Grade 1 to 12
DAILY LESSON LOG
Paaralan: Antas: 10
Asignatura: EKONOMIKS
Petsa: Markahan: IKATLO
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin,
maari ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga
istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang
mga layunin sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ng mga mag aaral ang pag – unawa sa mga pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa
pagpapabuti ng pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran.
B. Pamantayang Pagganap
Ang mag – aaral ay nakapagmumungkahi ng mga pamamaraan kung paanong ang pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya ay
nakapagpapabuti sa pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Isulatang code ng bawat kasanayan
Nasusuri ang konsepto at palatandaan ng
implasyon
AP9MAK-IIId-8
Natataya ang mga dahilan sa pagkakaroon ng
implasyon
AP9MAK IIId-9
Nasusuri ang ibat ibang epekto ng Implasyon
AP9MAK IIId- 10
II. NILALAMAN
IMPLASYON
Day 1: Konsepto ng Implasyon Day 2: Mga Dahilan ng Implasyon Day 3: Mga epekto ng Implasyon
Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at
pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Ekonomiks: Gabay ng guro
p. 189 - 191
Ekonomiks: Gabay ng guro
p. 192 – 193
Ekonomiks: Gabay ng guro
p. 193 – 194
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag-
aaral
Ekonomiks Learner’s Module
p. 272 - 277
Ekonomiks Learner’s Module
p. 278 - 280
Ekonomiks Learner’s Module
p. 280 – 281
3. Mga Pahina sa Teksbuk Ekonomiks: Konsepto at Aplikasyon
p. 238 - 241
Ekonomiks: KOnsepto at Aplikasyon
P 242 – 247
Ekonomiks: KOnsepto at Aplikasyon
P. 248 – 249
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resources o ibang
website
www.slideshare.com
www.google.com
www.slideshare.com
www.google.com
www.slideshare.com
www.google.com
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO projector, laptop, mga larawan,
Mga chart
projector, laptop, mga larawan,
Mga chart , speaker
projector, laptop, mga larawan,
Mga chart
ahatang
ta
III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang mga mag-
aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng
analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Balitaan Ibabahagi ng mga mag – aaral ang mga sariwa
at maiinit na isyu sa loob at labas ng bansa na
may kinalaman sa ekonomiks.
Ibabahagi ng mga mag – aaral ang mga sariwa
at maiinit na isyu sa loob at labas ng bansa na
may kinalaman sa ekonomiks.
Ibabahagi ng mga mag – aaral ang mga sariwa
at maiinit na isyu sa loob at labas ng bansa
Magbibigay ng sariling opinion hinggil sa mga
sariwang balita.
a. Balik Aral Pagpapaliwanag sa mga mag aaral ng ugnayan
ng bawat isa.
Pagkonsum
o
Pag -
iimpok
Pangkal
ki
Pagsagot ng mga mag – aaral sa katanungan Paglalaro ng Pinoy Henyo
Tatawag ng dalawang boluntaryong mag aaral
upang hulaan ang mga salitang Demand – pull
at Cost – push. Ang bawat mag – aaral ay
bibigyan lamang ng tig dalawang minuo para
manghula.
b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin
p. 273 LM
anunuod ng video news clip hinggil sa dahilan
ng Implasyon
www. Youtube.com
Pagsusuri sa larawan
c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa
Bagong Aralin
Pamprosesong Tanong
1. Ano ang ipinahihiwatag ng larawan?
2. Ano ang basehan ng inyong naging
obserbasyon?
3. Sa inyong palagay, ano ang maaaring
maging dahilan ng ganitong sitwasyon?
Pamprosesong Tanong
1. Tungkol saan ang inyong napanuod?
2. Bakit kaya nagaganap ang mga ganitong
sitwasyon sa ating bansa?
3. Ano ang maaaring maging bunga ng iyong
mga napanuod sa video?
Pamprosesong Tanong
1. Ano ang ibig sabihin ng nasa larawan?
2. Bakit kaya nagaganap ang ganitong
pangyayari?
