The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
DAILY LESSON LOG
School: Grade Level: IV
Teacher: @edumaymay Learning Area: FILIPINO
Teaching Dates and Time: November 21 – 25, 2022 (WEEK 3) Quarter: SECOND
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan
Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan sa pag-unawa ng iba’t ibang teksto
Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t – ibang teksto at napapalawak ang kaalaman sa talasalitaan
Napauunlad ang kasanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng media tulad ng patalastas at maikling pelikula
Naipamamalas ang pagpapahalaga at ksanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan
B. Pamantayan sa Pagganap Natatalakay ang paksa o isyung napakinggan
Nakabibigkas ng tula at iba’t ibang pahayag nang may damdamin, wastong tono at intonasyon
Naisasalaysay muli ang nabasang kuwento o teksto nang may tamang pagkakasunod-sunod at nakagagawa ng poster tungkol sa binasang teksto
Nagagamit ang diksiyonaryo at nakagagawa ng balangkas sa pagkalap at pag-unawa ng mga impormasyon
Nakasusulat ng talatang pasalaysay
Nakapagsasalaysay tungkol sa pinanood
Nakasasali sa mga usapan at talakayan, pagkukuwento, pagtula, pagsulat ng sariling tula at kuwento
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
(Isulat ang code sa bawat
kasanayan)
Naibibigay ang kahulugan ng mga
salitang pamilyar at di-pamilyar
pamamagitan ng pag-uugnay sa
sariling karanasan
F4PT-IIb-1.12
Nahuhulaan ang maaaring
mangyari sa teksto gamit ang
dating karanasan/ kaalaman
F4PB-IIa-17
Naibibigay ang kahulugan ng
mga salitang pamilyar at di-
pamilyar pamamagitan ng
pag-uugnay sa sariling
karanasan
F4PT-IIb-1.12
Nahuhulaan ang maaaring
mangyari sa teksto gamit
ang dating karanasan/
kaalaman
F4PB-IIa-17
Naibibigay ang kahulugan ng mga
salitang pamilyar at di-pamilyar
pamamagitan ng pag-uugnay sa
sariling karanasan
F4PT-IIb-1.12
Nahuhulaan ang maaaring
mangyari sa teksto gamit ang
dating karanasan/ kaalaman
F4PB-IIa-17
Naibibigay ang kahulugan ng mga
salitang pamilyar at di-pamilyar
pamamagitan ng pag-uugnay sa
sariling karanasan
F4PT-IIb-1.12
Nahuhulaan ang maaaring
mangyari sa teksto gamit ang
dating karanasan/ kaalaman
F4PB-IIa-17
Summative Test/ Weekly
Progress
II. NILALAMAN
(Subject Matter)
Kahulugan ng mga Salitang
Pamilyar at Di-Pamilyar
Kahulugan ng mga Salitang
Pamilyar at Di-Pamilyar
Paghuhula Gamit ang Dating
Karanasan
Paghuhula Gamit ang Dating
Karanasan
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa
Pagtuturo
TG pp: 118 - 120 TG pp: 118 - 120 TG pp: 118 - 120 TG pp: 118 - 120
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral
MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula
sa LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Panturo PowerPoint Presentation,
Projector, Larawan, Activity Sheet
PowerPoint Presentation,
Projector, Larawan
PowerPoint Presentation,
Projector
PowerPoint Presentation,
Projector
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang Aralin
o pasimula sa bagong aralin
(Drill/Review/ Unlocking of
difficulties)
Magpakita ng mga larawan.
Punan ang patlang ng wastong
pang-uring dapat gamitin sa bawat
larawan.
1.
________ na sundalo’t pulis.
2.
_________ na doktor at nars
3.
_____ na opisyales ng gobyerno
4.
_________ na magsasaka
5.
___________ na basurero
Ipakita ang mga larawan sa
mga mag-aaral.
Panuto: Hulaan at ilagay sa
wastong pagkasunod-sunod
ng mga larawan.
Magbalik-aral
Ano ang salitang naglalarawan sa
tao, hayop, bagay, lugar at
pangyayari?
Ano ang tatlong kaantasan ng
pang-uri?
