SlideShare a Scribd company logo
1 of 18
Rubycell S. Dela Pena
Gurong Master I
Bagong Barrio Senior High School
Aralin 1: Ang Akademikong
Sulatin: Layunin, Gamit,
Katangian, at Anyo
•Inaasahan na sa pagtatapos ng aralin ay
malilinang sa iyo ang kasanayan na:
•Nakikilala ang iba’t ibang akademikong sulatin
ayon sa:
• (a) Layunin, (b) Gamit, (c) Katangian, at (d)
Anyo (CS_FA11/12PU-0a-d-90)
Layunin
BALIK-ARAL
Isulat ang letrang T kung tama ang isinasaad ng sumusunod na
pahayag sa ibaba at M naman kung mali. Isulat ang sagot sa patlang.
1. Ang akademikong pagsusulat ay artikulasyon ng mga ideya,
konsepto, paniniwala, at pag-aaral sa paraang nakalimbag.
2. Ang paglalarawan ay may layuning manghikayat at
magpapaniwala sa pamamagitan ng pagbibigay ng mga rason at
ebidensya.
• 3. Ang malikhaing pagsulat ay ginagawa ng mga manunulat ng mga
akdang pampanitikan na ang layunin ng awtor ay magpahayag ng
kathang-isip.imahinasyon, ideya, damdamin at kumbinasyon ng mga
ito.
• 4. Humanities ay ang akademikong disiplina na nakatutok sa pag-aaral
kaugnay sa wika, panitikan, sining, linggwistiks, pilosopiya at iba pa.
5. Ang impormatibong pagsulat ay naghahangad na makapagbigay
impormasyon at mga paliwanag.
AKADEMIKONG PAGSULAT
• ay uri ng pagsulat ng mga Papel na Akademiko gamit ang
intelektwal na pamamaraan sa pagsulat, pagpoproseso at
paglalathala
Layunin nitong mapataas ang kalamaan at mapalawak ang
kaisipan ng manunulat ukol sa iba’t ibang paksa at larang.
Ayon kay Karen Gocsik (2014), isa sa mahahalagang konsepto ng
akademikong pagsulat ay nararapat itong maglahad ng importanteng
argumento na naglalaman ng obhetibo, may paninindigan at pananagutan
na higit na makatutulong na maihayag ng mas malinaw ang nilalaman ng
paksa.
•Ang kasanayan sa pagsulat ng mga akademikong
papel ay malilinang sa pamamagitan ng mga
sumusunod na mungkahing paraan;
 1. Pagbabasa ng mga tekstong akademiko
 2. Pagsulat ng mga payak na ulat
 3. Pagsasagawa ng pananaliksik sa aklatan
 4.Pagsasanay sa paglutas ng mga suliranin sa Matematika, Agham at iba
pang asignatura, at
 5.Pagsasanay sa paggamit ng iba’t ibang hulwaran sa pagsulat ng komposisyon
katulad ng:
•2. Pagsulat ng mga payak na ulat,
•Pagsasagawa ng pananaliksik sa aklatan
•Pagsasanay sa paglutas ng mga suliranin
sa Matematika, Agham at iba pang
asignatura, at
•Pagsasanay sa paggamit ng iba’t ibang
hulwaran sa pagsulat ng komposisyon
a. Paghahambing at Pagkokontrast g. Paglalapat ng impormasyon sa
bagong konteksto,
b. Pagsusunod-sunod ng mga ideya h. Pagbibigay- kahulugan sa
datos mula sa mga graf at tsart,
c. Paglalarawan ng proseso, i. Pag-uulat ng pagpapaliwanag
ng datos,
d. Paghihinuha at paghula, j. Paglalahad at pagtatanggol ng
opinyon,
e. Pagsusuri ng suliranin at
pagpoproseso ng solusyon,
k. Pagbibigay depinisyon at
f. Pagkaklasifika ng mga datos, l. Pagbuo ng haypoteses at
konklusyon
Katangian ng Akademikong Pagsulat
Eksplisit- Mahusay na pag-oorganisa ng mga impormasyon sa pagtukoy
sa pagkakaugnay at paghihinuha.
Kompleks- Paglalaan ng masusing pananaliksik at pagtuklas nang mas
maging malawak ang kaalaman at mga bokabularyo.
May malinaw na layunin – Ipinapakita ang mahusay at maayos na
paglalahad ng kaisipan upang maging malinaw ang teksto sa mga
mambabasa
May malinaw na pananaw –Naisasakatuparan ang mensaheng nais
maunawaan ng mga mambabasa
May pokus – Iwasan ang pagbibigay ng mga paksa na taliwas sa
pangunahing paksa at pagbibigay ng mga impormasyon na walang
kinalaman sa paksa.
Obhetibo- Dumaan sa pagsusuri batay sa nakalap na datos at pananaliksik.
Pormal– Gumagamit ng mga salitang angkop sa nilalaman ng sulatin na
naaayon sa larang, at disiplinang tinatalakay.
Responsible- Ang may akda ng sulatin ay dumaan sa tamang proseso ng
pagsulat upang mas mabigyang pansin ang nilalaman at pagbibigay
pagkilala sa mga sanggunian na pinagkunan ng facts at mahahalagang
detalye.
Tumpak- Ang mga impormasyong nakalap ay nakabatay sa
mapagkakatiwalaang sanggunian.
Wasto- maingat na pagpuna ng manunulat sa wastong gamit ng mga