3. Ano ang maaaring maging epekto ng
ganitong senaryo sa iyo?
d. Pagtalakay ng Bagong Konsepto
At paglalahad ng bagong kasanayan
#1
Basahin at Unawain ang teksto mula pahina
274 – 277 ng Modyul
Pagtalakay sa mga pormula
Hayaang ipaliwanag ng mga mag – aaral ang
kanilang natutunan o nasuri sa diagram
IMPLASYON
MATAAS NA PRESYO
Dagdag na sahod, inputs, o hilaw na materyales
Basahin at unawain ang Epekto ng Implasyon
sa Mamamayan sa pahina 280 – 290 sa inyong
Modyul.
e. Pagtalakay ng bagong konsepto at
bagong karanasan, paglalahad ng
kasanayan #2
Pagsusuri sa Talahanayan
Weighted price ng Pangkat ng mga
Produktong Kinokonsumo ng isang Pamilyang
Pilipino (sa Piso)
Pangkatang Gawain: Ipapaliwanag ng bawat
pangkat at mga dahilan at bunga ng
Implasyon
DAHILAN AT BUNGA NG IMPLASYON
Pagtaas ng Suplay • Tataas ang demand o ang paggasta kaya
ng Salapi mahahatak ang presyo paitaas
• kapag tumataas ang palitan ng piso sa
Pagdepende sa dolyar, o kaya tumataas ang presyo ng
Importasyon para
materyales na inaangkat, ang mga
sa hilaw na sangkap
produktong umasa sa importasyon para sa
mga hila na sangkap ay nagiging sanhi din
ng pagtaas ng presyo
• Dahil sa kakulangan ng pumapasok na
ng Piso sa Dolyar
Kalagayan ng
• kapag kulang ang suplay sa lokal na pamilihan
dahil ang produkto ay iniluluwas, magiging dahilan
ito upang tumaas ang presyo ng produkto. kapag
Pagluluwas mas mataas ang demand kaysa sa produkto, ito
ay magdudulot ng pagtaas ng presyo.
Monopolyo • Nakapagkokontrol ng presyo ang sistemang ito.
kapag nakontrol ang presyo at dami ng produkto,
o kartel malaki ang posibilidad na maging mataas ang
presyo.
Pambayad • Sa halip na magamit sa produksyonang bahagi ng
pambansang badyet, ito ay napupunta lamang sa
Utang pagbabayad ng utang.
Malayang Talakayan hinggil sa epekto ng
Implasyon sa Mamamayan.
Aytem 2011 2012
Bigas 700 750
Asukal 120 130
Mantika 200 220
Isda 175 190
Karne ng
baboy
250 300
Total WPrice 1, 445 1,590
p. 276 LM
Pagtaas ng Palitan dolyar, bumababa ang halaga ng piso.
nugbubunga ito ng pagtaas ng presyo.
f. Paglinang sa kabihasaan ( Tungo sa
Formative Assessmeent)
p. 192 TG
p. 193 TG
g. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-
araw na buhay
Paano naaapektuhan ang inyong pamilya at
ang ibang tao sa pagbabago sa presyo?
Ibigay ang iyong karanasan bilang mag – aaral,
at kasapi ng pamilya hinggil sa bunga ng
implasyon?
Bilang isang mag – aaral, ano ang maaari
mong imungkahi bilang iyong ambag sa
pagharap at pagtugon sa epekto ng implasyon
sa ekonomiya.
h. Paglalahat ng aralin Pagbibigay ng pormula ng mga sumusunod
Tatawag ng dalawang mag aaral at mag
uunahang makasulat ng pormula sa pisara.
CPI -
Antas ng Implasyon -
Purchasing Power –
Ipapaliwanag ng mga mag – aaral ang
kahalagan ng mga pormula sa pagsukat ng
Implasyon.
Ibigay ang Dahilan at Bunga ng Implasyon.
dahilan
• bunga
dahilan • bunga
dahilan • bunga
Ibighay at ipaliwanag ang EPEKTO NG
IMPLASYON SA MAMAMAYAN
IMPLASYON
Mga nakikibang
sa Implasyon
Mga Nalulugi
i. Pagtataya ng aralin
Maiksing Pagsusulit
1 to 5 na aytem
Maiksing Pagsusulit
1 to 5 na aytem
Sagutin ang katanungan.
