่ละกลุ่มคัดเลือกประธาน กรรมการและเลขา
๕. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษาเกี่ยวกับ คามาตราตัวสะกดแม่เกอว
จาก ใบความรู้ เรื่อง มาตราตัวสะกดแม่เกอว โดยสมาชิกแต่ละกลุ่มแบ่งหน้าที่ในการค้นหาข้อมูลให้
นักเรียน ศึกษา วิเคราะห์ สรุปรวบรวมความรู้เพื่อที่จะทาหนังสือเล่มเล็กมีครูคอยให้คาแนะนา ปรึกษา
และกาชับให้นักเรียนทุกคนร่วมกิจกรรม เนื่องจากมีการให้คะแนนพฤติกรรม
๖. ครูคอยให้การสนับสนุนการทางานกลุ่มของนักเรียน แนะนาอธิบายเมื่อนักเรียน
มีปัญหา ส่งเสริมและกระตุ้นให้นักเรียนที่เรียนเก่งหรือนักเรียนที่เข้าใจเนื้อหาอธิบายให้เพื่อนที่ยัง
ไม่เข้าใจให้เข้าใจ
๖. จับสลากตัวแทนกลุ่มนาเสนอผลงานก่อนหลังนักเรียนและครูร่วมกันประเมิน
การนาเสนอผลงานของเพื่อน
สรุปกระบวนการเรียนรู้
๑. นักเรียนทบทวนการอ่านคามาตราตัวสะกดแม่เกอว จากแผนภูมิคาพร้อมอ่านบอก
ความหมายของคามาตราตัวสะกดแม่เกอว ๑๐ คา พร้อมกันอีกครั้งพร้อมชี้ภาพประกอบให้ถูกต้อง
๒. นักเรียนแต่ละกลุ่มรวบรวมคามาตราตัวสะกดแม่เกอว ทาเป็นหนังสือเล่มเล็กวาด
ภาพประกอบตกแต่งให้สวยงาม
กิจกรรมเสนอแนะ / กิจกรรมเชื่อมโยง / กิจกรรมต่อเนื่อง / การบูรณาการ
……………………………………………………………………………………………………….........…
………………………………………………………………………………………………………..........…
……………………………………………………………………………………………..
…………………………………………………………………………………………………………
บันทึกข้อเสนอแนะของผู้บริหารหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย
……………………………………………………………………………………………………......………
………………………………………………………………………………………………………..............
..........................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................
(ลงชื่อ)…………………………………..
( นายปรารถนา พละมา)
ตาแหน่งผู้อานวยการโรงเรียนบ้านดงต้อง
วันที่...........เดือน....................พ.ศ........
บันทึกหลังสอน
ผลการเรียนรู้ที่เกิดขึ้นกับผู้เรียน
..........................................................................................................................................................................
........................................................................................................................................................................
…………………………………………………………………………………………………………..........
.....................................................................................................................................
ปัญหาและอุปสรรค
..........................................................................................................................................................................
........................................................................................................................................................
..........................................................................................................................................................................
........................................................................................................................................................
ข้อเสนอแนะ / แนวทางแก้ไข
..........................................................................................................................................................................
........................................................................................................................................................
..........................................................................................................................................................................
........................................................................................................................................................
(ลงชื่อ)……………………………ผู้สอน
(นางนงค์นุช อินทรพรหม)
ตาแหน่ง ครูโรงเรียนบ้านดงต้อง
............../................./................

Contenu connexe

Tendances

ใบความรู้ สังคม ป.1-3 ภาคเรียนที่ 1+443+dltvsocp3+T1 p1 3-sheet
ใบความรู้  สังคม ป.1-3 ภาคเรียนที่ 1+443+dltvsocp3+T1 p1 3-sheetใบความรู้  สังคม ป.1-3 ภาคเรียนที่ 1+443+dltvsocp3+T1 p1 3-sheet
ใบความรู้ สังคม ป.1-3 ภาคเรียนที่ 1+443+dltvsocp3+T1 p1 3-sheetPrachoom Rangkasikorn
 
เอกสารประกอบการเรียนเรื่องเสียงกับการได้ยิน ป.5
เอกสารประกอบการเรียนเรื่องเสียงกับการได้ยิน ป.5เอกสารประกอบการเรียนเรื่องเสียงกับการได้ยิน ป.5
เอกสารประกอบการเรียนเรื่องเสียงกับการได้ยิน ป.5Wuttipong Tubkrathok
 
