SlideShare a Scribd company logo
1 of 15
Download to read offline
แผนการจัดการเรียนรู้ ที่ 1
กลุ่มสาระการเรียนรู้ คณิตศาสตร์ รายวิชาพืนฐาน
                                         ้             ภาคเรียนที่ 1 ปี การศึกษา 2555
หน่ วยการเรียนรู้ เรื่อง พืนทีผวและปริมาตร
                           ้ ่ ิ                       ชั้นมัธยมศึกษาปี ที่ 3
เรื่อง รู ปเรขาคณิตสามมิติ                                เวลา 1 ชั่วโมง

มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วด
                            ั
มาตรฐาน ค 3.1 อธิบายและวิเคราะห์รูปเรขาคณิ ตสองมิติและสามมิติ
ตัวชี้วด ค 3.1 ม. 3/1 อธิบายลักษณะและสมบัติของ ปริ ซึม พีระมิด ทรงกระบอก กรวย และทรงกลม
       ั

สาระสาคัญ / ความคิดรวบยอด
                                                                                             ่
     รู ปเรขาคณิ ตสามมิติที่มีฐานทั้งสองเป็ นรู ปหลายเหลี่ยมที่เท่ากันทุกประการ ฐานทั้งสองอยูบน
ระนาบที่ขนานกัน และด้านข้างแต่ละด้านเป็ นรู ปสี่ เหลี่ยมด้านขนาน เรี ยกว่า ปริ ซึม

คาถามสาคัญ
      ปริ ซึม มีลกษณะและสมบัติอย่างไร
                 ั

จุดประสงค์ การเรียนรู้
        ด้ านความรู้ นักเรียนสามารถ
               1. อธิบายลักษณะและสมบัติของปริ ซึมได้
        ด้ านทักษะกระบวนการทางคณิตศาสตร์ นักเรียนสามารถ
                                                                                        ่ ั
               1. การแก้ปัญหา : ใช้ความรู ้เชิงปริ ภูมิในการอธิ บายรู ปเรขาคณิ ตสามมิติวามีลกษณะ
อย่างไรมีความเหมือนหรื อแตกต่างกันอย่างไร
               2. การให้เหตุผล : ให้เหตุผลเกี่ยวกับลักษณะรู ปคลี่ของปริ ซึมในแบบต่างๆอย่าง
สมเหตุสมผล
               3. การสื่ อสาร สื่ อความหมายและการนาเสนอ : การสื่ อสาร สื่ อความหมายในการ
อธิ บายเกี่ยวกับลักษณะและสมบัติของปริ ซึมได้อย่างชัดเจน
                                                                   ั
               4. การเชื่อมโยง : เชื่อมโยงความรู ้ทางคณิ ตศาสตร์ กบสิ่ งแวดล้อมได้อย่างเหมาะสม
       ด้ านคุณลักษณะทีพงประสงค์ นักเรียนเป็ นผู้ที่
                          ่ ึ
               1. มีความสนใจและเอาใจใส่ ต่องานที่ได้รับมอบหมาย
2



              2.   กล้าคิด กล้าแสดงออกถึงแนวคิดและเหตุผลของตนเองด้วยความเชื่อมัน
                                                                               ่
              3.   มีความรับผิดชอบ ให้ความร่ วมมือในการทากิจกรรมร่ วมกับผูอื่น
                                                                          ้
              4.   ทางานที่ได้รับมอบหมายตรงตามเวลา
              5.   มีความละเอียดรอบคอบในการทางาน

สาระการเรียนรู้
               1. สิ่ งของรอบตัวเราหลายอย่างมีลกษณะเป็ นปริ ซึม เช่น กล่องนม มีลกษณะเป็ นปริ ซึม
                                                   ั                                       ั
สี่ เหลี่ยม แท่นป้ ายกลุ่มสาระการเรี ยนรู ้คณิ ตศาสตร์ เป็ นรู ปปริ ซึมสามเหลี่ยม เป็ นต้น
                                                   วิ้
                                               15 น


                                 ิ้
                                 ว
                               3น
                                              3น
                                                ว
                                                วิิ้้




                                      3 นิว
                                          ้

     กล่องนม                 แท่นป้ ายกลุ่มสาระฯ         แท็งก์น้ า              รู บิค

ส่ วนต่ างๆของปริซึมมีชื่อเรียก ดังนี้




เราเรียกชื่อปริซึมชนิดต่ างๆ ตามลักษณะของฐานของปริซึม ดังตัวอย่าง
3



               2. กิจกรรมที่สามารถใช้ความรู ้สึกเชิงปริ ภูมิและความรู ้เรื่ องลักษณะของปริ ซึมมา
แก้ปัญหาที่เกี่ยวกับการสารวจลักษณะปริ ซึมที่ตามกาหนด
                        กิจกรรมที่ 1 สารวจปริ ซึม
                        กิจกรรมที่ 2 รู ปคลี่ของปริ ซึม

หลักฐานหรือร่ องรอยการเรียนรู้ / การวัดและการประเมินผล

      ด้ านความรู้
     ภาระงาน / ชิ้นงาน                          เกณฑ์ ทใช้ ประเมิน
                                                       ี่                                           ผู้ประเมิน
กิจกรรมที่ 1 สารวจปริ ซึม       เติมคาตอบพร้อมให้เหตุผลได้ถูกต้อง ข้อละ 1 คะแนน                    เพื่อน , ครู
กิจกรรมที่ 2 รู ปคลี่ของปริ ซึม เติมคาตอบพร้อมให้เหตุผลได้ถูกต้อง ข้อละ 1 คะแนน                    เพื่อน , ครู

        ด้ านทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์
        ใช้การประเมินเชิงคุณภาพในภาพรวม โดยพิจารณาจากการให้เหตุผลของคาตอบ สื่ อสารที่
แสดงแนวความคิดที่มาซึ่งคาตอบ ตลอดจนการเชื่อมโยงการนาไปใช้ในชีวตประจาวัน เพื่อปรับปรุ ง
                                                                ิ
การเรี ยนการสอน โดยไม่มีการให้คะแนน

     ด้ านคุณลักษณะอันพึงประสงค์
     ใช้การประเมินเชิงคุณภาพในภาพรวม โดยพิจารณาจากความตั้งใจและเอาใจใส่ ต่อการเรี ยน
และงานที่ได้รับมอบหมาย กล้าแสดงความคิดเห็นถึงแนวคิดของตนเองอย่างมันใจ เป็ นการประเมิน
                                                                  ่
คุณภาพเพื่อปรับปรุ งการเรี ยนการสอน โดยไม่มีการให้คะแนน

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
     ขั้นการสร้ างความสนใจ
         1. ครู ใช้คาถามเปิ ดการสนทนาโดยให้นกเรี ยนร่ วมกันอภิปราย ดังนี้
                                                   ั
                 - รู ปเรขาคณิ ตสองมิติมีรูปอะไรบ้าง
(แนวคาตอบ : รู ปสามเหลี่ยม รู ปสี่ เหลี่ยม รู ปห้าเหลี่ยม รู ปหกเหลี่ยม เป็ นต้น)
                 - รู ปเรขาคณิ ตสามมิติมีรูปอะไรบ้าง
(แนวคาตอบ : ปริ ซึม พีระมิด กรวย ทรงกระบอก ทรงกลม เป็ นต้น)
4