salita, gramatika at mga bantas na nasa sulatin.
ANYO LAYUNIN GAMIT KATANGIAN
Abstrak Layunin nitong
maipakita ang
maikling paglalahad
ng kabuoan ng isang
pag-aaral.
Karaniwang gamit sa
pagsulat ng akademikong
papel na kalimitan ding
inilalagay sa mga tesis,
pananaliksik, mga pormal
na papel siyentipiko, at
mga teknikal na papel,
mga lektyur, at pati sa
mga report.
Sinusunod ng
sulatin na ito ang
siyentipikong
pamamaraan ng
paglalahad ng
mga nilalaman at
datos nito.
ANYO LAYUNIN GAMIT KATANGIAN
Sintesis/ buod Naglalayon na mabigyan ng
pinaikling bersyon o buod
ang mga teksto na maaaring
pinanood, napakinggan, o
nakasulat na akdang tuluyan
o prosa.
Ginagamit ito upang ipabatid sa
mga mambabasa ang kabuoang
nilalaman ng teksto sa maikling
pamamaraan.
Kalimitang ginagamit sa
mga tekstong naratibo.
Naglalaman ng
mahahalagang ideya at
mga sumusupotang
ideya at datos.
Bionote Layunin nitong magbigay
makatotohanang
impormasyon ng isang
indibidwal ukol sa mga
nakamit at nagawa bilang
isang propesyunal sa
napiling larangan.
Ginagamit ito talaan tungkol sa
kwalipikasyon at kredibilidad ng
isang taong panauhin sa isang
kaganapan o kaya’y manunulat ng
aklat.
Maikling deskripyon sa
mga pagkakakilanlan ng
isang manunulat na
matatagpuan sa likod
na pabalat ng aklat o
impormasyon ukol sa
guest speaker.
Panukalang
Proyekto
Proposal sa proyektong nais
ipatupad na naglalayong
mabigyan ng resolba ang
mga suliranin.
Ito ay ginagamit sa gabay sa
pagpaplano at pagsasagawa nito
para sa isang establisyemento o
institusyon.
Katangian nitong
ipakita ang kabuoang
detalye sa gagawing
proyekto tulad, badyet,
proponent, deskripyon
at bunga ng proyekto.
Talumpati Layunin ng sulatin na ito na
magpapaliwanag ng isang
paksang nanghihikayat,
tumutugon, mangatwiran at
/ o magbigay ng mga
kabatiran o kaalaman sa mga
mambabasa.
Ang sulatin na ito ay ginagamit sa
pagbibigay pugay at pagbabahagi
ng mga karanasan.
Maaaring pormal at
nakabatay sa uri ng mga
tagapakinig at may
malinaw ang ayos ng
ideya.
Katitikan ng
pulong
Layunin na magtala o
irekord ang mga
mahahalagang puntong
nailahad, diskusyon at
desisyon ng mga dumalo
sa isang pagpupulong.
Ginagamit ito upang ipaalam sa
mga kasangkot ang mga
nangyari sa pulong at magsilbing
gabay upang matandaan ang
mga detalye ng pinag-usapan.
Katangian nitong
pagtibayin ang
nilalaman ng mga
usapin sa pulong sa
pamamagitan ng mga
lagda ng dumalo.
ANYO LAYUNIN GAMIT KATANGIAN
Posisyong
papel
Layunin ng sulatin na ito na
maipaglaban kung ano ang
alam na katotohanan. Ito
ay nagtatakwil ng kamalian
o mga kasinungalingang
impormasyon.
Karaniwang ginagamit ang sulatin
na ito sa akademya, politikal at
batas
Ito ay pormal at
organisadong
isinusulat ang
pagkakasunod-sunod
ng mga ideya.
Replekti-
bong
sanaysay
Isang uri ng sanaysay
na naglalayong
magbabalik tanaw ang
may akda at nang may
pagninilay.
Isang sulatin na
kinapapalooban ng mga
reaksyon, damdamin at ng
mga opinion ng may akda
sa isang pangyayari.
Ang sanaysay na
ito ay masining at
malikhain ang
pagkakasulat ukol
sa isang
kaganapan.
Agenda Ang layunin nito ay
ang ipabatid ang paksa
na tatalakayin sa
pagpupulong at para
na rin sa kaayusan at
organisadong
pagpupulong.
Ito ay ginagamit sa mga
pulong upang ipakita ang
inaasahang paksa at
usaping tatalakayin.
Isang maikling
sulatin na
nagpapabatid ng
lalamanin ng
pulong
Pictorial essay
o Sanaysay na
Piktoryal
Layunin nito ng
makabuluhang at
oraganisadong
pagpapahayag sa mga
litrato.
Ginagamit ang litrato upang
magbigay ng kulay at
kahulugan sa paglalahad ng
isang usapin o isyu.
Mas maraming
litrato ang laman
ng sanaysay kaysa
sa mga salita.
Binubuo ng may 3-5
na pangungusap
ang paliwanag sa
bawat litrato.
Lakbay-
sanaysay
Isang uri ng sanaysay na
naglalayong
makakapagbalik-tanaw
sa paglalakbay na
ginawa ng may akda.
Ginagamit ng may akda ang
kanyang karanasan sa
paglalakbay na kanyang
isinusulat at ibinabahagi sa
iba.
Ito ay ginagamitan
ng mga tekstong
diskriptiv kaysa sa
mga larawan.
Akademiko-Q1 W2.pptx