ชุดที่2การอ่าน เล่ม1 เทคนิค วิธีการและสื่อ สำหรับนักเรียนที่มีความบกพร่องทางก...
ชุดที่2การอ่าน เล่ม1 เทคนิค วิธีการและสื่อ สำหรับนักเรียนที่มีความบกพร่องทางก...ชุดที่2การอ่าน เล่ม1 เทคนิค วิธีการและสื่อ สำหรับนักเรียนที่มีความบกพร่องทางก...
ชุดที่2การอ่าน เล่ม1 เทคนิค วิธีการและสื่อ สำหรับนักเรียนที่มีความบกพร่องทางก...Napadon Yingyongsakul
 
ใบความรู้+แผนการสอนและใบกิจกรรม ประถม4-6 เรื่อง วรจรไฟฟ้า+ป.6+290+dltvscip6+P...
ใบความรู้+แผนการสอนและใบกิจกรรม ประถม4-6 เรื่อง วรจรไฟฟ้า+ป.6+290+dltvscip6+P...ใบความรู้+แผนการสอนและใบกิจกรรม ประถม4-6 เรื่อง วรจรไฟฟ้า+ป.6+290+dltvscip6+P...
ใบความรู้+แผนการสอนและใบกิจกรรม ประถม4-6 เรื่อง วรจรไฟฟ้า+ป.6+290+dltvscip6+P...Prachoom Rangkasikorn
 
ข้อสอบทักษะการเรียนรู้ กศน.ปลาย
ข้อสอบทักษะการเรียนรู้ กศน.ปลายข้อสอบทักษะการเรียนรู้ กศน.ปลาย
ข้อสอบทักษะการเรียนรู้ กศน.ปลายpeter dontoom
 
เฉลยแบบฝึกหัดชนิดของคำ
เฉลยแบบฝึกหัดชนิดของคำเฉลยแบบฝึกหัดชนิดของคำ
เฉลยแบบฝึกหัดชนิดของคำKu'kab Ratthakiat
 
หัวกระดาษข้อสอบ
หัวกระดาษข้อสอบหัวกระดาษข้อสอบ
หัวกระดาษข้อสอบworapanthewaha
 
โครงสร้างหลักสูตรประถม
โครงสร้างหลักสูตรประถมโครงสร้างหลักสูตรประถม
โครงสร้างหลักสูตรประถมwangasom
 
ข้อสอบ ม.4 ส41101
ข้อสอบ ม.4  ส41101ข้อสอบ ม.4  ส41101
ข้อสอบ ม.4 ส41101thnaporn999
 
ใบงานที่ 1 ธาตุและสารประกอบ
ใบงานที่ 1 ธาตุและสารประกอบใบงานที่ 1 ธาตุและสารประกอบ
ใบงานที่ 1 ธาตุและสารประกอบwebsite22556
 
แผ่นพับโครงงานการงานอาชีพ 1
แผ่นพับโครงงานการงานอาชีพ 1แผ่นพับโครงงานการงานอาชีพ 1
แผ่นพับโครงงานการงานอาชีพ 1KruKaiNui
 
แบบฝึกเสริมทักษะการอ่านภาษาไทย
แบบฝึกเสริมทักษะการอ่านภาษาไทยแบบฝึกเสริมทักษะการอ่านภาษาไทย
แบบฝึกเสริมทักษะการอ่านภาษาไทยพัน พัน
 
ตัวอย่างแผนการสอนคอมพิวเตอร์
ตัวอย่างแผนการสอนคอมพิวเตอร์ตัวอย่างแผนการสอนคอมพิวเตอร์
ตัวอย่างแผนการสอนคอมพิวเตอร์srkschool
 
ใบงานรูปเรขาคณิตสามมิติ
ใบงานรูปเรขาคณิตสามมิติใบงานรูปเรขาคณิตสามมิติ
ใบงานรูปเรขาคณิตสามมิติkanjana2536
 
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1guychaipk
 
ใบความรู้ เรื่องสถิติ
ใบความรู้ เรื่องสถิติใบความรู้ เรื่องสถิติ
ใบความรู้ เรื่องสถิติพัน พัน
 
แผนวันสำคัญทางพระพุทธศาสนา
แผนวันสำคัญทางพระพุทธศาสนาแผนวันสำคัญทางพระพุทธศาสนา
แผนวันสำคัญทางพระพุทธศาสนาThongsawan Seeha
 
แบบรายงานผลการปฏิบัติงาน ผอ.ณัฏฐ์ดนัย รุ่งกลิ่นขจรกุล
แบบรายงานผลการปฏิบัติงาน ผอ.ณัฏฐ์ดนัย รุ่งกลิ่นขจรกุล แบบรายงานผลการปฏิบัติงาน ผอ.ณัฏฐ์ดนัย รุ่งกลิ่นขจรกุล
แบบรายงานผลการปฏิบัติงาน ผอ.ณัฏฐ์ดนัย รุ่งกลิ่นขจรกุล natdhanai rungklin
 

Tendances (20)