               - รู ปเรขาคณิ ตสองมิติและรู ปเรขาคณิ ตสามมิติแตกต่างกันอย่างไรและมี
             ั
ความสัมพันธ์กนอย่างไร
(แนวคาตอบ : รู ปเรขาคณิ ตสองมิติมีเฉพาะความกว้าง ความยาว แต่รูปเรขาคณิ ตสามมิตินอกจากจะมี
ความกว้าง ความยาวที่เหมือนรู ปเรขาคณิ ตสองมิติแล้วยังมีความลึกหรื อความสู งด้วยและ
ส่ วนประกอบแต่ละด้านของรู ปเรขาคณิ ตสามมิติจะเป็ นรู ปเรขาคณิ ตสองมิติ เป็ นต้น)

         ขั้นการสารวจและค้ นหา
             2. ครู ให้นกเรี ยนยกตัวอย่างสิ่ งของต่างๆรอบตัวเราที่พบเห็นในชีวตประจาวันที่มีลกษณะ
                          ั                                                         ิ            ั
เป็ นรู ปเรขาคณิ ตสามมิติพร้อมตอบคาถาม
             3. ครู นาสิ่ งของที่เป็ นสื่ อของจริ ง เช่น กล่องนม กล่องยาสี ฟัน กล่องใส่ กระดาษชาระ แท่น
ป้ ายกลุ่มสาระฯที่เป็ นปริ ซึมสามเหลี่ยม ที่มีลกษณะเป็ นปริ ซึมมาให้นกเรี ยนดูแล้วถามว่า “ สิ่ งของที่
                                                     ั                     ั
ครู นามาให้ดูเป็ นรู ปเรขาคณิ ตสามมิติหรื อไม่”
(แนวคาตอบ : เป็ นรู ปเรขาคณิ ตสามมิติ)
             4. ครู ใช้คาถามเพื่อเปิ ดประเด็นให้นกเรี ยนช่วยกันอภิปรายคือ “นักเรี ยนลองช่วยกัน
                                                       ั
พิจารณาว่าสิ่ งของที่ครู นามาให้ดูน้ นมีความคล้ายคลึงกันอย่างไร”
                                           ั
(แนวคาตอบ : ฐานทั้งสองเท่ากันและด้านข้างเป็ นรู ปสี่ เหลี่ยม)
             5. นักเรี ยนและครู ช่วยกันอภิปรายเพื่อหาข้อสรุ ปของความคล้ายหรื อความสัมพันธ์กนของ    ั
สิ่ งของที่ครู นามายกตัวอย่างว่า ”รู ปเรขาคณิ ตสามมิติที่มีฐานทั้งสองเป็ นรู ปหลายเหลี่ยมที่เท่ากันทุก
                            ่
ประการ ฐานทั้งสองอยูบนระนาบที่ขนานกัน และด้านข้างแต่ละด้านเป็ นรู ปสี่ เหลี่ยมด้านขนาน
เรี ยกว่า ปริซึม ”
             6. นักเรี ยนดูภาพส่ วนต่างๆของปริ ซึมพร้อมทั้งยกตัวอย่างสื่ อที่มีลกษณะคล้ายกับภาพและ
                                                                                  ั
ช่วยกันสรุ ปอภิปรายถึงการเรี ยกชื่อส่ วนต่างๆของปริ ซึมแล้วครู ใช้คาถามเพื่อให้นกเรี ยนตอบคาถาม
                                                                                        ั
ว่า ” ชื่อปริ ซึมแต่ละชนิดเราเรี ยกชื่อตามลักษณะใด”
(แนวคาตอบ : การเรี ยกชื่อปริ ซึมเรี ยกตามลักษณะฐานของปริ ซึม เช่น ปริ ซึมสามเหลี่ยม ปริ ซึมห้า
เหลี่ยม ปริ ซึมสี่ เหลี่ยมผืนผ้า เป็ นต้น)
             7. นักเรี ยนทากิจกรรมที่ 1 และ กิจกรรมที่ 2 และครู ใช้คาถามให้นกเรี ยนร่ วมกันสรุ ปข้อ
                                                                                      ั
ค้นพบที่ได้จากการทากิจกรรมเพื่อนาไปสู่ ขอสรุ ปความคิดรวบยอดเกี่ยวกับลักษณะของปริ ซึม
                                                   ้
5



       ขั้นการอธิบาย
           8. นักเรี ยนและครู ร่วมกันสรุ ปความคิดรวบยอดเกี่ยวกับปริ ซึมว่า ”รู ปเรขาคณิ ตสามมิติที่มี
                                                                ่
ฐานทั้งสองเป็ นรู ปหลายเหลี่ยมที่เท่ากันทุกประการ ฐานทั้งสองอยูบนระนาบที่ขนานกัน และด้านข้าง
แต่ละด้านเป็ นรู ปสี่ เหลี่ยมด้านขนาน เรี ยกว่า ปริซึม ”

         ขั้นการขยายความรู้
             9. นักเรี ยนและครู ขยายความรู ้เรื่ องปริ ซึมโดยนาตัวอย่างรู ปภาพที่มีลกษณะต่างๆ
                                                                                    ั
ให้นกเรี ยนตอบคาถามเพื่อนาไปสู่ ขอสรุ ปและคาอธิ บายเกี่ยวกับลักษณะของรู ปเรขาคณิ ตสามมิติที่
      ั                              ้
เรี ยกว่าเป็ นปริ ซึม ดังนี้

           ให้ นักเรียนช่ วยกันตรวจสอบรู ปต่ อไปนีแล้ วตอบคาถามว่ ารู ปใดเป็ นหรือไม่ เป็ นปริซึม
                                                  ้

    1.                         2.                          3.                   4.




      5.                      6.                      7.                       8.




     9.                       10.                          11.
6



        ขั้นการประเมินความรู้
            10. ให้นกเรี ยนทาแบบฝึ กเสริ มทักษะที่ 1.1 แล้วให้นกเรี ยนช่วยกันเฉลยคาตอบบนกระดาน
                    ั                                          ั
ครู ใช้คาถามตรวจสอบความถูกต้อง

สื่ อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้
       สื่ อการเรี ยนรู้
       1. สื่ อจริ งประกอบด้วยกล่องนม กล่องยาสี ฟัน กล่องใส่ กระดาษชาระ แท่น
ป้ ายกลุ่มสาระฯที่เป็ นปริ ซึมสามเหลี่ยม
       2. ภาพส่ วนประกอบของปริ ซึม และชนิดของปริ ซึม
       3. ใบกิจกรรมที่ 1 และ 2
       4. แบบฝึ กทักษะที่ 1.1
       5. หนังสื อเรี ยนสาระการเรี ยนรู ้พ้ืนฐานคณิ ตศาสตร์ เล่ม 1 ชั้นมัธยมศึกษาปี ที่ 3
       แหล่งการเรียนรู้
          สิ่ งที่พบเห็นภายในห้องเรี ยนหรื อนอกห้องเรี ยน เช่น ที่บานนักเรี ยน รอบโรงเรี ยน เป็ นต้น
                                                                   ้
7



บันทึกหลังการเรียนการสอน
   1. ผลที่เกิดจากการเรี ยนรู ้
…………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………….
   2. ปัญหา / อุปสรรค
…………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………….
   3. แนวทางแก้ไข
…………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………….