More Related Content

What's hot

FILIPINO SA PILING LARANG (AKADEMIK).pptx
FILIPINO SA PILING LARANG (AKADEMIK).pptxFILIPINO SA PILING LARANG (AKADEMIK).pptx
FILIPINO SA PILING LARANG (AKADEMIK).pptxMerbenAlmio4
 
Akademikong Pagsulat Abstrak
Akademikong Pagsulat AbstrakAkademikong Pagsulat Abstrak
Akademikong Pagsulat AbstrakPadme Amidala
 
FILIPINO SA PILING LARANGAN: PAGSUSULAT
FILIPINO SA PILING LARANGAN: PAGSUSULATFILIPINO SA PILING LARANGAN: PAGSUSULAT
FILIPINO SA PILING LARANGAN: PAGSUSULATAllan Lloyd Martinez
 
Pagsulat-ng-Agenda-Katitikan-at-Panukala.pptx
Pagsulat-ng-Agenda-Katitikan-at-Panukala.pptxPagsulat-ng-Agenda-Katitikan-at-Panukala.pptx
Pagsulat-ng-Agenda-Katitikan-at-Panukala.pptxIanManaig
 
Filipino sa Piling Larang
Filipino sa Piling LarangFilipino sa Piling Larang
Filipino sa Piling LarangKiaLagrama1
 
Reading_Lesson 2 text as connected discourse
Reading_Lesson 2 text as connected discourseReading_Lesson 2 text as connected discourse
Reading_Lesson 2 text as connected discourseTine Lachica
 
Paggamit ng iba t ibang sistema ng dokumentasyon
Paggamit ng iba t ibang sistema ng dokumentasyonPaggamit ng iba t ibang sistema ng dokumentasyon
Paggamit ng iba t ibang sistema ng dokumentasyonMai Nicole Olaguer
 
Reading_Lesson 6 Critical Reading as Looking for Ways of Thinking
Reading_Lesson 6 Critical Reading as Looking for Ways of ThinkingReading_Lesson 6 Critical Reading as Looking for Ways of Thinking
Reading_Lesson 6 Critical Reading as Looking for Ways of ThinkingTine Lachica
 
Module 1 introduction to literature
Module 1   introduction to literatureModule 1   introduction to literature
Module 1 introduction to literatureRitchelMedina
 
21st Century- Lesson 1-FINAL.pptx
21st Century- Lesson 1-FINAL.pptx21st Century- Lesson 1-FINAL.pptx
21st Century- Lesson 1-FINAL.pptxAixingMontefalcon
 
Reading and Writing - Text as a Connected Discourse
Reading and Writing - Text as a Connected DiscourseReading and Writing - Text as a Connected Discourse
Reading and Writing - Text as a Connected DiscourseJuan Miguel Palero
 
EAPP Precis Writing
EAPP Precis WritingEAPP Precis Writing
EAPP Precis WritingLEAHCONDINA2
 
Pagsulat sa Piling Larangan (Lesson 1).pptx
Pagsulat sa Piling Larangan (Lesson 1).pptxPagsulat sa Piling Larangan (Lesson 1).pptx
Pagsulat sa Piling Larangan (Lesson 1).pptxYelMuli
 

What's hot (20)

Bionote
BionoteBionote
Bionote
 
FILIPINO SA PILING LARANG (AKADEMIK).pptx
FILIPINO SA PILING LARANG (AKADEMIK).pptxFILIPINO SA PILING LARANG (AKADEMIK).pptx
FILIPINO SA PILING LARANG (AKADEMIK).pptx
 
EAPP first lesson
EAPP first lessonEAPP first lesson
EAPP first lesson
 
Akademikong Pagsulat Abstrak
Akademikong Pagsulat AbstrakAkademikong Pagsulat Abstrak
Akademikong Pagsulat Abstrak
 
FILIPINO SA PILING LARANGAN: PAGSUSULAT
FILIPINO SA PILING LARANGAN: PAGSUSULATFILIPINO SA PILING LARANGAN: PAGSUSULAT
FILIPINO SA PILING LARANGAN: PAGSUSULAT
 
Pagsulat-ng-Agenda-Katitikan-at-Panukala.pptx
Pagsulat-ng-Agenda-Katitikan-at-Panukala.pptxPagsulat-ng-Agenda-Katitikan-at-Panukala.pptx
Pagsulat-ng-Agenda-Katitikan-at-Panukala.pptx
 
DLL sa Komunikasyon
DLL sa KomunikasyonDLL sa Komunikasyon
DLL sa Komunikasyon
 
Pagbasa Week 1.pptx
Pagbasa Week 1.pptxPagbasa Week 1.pptx
Pagbasa Week 1.pptx
 
Filipino sa Piling Larang
Filipino sa Piling LarangFilipino sa Piling Larang
Filipino sa Piling Larang
 
Reading_Lesson 2 text as connected discourse
Reading_Lesson 2 text as connected discourseReading_Lesson 2 text as connected discourse
Reading_Lesson 2 text as connected discourse
 
Week 3 ppt.pptx
Week 3 ppt.pptxWeek 3 ppt.pptx
Week 3 ppt.pptx
 
Posisyong Papel Filipino
Posisyong Papel FilipinoPosisyong Papel Filipino
Posisyong Papel Filipino
 
ADYENDA.pptx
ADYENDA.pptxADYENDA.pptx
ADYENDA.pptx
 
Paggamit ng iba t ibang sistema ng dokumentasyon
Paggamit ng iba t ibang sistema ng dokumentasyonPaggamit ng iba t ibang sistema ng dokumentasyon
Paggamit ng iba t ibang sistema ng dokumentasyon
 
Reading_Lesson 6 Critical Reading as Looking for Ways of Thinking
Reading_Lesson 6 Critical Reading as Looking for Ways of ThinkingReading_Lesson 6 Critical Reading as Looking for Ways of Thinking
Reading_Lesson 6 Critical Reading as Looking for Ways of Thinking
 
Module 1 introduction to literature
Module 1   introduction to literatureModule 1   introduction to literature
Module 1 introduction to literature
 