ใบความรู้ สังคม ป.1-3 ภาคเรียนที่ 1+443+dltvsocp3+T1 p1 3-sheet
ใบความรู้  สังคม ป.1-3 ภาคเรียนที่ 1+443+dltvsocp3+T1 p1 3-sheetใบความรู้  สังคม ป.1-3 ภาคเรียนที่ 1+443+dltvsocp3+T1 p1 3-sheet
ใบความรู้ สังคม ป.1-3 ภาคเรียนที่ 1+443+dltvsocp3+T1 p1 3-sheet
 
เอกสารประกอบการเรียนเรื่องเสียงกับการได้ยิน ป.5
เอกสารประกอบการเรียนเรื่องเสียงกับการได้ยิน ป.5เอกสารประกอบการเรียนเรื่องเสียงกับการได้ยิน ป.5
เอกสารประกอบการเรียนเรื่องเสียงกับการได้ยิน ป.5
 
วิทย์ ป.1
วิทย์ ป.1วิทย์ ป.1
วิทย์ ป.1
 
ชุดที่2การอ่าน เล่ม1 เทคนิค วิธีการและสื่อ สำหรับนักเรียนที่มีความบกพร่องทางก...
ชุดที่2การอ่าน เล่ม1 เทคนิค วิธีการและสื่อ สำหรับนักเรียนที่มีความบกพร่องทางก...ชุดที่2การอ่าน เล่ม1 เทคนิค วิธีการและสื่อ สำหรับนักเรียนที่มีความบกพร่องทางก...
ชุดที่2การอ่าน เล่ม1 เทคนิค วิธีการและสื่อ สำหรับนักเรียนที่มีความบกพร่องทางก...
 
ใบความรู้+แผนการสอนและใบกิจกรรม ประถม4-6 เรื่อง วรจรไฟฟ้า+ป.6+290+dltvscip6+P...
ใบความรู้+แผนการสอนและใบกิจกรรม ประถม4-6 เรื่อง วรจรไฟฟ้า+ป.6+290+dltvscip6+P...ใบความรู้+แผนการสอนและใบกิจกรรม ประถม4-6 เรื่อง วรจรไฟฟ้า+ป.6+290+dltvscip6+P...
ใบความรู้+แผนการสอนและใบกิจกรรม ประถม4-6 เรื่อง วรจรไฟฟ้า+ป.6+290+dltvscip6+P...
 
ข้อสอบทักษะการเรียนรู้ กศน.ปลาย
ข้อสอบทักษะการเรียนรู้ กศน.ปลายข้อสอบทักษะการเรียนรู้ กศน.ปลาย
ข้อสอบทักษะการเรียนรู้ กศน.ปลาย
 
เฉลยแบบฝึกหัดชนิดของคำ
เฉลยแบบฝึกหัดชนิดของคำเฉลยแบบฝึกหัดชนิดของคำ
เฉลยแบบฝึกหัดชนิดของคำ
 
หัวกระดาษข้อสอบ
หัวกระดาษข้อสอบหัวกระดาษข้อสอบ
หัวกระดาษข้อสอบ
 
โครงสร้างหลักสูตรประถม
โครงสร้างหลักสูตรประถมโครงสร้างหลักสูตรประถม
โครงสร้างหลักสูตรประถม
 
ข้อสอบ ม.4 ส41101
ข้อสอบ ม.4  ส41101ข้อสอบ ม.4  ส41101
ข้อสอบ ม.4 ส41101
 
ใบงานที่ 1 ธาตุและสารประกอบ
ใบงานที่ 1 ธาตุและสารประกอบใบงานที่ 1 ธาตุและสารประกอบ
ใบงานที่ 1 ธาตุและสารประกอบ
 
แผ่นพับโครงงานการงานอาชีพ 1
แผ่นพับโครงงานการงานอาชีพ 1แผ่นพับโครงงานการงานอาชีพ 1
แผ่นพับโครงงานการงานอาชีพ 1
 
แบบฝึกเสริมทักษะการอ่านภาษาไทย
แบบฝึกเสริมทักษะการอ่านภาษาไทยแบบฝึกเสริมทักษะการอ่านภาษาไทย
แบบฝึกเสริมทักษะการอ่านภาษาไทย
 
ตัวอย่างแผนการสอนคอมพิวเตอร์
ตัวอย่างแผนการสอนคอมพิวเตอร์ตัวอย่างแผนการสอนคอมพิวเตอร์
ตัวอย่างแผนการสอนคอมพิวเตอร์
 
ใบงานรูปเรขาคณิตสามมิติ
ใบงานรูปเรขาคณิตสามมิติใบงานรูปเรขาคณิตสามมิติ
ใบงานรูปเรขาคณิตสามมิติ
 
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1
 
ใบความรู้ เรื่องสถิติ
ใบความรู้ เรื่องสถิติใบความรู้ เรื่องสถิติ
ใบความรู้ เรื่องสถิติ
 