                                                                            ลงชื่อ……………………………………ผูบนทึก                                        ้ ั
                                                                                             (นางทับทิม เจริ ญตา)
                                                                                                     ตาแหน่ง ครู
                                                                               วันที่….เดือน…………………….พ.ศ. …….
           ความคิดเห็นของรองผูอานวยการกลุ่มงานบริ หารงานวิชาการ
                                               ้
…………….…………………………………………………………………...……………...………..
…………………………………………………………….……………………………...….…………
…………………………………………………………….…………………………...…….…………
                                                                     ลงชื่อ
                                                                                           (......................................................)
                                                                                         รองผูอานวยการฝ่ ายวิชาการ
                                                                                                 ้
                                                                        วันที่..........เดือน...............................พ.ศ. ……..
           ความคิดเห็นของผูอานวยการโรงเรี ยน
                                         ้
.................................................................................................................................................................
.................................................................................................................................................................
                                                                      ลงชื่อ
                                                                                   (.......................................................)
                                                                                    ผูอานวยการโรงเรี ยนกุดชุมวิทยาคม
                                                                                       ้
                                                                           วันที่.........เดือน...............................พ.ศ……..
8



                            ใบกิจกรรมที่ 1 สารวจปริซึม
                          ประกอบแผนการจัดการเรียนรู้ ที่ 1

1) ให้นกเรี ยนพิจารณารู ปของปริ ซึมห้าเหลี่ยมด้านเท่ามุมเท่า แล้วตอบคาถามต่อไปนี้
       ั




       1) ปริ ซึมนี้มีท้ งหมดกี่หน้า
                         ั
       ……………………………………………………………………………………………..
       2) รู ปเหลี่ยมที่เป็ นฐานของปริ ซึมมีกี่รูป ได้แก่รูปใดบ้าง
       ……………………………………………………………………………………………..
       3) รู ปเหลี่ยมที่เป็ นด้านข้างของปริ ซึมมีกี่รูป ได้แก่รูปใดบ้าง
       ……………………………………………………………………………………………..
       4) รู ปเหลี่ยมที่เป็ นด้านข้างทุกรู ปเท่ากันทุกประการหรื อไม่
       …………………………………………………………………………………………….
       5) ส่ วนสู งของปริ ซึมมีความยาวเท่ากับส่ วนของเส้นตรงใดบ้าง
       ……………………………………………………………………………………………..
       6) รู ปใดต่อไปนี้ เป็ นรู ปคลี่ของปริ ซึมห้าเหลี่ยมด้านเท่ามุมเท่า…………………………..
9



                                 ใบกิจกรรมที่ 2 รู ปคลีของปริซึม
                                                       ่
                                ประกอบแผนการจัดการเรียนรู้ ที่ 1


1) รู ปคลี่ในแต่ละข้อต่อไปนี้ เป็ นรู ปคลี่ของปริ ซึมใด




              --------------------------------------         ----------------------------------------
10



                           แบบฝึ กทักษะที่ 1.1
                     ประกอบแผนการจัดการเรียนรู้ ท่ี 1

1) รู ปในข้อต่อไปนี้ ข้อใดเป็ นรู ปของปริ ซึม
11



2) รู ปในแต่ละข้อต่อไปนี้เป็ นรู ปของปริ ซึม จงระบุฐานทั้งสองของ
12



                                แนวตอบใบกิจกรรมที่ 1 สารวจปริซึม
                                  ประกอบแผนการจัดการเรี ยนรู้ ท่ี 1


1. ให้นกเรี ยนพิจารณารู ปของปริ ซึมห้าเหลี่ยมด้านเท่ามุมเท่า แล้วตอบคาถามต่อไปนี้
        ั
    1) ปริ ซึมนี้มีท้ งหมดกี่หน้า
                      ั
            7 หน้า
    2) รู ปเหลี่ยมที่เป็ นฐานของปริ ซึมมีกี่รูป ได้แก่รูปใดบ้าง
            2 รู ป ได้แก่ รู ปห้าเหลี่ยม ABCDE และ FGHIJ
    3) รู ปเหลี่ยมที่เป็ นด้านข้างของปริ ซึม ได้แก่รูปใดบ้าง
           5 รู ป ได้แก่ ABHG , BCIH , CDJI , DEFJ , และ EAGH
    4) รู ปเหลี่ยมที่เป็ นด้านข้างทุกรู ป เท่ากันทุกประการหรื อไม่
           เท่ากันทุกประการ
    5) ส่ วนสู งของปริ ซึมมีความยาวเท่ากับส่ วนของเส้นตรงใดบ้าง
            AG, BH , CI , DJ และ EF
    6) รู ปใดต่อไปนี้ เป็ นรู ปคลี่ของปริ ซึมห้าเหลี่ยมด้านเท่ามุมเท่า
            รู ป ก



                             แนวตอบใบกิจกรรมที่ 2 รู ปคลีของปริซึม
                                                         ่
                                ประกอบแผนการจัดการเรียนรู้ ที่ 1



        1. รู ปคลี่ในแต่ละข้อต่อไปนี้ เป็ นรู ปคลี่ของปริ ซึมชนิ ดใด
                   1) ปริ ซึมสามเหลี่ยมด้านเท่า
                 2) ปริ ซึมหกเหลี่ยมด้านเท่ามุมเท่า
                 3) ปริ ซึมสามเหลี่ยมด้านเท่า
                   4) ปริ ซึมสามเหลี่ยม
                 5) ปริ ซึมสี่ เหลี่ยมคางหมู
                    6) ปริ ซึมหกเหลี่ยมด้านเท่ามุมเท่า
13



                           แนวตอบแบบฝึ กทักษะที่ 1.1
                         ประกอบแผนการจัดการเรียนรู้ ที่ 1



  1. รู ปในแต่ละข้อต่อไปนี้ ข้อใดเป็ นรู ปของปริ ซึม
           1) เป็ นปริ ซึม
           2) ไม่เป็ นปริ ซึม
           3) เป็ นปริ ซึม
           4) เป็ นปริ ซึม
           5) ไม่เป็ นปริ ซึม
           6) ไม่เป็ นปริ ซึม
2. รู ปในแต่ละข้อต่อไปนี้ เป็ นรู ปของปริ ซึม จงระบุฐานทั้งสองของปริ ซึม
           1) ABCD และ EFGH
           2) ABCD และ EFGH
            3) ABCD และ EFGH
           4) รู ปห้าเหลี่ยม AIGEF และ BGHCJ
14
15

More Related Content

What's hot

ฮิสโทแกรม
ฮิสโทแกรมฮิสโทแกรม
ฮิสโทแกรม
krookay2012
 
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1
guychaipk
 
โครงสร้างคณิตศาสตร์ เพิ่มเติม ม.ต้น
โครงสร้างคณิตศาสตร์ เพิ่มเติม ม.ต้นโครงสร้างคณิตศาสตร์ เพิ่มเติม ม.ต้น
โครงสร้างคณิตศาสตร์ เพิ่มเติม ม.ต้น
Inmylove Nupad
 
แบบประเมินผลชิ้นงาน
แบบประเมินผลชิ้นงานแบบประเมินผลชิ้นงาน
แบบประเมินผลชิ้นงาน
pacharawalee
 
แบบทดสอบ เรื่อง การวัด
แบบทดสอบ  เรื่อง การวัดแบบทดสอบ  เรื่อง การวัด
แบบทดสอบ เรื่อง การวัด
Piriya Sisod
 
การตรวจสอบคุณภาพข้อสอบอัตนัย
การตรวจสอบคุณภาพข้อสอบอัตนัยการตรวจสอบคุณภาพข้อสอบอัตนัย
การตรวจสอบคุณภาพข้อสอบอัตนัย
NU
 
ข้อสอบปลายภาคเรียนที่ ๒ ภาษาไทย (Key)_ม.1
ข้อสอบปลายภาคเรียนที่ ๒ ภาษาไทย (Key)_ม.1ข้อสอบปลายภาคเรียนที่ ๒ ภาษาไทย (Key)_ม.1
ข้อสอบปลายภาคเรียนที่ ๒ ภาษาไทย (Key)_ม.1
Sivagon Soontong
 
บทที่ 3 อนุกรมอนันต์
บทที่ 3 อนุกรมอนันต์บทที่ 3 อนุกรมอนันต์
บทที่ 3 อนุกรมอนันต์
eakbordin
 