See attachment See attachment Paano ka makatutulong sa paglutas ng
suliraning kaugnay ng Implasyon?
j. Takdang aralin
Sang. Ekonomiks: Learner’s Module p. 274
Mangalap ng impormasyon hinggil sa mga
maaaring maging epekto ng Implasyon sa
Ekonomiya ng bansa.
Sang. Ekonomiks: Learner’s Module p. 80 –
281
Ekonomiks: Mga konsepto at Aplikasyon p.
245 – 247
www.Googlesearch.com
Gawin ng bawat pangkat ang Gawain 9. MAG
SURVEY TAYO.
Sang. Ekonomiks Learner’s Module p. 284
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito
naisasakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong
superbisor sa anumang tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?
d. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
e. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo
na nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyon na tulong ng aking
punongguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa guro?
Grade 1 to 12
DAILY LESSON LOG
Paaralan: Antas: 10
Guro: Asignatura: EKONOMIKS
Petsa: Markahan: IKATLO
IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maari
ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative
Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat lingo ay
mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ng mga mag aaral ang pag – unawa sa mga pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa pagpapabuti ng
pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran.
B. Pamantayang Pagganap
Ang mag – aaral ay nakapagmumungkahi ng mga pamamaraan kung paanong ang pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya ay
nakapagpapabuti sa pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran.
C. Kasanayan sa Pagkatuto Napahahalagahan ang mga paraan ng paglutas ng
implasyon
AP9MAK IIIe-11
Aktibong nakikilahok sa paglutas ng mga
suliraning kaugnay ng Implasyon
AP9MAK IIIf-12
Naipaliliwanag ang layunin ng patakarang piskal
AP9MAK IIIf-13
II. NILALAMAN
IMPLASYON
Paraan ng Paglutas ng Implasyon Paglutas ng mga suliraning kaugnay ng
Implasyon
Layunin ng Patakarang piskal
KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto
ng mga mag-aaral.
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Ekonomiks: Gabay ng guro
p. 195 - 196
Ekonomiks: Gabay ng guro
p. 196
Ekonomiks: Gabay ng guro
p. 198 – 200
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang
Mag-aaral
Ekonomiks Learner’s Module
p.282 - 284
Ekonomiks Learner’s Module
p.285
Ekonomiks Learner’s Module
p. 286 - 290
3. Mga Pahina sa Teksbuk Ekonomiks: KOnsepto at Aplikasyon
P 250 - 252
Ekonomiks: KOnsepto at Aplikasyon
P 253
Ekonomiks: KOnsepto at Aplikasyon
P 254 - 256
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resources o ibang
website
www.slideshare.com
www.google.com
www.slideshare.com
www.google.com
www.facebook.com
www.slideshare.com
www.google.com
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO projector, laptop, mga larawan,
Mga chart
projector, laptop, mga larawan,
Mga chart
projector, laptop, mga larawan,
Mga chart
III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit
ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang
magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Balitaan Ibabahagi ng mga mag – aaral ang mga sariwa at
maiinit na isyu sa loob at labas ng bansa
Ibabahagi ng mga mag – aaral ang mga
sariwa at maiinit na isyu sa loob at labas ng
bansa
Ibabahagi ng mga mag – aaral ang mga sariwa at
maiinit na isyu sa loob at labas ng bansa
a. Balik Aral Tatawag ng ilang mag aaral upang magbigay ng
kanilang nalalaman hinggil sa epekto ng Implasyon.
Bibigyan lamang ng tig isang minute bawat mag –
aaral.
1. Magbigay ng kahit dalawang halimbawa ng mga
nakikinabang sa Implasyon.
2. Haimbawa ng mga taong nalulugi sa Implasyon.
Ang mga mag aaral ay magbibigay ng mga
halimbawa ng di mabuting epekto ng
Implasyon.
Ayusin ang mga Jumbled Words at ibigay ang
kahulugan ng bawat isa.
SYNLIPOMA
SUPH TOSC
NDEMDA LUPL
b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Ipaliwanag ang Kasabihang
“ Sa bawat problema ay may solusyon”
Tatawag ng ilang mag aaral upang ibahagi
ang kanilang mga naipost sa fb at iba pang
social media hinggil sa komitment bilang
isang mag – aaral na makatulong na
mapamahalaan ang pagtaas ng presyo ng
mga bilihin.