แผนวันสำคัญทางพระพุทธศาสนา
แผนวันสำคัญทางพระพุทธศาสนาแผนวันสำคัญทางพระพุทธศาสนา
แผนวันสำคัญทางพระพุทธศาสนา
 
เอกสารประกอบการเรียนเล่ม1
เอกสารประกอบการเรียนเล่ม1เอกสารประกอบการเรียนเล่ม1
เอกสารประกอบการเรียนเล่ม1
 
แบบรายงานผลการปฏิบัติงาน ผอ.ณัฏฐ์ดนัย รุ่งกลิ่นขจรกุล
แบบรายงานผลการปฏิบัติงาน ผอ.ณัฏฐ์ดนัย รุ่งกลิ่นขจรกุล แบบรายงานผลการปฏิบัติงาน ผอ.ณัฏฐ์ดนัย รุ่งกลิ่นขจรกุล
แบบรายงานผลการปฏิบัติงาน ผอ.ณัฏฐ์ดนัย รุ่งกลิ่นขจรกุล
 

En vedette

หนังสือเล่มเล็ก
หนังสือเล่มเล็กหนังสือเล่มเล็ก
หนังสือเล่มเล็กPhanudet Senounjan
 
แบบฝึกเสริมทักษะ ชุด มาตราตัวสะกด ป4
แบบฝึกเสริมทักษะ ชุด มาตราตัวสะกด ป4แบบฝึกเสริมทักษะ ชุด มาตราตัวสะกด ป4
แบบฝึกเสริมทักษะ ชุด มาตราตัวสะกด ป4Itt Bandhudhara
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 ข้อมูลและสารสนเทศ
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 ข้อมูลและสารสนเทศแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 ข้อมูลและสารสนเทศ
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 ข้อมูลและสารสนเทศNattapon
 
รูปแบบการเรียนการสอนกระบวนการคิดสร้างสรรค์ (Synectics Instructional Model)
รูปแบบการเรียนการสอนกระบวนการคิดสร้างสรรค์ (Synectics Instructional Model)รูปแบบการเรียนการสอนกระบวนการคิดสร้างสรรค์ (Synectics Instructional Model)
รูปแบบการเรียนการสอนกระบวนการคิดสร้างสรรค์ (Synectics Instructional Model)นพพร ตนสารี
 
ส่วนประกอบของหนังสือเล่มเล็ก
ส่วนประกอบของหนังสือเล่มเล็กส่วนประกอบของหนังสือเล่มเล็ก
ส่วนประกอบของหนังสือเล่มเล็กPor Lio
 
สมุดเล่มเล็ก
สมุดเล่มเล็กสมุดเล่มเล็ก
สมุดเล่มเล็กAriaty KiKi Sang
 
หนังสือเล่มเล็ก
หนังสือเล่มเล็กหนังสือเล่มเล็ก
หนังสือเล่มเล็กRujaruk Sukhasame
 

En vedette (11)

หนังสือเล่มเล็ก
หนังสือเล่มเล็กหนังสือเล่มเล็ก
หนังสือเล่มเล็ก
 
แผนการจัดการเรียนรู้
แผนการจัดการเรียนรู้แผนการจัดการเรียนรู้
แผนการจัดการเรียนรู้
 
แบบฝึกเสริมทักษะ ชุด มาตราตัวสะกด ป4
แบบฝึกเสริมทักษะ ชุด มาตราตัวสะกด ป4แบบฝึกเสริมทักษะ ชุด มาตราตัวสะกด ป4
แบบฝึกเสริมทักษะ ชุด มาตราตัวสะกด ป4
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 ข้อมูลและสารสนเทศ
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 ข้อมูลและสารสนเทศแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 ข้อมูลและสารสนเทศ
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 ข้อมูลและสารสนเทศ
 
รูปแบบการเรียนการสอนกระบวนการคิดสร้างสรรค์ (Synectics Instructional Model)
รูปแบบการเรียนการสอนกระบวนการคิดสร้างสรรค์ (Synectics Instructional Model)รูปแบบการเรียนการสอนกระบวนการคิดสร้างสรรค์ (Synectics Instructional Model)
รูปแบบการเรียนการสอนกระบวนการคิดสร้างสรรค์ (Synectics Instructional Model)
 
แผนการจัดการเรียนรู้
แผนการจัดการเรียนรู้แผนการจัดการเรียนรู้
แผนการจัดการเรียนรู้
 
มาตรแม่กก ป2
มาตรแม่กก ป2มาตรแม่กก ป2
มาตรแม่กก ป2
 
ภาษาไทย ป.4 แผน 1
ภาษาไทย ป.4  แผน 1ภาษาไทย ป.4  แผน 1
ภาษาไทย ป.4 แผน 1
 
ส่วนประกอบของหนังสือเล่มเล็ก
ส่วนประกอบของหนังสือเล่มเล็กส่วนประกอบของหนังสือเล่มเล็ก
ส่วนประกอบของหนังสือเล่มเล็ก
 