โครงสร้างหลักสูตรมัธยม
โครงสร้างหลักสูตรมัธยมโครงสร้างหลักสูตรมัธยม
โครงสร้างหลักสูตรมัธยม
wangasom
 
เนื้อหาแบบฝึกเสริมทักษะกระบวนการคิดตามวิธีการทางวิทยาศาสตร์
เนื้อหาแบบฝึกเสริมทักษะกระบวนการคิดตามวิธีการทางวิทยาศาสตร์เนื้อหาแบบฝึกเสริมทักษะกระบวนการคิดตามวิธีการทางวิทยาศาสตร์
เนื้อหาแบบฝึกเสริมทักษะกระบวนการคิดตามวิธีการทางวิทยาศาสตร์
krupornpana55
 
ชุดที่ 1 แบบรูปและความสัมพันธ์
ชุดที่ 1  แบบรูปและความสัมพันธ์ ชุดที่ 1  แบบรูปและความสัมพันธ์
ชุดที่ 1 แบบรูปและความสัมพันธ์
Aobinta In
 
โครงงานเรื่องการใช้โปรแกรม Gsp ออกแบบลายไทย
โครงงานเรื่องการใช้โปรแกรม Gsp ออกแบบลายไทยโครงงานเรื่องการใช้โปรแกรม Gsp ออกแบบลายไทย
โครงงานเรื่องการใช้โปรแกรม Gsp ออกแบบลายไทย
กก กอล์ฟ
 
แบบทดสอบ เรื่อง การคูณและการหารเลขยกกำลัง2
แบบทดสอบ เรื่อง การคูณและการหารเลขยกกำลัง2แบบทดสอบ เรื่อง การคูณและการหารเลขยกกำลัง2
แบบทดสอบ เรื่อง การคูณและการหารเลขยกกำลัง2
ทับทิม เจริญตา
 

What's hot (20)

ฮิสโทแกรม
ฮิสโทแกรมฮิสโทแกรม
ฮิสโทแกรม
 
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1
 
โครงสร้างคณิตศาสตร์ เพิ่มเติม ม.ต้น
โครงสร้างคณิตศาสตร์ เพิ่มเติม ม.ต้นโครงสร้างคณิตศาสตร์ เพิ่มเติม ม.ต้น
โครงสร้างคณิตศาสตร์ เพิ่มเติม ม.ต้น
 
แบบประเมินผลชิ้นงาน
แบบประเมินผลชิ้นงานแบบประเมินผลชิ้นงาน
แบบประเมินผลชิ้นงาน
 
แบบทดสอบ เรื่อง การวัด
แบบทดสอบ  เรื่อง การวัดแบบทดสอบ  เรื่อง การวัด
แบบทดสอบ เรื่อง การวัด
 
ตัวอย่างแผนการสอนรวม7e
ตัวอย่างแผนการสอนรวม7eตัวอย่างแผนการสอนรวม7e
ตัวอย่างแผนการสอนรวม7e
 
โครงงานคิดคล่องว่องไว
โครงงานคิดคล่องว่องไวโครงงานคิดคล่องว่องไว
โครงงานคิดคล่องว่องไว
 
ชุดที่ 8 การแก้โจทย์ปัญหาเกี่ยวกับสัดส่วน
ชุดที่ 8 การแก้โจทย์ปัญหาเกี่ยวกับสัดส่วนชุดที่ 8 การแก้โจทย์ปัญหาเกี่ยวกับสัดส่วน
ชุดที่ 8 การแก้โจทย์ปัญหาเกี่ยวกับสัดส่วน
 
19 จำนวนจริง ตอนที่6_เทคนิคการแก้อสมการ
19 จำนวนจริง ตอนที่6_เทคนิคการแก้อสมการ19 จำนวนจริง ตอนที่6_เทคนิคการแก้อสมการ
19 จำนวนจริง ตอนที่6_เทคนิคการแก้อสมการ
 
ข้อสอบตรรกศาตร์ม.4
ข้อสอบตรรกศาตร์ม.4ข้อสอบตรรกศาตร์ม.4
ข้อสอบตรรกศาตร์ม.4
 
การตรวจสอบคุณภาพข้อสอบอัตนัย
การตรวจสอบคุณภาพข้อสอบอัตนัยการตรวจสอบคุณภาพข้อสอบอัตนัย
การตรวจสอบคุณภาพข้อสอบอัตนัย
 
ข้อสอบปลายภาคเรียนที่ ๒ ภาษาไทย (Key)_ม.1
ข้อสอบปลายภาคเรียนที่ ๒ ภาษาไทย (Key)_ม.1ข้อสอบปลายภาคเรียนที่ ๒ ภาษาไทย (Key)_ม.1
ข้อสอบปลายภาคเรียนที่ ๒ ภาษาไทย (Key)_ม.1
 
แบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ๋ทางการเรียน หน่วย งานและพลังงาน
แบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ๋ทางการเรียน    หน่วย งานและพลังงานแบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ๋ทางการเรียน    หน่วย งานและพลังงาน
แบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ๋ทางการเรียน หน่วย งานและพลังงาน
 
แบบฝึกทักษะคณิตศาสตร์ เรื่อง ปริมาตรของพีระมิด
แบบฝึกทักษะคณิตศาสตร์ เรื่อง ปริมาตรของพีระมิดแบบฝึกทักษะคณิตศาสตร์ เรื่อง ปริมาตรของพีระมิด
แบบฝึกทักษะคณิตศาสตร์ เรื่อง ปริมาตรของพีระมิด
 
บทที่ 3 อนุกรมอนันต์
บทที่ 3 อนุกรมอนันต์บทที่ 3 อนุกรมอนันต์
บทที่ 3 อนุกรมอนันต์
 
โครงสร้างหลักสูตรมัธยม
โครงสร้างหลักสูตรมัธยมโครงสร้างหลักสูตรมัธยม
โครงสร้างหลักสูตรมัธยม
 
เนื้อหาแบบฝึกเสริมทักษะกระบวนการคิดตามวิธีการทางวิทยาศาสตร์
เนื้อหาแบบฝึกเสริมทักษะกระบวนการคิดตามวิธีการทางวิทยาศาสตร์เนื้อหาแบบฝึกเสริมทักษะกระบวนการคิดตามวิธีการทางวิทยาศาสตร์
เนื้อหาแบบฝึกเสริมทักษะกระบวนการคิดตามวิธีการทางวิทยาศาสตร์
 
ชุดที่ 1 แบบรูปและความสัมพันธ์
ชุดที่ 1  แบบรูปและความสัมพันธ์ ชุดที่ 1  แบบรูปและความสัมพันธ์
ชุดที่ 1 แบบรูปและความสัมพันธ์
 
โครงงานเรื่องการใช้โปรแกรม Gsp ออกแบบลายไทย
โครงงานเรื่องการใช้โปรแกรม Gsp ออกแบบลายไทยโครงงานเรื่องการใช้โปรแกรม Gsp ออกแบบลายไทย
โครงงานเรื่องการใช้โปรแกรม Gsp ออกแบบลายไทย
 
แบบทดสอบ เรื่อง การคูณและการหารเลขยกกำลัง2
แบบทดสอบ เรื่อง การคูณและการหารเลขยกกำลัง2แบบทดสอบ เรื่อง การคูณและการหารเลขยกกำลัง2
แบบทดสอบ เรื่อง การคูณและการหารเลขยกกำลัง2
 

Viewers also liked (6)

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่  1แผนการจัดการเรียนรู้ที่  1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
 