21st Century- Lesson 1-FINAL.pptx
21st Century- Lesson 1-FINAL.pptx21st Century- Lesson 1-FINAL.pptx
21st Century- Lesson 1-FINAL.pptx
 
Reading and Writing - Text as a Connected Discourse
Reading and Writing - Text as a Connected DiscourseReading and Writing - Text as a Connected Discourse
Reading and Writing - Text as a Connected Discourse
 
EAPP Precis Writing
EAPP Precis WritingEAPP Precis Writing
EAPP Precis Writing
 
Pagsulat sa Piling Larangan (Lesson 1).pptx
Pagsulat sa Piling Larangan (Lesson 1).pptxPagsulat sa Piling Larangan (Lesson 1).pptx
Pagsulat sa Piling Larangan (Lesson 1).pptx
 

Similar to Akademiko-Q1 W2.pptx

AKADEMIKO AT DI AKADEMIKO KWARTER 1.pptx
AKADEMIKO AT DI AKADEMIKO KWARTER 1.pptxAKADEMIKO AT DI AKADEMIKO KWARTER 1.pptx
AKADEMIKO AT DI AKADEMIKO KWARTER 1.pptxNicaHannah1
 
KATANGIAN-LAYUNIN-AT-GAMIT-NG-AKADEMIKONG-SULATIN.pptxakademikong sulatin
KATANGIAN-LAYUNIN-AT-GAMIT-NG-AKADEMIKONG-SULATIN.pptxakademikong sulatinKATANGIAN-LAYUNIN-AT-GAMIT-NG-AKADEMIKONG-SULATIN.pptxakademikong sulatin
KATANGIAN-LAYUNIN-AT-GAMIT-NG-AKADEMIKONG-SULATIN.pptxakademikong sulatinJOMANAZAID
 
Filipino-Piling-Larangan.pdf
Filipino-Piling-Larangan.pdfFilipino-Piling-Larangan.pdf
Filipino-Piling-Larangan.pdfAllaineBenitez
 
Piling Larang Akademik - Lesson 1 - Katuturan ,Layunin at Kahalagahan ng Pags...
Piling Larang Akademik - Lesson 1 - Katuturan ,Layunin at Kahalagahan ng Pags...Piling Larang Akademik - Lesson 1 - Katuturan ,Layunin at Kahalagahan ng Pags...
Piling Larang Akademik - Lesson 1 - Katuturan ,Layunin at Kahalagahan ng Pags...AlvinASanGabriel
 
Uri ng pagsulat
Uri ng pagsulatUri ng pagsulat
Uri ng pagsulatbadebade11
 
ABM12 MODULE 1 AKADEMIK.pptx
ABM12 MODULE 1 AKADEMIK.pptxABM12 MODULE 1 AKADEMIK.pptx
ABM12 MODULE 1 AKADEMIK.pptxMaryCrishRanises
 
7_Q2-Komunikasyon [Autosaved].pptx
7_Q2-Komunikasyon [Autosaved].pptx7_Q2-Komunikasyon [Autosaved].pptx
7_Q2-Komunikasyon [Autosaved].pptxSophiaAnnFerrer
 
Lesson2-Piling-LarangLesson2-Piling-LarangLesson2-Piling-Larang
Lesson2-Piling-LarangLesson2-Piling-LarangLesson2-Piling-LarangLesson2-Piling-LarangLesson2-Piling-LarangLesson2-Piling-Larang
Lesson2-Piling-LarangLesson2-Piling-LarangLesson2-Piling-LarangRodSison1
 
FILIPINO SA PILING LARANG
FILIPINO SA PILING LARANGFILIPINO SA PILING LARANG
FILIPINO SA PILING LARANGKiaLagrama1
 
Q1-Aralin 1 MGA BATAYANG KAALAMAN SA AKADEMIKONG PAGSULAT (FPL).pptx
Q1-Aralin 1 MGA BATAYANG KAALAMAN SA AKADEMIKONG PAGSULAT (FPL).pptxQ1-Aralin 1 MGA BATAYANG KAALAMAN SA AKADEMIKONG PAGSULAT (FPL).pptx
Q1-Aralin 1 MGA BATAYANG KAALAMAN SA AKADEMIKONG PAGSULAT (FPL).pptxMichaelPaulBuraga2
 
Filipino_11_Akademikong_Pagsulat_Abstrak.pptx
Filipino_11_Akademikong_Pagsulat_Abstrak.pptxFilipino_11_Akademikong_Pagsulat_Abstrak.pptx
Filipino_11_Akademikong_Pagsulat_Abstrak.pptxLeahMaePanahon1
 

Similar to Akademiko-Q1 W2.pptx (20)

WEEK 1.PILING LARANG
WEEK 1.PILING LARANGWEEK 1.PILING LARANG
WEEK 1.PILING LARANG
 
AKADEMIKO AT DI AKADEMIKO KWARTER 1.pptx
AKADEMIKO AT DI AKADEMIKO KWARTER 1.pptxAKADEMIKO AT DI AKADEMIKO KWARTER 1.pptx
AKADEMIKO AT DI AKADEMIKO KWARTER 1.pptx
 
SULATING-AKADEMIKO.pptx
SULATING-AKADEMIKO.pptxSULATING-AKADEMIKO.pptx
SULATING-AKADEMIKO.pptx
 
Pananaliksik2
Pananaliksik2Pananaliksik2
Pananaliksik2
 
Pananaliksik
PananaliksikPananaliksik
Pananaliksik
 
KATANGIAN-LAYUNIN-AT-GAMIT-NG-AKADEMIKONG-SULATIN.pptxakademikong sulatin
KATANGIAN-LAYUNIN-AT-GAMIT-NG-AKADEMIKONG-SULATIN.pptxakademikong sulatinKATANGIAN-LAYUNIN-AT-GAMIT-NG-AKADEMIKONG-SULATIN.pptxakademikong sulatin
KATANGIAN-LAYUNIN-AT-GAMIT-NG-AKADEMIKONG-SULATIN.pptxakademikong sulatin
 