สมุดเล่มเล็ก
สมุดเล่มเล็กสมุดเล่มเล็ก
สมุดเล่มเล็ก
 
หนังสือเล่มเล็ก
หนังสือเล่มเล็กหนังสือเล่มเล็ก
หนังสือเล่มเล็ก
 

Similaire à แผนการจัดการเรียนรู้

มาตรฐานและตัวชี้วัดกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย
มาตรฐานและตัวชี้วัดกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทยมาตรฐานและตัวชี้วัดกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย
มาตรฐานและตัวชี้วัดกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทยBoonlert Aroonpiboon
 
หนังสือการสอนภาษาไทยสำหรับชาวต่างชาติ
หนังสือการสอนภาษาไทยสำหรับชาวต่างชาติหนังสือการสอนภาษาไทยสำหรับชาวต่างชาติ
หนังสือการสอนภาษาไทยสำหรับชาวต่างชาติSutat Inpa
 
งานนำเสนอคำบุพบท
งานนำเสนอคำบุพบทงานนำเสนอคำบุพบท
งานนำเสนอคำบุพบทKu'kab Ratthakiat
 
หน่วยการเรียนรู้ประถม
หน่วยการเรียนรู้ประถมหน่วยการเรียนรู้ประถม
หน่วยการเรียนรู้ประถมPignoi Chimpong
 
ภาษาต่างประเทศ
ภาษาต่างประเทศภาษาต่างประเทศ
ภาษาต่างประเทศthanakit553
 
มาตรฐานและตัวชี้วัดกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ
มาตรฐานและตัวชี้วัดกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศมาตรฐานและตัวชี้วัดกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ
มาตรฐานและตัวชี้วัดกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศBoonlert Aroonpiboon
 
สาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ หลักสูตรแกนกลาง
สาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ หลักสูตรแกนกลางสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ หลักสูตรแกนกลาง
สาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ หลักสูตรแกนกลางสปายด์ 'ดื้อ
 
โครงสร้างรายวิชา.pdf
โครงสร้างรายวิชา.pdfโครงสร้างรายวิชา.pdf
โครงสร้างรายวิชา.pdfPawarit Phomma
 
ภาษาไทย ม.ปลาย พท31001
ภาษาไทย ม.ปลาย พท31001ภาษาไทย ม.ปลาย พท31001
ภาษาไทย ม.ปลาย พท31001Thidarat Termphon
 

Similaire à แผนการจัดการเรียนรู้ (20)

มาตรฐานและตัวชี้วัดกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย
มาตรฐานและตัวชี้วัดกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทยมาตรฐานและตัวชี้วัดกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย
มาตรฐานและตัวชี้วัดกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย
 
แผนที่1
แผนที่1แผนที่1
แผนที่1
 
หนังสือการสอนภาษาไทยสำหรับชาวต่างชาติ
หนังสือการสอนภาษาไทยสำหรับชาวต่างชาติหนังสือการสอนภาษาไทยสำหรับชาวต่างชาติ
หนังสือการสอนภาษาไทยสำหรับชาวต่างชาติ
 
คำนาม
คำนามคำนาม
คำนาม
 
งานนำเสนอคำบุพบท
งานนำเสนอคำบุพบทงานนำเสนอคำบุพบท
งานนำเสนอคำบุพบท
 
คำบุพบท
คำบุพบทคำบุพบท
คำบุพบท
 
คำบุพบท
คำบุพบทคำบุพบท
คำบุพบท
 
หน่วยการเรียนรู้ประถม
หน่วยการเรียนรู้ประถมหน่วยการเรียนรู้ประถม
หน่วยการเรียนรู้ประถม
 
ภาษาต่างประเทศ
ภาษาต่างประเทศภาษาต่างประเทศ
ภาษาต่างประเทศ
 
แผนที่3
แผนที่3แผนที่3
แผนที่3
 
มาตรฐานและตัวชี้วัดกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ
มาตรฐานและตัวชี้วัดกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศมาตรฐานและตัวชี้วัดกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ
มาตรฐานและตัวชี้วัดกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ
 
สาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ หลักสูตรแกนกลาง
สาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ หลักสูตรแกนกลางสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ หลักสูตรแกนกลาง
สาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ หลักสูตรแกนกลาง
 
โครงสร้างรายวิชา.pdf
โครงสร้างรายวิชา.pdfโครงสร้างรายวิชา.pdf
โครงสร้างรายวิชา.pdf
 