แผนการจัดการเรียนรู้ ป. 5 (3)
แผนการจัดการเรียนรู้ ป. 5 (3)แผนการจัดการเรียนรู้ ป. 5 (3)
แผนการจัดการเรียนรู้ ป. 5 (3)
 
Ptกระบวนการเรียนรู้ 5 steps (ใหม่)
Ptกระบวนการเรียนรู้ 5 steps (ใหม่)Ptกระบวนการเรียนรู้ 5 steps (ใหม่)
Ptกระบวนการเรียนรู้ 5 steps (ใหม่)
 
ตัวอย่างแผนการสอนคอมพิวเตอร์
ตัวอย่างแผนการสอนคอมพิวเตอร์ตัวอย่างแผนการสอนคอมพิวเตอร์
ตัวอย่างแผนการสอนคอมพิวเตอร์
 
แผนการจัดการเรียนรู้
แผนการจัดการเรียนรู้แผนการจัดการเรียนรู้
แผนการจัดการเรียนรู้
 
ตัวอย่างแผนการเรียนรู้ BackWard Design
ตัวอย่างแผนการเรียนรู้ BackWard Designตัวอย่างแผนการเรียนรู้ BackWard Design
ตัวอย่างแผนการเรียนรู้ BackWard Design
 

Similar to ตัวอย่างแผนการสอนเรื่องพื้นที่ผิวและปริมาตร

แผนการสอนคณิตพื้นฐาน ม.3
แผนการสอนคณิตพื้นฐาน ม.3แผนการสอนคณิตพื้นฐาน ม.3
แผนการสอนคณิตพื้นฐาน ม.3
phachanee boonyuen
 
บทที่ 2วิจัยการอ่าน
บทที่ 2วิจัยการอ่านบทที่ 2วิจัยการอ่าน
บทที่ 2วิจัยการอ่าน
Kanjana Pothinam
 
การวิเคราะห์ผู้เรียน เก๋
การวิเคราะห์ผู้เรียน เก๋การวิเคราะห์ผู้เรียน เก๋
การวิเคราะห์ผู้เรียน เก๋
Kaekea Bio
 
ภารกิจระดับครูผู้ช่วย
ภารกิจระดับครูผู้ช่วยภารกิจระดับครูผู้ช่วย
ภารกิจระดับครูผู้ช่วย
นภสร ยั่งยืน
 
ภารกิจระดับครูผู้ช่วย
ภารกิจระดับครูผู้ช่วยภารกิจระดับครูผู้ช่วย
ภารกิจระดับครูผู้ช่วย
Rsmay Saengkaew
 

Similar to ตัวอย่างแผนการสอนเรื่องพื้นที่ผิวและปริมาตร (20)

แผนพื้นที่ผิวและปริมาตร
แผนพื้นที่ผิวและปริมาตรแผนพื้นที่ผิวและปริมาตร
แผนพื้นที่ผิวและปริมาตร
 
แผนพื้นที่ผิวและปริมาตร
แผนพื้นที่ผิวและปริมาตรแผนพื้นที่ผิวและปริมาตร
แผนพื้นที่ผิวและปริมาตร
 
แผนการสอนคณิตพื้นฐาน ม.3
แผนการสอนคณิตพื้นฐาน ม.3แผนการสอนคณิตพื้นฐาน ม.3
แผนการสอนคณิตพื้นฐาน ม.3
 
บทความวิชาการ
บทความวิชาการบทความวิชาการ
บทความวิชาการ
 
Unit1
Unit1Unit1
Unit1
 
Add m1-1-chapter1
Add m1-1-chapter1Add m1-1-chapter1
Add m1-1-chapter1
 
บทที่ 2วิจัยการอ่าน
บทที่ 2วิจัยการอ่านบทที่ 2วิจัยการอ่าน
บทที่ 2วิจัยการอ่าน
 
การวิเคราะห์ผู้เรียน เก๋
การวิเคราะห์ผู้เรียน เก๋การวิเคราะห์ผู้เรียน เก๋
การวิเคราะห์ผู้เรียน เก๋
 
Plan 1
Plan 1Plan 1
Plan 1
 
R wichuta
R wichutaR wichuta
R wichuta
 
Expand
ExpandExpand
Expand
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง ทบทวนการแก้สมการเชิงเส้นตัวแปรเดี่ยว
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง ทบทวนการแก้สมการเชิงเส้นตัวแปรเดี่ยวแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง ทบทวนการแก้สมการเชิงเส้นตัวแปรเดี่ยว
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง ทบทวนการแก้สมการเชิงเส้นตัวแปรเดี่ยว
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง ทบทวนการแก้สมการเชิงเส้นตัวแปรเดี่ยว
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง ทบทวนการแก้สมการเชิงเส้นตัวแปรเดี่ยวแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง ทบทวนการแก้สมการเชิงเส้นตัวแปรเดี่ยว
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง ทบทวนการแก้สมการเชิงเส้นตัวแปรเดี่ยว
 
ครูผู้ช่วย
ครูผู้ช่วยครูผู้ช่วย
ครูผู้ช่วย
 
09chap7
09chap709chap7
09chap7
 
03chap1
03chap103chap1
03chap1
 
ภารกิจระดับครูผู้ช่วย
ภารกิจระดับครูผู้ช่วยภารกิจระดับครูผู้ช่วย
ภารกิจระดับครูผู้ช่วย
 
ภารกิจระดับครูผู้ช่วย
ภารกิจระดับครูผู้ช่วยภารกิจระดับครูผู้ช่วย
ภารกิจระดับครูผู้ช่วย
 
อบรมครูแกนนำ จัดการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์ เป็นภาษาอังกฤษ Up
อบรมครูแกนนำ จัดการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์ เป็นภาษาอังกฤษ Upอบรมครูแกนนำ จัดการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์ เป็นภาษาอังกฤษ Up
อบรมครูแกนนำ จัดการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์ เป็นภาษาอังกฤษ Up
 
ใบงานท 2-8
ใบงานท   2-8ใบงานท   2-8
ใบงานท 2-8
 

More from ทับทิม เจริญตา

ข้อสอบเรื่องการบวกลบคูณหารพหุนาม
ข้อสอบเรื่องการบวกลบคูณหารพหุนามข้อสอบเรื่องการบวกลบคูณหารพหุนาม
ข้อสอบเรื่องการบวกลบคูณหารพหุนาม
ทับทิม เจริญตา
 
ตัวอย่างที่ 1จงหาผลลบของเอกนามต่อไปนี้
ตัวอย่างที่ 1จงหาผลลบของเอกนามต่อไปนี้ตัวอย่างที่ 1จงหาผลลบของเอกนามต่อไปนี้
ตัวอย่างที่ 1จงหาผลลบของเอกนามต่อไปนี้
ทับทิม เจริญตา
 
ตัวอย่างที่ 1 จงหาผลบวกของเอกนามต่อไปนี้
ตัวอย่างที่ 1  จงหาผลบวกของเอกนามต่อไปนี้ตัวอย่างที่ 1  จงหาผลบวกของเอกนามต่อไปนี้
ตัวอย่างที่ 1 จงหาผลบวกของเอกนามต่อไปนี้
ทับทิม เจริญตา
 

More from ทับทิม เจริญตา (20)

Pro1
Pro1Pro1
Pro1
 
Ex
ExEx
Ex
 
เกมซูดุคุ
เกมซูดุคุเกมซูดุคุ
เกมซูดุคุ
 
ข้อสอบเมทริกชฺ
ข้อสอบเมทริกชฺ ข้อสอบเมทริกชฺ
ข้อสอบเมทริกชฺ
 
แบบทดสอบ เรื่องพหุนาม
แบบทดสอบ เรื่องพหุนามแบบทดสอบ เรื่องพหุนาม
แบบทดสอบ เรื่องพหุนาม
 