Pananaliksik
PananaliksikPananaliksik
Pananaliksik
 
Filipino-Piling-Larangan.pdf
Filipino-Piling-Larangan.pdfFilipino-Piling-Larangan.pdf
Filipino-Piling-Larangan.pdf
 
Piling Larang Akademik - Lesson 1 - Katuturan ,Layunin at Kahalagahan ng Pags...
Piling Larang Akademik - Lesson 1 - Katuturan ,Layunin at Kahalagahan ng Pags...Piling Larang Akademik - Lesson 1 - Katuturan ,Layunin at Kahalagahan ng Pags...
Piling Larang Akademik - Lesson 1 - Katuturan ,Layunin at Kahalagahan ng Pags...
 
Uri ng pagsulat
Uri ng pagsulatUri ng pagsulat
Uri ng pagsulat
 
ABM12 MODULE 1 AKADEMIK.pptx
ABM12 MODULE 1 AKADEMIK.pptxABM12 MODULE 1 AKADEMIK.pptx
ABM12 MODULE 1 AKADEMIK.pptx
 
FPL ppt Q4 W1.pptx
FPL ppt Q4 W1.pptxFPL ppt Q4 W1.pptx
FPL ppt Q4 W1.pptx
 
7_Q2-Komunikasyon [Autosaved].pptx
7_Q2-Komunikasyon [Autosaved].pptx7_Q2-Komunikasyon [Autosaved].pptx
7_Q2-Komunikasyon [Autosaved].pptx
 
Lesson2-Piling-LarangLesson2-Piling-LarangLesson2-Piling-Larang
Lesson2-Piling-LarangLesson2-Piling-LarangLesson2-Piling-LarangLesson2-Piling-LarangLesson2-Piling-LarangLesson2-Piling-Larang
Lesson2-Piling-LarangLesson2-Piling-LarangLesson2-Piling-Larang
 
Q1-M1.pptx
Q1-M1.pptxQ1-M1.pptx
Q1-M1.pptx
 
Pagsulat.docx
Pagsulat.docxPagsulat.docx
Pagsulat.docx
 
FILIPINO SA PILING LARANG
FILIPINO SA PILING LARANGFILIPINO SA PILING LARANG
FILIPINO SA PILING LARANG
 
grade 8.pptx
grade 8.pptxgrade 8.pptx
grade 8.pptx
 
Q1-Aralin 1 MGA BATAYANG KAALAMAN SA AKADEMIKONG PAGSULAT (FPL).pptx
Q1-Aralin 1 MGA BATAYANG KAALAMAN SA AKADEMIKONG PAGSULAT (FPL).pptxQ1-Aralin 1 MGA BATAYANG KAALAMAN SA AKADEMIKONG PAGSULAT (FPL).pptx
Q1-Aralin 1 MGA BATAYANG KAALAMAN SA AKADEMIKONG PAGSULAT (FPL).pptx
 
Filipino_11_Akademikong_Pagsulat_Abstrak.pptx
Filipino_11_Akademikong_Pagsulat_Abstrak.pptxFilipino_11_Akademikong_Pagsulat_Abstrak.pptx
Filipino_11_Akademikong_Pagsulat_Abstrak.pptx
 

Recently uploaded

669416825-Epekto-Ng-Kolonyalismo-Sa-Timog-Silangang-Asya-at-Silangang-Asya (1...
669416825-Epekto-Ng-Kolonyalismo-Sa-Timog-Silangang-Asya-at-Silangang-Asya (1...669416825-Epekto-Ng-Kolonyalismo-Sa-Timog-Silangang-Asya-at-Silangang-Asya (1...
669416825-Epekto-Ng-Kolonyalismo-Sa-Timog-Silangang-Asya-at-Silangang-Asya (1...KathlyneJhayne
 
Kabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdf
Kabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdfKabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdf
Kabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdfCamiling Catholic School
 
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptxICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptxVALERIEYDIZON
 
Karapatang Pantao.pptx Araling Panlipunan
Karapatang Pantao.pptx Araling PanlipunanKarapatang Pantao.pptx Araling Panlipunan
Karapatang Pantao.pptx Araling PanlipunanRonalynGatelaCajudo
 
ARALING PANLIPUNAN LESSON PLAN FR GRADE 4
ARALING PANLIPUNAN LESSON PLAN FR GRADE 4ARALING PANLIPUNAN LESSON PLAN FR GRADE 4
ARALING PANLIPUNAN LESSON PLAN FR GRADE 4MarieClaireRanesesYa
 
ARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 students
ARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 studentsARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 students
ARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 studentsJeielCollamarGoze
 
FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................VALERIEYDIZON
 
Disenyo at pamamaraan ng pananaliksik.pptx
Disenyo at pamamaraan ng pananaliksik.pptxDisenyo at pamamaraan ng pananaliksik.pptx
Disenyo at pamamaraan ng pananaliksik.pptxgracedagan4
 
ARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptx
ARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptxARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptx
ARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptxMarcChristianNicolas
 
EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...
EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...
EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...AlliyahMonsanto
 
Mga Kababaihan ng Silangan at Timog-Silangang Asya.pptx
Mga Kababaihan ng Silangan at Timog-Silangang Asya.pptxMga Kababaihan ng Silangan at Timog-Silangang Asya.pptx
Mga Kababaihan ng Silangan at Timog-Silangang Asya.pptxPundomaNoraima
 