คำนาม
คำนามคำนาม
คำนาม
 
คำนาม
คำนามคำนาม
คำนาม
 
คำนาม
คำนามคำนาม
คำนาม
 
คำนาม
คำนามคำนาม
คำนาม
 
ภาษาไทย ม.ปลาย พท31001
ภาษาไทย ม.ปลาย พท31001ภาษาไทย ม.ปลาย พท31001
ภาษาไทย ม.ปลาย พท31001
 
1370228618
13702286181370228618
1370228618
 
คำอุทาน
คำอุทาน คำอุทาน
คำอุทาน
 

Plus de nongnoch

03การเลือกของเล่นและของใช้อย่างปลอดภัย
03การเลือกของเล่นและของใช้อย่างปลอดภัย03การเลือกของเล่นและของใช้อย่างปลอดภัย
03การเลือกของเล่นและของใช้อย่างปลอดภัยnongnoch
 
02การเลือกบริโภคอาหาร
02การเลือกบริโภคอาหาร02การเลือกบริโภคอาหาร
02การเลือกบริโภคอาหารnongnoch
 
Worksheet bbl model 6
Worksheet bbl model 6Worksheet bbl model 6
Worksheet bbl model 6nongnoch
 
Worksheet bbl model 5
Worksheet bbl model 5Worksheet bbl model 5
Worksheet bbl model 5nongnoch
 
Worksheet bbl model 4
Worksheet bbl model 4Worksheet bbl model 4
Worksheet bbl model 4nongnoch
 
Worksheet bbl model 3
Worksheet bbl model 3Worksheet bbl model 3
Worksheet bbl model 3nongnoch
 
Worksheet bbl model 2
Worksheet bbl model 2Worksheet bbl model 2
Worksheet bbl model 2nongnoch
 
01สุขภาพดีมีสุข
01สุขภาพดีมีสุข01สุขภาพดีมีสุข
01สุขภาพดีมีสุขnongnoch
 
ใบงาน
ใบงานใบงาน
ใบงานnongnoch
 

Plus de nongnoch (10)

03การเลือกของเล่นและของใช้อย่างปลอดภัย
03การเลือกของเล่นและของใช้อย่างปลอดภัย03การเลือกของเล่นและของใช้อย่างปลอดภัย
03การเลือกของเล่นและของใช้อย่างปลอดภัย
 
02การเลือกบริโภคอาหาร
02การเลือกบริโภคอาหาร02การเลือกบริโภคอาหาร
02การเลือกบริโภคอาหาร
 
Worksheet bbl model 6
Worksheet bbl model 6Worksheet bbl model 6
Worksheet bbl model 6
 
Worksheet bbl model 5
Worksheet bbl model 5Worksheet bbl model 5
Worksheet bbl model 5
 
Worksheet bbl model 4
Worksheet bbl model 4Worksheet bbl model 4
Worksheet bbl model 4
 
Worksheet bbl model 3
Worksheet bbl model 3Worksheet bbl model 3
Worksheet bbl model 3
 
Worksheet bbl model 2
Worksheet bbl model 2Worksheet bbl model 2
Worksheet bbl model 2
 