ข้อสอบเรื่องการบวกลบคูณหารพหุนาม
ข้อสอบเรื่องการบวกลบคูณหารพหุนามข้อสอบเรื่องการบวกลบคูณหารพหุนาม
ข้อสอบเรื่องการบวกลบคูณหารพหุนาม
 
แบบฝึกการคูณและหารพหุนาม
แบบฝึกการคูณและหารพหุนามแบบฝึกการคูณและหารพหุนาม
แบบฝึกการคูณและหารพหุนาม
 
แบบฝึกพหุนาม
แบบฝึกพหุนามแบบฝึกพหุนาม
แบบฝึกพหุนาม
 
การบวกลบพหุนาม
การบวกลบพหุนามการบวกลบพหุนาม
การบวกลบพหุนาม
 
เอกนาม
เอกนามเอกนาม
เอกนาม
 
หาผลบวกและผลลบของเอกนาม
หาผลบวกและผลลบของเอกนามหาผลบวกและผลลบของเอกนาม
หาผลบวกและผลลบของเอกนาม
 
ตัวอย่างที่ 1จงหาผลลบของเอกนามต่อไปนี้
ตัวอย่างที่ 1จงหาผลลบของเอกนามต่อไปนี้ตัวอย่างที่ 1จงหาผลลบของเอกนามต่อไปนี้
ตัวอย่างที่ 1จงหาผลลบของเอกนามต่อไปนี้
 
ตัวอย่างที่ 1 จงหาผลบวกของเอกนามต่อไปนี้
ตัวอย่างที่ 1  จงหาผลบวกของเอกนามต่อไปนี้ตัวอย่างที่ 1  จงหาผลบวกของเอกนามต่อไปนี้
ตัวอย่างที่ 1 จงหาผลบวกของเอกนามต่อไปนี้
 
แผนKpa ส่งจริง (ซ่อมแซม)
แผนKpa ส่งจริง (ซ่อมแซม)แผนKpa ส่งจริง (ซ่อมแซม)
แผนKpa ส่งจริง (ซ่อมแซม)
 
สอบ สมบัติของเลขยกกำลัง
สอบ สมบัติของเลขยกกำลังสอบ สมบัติของเลขยกกำลัง
สอบ สมบัติของเลขยกกำลัง
 