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION IN GRADE 2
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION  IN GRADE 2mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION  IN GRADE 2
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION IN GRADE 2OlinadLobatonAiMula
 
kagalingang pansibiko kagalingang pansibiko
kagalingang pansibiko kagalingang pansibikokagalingang pansibiko kagalingang pansibiko
kagalingang pansibiko kagalingang pansibikoErwinPantujan2
 
Florante at Laura Filipino 8 MODYUL-1-4TH-KWARTER.pptx
Florante at Laura Filipino 8 MODYUL-1-4TH-KWARTER.pptxFlorante at Laura Filipino 8 MODYUL-1-4TH-KWARTER.pptx
Florante at Laura Filipino 8 MODYUL-1-4TH-KWARTER.pptxevafecampanado1
 
Presentation1-filipino-9. Ang mga pinag-uusig.pptx
Presentation1-filipino-9. Ang mga pinag-uusig.pptxPresentation1-filipino-9. Ang mga pinag-uusig.pptx
Presentation1-filipino-9. Ang mga pinag-uusig.pptxRayYan950549
 
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdf
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdfPOLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdf
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdfdiannesofocado8
 
Aralin 1 Kaligirang pangkasaysayan ng Ibaong Adarna
Aralin 1 Kaligirang pangkasaysayan ng Ibaong AdarnaAralin 1 Kaligirang pangkasaysayan ng Ibaong Adarna
Aralin 1 Kaligirang pangkasaysayan ng Ibaong AdarnaHelenMaeParacale
 
curriculum map Araling Panlipunan 2.docx
curriculum map Araling Panlipunan 2.docxcurriculum map Araling Panlipunan 2.docx
curriculum map Araling Panlipunan 2.docxChaRellon
 
Kontempo-Lesson 2-Mga Isyung Pangkapaligiran.pptx
Kontempo-Lesson 2-Mga Isyung Pangkapaligiran.pptxKontempo-Lesson 2-Mga Isyung Pangkapaligiran.pptx
Kontempo-Lesson 2-Mga Isyung Pangkapaligiran.pptxRoselynGabatHernande
 
tambalangsalita-230816125816-6865effc.pptx
tambalangsalita-230816125816-6865effc.pptxtambalangsalita-230816125816-6865effc.pptx
tambalangsalita-230816125816-6865effc.pptxmalouevangelio1
 

Recently uploaded (20)

669416825-Epekto-Ng-Kolonyalismo-Sa-Timog-Silangang-Asya-at-Silangang-Asya (1...
669416825-Epekto-Ng-Kolonyalismo-Sa-Timog-Silangang-Asya-at-Silangang-Asya (1...669416825-Epekto-Ng-Kolonyalismo-Sa-Timog-Silangang-Asya-at-Silangang-Asya (1...
669416825-Epekto-Ng-Kolonyalismo-Sa-Timog-Silangang-Asya-at-Silangang-Asya (1...
 
Kabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdf
Kabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdfKabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdf
Kabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdf
 
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptxICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
 
Karapatang Pantao.pptx Araling Panlipunan
Karapatang Pantao.pptx Araling PanlipunanKarapatang Pantao.pptx Araling Panlipunan
Karapatang Pantao.pptx Araling Panlipunan
 
ARALING PANLIPUNAN LESSON PLAN FR GRADE 4
ARALING PANLIPUNAN LESSON PLAN FR GRADE 4ARALING PANLIPUNAN LESSON PLAN FR GRADE 4
ARALING PANLIPUNAN LESSON PLAN FR GRADE 4
 
ARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 students
ARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 studentsARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 students
ARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 students
 
FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................
 
Disenyo at pamamaraan ng pananaliksik.pptx
Disenyo at pamamaraan ng pananaliksik.pptxDisenyo at pamamaraan ng pananaliksik.pptx
Disenyo at pamamaraan ng pananaliksik.pptx
 
ARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptx
ARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptxARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptx
ARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptx
 
EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...
EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...
EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...
 
Mga Kababaihan ng Silangan at Timog-Silangang Asya.pptx
Mga Kababaihan ng Silangan at Timog-Silangang Asya.pptxMga Kababaihan ng Silangan at Timog-Silangang Asya.pptx
Mga Kababaihan ng Silangan at Timog-Silangang Asya.pptx
 
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION IN GRADE 2
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION  IN GRADE 2mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION  IN GRADE 2
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION IN GRADE 2
 
kagalingang pansibiko kagalingang pansibiko
kagalingang pansibiko kagalingang pansibikokagalingang pansibiko kagalingang pansibiko
kagalingang pansibiko kagalingang pansibiko
 
Florante at Laura Filipino 8 MODYUL-1-4TH-KWARTER.pptx
Florante at Laura Filipino 8 MODYUL-1-4TH-KWARTER.pptxFlorante at Laura Filipino 8 MODYUL-1-4TH-KWARTER.pptx
Florante at Laura Filipino 8 MODYUL-1-4TH-KWARTER.pptx
 
Presentation1-filipino-9. Ang mga pinag-uusig.pptx
Presentation1-filipino-9. Ang mga pinag-uusig.pptxPresentation1-filipino-9. Ang mga pinag-uusig.pptx
Presentation1-filipino-9. Ang mga pinag-uusig.pptx
 
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdf
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdfPOLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdf
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdf
 