Pumili ng isa sa sumusunod na
paksa. Ilarawan ito gamit ang
natutuhang kaantasan ng pang-
uri. A. hinahangaang tao
B. paboritong lugar
C. bagay na gusto mong bilhin
D. masayang pangyayari sa sarili
E. pangyayari sa pamayana
Summative Test/ Weekly
Progress
B.Paghahabi sa layunin ng aralin
(Motivation)
Mula sa kahon, piliian ang salitang
tinutukoy.
1. Payag
2. Hindi malapot
3. Sahog, rekado
Sa pamamagitan ng laro,
isagawa ang “Hulaan Mo!”
Huhulaan ng mga mag-aaral
ang mga tinutukoy na bagay
na ginagawa at ginagamit
nila.
1.Ginagamit mo ito sa
pagsulat. Ano ito?
2.Ginagawa mo ito upang
maging malinis at hindi
Basahing ang teksto..
Pag-ibig at Pananalig
Buong mundo ay nangangamba
sa pinsalang dulot ng COVID-19.
Kaya naman, sa Diyos nananatili
ang pag-asa na Siyang magbibigay
ng kaligtasang biyaya.
Pananalig sa Kaniya ay
palakasin, laging manalangin,
patuloy na paggabay ay hilingin
Ipahula sa mag-aaral ang
maaaring mangyari sa sumusunod
na sitwasyon.
1. Inaasikasong mabuti ni Mang
Badong ang kaniyang mga tanim
na gulay. Araw-araw niya itong
dinidiligan, inaalisan ng damo at
nilalagyan din niya ito ng pataba.
2. Isang araw ay tuwang-tuwa na
naglalaro si Pepeng ng banka-
Umayon sangkap
Nalanghap malabnaw
Katakam-takam
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
4. Napakasarap
Pag-amoy nang hindi inilapit sa
ilong
masira ang iyong ngipin.
Ano ito?
3.Ginagawa mo ito
pagkagising at bago
matulog bilang
pasasalamat sa Diyos. Ano
ito?
4.Ginagawa mo ito upang
madagdagan ang iyong
kaalaman. Ano ito?
5.Ginagamit mo ito upang
lagyan ng mga gamit sa
paaralan. Ano ito?
upang kalusugan at kaligtasan ay
kamtin.
Paghuhugas ng kamay ay
ugaliin. Gayundin, social
distancing ay ating sundin.
Pagtitipon-tipon ay huwag ding
ipilit gawin. Siyempre, ang
pagsusuot ng face mask ay laging
tuparin.
Sa panahong ito na walang
katiyakan, mahalaga ang
bayanihan upang ang gaya nitong
salot ay malampasan samahan pa
nang taimtim na dasal sa
Kataasan-taasan.
Tunay na may katapusan ang
lahat ng suliranin sa lahat ng may
pag-ibig at pananalig.
bangkaan habang umuulan.
Mahina ang pangangatawan niya
at may hika pa siya.
C.Pag- uugnay ng mga
halimbawa sa bagong aralin
(Presentation)
Pamilyar ba sa inyo ang mga
salitang ito?
Pamilyar ba ang mga salitang
ibinigay ninyo?
1. Ano ang pinag-uusapan sa
binasang teksto?
2. Kanino nanatili ang pag-asa
para sa kaligtasan ng mga tao?
3. Ano-ano ang mga dapat gawin
upang maging ligtas sa panahong
ito ng pandemya?
4. Hulaan mo ang maaring
kalabasan kung walang bayanihan
o pagtutulungan sa ating
pamayanan, lalo ngayong
panahon ng pandemya?
5. Paano ipakikita ang pag-ibig at
pananalig sa panahong ito ng
pandemya?
Paano ba ang mabisang
paghuhula sa maaaring mangyari
gamit ang dating kaalaman o
karanasan?
D.Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan No I
(Modeling)
Ang pamilyar na salita ay ang mga
salitang palasak na sa iyong
pandinig o lagi mo ng naririnig sa
araw araw.
Halimbawa ng pamilyar na salita at
ang kahulugan nito:
1.tanaw- tingin sa malayo
2.titigan - tingnan ng matagal
3.pananaw - paraan ng pagtingin sa
mga bagay-bagay
Maibibigay ang kahulugan ng
salitangb pamilyar at di
pamilyar sa pamamagitan ng
mga sumusunod:
1.Basahin at unawain ang
binabasa.
