1. แผนการสอนรายวิชาภาษาอังกฤษอ่าน-เขียน 1 รหัสวิชา อ30205 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 จัดทาโดย นายมณเฑียร อิ่นแก้ว
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 11
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1: Reading Variety เรื่อง: Pha Lai Nam Lai ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ ภาคเรียนที่…1… ปีการศึกษา 2556
สอนวันที่...........เดือน........................พ.ศ. 2556 จานวน 1 ชั่วโมง
1. ผลการเรียนรู้ (Learning Outcomes)
1. อ่านออกเสียง ข้อความ ข่าว ประกาศ โฆษณา บทร้อยกรอง และบทละครสั้น (Skit) ถูกต้องตามหลักการ
อ่านออกเสียง
2. เขียน สรุปใจความสาคัญ / แก่นสาระที่ได้จากการวิเคราะห์ เรื่อง กิจกรรม ข่าว เหตุการณ์ในท้องถิ่นและ
สถานการณ์ต่างๆตามความสนใจ
3. ใช้ภาษาต่างประเทศในการค้นคว้า สืบค้น และ สรุปข้อมูลที่ได้จากแหล่งเรียนรู้ต่างๆ
2. จุดประสงค์การเรียนรู้ (Learning Objectives)
1. นักเรียนสามารถเข้าไปศึกษาบทเรียนออนไลน์ผ่านเว็บบล็อก เรื่อง Pha Lai Nam Lai ได้
2. นักเรียนสามารถตอบคาถาม จากบทเรียนออนไลน์เรื่อง Pha Lai Nam Lai ได้
3. สาระสาคัญ (Learning Concept)
ในการเดินทางท่องเที่ยวไปยังสถานที่ที่มีชื่อเสียงต่างๆ นอกจากจะได้รับความรู้ ความเพลิดเพลินใจ และ
ความสุข แล้ว สิ่งสาคัญที่เราเดินทางไปท่องเที่ยวยังสถานที่เหล่านั้น ย่อมอยากเก็บความประทับใจ หรือ สิ่ง
ที่เป็นของฝาก หรือ Souvenir ของที่ระลึกมาฝากเพื่อนๆ ญาติๆ หรือ คนที่เรารู้จักมักคุ้นเป็นประจา หนึ่งใน
นั้นก็คือ ของฝากที่เป็นเสื้อผ้า เช่น ผ้าทอมือลายน้าไหล (Pha Lai Nam Lai) เป็นต้น การศึกษาข้อมูลของที่
ระลึกต่างๆ ผ่านเว็บไซต์ หรือ Social Media ก็เป็นอีกวิธีที่นิยมใช้กันอยู่ในปัจจุบัน นับเป็นวิธีการศึกษาที่
สาคัญในศตวรรษที่ 21 (The 21st
century education)
4. สาระการเรียนรู้ (Learning Contents)
1. ทักษะ (Skill): Reading and Writing
2. หน้าที่ทางภาษา (Function): Talking about Pha Lai Nam Lai
3. คาศัพท์ (Vocabulary):
2. แผนการสอนรายวิชาภาษาอังกฤษอ่าน-เขียน 1 รหัสวิชา อ30205 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 จัดทาโดย นายมณเฑียร อิ่นแก้ว
5. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการสื่อสาร
2. ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. ใฝ่เรียนรู้
2. มุ่งมั่นในการทางาน
3. รักความเป็นไทย
7. กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน (Warm up) 5 นาที
1. นาเข้าสู่บทเรียนด้วยการกล่าวทักทายนักเรียนด้วยประโยคทักทายว่า
Teacher: Good morning everyone how are you today?
Students:……………………………………….
Teacher: What is your latest souvenir from your friends?
Students:……………………………………….
Teacher: Where did your friend take it from?
Students:……………………………………….
2. ถามนักเรียนว่า เข้าใจประโยคที่ครูได้พูดทักทายไปเมื่อสักครู่ หรือไม่ ครูถามว่า ของฝากชิ้นล่าสุดของ
นักเรียนจากเพื่อน คืออะไร และ เพื่อนได้มาจากที่ไหน
3. บอกจุดประสงค์การเรียนว่า ในชั่วโมงนี้นักเรียนจะได้เรียนรู้เกี่ยวกับของฝากขึ้นชื่อของอาเภอเวียงสา
เป็นสินค้าโอท็อป เป็นสินค้าเกี่ยวกับผ้าทอ นั่นก็คือ ผ้าลายน้าไหล หรือภาษาอังกฤษเรียกว่า Pha Lai
Nam Lai นั่นเอง
4. ให้นักเรียนดูภาพตัวอย่าง ของผ้าลายน้าไหล จากเว็บไซต์ www.google.com และแจ้งนักเรียนว่า
นักเรียนจะได้ดูคลิปวีดีโอเกี่ยวกับผ้าลายน้าไหลของจังหวัดน่านผ่านเว็บไซต์ www.youtube.com โดย
ครูได้นาคลิปวีดีโอมาเขียนไว้ให้นักเรียนได้ศึกษาผ่าน Social Media คือ Blog ของครูซึ่งเป็นส่วนหนึ่ง
ในการศึกษาในศตวรรษที่ 21 ( The 21st
century education)
(ภาพตัวอย่าง)