Aralin 1 Kaligirang pangkasaysayan ng Ibaong Adarna
Aralin 1 Kaligirang pangkasaysayan ng Ibaong AdarnaAralin 1 Kaligirang pangkasaysayan ng Ibaong Adarna
Aralin 1 Kaligirang pangkasaysayan ng Ibaong Adarna
 
curriculum map Araling Panlipunan 2.docx
curriculum map Araling Panlipunan 2.docxcurriculum map Araling Panlipunan 2.docx
curriculum map Araling Panlipunan 2.docx
 
Kontempo-Lesson 2-Mga Isyung Pangkapaligiran.pptx
Kontempo-Lesson 2-Mga Isyung Pangkapaligiran.pptxKontempo-Lesson 2-Mga Isyung Pangkapaligiran.pptx
Kontempo-Lesson 2-Mga Isyung Pangkapaligiran.pptx
 
tambalangsalita-230816125816-6865effc.pptx
tambalangsalita-230816125816-6865effc.pptxtambalangsalita-230816125816-6865effc.pptx
tambalangsalita-230816125816-6865effc.pptx
 

Akademiko-Q1 W2.pptx

  • 1. Rubycell S. Dela Pena Gurong Master I Bagong Barrio Senior High School Aralin 1: Ang Akademikong Sulatin: Layunin, Gamit, Katangian, at Anyo
  • 2. •Inaasahan na sa pagtatapos ng aralin ay malilinang sa iyo ang kasanayan na: •Nakikilala ang iba’t ibang akademikong sulatin ayon sa: • (a) Layunin, (b) Gamit, (c) Katangian, at (d) Anyo (CS_FA11/12PU-0a-d-90) Layunin
  • 3. BALIK-ARAL Isulat ang letrang T kung tama ang isinasaad ng sumusunod na pahayag sa ibaba at M naman kung mali. Isulat ang sagot sa patlang. 1. Ang akademikong pagsusulat ay artikulasyon ng mga ideya, konsepto, paniniwala, at pag-aaral sa paraang nakalimbag. 2. Ang paglalarawan ay may layuning manghikayat at magpapaniwala sa pamamagitan ng pagbibigay ng mga rason at ebidensya.
  • 4. • 3. Ang malikhaing pagsulat ay ginagawa ng mga manunulat ng mga akdang pampanitikan na ang layunin ng awtor ay magpahayag ng kathang-isip.imahinasyon, ideya, damdamin at kumbinasyon ng mga ito. • 4. Humanities ay ang akademikong disiplina na nakatutok sa pag-aaral kaugnay sa wika, panitikan, sining, linggwistiks, pilosopiya at iba pa. 5. Ang impormatibong pagsulat ay naghahangad na makapagbigay impormasyon at mga paliwanag.
  • 5. AKADEMIKONG PAGSULAT • ay uri ng pagsulat ng mga Papel na Akademiko gamit ang intelektwal na pamamaraan sa pagsulat, pagpoproseso at paglalathala Layunin nitong mapataas ang kalamaan at mapalawak ang kaisipan ng manunulat ukol sa iba’t ibang paksa at larang. Ayon kay Karen Gocsik (2014), isa sa mahahalagang konsepto ng akademikong pagsulat ay nararapat itong maglahad ng importanteng argumento na naglalaman ng obhetibo, may paninindigan at pananagutan na higit na makatutulong na maihayag ng mas malinaw ang nilalaman ng paksa.
  • 6. •Ang kasanayan sa pagsulat ng mga akademikong papel ay malilinang sa pamamagitan ng mga sumusunod na mungkahing paraan;  1. Pagbabasa ng mga tekstong akademiko  2. Pagsulat ng mga payak na ulat  3. Pagsasagawa ng pananaliksik sa aklatan  4.Pagsasanay sa paglutas ng mga suliranin sa Matematika, Agham at iba pang asignatura, at  5.Pagsasanay sa paggamit ng iba’t ibang hulwaran sa pagsulat ng komposisyon katulad ng:
  • 7. •2. Pagsulat ng mga payak na ulat, •Pagsasagawa ng pananaliksik sa aklatan •Pagsasanay sa paglutas ng mga suliranin sa Matematika, Agham at iba pang asignatura, at •Pagsasanay sa paggamit ng iba’t ibang hulwaran sa pagsulat ng komposisyon
  • 8. a. Paghahambing at Pagkokontrast g. Paglalapat ng impormasyon sa bagong konteksto, b. Pagsusunod-sunod ng mga ideya h. Pagbibigay- kahulugan sa datos mula sa mga graf at tsart, c. Paglalarawan ng proseso, i. Pag-uulat ng pagpapaliwanag ng datos, d. Paghihinuha at paghula, j. Paglalahad at pagtatanggol ng opinyon, e. Pagsusuri ng suliranin at pagpoproseso ng solusyon, k. Pagbibigay depinisyon at f. Pagkaklasifika ng mga datos, l. Pagbuo ng haypoteses at konklusyon
  • 9. Katangian ng Akademikong Pagsulat Eksplisit- Mahusay na pag-oorganisa ng mga impormasyon sa pagtukoy sa pagkakaugnay at paghihinuha. Kompleks- Paglalaan ng masusing pananaliksik at pagtuklas nang mas maging malawak ang kaalaman at mga bokabularyo. May malinaw na layunin – Ipinapakita ang mahusay at maayos na paglalahad ng kaisipan upang maging malinaw ang teksto sa mga mambabasa May malinaw na pananaw –Naisasakatuparan ang mensaheng nais maunawaan ng mga mambabasa
  • 10. May pokus – Iwasan ang pagbibigay ng mga paksa na taliwas sa pangunahing paksa at pagbibigay ng mga impormasyon na walang kinalaman sa paksa. Obhetibo- Dumaan sa pagsusuri batay sa nakalap na datos at pananaliksik. Pormal– Gumagamit ng mga salitang angkop sa nilalaman ng sulatin na naaayon sa larang, at disiplinang tinatalakay. Responsible- Ang may akda ng sulatin ay dumaan sa tamang proseso ng pagsulat upang mas mabigyang pansin ang nilalaman at pagbibigay pagkilala sa mga sanggunian na pinagkunan ng facts at mahahalagang detalye.