ใบงานที่ 5
ใบงานที่ 5 ใบงานที่ 5
ใบงานที่ 5
 
ใบงานที่ 4
ใบงานที่ 4 ใบงานที่ 4
ใบงานที่ 4
 
ใบงานที่ 3
ใบงานที่ 3 ใบงานที่ 3
ใบงานที่ 3
 
ใบงานที่ 2
ใบงานที่ 2 ใบงานที่ 2
ใบงานที่ 2
 
ใบงานที่ 1
ใบงานที่ 1ใบงานที่ 1
ใบงานที่ 1
 

ตัวอย่างแผนการสอนเรื่องพื้นที่ผิวและปริมาตร

  • 1. แผนการจัดการเรียนรู้ ที่ 1 กลุ่มสาระการเรียนรู้ คณิตศาสตร์ รายวิชาพืนฐาน ้ ภาคเรียนที่ 1 ปี การศึกษา 2555 หน่ วยการเรียนรู้ เรื่อง พืนทีผวและปริมาตร ้ ่ ิ ชั้นมัธยมศึกษาปี ที่ 3 เรื่อง รู ปเรขาคณิตสามมิติ เวลา 1 ชั่วโมง มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วด ั มาตรฐาน ค 3.1 อธิบายและวิเคราะห์รูปเรขาคณิ ตสองมิติและสามมิติ ตัวชี้วด ค 3.1 ม. 3/1 อธิบายลักษณะและสมบัติของ ปริ ซึม พีระมิด ทรงกระบอก กรวย และทรงกลม ั สาระสาคัญ / ความคิดรวบยอด ่ รู ปเรขาคณิ ตสามมิติที่มีฐานทั้งสองเป็ นรู ปหลายเหลี่ยมที่เท่ากันทุกประการ ฐานทั้งสองอยูบน ระนาบที่ขนานกัน และด้านข้างแต่ละด้านเป็ นรู ปสี่ เหลี่ยมด้านขนาน เรี ยกว่า ปริ ซึม คาถามสาคัญ ปริ ซึม มีลกษณะและสมบัติอย่างไร ั จุดประสงค์ การเรียนรู้ ด้ านความรู้ นักเรียนสามารถ 1. อธิบายลักษณะและสมบัติของปริ ซึมได้ ด้ านทักษะกระบวนการทางคณิตศาสตร์ นักเรียนสามารถ ่ ั 1. การแก้ปัญหา : ใช้ความรู ้เชิงปริ ภูมิในการอธิ บายรู ปเรขาคณิ ตสามมิติวามีลกษณะ อย่างไรมีความเหมือนหรื อแตกต่างกันอย่างไร 2. การให้เหตุผล : ให้เหตุผลเกี่ยวกับลักษณะรู ปคลี่ของปริ ซึมในแบบต่างๆอย่าง สมเหตุสมผล 3. การสื่ อสาร สื่ อความหมายและการนาเสนอ : การสื่ อสาร สื่ อความหมายในการ อธิ บายเกี่ยวกับลักษณะและสมบัติของปริ ซึมได้อย่างชัดเจน ั 4. การเชื่อมโยง : เชื่อมโยงความรู ้ทางคณิ ตศาสตร์ กบสิ่ งแวดล้อมได้อย่างเหมาะสม ด้ านคุณลักษณะทีพงประสงค์ นักเรียนเป็ นผู้ที่ ่ ึ 1. มีความสนใจและเอาใจใส่ ต่องานที่ได้รับมอบหมาย
  • 2. 2 2. กล้าคิด กล้าแสดงออกถึงแนวคิดและเหตุผลของตนเองด้วยความเชื่อมัน ่ 3. มีความรับผิดชอบ ให้ความร่ วมมือในการทากิจกรรมร่ วมกับผูอื่น ้ 4. ทางานที่ได้รับมอบหมายตรงตามเวลา 5. มีความละเอียดรอบคอบในการทางาน สาระการเรียนรู้ 1. สิ่ งของรอบตัวเราหลายอย่างมีลกษณะเป็ นปริ ซึม เช่น กล่องนม มีลกษณะเป็ นปริ ซึม ั ั สี่ เหลี่ยม แท่นป้ ายกลุ่มสาระการเรี ยนรู ้คณิ ตศาสตร์ เป็ นรู ปปริ ซึมสามเหลี่ยม เป็ นต้น วิ้ 15 น ิ้ ว 3น 3น ว วิิ้้ 3 นิว ้ กล่องนม แท่นป้ ายกลุ่มสาระฯ แท็งก์น้ า รู บิค ส่ วนต่ างๆของปริซึมมีชื่อเรียก ดังนี้ เราเรียกชื่อปริซึมชนิดต่ างๆ ตามลักษณะของฐานของปริซึม ดังตัวอย่าง
  • 3. 3 2. กิจกรรมที่สามารถใช้ความรู ้สึกเชิงปริ ภูมิและความรู ้เรื่ องลักษณะของปริ ซึมมา แก้ปัญหาที่เกี่ยวกับการสารวจลักษณะปริ ซึมที่ตามกาหนด กิจกรรมที่ 1 สารวจปริ ซึม กิจกรรมที่ 2 รู ปคลี่ของปริ ซึม หลักฐานหรือร่ องรอยการเรียนรู้ / การวัดและการประเมินผล ด้ านความรู้ ภาระงาน / ชิ้นงาน เกณฑ์ ทใช้ ประเมิน ี่ ผู้ประเมิน กิจกรรมที่ 1 สารวจปริ ซึม เติมคาตอบพร้อมให้เหตุผลได้ถูกต้อง ข้อละ 1 คะแนน เพื่อน , ครู กิจกรรมที่ 2 รู ปคลี่ของปริ ซึม เติมคาตอบพร้อมให้เหตุผลได้ถูกต้อง ข้อละ 1 คะแนน เพื่อน , ครู ด้ านทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ ใช้การประเมินเชิงคุณภาพในภาพรวม โดยพิจารณาจากการให้เหตุผลของคาตอบ สื่ อสารที่ แสดงแนวความคิดที่มาซึ่งคาตอบ ตลอดจนการเชื่อมโยงการนาไปใช้ในชีวตประจาวัน เพื่อปรับปรุ ง ิ การเรี ยนการสอน โดยไม่มีการให้คะแนน ด้ านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ใช้การประเมินเชิงคุณภาพในภาพรวม โดยพิจารณาจากความตั้งใจและเอาใจใส่ ต่อการเรี ยน และงานที่ได้รับมอบหมาย กล้าแสดงความคิดเห็นถึงแนวคิดของตนเองอย่างมันใจ เป็ นการประเมิน ่ คุณภาพเพื่อปรับปรุ งการเรี ยนการสอน โดยไม่มีการให้คะแนน การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ขั้นการสร้ างความสนใจ 1. ครู ใช้คาถามเปิ ดการสนทนาโดยให้นกเรี ยนร่ วมกันอภิปราย ดังนี้ ั - รู ปเรขาคณิ ตสองมิติมีรูปอะไรบ้าง (แนวคาตอบ : รู ปสามเหลี่ยม รู ปสี่ เหลี่ยม รู ปห้าเหลี่ยม รู ปหกเหลี่ยม เป็ นต้น) - รู ปเรขาคณิ ตสามมิติมีรูปอะไรบ้าง (แนวคาตอบ : ปริ ซึม พีระมิด กรวย ทรงกระบอก ทรงกลม เป็ นต้น)
  • 4. 4 - รู ปเรขาคณิ ตสองมิติและรู ปเรขาคณิ ตสามมิติแตกต่างกันอย่างไรและมี ั ความสัมพันธ์กนอย่างไร (แนวคาตอบ : รู ปเรขาคณิ ตสองมิติมีเฉพาะความกว้าง ความยาว แต่รูปเรขาคณิ ตสามมิตินอกจากจะมี ความกว้าง ความยาวที่เหมือนรู ปเรขาคณิ ตสองมิติแล้วยังมีความลึกหรื อความสู งด้วยและ ส่ วนประกอบแต่ละด้านของรู ปเรขาคณิ ตสามมิติจะเป็ นรู ปเรขาคณิ ตสองมิติ เป็ นต้น) ขั้นการสารวจและค้ นหา 2. ครู ให้นกเรี ยนยกตัวอย่างสิ่ งของต่างๆรอบตัวเราที่พบเห็นในชีวตประจาวันที่มีลกษณะ ั ิ ั เป็ นรู ปเรขาคณิ ตสามมิติพร้อมตอบคาถาม 3. ครู นาสิ่ งของที่เป็ นสื่ อของจริ ง เช่น กล่องนม กล่องยาสี ฟัน กล่องใส่ กระดาษชาระ แท่น ป้ ายกลุ่มสาระฯที่เป็ นปริ ซึมสามเหลี่ยม ที่มีลกษณะเป็ นปริ ซึมมาให้นกเรี ยนดูแล้วถามว่า “ สิ่ งของที่ ั ั ครู นามาให้ดูเป็ นรู ปเรขาคณิ ตสามมิติหรื อไม่” (แนวคาตอบ : เป็ นรู ปเรขาคณิ ตสามมิติ) 4. ครู ใช้คาถามเพื่อเปิ ดประเด็นให้นกเรี ยนช่วยกันอภิปรายคือ “นักเรี ยนลองช่วยกัน ั พิจารณาว่าสิ่ งของที่ครู นามาให้ดูน้ นมีความคล้ายคลึงกันอย่างไร” ั (แนวคาตอบ : ฐานทั้งสองเท่ากันและด้านข้างเป็ นรู ปสี่ เหลี่ยม) 5. นักเรี ยนและครู ช่วยกันอภิปรายเพื่อหาข้อสรุ ปของความคล้ายหรื อความสัมพันธ์กนของ ั สิ่ งของที่ครู นามายกตัวอย่างว่า ”รู ปเรขาคณิ ตสามมิติที่มีฐานทั้งสองเป็ นรู ปหลายเหลี่ยมที่เท่ากันทุก ่ ประการ ฐานทั้งสองอยูบนระนาบที่ขนานกัน และด้านข้างแต่ละด้านเป็ นรู ปสี่ เหลี่ยมด้านขนาน เรี ยกว่า ปริซึม ” 6. นักเรี ยนดูภาพส่ วนต่างๆของปริ ซึมพร้อมทั้งยกตัวอย่างสื่ อที่มีลกษณะคล้ายกับภาพและ ั ช่วยกันสรุ ปอภิปรายถึงการเรี ยกชื่อส่ วนต่างๆของปริ ซึมแล้วครู ใช้คาถามเพื่อให้นกเรี ยนตอบคาถาม ั ว่า ” ชื่อปริ ซึมแต่ละชนิดเราเรี ยกชื่อตามลักษณะใด” (แนวคาตอบ : การเรี ยกชื่อปริ ซึมเรี ยกตามลักษณะฐานของปริ ซึม เช่น ปริ ซึมสามเหลี่ยม ปริ ซึมห้า เหลี่ยม ปริ ซึมสี่ เหลี่ยมผืนผ้า เป็ นต้น) 7. นักเรี ยนทากิจกรรมที่ 1 และ กิจกรรมที่ 2 และครู ใช้คาถามให้นกเรี ยนร่ วมกันสรุ ปข้อ ั ค้นพบที่ได้จากการทากิจกรรมเพื่อนาไปสู่ ขอสรุ ปความคิดรวบยอดเกี่ยวกับลักษณะของปริ ซึม ้
