1. Masusukat ang katapatan ng
isang kaibigan sa panahon ng
pangangailangan .
Hunyo ____,2016
FILIPINO VI
6:15 – 7:05 Neptune
10:25 – 11:15 Jupiter
I. Layunin
Nakikilala ang mga salitang
magkasingtunog ngunit magkaiba ang
kahulugan
Pagpapahalaga: Pagsasapuso ng
Kahalagahan ng Katapatan ng Isang
Kaibigan.
II. Paksang-aralin
Pagkilala sa mga salitang
Magkasingtunog Ngunit Magkaiba ang
Kahulugan
Kuwento ng “Ang Tipaklong at Ang
Paruparo”
BEC/PELC Handbook sa Filipino
Hiyas sa Pagbasa 6 – Binagong Edisyon
p.164
Bagong Filipino 6
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Pag-uulat ng lagay ng panahon
2. Balik-aral:
Ano ang salitang
magkasingkahulugan/Magkasalung
at? Magbigay ng halimbawa
3. Basahin ng sabay-sabay
4. Mayroon ba kayong kaibigan?
Nagkaroon na ba kayo ng
karanasan na kinakailangan ng
suporta ng inyong kaibigan?
B. Habang Binabasa
1. Ipabasa swa mga mag-aaral ang
kuwentong pinamagatang “Ang
Tipaklong at Ang Paruparo”
2. Itanong sa mga bata
a. Ayon sa kuwento paano nasabi
na may bagyo?
b. Bakit sinabi ni Paruparo kay
Tipaklong na higit itong
mapalad kaysa sa kanya?
c. Ano ang ikinakatakot ng
magkaibigan kung
magpapatuloy ang malakas na
hangin at ulan?
d. Paano ipinakita ng
magkaibigan ang pagmamahal
sa isa’t-isa?
e. Anong aral ang napulot mo sa
kuwento? Ganito rin ba kayo
ng iyong kaibigan? Sa
paanong paraan?
3. Pagkuwentuhin ang mga bata
tungkol sa kanilang magkaibigan at
kung paano nila pinahahalagahan
ang isa’t-isa.
C. Pagkatapos Bumasa
1. Ipaskil ito sa pisara
Puno/puno basa/basa
Luha/luha pula/pula
Baka/baka sira/sira
Isa/isa
2. Itanong sa mga bata
Ano ang napapansin ninyo sa mga
salita na nasa pisara?
Ano ang pagkaiba ng mga salitang
ito?
Magkasingtunog ba sila? Pareho ba
o magkaiba ang kanilang
kahulugan?
3. May apat na pangkat ng mga salita
sa Filipino ayon sa bigkas.
3.1 Ang malumay o ang pagbigkas
ng banyada. Maaring ang
salita ay nagtatapos sa katinig
at patinig.
Hal. Kotse tao
Panahon kaarawan
3.2 Ang mabilis o tuloy-tuloy na
pagbigkas nagtatapos rin ito
sa katinig at patinig. Mayroon
itong tuldik na palihis sa
huling pantig.
2. Hal. PulĀtumuli
Isa takbô
3.3 Ang malumi o ang pagbigkas
ng malumanay na ipit sa
bandang huli. Nagtatapos sa
patinig lamang at ginagamitan
ng tuldik na paiwa(‘)
Hal. Luha bata
Hiwa gabi
3.4 Margasa o tuloy-tuloy na
pgbigkas at ang diin ay
maririnig s huling pantig at
kraniwang sa patinig ito
nagtatapos. Ginagamitan ito
ng tuldok na pakuya
Hal. Sira luha
Basa puno
4. Subukin ninyong basahin ang mga
sumusunod na salita sa pisara.
Yugto baka
Pala pala
Pasa alagad
Saya
D. Pagsasanay
Magtala ng mga salitang magkapareho
ng salita ngunit magkaiba ng kahulugan
E. Paglalahat
May mga salitang magkakasingtunog
ngunit magkaiba ang kahulugan.
Nagkakaiba ang khulugan nito sa
wastong pgbigkas ng mga salita.