2.Pansinin ang mga salitang
ginamit sa pangungusap.
3.Ang mga salitang ginamit
(context clue) ang
Batay sa binasang teskto na “Pag-
ibig at Pananalig”, muling isa-
isahin ang mga ibinigay na hula
gamit ang dating kaalaman at
karanasan.
Ano ang mangyayari kung walang
bayanihan o pagtutulungan sa
panahon ng pandemya?
Unawain ang mga sumusunod
kung paano ang mabisang
paghuhula sa maaaring mangyari
gamit ang dating kaalaman o
karanasan.
1. Basahin at unawain ang teksto.
2. Itala ang mahahalagang detalye
mula sa teksto.
3. Suriin ang naitalang
mahahalagang detalye mula sa
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
4.iniwan- nilisan ,inalisan
5.napagod-nahapo, nahirapang
huminga
Ang di pamilyar na salita ay ang
mga salitang hindi laging naririnig
sa araw-araw.
Halimbawa ng di pamilyar na salita
at ang mga kahulugan nito
1.gunamgunam- alaala, isip
2.lumilinggatong -nagbibigay ng
kaguluhan sa isip
3.magpaumat-umat- magpakupad-
kupad, mabagal
4.matangkakal- marunong
tumingin,gumagabay
5.nakabadha- nakahiwatig o
nakakita
Paano magbigay ng kahulugan sa
pamilyar at di pamilyar na salita?
magbibigay tulong upang
higit na maiintindihan ang
pamilyar at di-pamilyar na
salita.
Hal: Sumilip ang dalaga sa
durungawan upang makita
ang taong nanghaharana.
Ano ang kahulugan ng
durungawan?
Ang paghuhula ay isang
kasanayan na lilinang sa iyong
pagiging mapanuri at malikhain
sa pag-iisip.
Maaari mong gamitin ang iyong
dating kaalaman o karanasan sa
paghuhula ng maaaring
mangyari.
teskto. Tukuyin ang mga
ebidensiya na magiging batayan
sa paghuhula.
4. Mula sa mga nakalap na
ebidensiya sa teksto iugnay ang
iyong dating kaalaman at
karanasan. Saka ka bumuo ng
iyong sariling paghuhula sa
maaaring mangyari sa teksto.
5. Pag-aralang mabuti ang
binuong paghuhula at tiyaking
angkop ito sa kabuoang nilalaman
at mensahe ng teksto, gayundin
kung batay sa mga nakalap na
ebidensiya.
6. Sa kasanayang ito, maaari mo
ring malaman kung tama ba o
hindi ang iyong paghuhula.
E. Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan No. 2.
( Guided Practice)
Pangkatang Gawain.
Pangkatin ang klase sa limang
grupo. Bigyan ang bawat grupo ng
babasahin.
Panuto: Basahin at unawain ang
ulat.
Kaso ng COVID-19 sa Pilipinas
Pataas ng Pataas
(Pilipino Star Ngayon, August 11,
2020)
Hindi pa rin masawata ang
pagkalat ng coronavirus disease
(COVID-19) sa pagdapo sa
maraming tao sa bansa at patuloy
pa rin ang pananalasa ng
pandemyang ito sa Pilipinas,
ngayong Martes, ika– 11 ng Agosto
2020, batay sa huling ulat ng
Kagawaran ng Kalusugan.
Iniulat ng kagawaran ang 2,987
pa ang kumpirmadong pasyente ng
sakit, bagay na nagtutulak sa
kabuuang talaan sa 139,538.
Mula sa mga salita sa ibaba,
tukuyin kung ano para sa iyo
ang pamilyar at di-pamilyar
na salita. Isulat ito sa angkop
na hanay.
Pangkatang Gawain
Pangkatin ang klase sa limang
grupo. Susubukang hulaan ng
bawat pangkat ang maaaring
mangyari sa mga ibibigay na
sitwasyon.
Sitwasyon 1. Bitbit ni Judith ang
isang supot na itlog. Bigla siyang
nadulas at napaupo.
Sitwasyon 2. Nalimutan mong
takpan ang niluto mong adobo.