01สุขภาพดีมีสุข
01สุขภาพดีมีสุข01สุขภาพดีมีสุข
01สุขภาพดีมีสุข
 
BBL
BBLBBL
BBL
 
ใบงาน
ใบงานใบงาน
ใบงาน
 

แผนการจัดการเรียนรู้

  • 1. แผนการจัดการเรียนรู้ กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย ชั้นประถมศึกษาปีที่ ๒ หน่วยที่ 1 เรื่อง การอ่านคาที่สะกดมาตรา แม่เกอว เวลาเรียน ๓ ชั่วโมง แผนการเรียนรู้ที่ 1 สอนวันที่ เวลาเรียน ๑ ชั่วโมง มาตรฐานการเรียนรู้ สาระที่ ๑ : การอ่าน มาตรฐานที่ ท ๑.๑ ใช้กระบวนการอ่านสร้างความรู้และความคิดเพื่อนาไปใช้ตัดสินใจ แก้ปัญหาในการดาเนินชีวิต และมีนิสัยรักการอ่าน ตัวชี้วัด ท ๔.๑ ป.๒/๑ อ่านออกเสียงคา คาคล้องจอง ข้อความ และบทร้อยกรองง่าย ๆได้ ถูกต้อง สาระที่ ๔ : หลักการใช้ภาษาไทย มาตรฐานที่ ท ๔.๑ เข้าใจธรรมชาติของภาษาและหลักภาษา การเปลี่ยนแปลงของภาษา และพลังของภาษา ภูมิปัญญาทางภาษา และรักษาภาษาไทยไว้เป็นสมบัติของชาติ ตัวชี้วัด ท ๔.๑ ป.๒/๑ บอกและเขียนพยัญชนะ สระ วรรณยุกต์ และเลขไทย ท ๔.๑ ป.๒/๒ เขียนสะกดคาและบอกความหมายของคา สาระสาคัญ การฝึกอ่านคามาตราตัวสะกดแม่เกอว คือ การฝึกอ่านคาที่มี ว เป็นตัวสะกดการอ่านคา การสะกดคาในสาระการเรียนรู้ภาษาไทยได้คล่องจะช่วยให้มีทักษะพื้นฐานด้านการสะกดคาต่างๆได้อย่าง ถูกต้องและเป็นพื้นฐานของการอ่านคาและเขียนคาใหม่ต่อไป จุดประสงค์การเรียนรู้ ๑. บอกคาที่มีตัวสะกดมาตรา แม่เกอว ได้ถูกต้อง ๒. บอกคาอ่านคาที่มีตัวสะกดมาตรา แม่เกอว ได้ถูกต้อง ๓. บอกประโยคคาที่สะกดด้วยมาตรา แม่เกอว ได้ถูกต้อง
  • 2. สาระการเรียนรู้ ๑. ความรู้ การอ่านคาในมาตราตัวสะกดแม่เกอว ๑๐ คา ได้แก่ หนาว นกแก้ว ก๋วยเตี๋ยว ดาวเรือง เกี่ยวข้าว นิ้ว ว่าว ตะหลิว เข้าแถว มะพร้าว ๒. ทักษะ/กระบวนการ - ทักษะการอ่าน - ทักษะการคิด - ทักษะการสื่อสาร ๓. คุณลักษณะที่พึงประสงค์ - มีนิสัยรักการอ่าน - ใฝ่รู้ใฝ่เรียน - รักความเป็นไทย หลักฐานการเรียนรู้ - หนังสือเล่มเล็กคาในมาตราตัวสะกดแม่เกอว สื่อและแหล่งการเรียนรู้ ๑. บัตรคา ๒. รูปภาพ ๓. แบบทดสอบ ๔. นิทานเรื่องชาวนากับงูเห่า ๕. แผนภูมิการอ่านคามาตราตัวสะกดแม่เกอว การวัดผลและประเมินผล ๑. สิ่งที่ต้องวัด ๑.๑ อ่านคามาตราตัวสะกดแม่เกอว ๑๐ คาที่กาหนดให้ได้ถูกต้องอย่างน้อย ๘ คา ๑.๒ บอกคาอ่านคาที่มีตัวสะกดมาตรา แม่เกอว ได้ถูกต้อง ๑.๓ บอกประโยคคาที่สะกดด้วยมาตรา แม่เกอว ได้ถูกต้อง ๒. วิธีการวัด ๒.๑ สังเกต ๒.๑.๑ พฤติกรรมการเรียนและความสนใจในการเรียน
  • 3. ๒.๑.๒ การอ่านคามาตราตัวสะกดแม่เกอว ๒.๒ ตรวจผลงาน ๒.๒.๑ ชิ้นงาน ๓. เครื่องมือวัดและประเมินผล ๓.๑ แบบสังเกตการอ่านออกเสียง ๓.๒ แบบสังเกตพฤติกรรมการเรียนและกระบวนการทางานกลุ่ม ๓.๓ แบบทดสอบ ๔ เกณฑ์การวัดและประเมินผล ๔.๑ สังเกตพฤติกรรมการเรียน / การทางานกลุ่ม ผ่านเกณฑ์ร้อยละ ๘๐ ขึ้นไป ๔.๒ นักเรียนผ่านเกณฑ์การประเมินผลการอ่านออกเสียงคามาตราตัวสะกด ผ่านเกณฑ์ร้อยละ ๘๐ ขึ้นไป ๔.๓ นักเรียนทาแบบทดสอบ ผ่านเกณฑ์ร้อยละ ๘๐ ขึ้นไป กิจกรรมการเรียนรู้ นาสู่กระบวนการเรียนรู้ ๑. ทดสอบก่อนเรียน ๒. ครูเล่านิทานให้นักเรียนฟังนิทานเรื่อง “ชาวนากับงูเห่า” (ภาคผนวก) ๓. ครูและนักเรียนร่วมกันสนทนาซักถามความคิดเห็นของนักเรียนเกี่ยวกับเนื้อหาของ นิทานที่นักเรียนได้ฟัง ๔. ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้และการวัดผลและประเมินผล ๕. ครูอธิบายและชี้แจงขั้นตอนการเรียนรู้ กระบวนการเรียนรู้ ๑. นักเรียนฟังครูอ่านคามาตราตัวสะกดแม่เกอว ๑๐ คา อ่านคาละ ๒ ครั้งแล้วนักเรียน อ่านออกเสียงตามครู ได้แก่ หนาว นกแก้ว ก๋วยเตี๋ยว ดาวเรือง เกี่ยวข้าว นิ้ว ว่าว ตะหลิว เข้าแถว มะพร้าว ครูชี้แจงให้นักเรียนเข้าใจว่า คามาตราตัวสะกดแม่เกอว คือ คาที่มีพยัญชนะต้นประสมกับสระและมี ว เป็นตัวสะกด จากนั้นครูให้นักเรียนอ่านสะกดคาพร้อมกัน ๒. นักเรียนเดินออกมาจับสลากที่ครูเตรียมไว้ให้ทุกคนเปิดดูรูปที่ตนเองจับได้จากนั้น ครู ให้นักเรียนรีบจับกลุ่มรูปประเภทเดียวกันเช่น รูปผลไม้ รูปดอกไม้ รูปของใช้ กลุ่มใดเข้ากลุ่มได้เร็วเสร็จ ก่อนให้นั่งลง