Maaring mlumanay, mabilis, maragsa at
malumi. Sa tulong na rin ng mga tuldik
na ginagamit sa mga salita na minsan
ay nag-iiba-iba ng lugar o posisyon sa
salita ay nakapagpapabago rin ng
kahulugan sa isang salita.
IV. Pagtataya
Bilugan ang salitang may tamang diin ayon
sa diwa ng pangungusap.
1. San mo nakuha ang (pasa – pasa )mo sa
mukha?
2. Noong unang panahon karaniwan s
mga babae ang naksuot ng saya – saya
)
3. Ang daming aklat sa silid-aklatan na
(sira – sira ) na.
V. Takdang-aralin
Manuod ng teleseryeng sinusubaybayan.
Ibuod ang nangyari sa isang short bond
paper. Isulat s ibaba nito ang maaaring
sunod na mangyayari base sa ikinilos ng
mga tauhan.
3. Hunyo ____,2016
FILIPINO VI
6:15 – 7:05 Neptune
10:25 – 11:15 Jupiter
I. Layunin
Napupunan ng wasto ang mga pormulsyong
pampaaralan na may wastong baybay.
Pagpapahalaga: Wastong Pagsagot sa mga
Mahahalagang Personal na Impormasyon at
Pagsali sa mga Talakayan
II. Paksang-aralin
Pagpuno s Pormulasyong Pampaaralan
Halimbawa ng identification card at imprmasyon
g personal
BEC/PELC Handbook sa Filipino
Lndas sa Pagbasa 6 – Binagong Edisyon
Bagong Filipino 6
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Pagtsek ng takdang-aralin
2. Balik-aral
Ibigay ang pagkakaiba ng maragsa,
malumi, mabilis at malumanay
Magbigay ng halimbawa
3. Ipakita ang mga sumusnod na larawan
4. Itanong sa mga bata
Ano-ano ang mga halimbawa ng
larawang ito?
Ano ang unang hinahanap sa inyo sa
tuwing papasok sa paaralan? Sa inyong
mga kasama sa bahay na nagtatrabaho
na, ano sa tingin nyo ang parating
hinahanap sa kanila tuwing papasok sa
opisina?
B. Paglalahad
1. Ipaskil sa pisara
Halimabawa ng Impormasyong
pampaaralan. Ipakita ang id ng bata
para sa talakayang ito.
2. Itanong:
- anong impormasyon ang nakapaloob
sa identification card o ID?
- Baki mahalaga na wasto ang pagsagot
sa mga impormasyong hinhingi sa ID?
C. Kasanayan
1. Gabayan ang mga bata sa paggawa
ng kanilang identification card.
Gabayan sila sa paggamit ng
gunting upang walang masugatan
2. Pagkatapos ng 20 minuto pumili
ng maganda at maayos ang
pagkakagawa at bigyan ito ng
parangal.
D. Paglalahat
Ang pormularyo ay binubuo ng mga
datos na naglalaman ng mahahalagang
impormasyon ng isang tao na
sumasagot sa tanong na ano, sino, at
kalian. Ang pangunahing gamit nito ay
makakuha ng mga pangunahing
impormasyon.
IV. Pagtataya
4. Punan ng impormasyon ang hinhingi ng
impormasyong personaltungkol sa sarili.
Pangalan:
_______________________________________
Apelyido Ngalan M.I
Tirahan:
_______________________________________
Kalye Barangay Lungsod
Kapanganakan
____________________ Edad ____________
Sek/Kasarian __________________
Lugar ng
Kapanganakan_______________________
Magulang ____________________________
V. Takdang-aralin
Maghanap ng bio data at punan ang mga
impormasyong hinihingi rito. Magdala muli
ng papel,pandikit,sinulid at gunting.