Biglang may nahulog sa kusina.
Sitwsyon 3. Namimitas ng
rambutan si Teresa. Tuwang-tuwa
siya sa itaas ng puno. Mayamaya,
bigla siyang napasigaw.
Sitwasyon 4. Hinagupit ng
marahas na bagyong Rolly ang
Kabikolan, naging laman ito ng
social media.
Humanap ng kapareha.
Dugtungan ang parirala upang
mabuo ang pangungusap. Batay
sa inyong karanasan at kaalaman
hulaan ang maaaring kasunod na
mangyayari sa sumusunod na
sitwasyon.
1. Sa aking palagay kung lagi
akong magdarasal _______.
2. Naniniwala ako na kapag
nagtutulungan ang mga tao
______________________.
3. Dapat sumunod sa mga
patakaran na pangkalusugan
at pangkaligtasan gaya ng
palaging paghuhugas ng
kamay, pagsuot ng face
mask, social distancing at iba
pa dahil kung hindi susunod
ay ____________________.
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
Karamihan sa mga bagong ulat
na naitala, ito ay galing sa mga
sumusunod na lugar:
National Capital Region
Cavite
Laguna
Iloilo
Cebu
Ngunit sa kabutihang-palad,
higit na mas marami pa rin ang
nakarekober sa COVID-19 sa ating
bansa batay sa tala ay may
kabuoang bilang na 68,432.
Pinasalamatan ni Presidential
Spokesperson Harry Roque ang
Russia dahil sa pangako nitong
magbibigay ng bakuna sa Pilipinas
oras na maihanda na ito.
Ayon sa ulat tumuntong na sa
19.71 milyon ang kabuoang kaso ng
COVID-19 sa buong daigdig. Sa taya
ng World Health Organization
(WHO), umabot na sa 728,013 ang
namamatay sa sakit na ito.
Gawin: Hanapin ang mga salitang
pamilyar at di-pamilyar sa
napakinggan/nabasang ulat sa
“Kaso ng Covid-19 sa Pilipinas”.
Ibigay ang kahulugan nito.
F. Paglilinang sa Kabihasan
(Tungo sa Formative Assessment
( Independent Practice )
Pag-uulat ng Awtput Pag-uulat ng mga sagot. Presentasyon ng Awtput
G. Paglalapat ng aralin sa pang
araw araw na buhay
(Application/Valuing)
Ano ang kailangan nating gawin
upang maiwasan ang pagkalat ng
sakit na COVID-19?
Bakit mahalagang pag-aralan
ang mga saliotang hindi
pamilyar sa iyo?
Bakit maahalagang matutuhan
ang kasanayan sa paghuhula
gamit ang dating kaalaman at
karanasan?
Bakit maahalagang matutuhan
ang kasanayan sa paghuhula
gamit ang dating kaalaman at
karanasan?
H.Paglalahat ng Aralin
(Generalization)
Ano ang pamilyar at di-pamilyar na
salita?
Para sa iyo, ano ang ibig
sabihin ng salitang pamilyar
at di-pamilyar?
Ano ang paghuhula?
Ano ang mga maaari mong
gamitin sa paghuhula sa mga
pangyayari?
Paano ang mabisang paghuhula sa
maaaring mangyari gamit ang
dating kaalaman o karanasan?
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Ibigay ang kahulugan ng
Pamilyar at Di-pamilyar na salita.
Isulat ang titik ng tamang sagot.
1. Binabagtas ng delivery van ang
bayan ng Alcala at Gattaran upang
maibigay ang relief goods.
a. Linalaktawan c. iniiwan
b. dinadaanan d. iniikotan
2. Ang mga produktong ginagawa
ng mga etnikong Bagobo ay iisa
lamang at walang kapara.
a. kapareho c. sira
b. kulay d. haaga
3. Nagkukumahog na umalis si Cora
papuntang paaralan dahil mahuhuli
na siya.
a. Nagmamakaawa
b. Nanggigigil
c. Naglulupasay
d. Nagmamadali
4. Natutulog na kami nang may
naulinigan akong kumakaluskos sa
likod ng bahay. Bumangon si Itay.
a. nasunog c. narinig
b. tumahol d. tumawa
5. Hindi ko masindihan ang lampara
dahil kinuha ni Lolo ang kasapwego.
a. lighter c. posporo
b. gaas d. baterya
Panuto: Ibigay ang kahulugan
ng mga salitang pamilyar at
di-pamilyar na ginamit sa
pangungusap sa
pamamagitan ng pag-uugnay
nito sa iyong sariling
karanasan. Isulat ang sagot sa
sagutang-papel.