  • 5. 5 ขั้นการอธิบาย 8. นักเรี ยนและครู ร่วมกันสรุ ปความคิดรวบยอดเกี่ยวกับปริ ซึมว่า ”รู ปเรขาคณิ ตสามมิติที่มี ่ ฐานทั้งสองเป็ นรู ปหลายเหลี่ยมที่เท่ากันทุกประการ ฐานทั้งสองอยูบนระนาบที่ขนานกัน และด้านข้าง แต่ละด้านเป็ นรู ปสี่ เหลี่ยมด้านขนาน เรี ยกว่า ปริซึม ” ขั้นการขยายความรู้ 9. นักเรี ยนและครู ขยายความรู ้เรื่ องปริ ซึมโดยนาตัวอย่างรู ปภาพที่มีลกษณะต่างๆ ั ให้นกเรี ยนตอบคาถามเพื่อนาไปสู่ ขอสรุ ปและคาอธิ บายเกี่ยวกับลักษณะของรู ปเรขาคณิ ตสามมิติที่ ั ้ เรี ยกว่าเป็ นปริ ซึม ดังนี้ ให้ นักเรียนช่ วยกันตรวจสอบรู ปต่ อไปนีแล้ วตอบคาถามว่ ารู ปใดเป็ นหรือไม่ เป็ นปริซึม ้ 1. 2. 3. 4. 5. 6. 7. 8. 9. 10. 11.
  • 6. 6 ขั้นการประเมินความรู้ 10. ให้นกเรี ยนทาแบบฝึ กเสริ มทักษะที่ 1.1 แล้วให้นกเรี ยนช่วยกันเฉลยคาตอบบนกระดาน ั ั ครู ใช้คาถามตรวจสอบความถูกต้อง สื่ อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้ สื่ อการเรี ยนรู้ 1. สื่ อจริ งประกอบด้วยกล่องนม กล่องยาสี ฟัน กล่องใส่ กระดาษชาระ แท่น ป้ ายกลุ่มสาระฯที่เป็ นปริ ซึมสามเหลี่ยม 2. ภาพส่ วนประกอบของปริ ซึม และชนิดของปริ ซึม 3. ใบกิจกรรมที่ 1 และ 2 4. แบบฝึ กทักษะที่ 1.1 5. หนังสื อเรี ยนสาระการเรี ยนรู ้พ้ืนฐานคณิ ตศาสตร์ เล่ม 1 ชั้นมัธยมศึกษาปี ที่ 3 แหล่งการเรียนรู้ สิ่ งที่พบเห็นภายในห้องเรี ยนหรื อนอกห้องเรี ยน เช่น ที่บานนักเรี ยน รอบโรงเรี ยน เป็ นต้น ้
  • 7. 7 บันทึกหลังการเรียนการสอน 1. ผลที่เกิดจากการเรี ยนรู ้ ………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………. 2. ปัญหา / อุปสรรค ………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………. 3. แนวทางแก้ไข ………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………. ลงชื่อ……………………………………ผูบนทึก ้ ั (นางทับทิม เจริ ญตา) ตาแหน่ง ครู วันที่….เดือน…………………….พ.ศ. ……. ความคิดเห็นของรองผูอานวยการกลุ่มงานบริ หารงานวิชาการ ้ …………….…………………………………………………………………...……………...……….. …………………………………………………………….……………………………...….………… …………………………………………………………….…………………………...…….………… ลงชื่อ (......................................................) รองผูอานวยการฝ่ ายวิชาการ ้ วันที่..........เดือน...............................พ.ศ. …….. ความคิดเห็นของผูอานวยการโรงเรี ยน ้ ................................................................................................................................................................. ................................................................................................................................................................. ลงชื่อ (.......................................................) ผูอานวยการโรงเรี ยนกุดชุมวิทยาคม ้ วันที่.........เดือน...............................พ.ศ……..
  • 8. 8 ใบกิจกรรมที่ 1 สารวจปริซึม ประกอบแผนการจัดการเรียนรู้ ที่ 1 1) ให้นกเรี ยนพิจารณารู ปของปริ ซึมห้าเหลี่ยมด้านเท่ามุมเท่า แล้วตอบคาถามต่อไปนี้ ั 1) ปริ ซึมนี้มีท้ งหมดกี่หน้า ั …………………………………………………………………………………………….. 2) รู ปเหลี่ยมที่เป็ นฐานของปริ ซึมมีกี่รูป ได้แก่รูปใดบ้าง …………………………………………………………………………………………….. 3) รู ปเหลี่ยมที่เป็ นด้านข้างของปริ ซึมมีกี่รูป ได้แก่รูปใดบ้าง …………………………………………………………………………………………….. 4) รู ปเหลี่ยมที่เป็ นด้านข้างทุกรู ปเท่ากันทุกประการหรื อไม่ ……………………………………………………………………………………………. 5) ส่ วนสู งของปริ ซึมมีความยาวเท่ากับส่ วนของเส้นตรงใดบ้าง …………………………………………………………………………………………….. 6) รู ปใดต่อไปนี้ เป็ นรู ปคลี่ของปริ ซึมห้าเหลี่ยมด้านเท่ามุมเท่า…………………………..
  • 9. 9 ใบกิจกรรมที่ 2 รู ปคลีของปริซึม ่ ประกอบแผนการจัดการเรียนรู้ ที่ 1 1) รู ปคลี่ในแต่ละข้อต่อไปนี้ เป็ นรู ปคลี่ของปริ ซึมใด -------------------------------------- ----------------------------------------
  • 10. 10 แบบฝึ กทักษะที่ 1.1 ประกอบแผนการจัดการเรียนรู้ ท่ี 1 1) รู ปในข้อต่อไปนี้ ข้อใดเป็ นรู ปของปริ ซึม
  • 11. 11 2) รู ปในแต่ละข้อต่อไปนี้เป็ นรู ปของปริ ซึม จงระบุฐานทั้งสองของ
  • 12. 12 แนวตอบใบกิจกรรมที่ 1 สารวจปริซึม ประกอบแผนการจัดการเรี ยนรู้ ท่ี 1 1. ให้นกเรี ยนพิจารณารู ปของปริ ซึมห้าเหลี่ยมด้านเท่ามุมเท่า แล้วตอบคาถามต่อไปนี้ ั 1) ปริ ซึมนี้มีท้ งหมดกี่หน้า ั 7 หน้า 2) รู ปเหลี่ยมที่เป็ นฐานของปริ ซึมมีกี่รูป ได้แก่รูปใดบ้าง 2 รู ป ได้แก่ รู ปห้าเหลี่ยม ABCDE และ FGHIJ 3) รู ปเหลี่ยมที่เป็ นด้านข้างของปริ ซึม ได้แก่รูปใดบ้าง 5 รู ป ได้แก่ ABHG , BCIH , CDJI , DEFJ , และ EAGH 4) รู ปเหลี่ยมที่เป็ นด้านข้างทุกรู ป เท่ากันทุกประการหรื อไม่ เท่ากันทุกประการ 5) ส่ วนสู งของปริ ซึมมีความยาวเท่ากับส่ วนของเส้นตรงใดบ้าง AG, BH , CI , DJ และ EF 6) รู ปใดต่อไปนี้ เป็ นรู ปคลี่ของปริ ซึมห้าเหลี่ยมด้านเท่ามุมเท่า รู ป ก แนวตอบใบกิจกรรมที่ 2 รู ปคลีของปริซึม ่ ประกอบแผนการจัดการเรียนรู้ ที่ 1 1. รู ปคลี่ในแต่ละข้อต่อไปนี้ เป็ นรู ปคลี่ของปริ ซึมชนิ ดใด 1) ปริ ซึมสามเหลี่ยมด้านเท่า 2) ปริ ซึมหกเหลี่ยมด้านเท่ามุมเท่า 3) ปริ ซึมสามเหลี่ยมด้านเท่า 4) ปริ ซึมสามเหลี่ยม 5) ปริ ซึมสี่ เหลี่ยมคางหมู 6) ปริ ซึมหกเหลี่ยมด้านเท่ามุมเท่า
  • 13. 13 แนวตอบแบบฝึ กทักษะที่ 1.1 ประกอบแผนการจัดการเรียนรู้ ที่ 1 1. รู ปในแต่ละข้อต่อไปนี้ ข้อใดเป็ นรู ปของปริ ซึม 1) เป็ นปริ ซึม 2) ไม่เป็ นปริ ซึม 3) เป็ นปริ ซึม 4) เป็ นปริ ซึม 5) ไม่เป็ นปริ ซึม 6) ไม่เป็ นปริ ซึม 2. รู ปในแต่ละข้อต่อไปนี้ เป็ นรู ปของปริ ซึม จงระบุฐานทั้งสองของปริ ซึม 1) ABCD และ EFGH 2) ABCD และ EFGH 3) ABCD และ EFGH 4) รู ปห้าเหลี่ยม AIGEF และ BGHCJ
  • 14. 14
  • 15. 15