5. Hunyo ____,2016
FILIPINO VI
6:15 – 7:05 Neptune
10:25 – 11:15 Jupiter
I. Layunin
Naitatala ang mga detalye ng mga panuto o
direksyong napakinggan sa loob at labas ng
silid-aralan
Pagpapahalaga: Wastong Pakikinig at Wastong
Pagsunod sa Panuto
II. Paksang-aralin
Pagtatala ng mga Detalye ng Panuto o Direksyon
- Pagbibigay ng Panuto na may Tamang
Gamit ng Salita
Manila Paper at pentel pen
“Usapin nina Pina at Nina”
Hakbang sa Paggawa ng abono
BEC/PELC Handbook sa Filipino
Landas sa Wika 6 – Bagong Edisyon p.120-125
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Pagtsek ng T.A
2. Balik-aral
Anong kahalagahan ng ID?
Anong impormasyon ang
nakapaloob dito?
3. Kumuha ng papel,gunting,pandikit
at sinulid. Sundin lahat ng aking
sasabihin. Maliwanag ba mga bata?
a. Gumupit ng katamtamang
hugis na bilog sa inyong papel.
b. Gumupit muli ng hugis bilog
na mas maliit sa unang bilog
na inyong ginupit.
c. Gumupit ng hugis tatsulok
d. Idikit ang malaking bilog sa
mataas na bahagi ng iisang
buong coupon bond.
e. Idikit ang maliit na bilog sa
bandang baba ng malaking
bilog
f. Idikit ang dalawang hugis
tatsulok na papel sa
makabilang itaas na bahagi ng
malaking bilog.
g. Idikit ang maikling sinulid sa
bandang baba ng maliit na
bilog.
h. Gamit ang bolpen, guhitan ng
dalawang mata at bibig ang
malaking bilog na magsisilbing
mata ng iyong pusa.
B. Habang Bumabasa/Paglalaha
1. Basahin ang usapin nina Pina at
Nina. Makinig mabuti sa aking
babasahin na usapan.
2. Narito ang usapan nina Pina at
Niña
( pakitingnan po sa PPT
Presentation)
3. Itanong:
Bakit nasa palengke sina Pina at
Nina?
Ano ang bilin ng kanilang mga
kamag-aral kaugnay sa kanilang
mga bibilin?
Sa magkanong halaga lamang nila
pagkakasyahin ang kanilang mga
bibilhin?
Malinaw ba ang bilin ng kanilang
mga kamag-aral?
4. Tandaan
a. Unawaing mabuti ang
isinasaad sa panuto.
Pakinggan mabuti ang
nagbibigay ng panuto.
b. Kung mahaba ang panuto,
itala ang mahahalagang
detalye sa papel.
c. Kung mayroong hindi
naintindihan, magalang na
ipaulit ang bahagi ng
panutong hindi naintindihan
6. C. Gawain
Pangkatan gawaing.
Magbigay ng panuto o direksyon sa
mga suusunod na larawan.
I -
II -
III -
IV -
D. Paglalahat
Ang wastong pakikinig sa panutoat
wastong pagsunod dito ay mayroong
magazndang resulta. Maghanda ng
lapis at papel kung kinkailangan par sa
pgsulat ng mahhalagang impormasyon
kung sakaling mahaba ang ibinibigay na
panuto.
IV. Pagtataya
Gumawa ng maikling panuto tungkol sa
“May Malakas n Bagyong Parating”
V. Taakdang-aralin
Sumulat ng panuto tungkol sa wastong
pagsasaing ng bigas. Isulat ito s kalahating
papel.
7. Hunyo ____,2016
FILIPINO VI
6:15 – 7:05 Neptune
10:25 – 11:15 Jupiter
I. Layunin:
Naiuugnay ang sariling karanasan sa pangyayari
sa kuwento/balita
Pagpapahalaga: Pag-iingat sa sarili; Pag-iwas sa
Masama
II. Paksang Aralin
Pag-uugnay sa Sariling Karanasan sa Pangyayari sa
Kuwento/Balita
Sanggunian: BEC- PELC Pagbasa 12
Kagamitan: pahayagan/balita
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Iugnay ang inyong sariling karanasan
ang mga sumusunod na tunog:
a. Tik..!Tak..!Tak..!