1. Pinananabikan ng mga
bata tuwing sasapit ang
Pasko dahil ito ay ang araw
ng kapanganakan ni Hesus.
pinananabikan:
____________
2. Bumili ng bagong laptop si
Aling Nena para sa kaniyang
anak.
laptop:
__________________
3. Ipinasok ni Rosa ang
kaniyang pera sa kaniyang
pitaka.
pitaka:
__________________
4. Si Beth at Lita ay
magkatoto simula pa ng bata
pa sila.
katoto:
___________________
5. Pumupunta ng simbahan
ang mag-anak na Cruz tuwing
Linggo upang magpasalamat
sa Diyos.
simbahan: _______________
Panuto: Basahin at unawain ang
talata. Batay sa talata hulaan ang
maaaring mangyaring sa teksto.
Dugtungan ang pahayag sa ibaba
upang mabuo ang iyong
paghuhula. Isulat ang iyong sagot
sa sagutang papel.
Mahal na mahal ni Aling
Minda ang kaniyang nag-iisang
anak na si Jillian. Araw–araw ay
hinahandaan niya ito ng
masusustansiyang pagkain. Siya
rin ang nag-aayos ng mga gamit
nito sa paaralan. Sinisiguro rin
niyang nagawa lahat ng kaniyang
anak ang mga takdang-aralin at
kumakain sa tamang oras.
Tinitiyak din niya ang kalinisan ng
katawan at silid-tulugan. Todo
suporta rin siya sa mga aktibidad
ng kaniyang anak sa paaralan.
Dahil dito, si Jillian ay lumaking
___________________________
_.
Nang tumanda na si Aling
Minda, si Jillian ay
_________________.
Panuto: Hulaan ang maaaring
mangyari sa sumusunod na
sitwasyon gamit ang iyong dating
kaalaman at karanasan. Piliin ang
letra ng posibleng sagot sa ibaba.
Isulat ang sagot sa sagutang
papel.
1.Isang lugar ang pinabayaang
maging marumi, hindi nalilinis
ang mga daluyan ng tubig.
2. Maraming nakatambak na
basura sa bahay nila Matt. Isang
umaga, hiniwalay niya ang mga
plastic, bote, lata at diyaryo na
nagamit na.
3.Nakaisip ng magandang
proyekto ang pangulo ng klase
sa ikaapat na baitang tungkol sa
problema sa basura sa kanilang
paaralan.
4.Si Rita ay hindi kumakain ng mga
gulay at prutas, mahilig siyang
kumain ng junk foods.
5.Pagkauwi sa paaralan diretso na
si Ramon sa computer shop
para mag-facebook at inaabot
siya ng hatinggabi.
J. Karagdagang gawain para sa
takdang aralin
(Assignment)
Isulat sa iyong sagutang papel ang
mga salitang di-pamilyar sa mga
pangungusap.
1. Ang eroplano ay isang uri ng
sasakyang panghimpapawid na
tinatawag ding salipawpaw.
2. Nakakahilong sumakay sa
tsubibo sa peryahan.
Panuto: Magbahagi ng isang
balitang iyong napanood,
napakinggan o nabasa. Batay sa
iyong kaalaman at karanasan
hulaan ang maaari pang mangyari
tungkol dito. Isulat ang sagot sa
sagutang papel.
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
3. Walang pambayad sa pamasahe
si Mikay dahil naiwan niya ang
kanyang pitaka sa bahay nila.
4. Kinuha ni Lito ang salong-puwit
at ibinigay sa kanyang lola.
5. Palaging nakadungaw si Faye sa
durungawan dahil hinihintay niya
ang kanyang bisita.
V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang remedia?
Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong guro at
supervisor?
G. Anong gagamitang pangturo
ang aking nadibuho na nais kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Prepared by:
Checked by:
Teacher III
School Principal I