  • 4. ๓. ครูอธิบายเนื้อหาตามใบความรู้ เรื่อง มาตราตัวสะกดแม่เกอว ฝึกอ่านคาจากแผนภูมิคา มาตราตัวสะกดแม่เกอวจนคล่อง ๔. นักเรียนแบ่งกลุ่มนักเรียนคละความสามารถ เก่ง ปานกลาง และอ่อน นักเรียน แต่ละกลุ่มคัดเลือกประธาน กรรมการและเลขา ๕. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษาเกี่ยวกับ คามาตราตัวสะกดแม่เกอว จาก ใบความรู้ เรื่อง มาตราตัวสะกดแม่เกอว โดยสมาชิกแต่ละกลุ่มแบ่งหน้าที่ในการค้นหาข้อมูลให้ นักเรียน ศึกษา วิเคราะห์ สรุปรวบรวมความรู้เพื่อที่จะทาหนังสือเล่มเล็กมีครูคอยให้คาแนะนา ปรึกษา และกาชับให้นักเรียนทุกคนร่วมกิจกรรม เนื่องจากมีการให้คะแนนพฤติกรรม ๖. ครูคอยให้การสนับสนุนการทางานกลุ่มของนักเรียน แนะนาอธิบายเมื่อนักเรียน มีปัญหา ส่งเสริมและกระตุ้นให้นักเรียนที่เรียนเก่งหรือนักเรียนที่เข้าใจเนื้อหาอธิบายให้เพื่อนที่ยัง ไม่เข้าใจให้เข้าใจ ๖. จับสลากตัวแทนกลุ่มนาเสนอผลงานก่อนหลังนักเรียนและครูร่วมกันประเมิน การนาเสนอผลงานของเพื่อน สรุปกระบวนการเรียนรู้ ๑. นักเรียนทบทวนการอ่านคามาตราตัวสะกดแม่เกอว จากแผนภูมิคาพร้อมอ่านบอก ความหมายของคามาตราตัวสะกดแม่เกอว ๑๐ คา พร้อมกันอีกครั้งพร้อมชี้ภาพประกอบให้ถูกต้อง ๒. นักเรียนแต่ละกลุ่มรวบรวมคามาตราตัวสะกดแม่เกอว ทาเป็นหนังสือเล่มเล็กวาด ภาพประกอบตกแต่งให้สวยงาม
  • 5. กิจกรรมเสนอแนะ / กิจกรรมเชื่อมโยง / กิจกรรมต่อเนื่อง / การบูรณาการ ……………………………………………………………………………………………………….........… ………………………………………………………………………………………………………..........… …………………………………………………………………………………………….. ………………………………………………………………………………………………………… บันทึกข้อเสนอแนะของผู้บริหารหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย ……………………………………………………………………………………………………......……… ……………………………………………………………………………………………………….............. .......................................................................................................................................................................... .................................................................................................................................. (ลงชื่อ)………………………………….. ( นายปรารถนา พละมา) ตาแหน่งผู้อานวยการโรงเรียนบ้านดงต้อง วันที่...........เดือน....................พ.ศ........
  • 6. บันทึกหลังสอน ผลการเรียนรู้ที่เกิดขึ้นกับผู้เรียน .......................................................................................................................................................................... ........................................................................................................................................................................ ………………………………………………………………………………………………………….......... ..................................................................................................................................... ปัญหาและอุปสรรค .......................................................................................................................................................................... ........................................................................................................................................................ .......................................................................................................................................................................... ........................................................................................................................................................ ข้อเสนอแนะ / แนวทางแก้ไข .......................................................................................................................................................................... ........................................................................................................................................................ .......................................................................................................................................................................... ........................................................................................................................................................ (ลงชื่อ)……………………………ผู้สอน (นางนงค์นุช อินทรพรหม) ตาแหน่ง ครูโรงเรียนบ้านดงต้อง ............../................./................