  • 11. Tumpak- Ang mga impormasyong nakalap ay nakabatay sa mapagkakatiwalaang sanggunian. Wasto- maingat na pagpuna ng manunulat sa wastong gamit ng mga salita, gramatika at mga bantas na nasa sulatin.
  • 12. ANYO LAYUNIN GAMIT KATANGIAN Abstrak Layunin nitong maipakita ang maikling paglalahad ng kabuoan ng isang pag-aaral. Karaniwang gamit sa pagsulat ng akademikong papel na kalimitan ding inilalagay sa mga tesis, pananaliksik, mga pormal na papel siyentipiko, at mga teknikal na papel, mga lektyur, at pati sa mga report. Sinusunod ng sulatin na ito ang siyentipikong pamamaraan ng paglalahad ng mga nilalaman at datos nito.
  • 13. ANYO LAYUNIN GAMIT KATANGIAN Sintesis/ buod Naglalayon na mabigyan ng pinaikling bersyon o buod ang mga teksto na maaaring pinanood, napakinggan, o nakasulat na akdang tuluyan o prosa. Ginagamit ito upang ipabatid sa mga mambabasa ang kabuoang nilalaman ng teksto sa maikling pamamaraan. Kalimitang ginagamit sa mga tekstong naratibo. Naglalaman ng mahahalagang ideya at mga sumusupotang ideya at datos. Bionote Layunin nitong magbigay makatotohanang impormasyon ng isang indibidwal ukol sa mga nakamit at nagawa bilang isang propesyunal sa napiling larangan. Ginagamit ito talaan tungkol sa kwalipikasyon at kredibilidad ng isang taong panauhin sa isang kaganapan o kaya’y manunulat ng aklat. Maikling deskripyon sa mga pagkakakilanlan ng isang manunulat na matatagpuan sa likod na pabalat ng aklat o impormasyon ukol sa guest speaker.
  • 14. Panukalang Proyekto Proposal sa proyektong nais ipatupad na naglalayong mabigyan ng resolba ang mga suliranin. Ito ay ginagamit sa gabay sa pagpaplano at pagsasagawa nito para sa isang establisyemento o institusyon. Katangian nitong ipakita ang kabuoang detalye sa gagawing proyekto tulad, badyet, proponent, deskripyon at bunga ng proyekto. Talumpati Layunin ng sulatin na ito na magpapaliwanag ng isang paksang nanghihikayat, tumutugon, mangatwiran at / o magbigay ng mga kabatiran o kaalaman sa mga mambabasa. Ang sulatin na ito ay ginagamit sa pagbibigay pugay at pagbabahagi ng mga karanasan. Maaaring pormal at nakabatay sa uri ng mga tagapakinig at may malinaw ang ayos ng ideya.
  • 15. Katitikan ng pulong Layunin na magtala o irekord ang mga mahahalagang puntong nailahad, diskusyon at desisyon ng mga dumalo sa isang pagpupulong. Ginagamit ito upang ipaalam sa mga kasangkot ang mga nangyari sa pulong at magsilbing gabay upang matandaan ang mga detalye ng pinag-usapan. Katangian nitong pagtibayin ang nilalaman ng mga usapin sa pulong sa pamamagitan ng mga lagda ng dumalo. ANYO LAYUNIN GAMIT KATANGIAN Posisyong papel Layunin ng sulatin na ito na maipaglaban kung ano ang alam na katotohanan. Ito ay nagtatakwil ng kamalian o mga kasinungalingang impormasyon. Karaniwang ginagamit ang sulatin na ito sa akademya, politikal at batas Ito ay pormal at organisadong isinusulat ang pagkakasunod-sunod ng mga ideya.
  • 16. Replekti- bong sanaysay Isang uri ng sanaysay na naglalayong magbabalik tanaw ang may akda at nang may pagninilay. Isang sulatin na kinapapalooban ng mga reaksyon, damdamin at ng mga opinion ng may akda sa isang pangyayari. Ang sanaysay na ito ay masining at malikhain ang pagkakasulat ukol sa isang kaganapan. Agenda Ang layunin nito ay ang ipabatid ang paksa na tatalakayin sa pagpupulong at para na rin sa kaayusan at organisadong pagpupulong. Ito ay ginagamit sa mga pulong upang ipakita ang inaasahang paksa at usaping tatalakayin. Isang maikling sulatin na nagpapabatid ng lalamanin ng pulong
  • 17. Pictorial essay o Sanaysay na Piktoryal Layunin nito ng makabuluhang at oraganisadong pagpapahayag sa mga litrato. Ginagamit ang litrato upang magbigay ng kulay at kahulugan sa paglalahad ng isang usapin o isyu. Mas maraming litrato ang laman ng sanaysay kaysa sa mga salita. Binubuo ng may 3-5 na pangungusap ang paliwanag sa bawat litrato. Lakbay- sanaysay Isang uri ng sanaysay na naglalayong makakapagbalik-tanaw sa paglalakbay na ginawa ng may akda. Ginagamit ng may akda ang kanyang karanasan sa paglalakbay na kanyang isinusulat at ibinabahagi sa iba. Ito ay ginagamitan ng mga tekstong diskriptiv kaysa sa mga larawan.