Ibabahagi ito sa klase
Halimbawa:
c. Pag-uugnay ng mga
Halimbawa sa Bagong Aralin
Pamprosesong tanong:
1. Ano ang mensaheng dala ng kasabihang ito?
2. Naniniwala ka bang lahat ng suliranin ay may
kalutasa? Pangatwiranan
Pamprosesong Tanong:
Ano ang nilalaman ng iyong komitment?
2. Paano mo matitiyak na ang isinagawang
komitment ay makapag – aambag sa
kabutihan ng bayan?
3. Ano ang iyong isinaalang – alang sa paggwa
ng iyong komitment?
Pamprosesong Tanong:
1. Ilarawan ang nakikita mo sa mga larawan.
2. Anong mensahe ang mabubuo mo mula sa
mga larawan? Ipaliwanag.
d. Pagtalakay ng Bagong
Konsepto
Basahing mabuti at suriin ang balita sa Gawain 8
“Presyo ng iba pang Pangunahing Bilihin, Tumaas na
rin.
Pahina 283 ng Modyul
Pagbabasa ng Tahimik at pagsusuri hinggil sa
Konsepto ng Patakarang Piskal sa pahina 289 ng
LM.
e. Pagtalakay ng bagong
konsepto at bagong karanasan
Pamprosesong Tanong
1. Ano ang pangunahing impormasyon na
ipinahahatid ng balita?
2. Ano ang iyong reaksiyon matapos mong basahin
ang balita?
Malayang Talakayan ukol sa Konsepto ng
Patakarang Piskal
Pangkatang Gawain
Malayang Talakayan hinggil sa dalawang paraan
na ginagamit sa ilalim ng Patakarang Piskal
upang mapangasiwaan ang paggamit ng pondo
nito bilang pangangalaga sa ekonomiya ng
bansa.
Unang pangkat ( Expansionary Fiscal
Policy )
Ikalawang Pangkat ( Contractionary
Fiscal Policy )
p. 289 – 290 LM
f. Paglinang sa kabihasaan
(Formative Assessmeent)
Sapat na ba ang mga solusyong
ginagawa ng pamahalaan upang
malutas ang suliranin sa patuloy na
pagtaas ng presyo ng bilihin?
Ano pa ang inyong maaaring idagdag
o isuhestyon ng solusyon para sa
implasyon?
P. 284 LM
g. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-
araw na buhay
Bilang isang mag – aaral, paano ka at makakatulong
sa paglutas patuloy na pagtaas ng presyo ng bilihin sa
kasalukyan? Pangatwiranan
Sa iyong palagay, kailangan bang maunawaan
ang kahulugan ng mga konseptong nakapaloob
sa Patakarang Piskal? Bakit?
h. Paglalahat ng aralin Buuin ang hindi tapos na pahayag
Alam ko na ang Patakarang Piskal ay
_
_
i. Pagtataya ng aralin Sagutin ang tanong. ( 5 puntos ) Essay
Bilang isang mag – aaral magbigay ng mga
mungkahing suhestyon upang malutas ang suliranin
sa Implasyon?
1 – 5 short quiz
See attachment
Essay ( limang puntos bawat isa )
Ipaliwanag ang layunin ng Expansionary Fiscal
Policy at Contractionry Fiscal Policy.
j. Takdang aralin Sagutan ang mga sumusunod na katanungan:
1. Gumawa ng isang pie graph na
nagpapakita ng badyet ng inyong pamilya
para sa isang buwan. Magpatulong sa iyong
magulang upang malaman ang wastong
badyet na inilalaan sa inyong mga
pangangailangan s loob ng isang buwan.
Ibigay ang kahulugan ng at gampanin ng mga
sumusunod na ahensya ng pamahalaan. Isulat ito
sa kwaderno.
DBM --
BIR –
Sang: Ekonomiks Learner’s Module p 291 - 292
VI. MGA TALA
VII. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisasakatuparan? Ano
pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na
maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
h. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya
i. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
j. Nakatulong ba ang remedial?
k. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
l. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo na nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
m. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon na tulong
ng aking punongguro at
superbisor?
n. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa guro?