Pupungas-pungas na gumising si
Liza Mag-aalas siyete na ng umaga
kailangan niyang pumasok sa paaralan
b. Sssh..! Sssh..! Sssh..!
Papasok na siya
Nadaan siya sa isang lugar na
marumi at madamo.
2. Pagganyak:
a. Itanong: Kayo ba ay laging nakikinig ng
balita? Nakarinig na ba kayo ng balita
tungkol sa "drug addicts?" tungkol saan
iyon? Ibalita nga ninyo.
3. Paghawan ng Sagabal:
Basahin ang pangungusap at ibigay ang
kahulugan ng salitang may salungguhit.
Gamitin sa sariling pangungusap.
a. Kinatay ang dalawang baboy para sa
handaan ng ikakasal.
b. Ang dalaga ay biktima ng Thrill Killing
pagkatapos na gahasain ng mga drug
addicts.
c. Ang mga kriminal ay sabog sa bawal na
gamot ng pinatay ang bata.
B. Paglalahad:
1. Pagbasa sa tanong pagganyak
Bakit pinatay ng mga drug addict ang
binata?
Paano nila ito pinatay?
2. Pag-alala sa mga pamantayan sa
pagbasa ng tahimik.
3. Pagbasa
Binata Kinatay ng Drug Addicts
Tatlong kabataang lulong sa
ipinagbabawal na gamut ang sumaksak at
nakapatay sa isang 22 anyos na binata na
hinihinalang thrill killing incident sa Quezon
City kahapon.
Si Alvin Sigao, 22 ng No. 119 Kaliraya St.
Barangay Tatalon, Quezon City ay nagtamo
ng mga saksak sa iba’t ibang bahagi ng
8. katawan at namatay habang isinusugod sa
National Orthopedic Hospital.
4. Pagsagot na tanong pagganyak
5. Pagsagot sa iba pang tanong
a. Sino ang pinatay? Saan? Paano?
b. Nakakita na ba kayo ng drug addict?
Dapat bang lumapit sa kanila? Bakit?
c. Bakit pumapatay ang isang drug addict?
Tama ba ito?
C. Paglalahat:
T - Paano natin higit na mauunawaan ang ating
sariling karanasan.
S - Kung ito ay maiiugnay natin sa ating sariling
karanasan.
D. Pagsasanay:
Basahin at sagutin ang mga tanong sa ibaba.
Kalikasan, Tulungan
Nanawagan si Senate Franklin Drilon sa
pagpapatuloy ng pagtutulungan ng pamahalaan
at pribadong sector sa pagtataguyod ng higit na
kamulatan sa problema ng kapaligiran. Sa isang
dialogue sa mga civic at community leaders so
Zambales, sinabi ni Drilon na ang pananatili at
pangangalaga sa ating mga likas na kayamanan
ay dapat pagmalasakitan ng bawat Pilipino.
a. Batay sa inyong nararanasan ngayon, tama
ba ang sinabi ni Senador Drilon?
b. Naranasan din ba ninyo ang labis na
pagkukulang sa tubig?
E. Paglalapat
Basahin at sagutin ang mga tanong.
Kinumpiska ng mga pulis ang daan-daang
kopya ng Pornographic Tabloids sa Makati.
Ang pagkukumpiska ay pagsunod sa utos
ng Makati Mayor Jejomar Binay nang mapansin
ng mga military ang mga malalaswang larawan
sa pahayagan ng mga babaeng hubo't hubad.
"Sobra talaga! Walang itinago"! sabi ni Mayor
Binay.
a. Bakit kinumpiska ng mga pulis ang mga
malalaswang pahayagan?
b. Sang-ayon ba kayo sa ginawa ni Mayor
Binay? Bakit?
IV. Pagtataya:
Pakinggan ang balita. Iugnay ang sariling
karanasan at bigyan ng tamang reaksyon.
Drug pushing, Ginang Nahatulan Baguio City
Isang ginang ang nahatulang mabilanggong
habang-buhay sa sala ni Hon. Judge Salvador Valdez
Jr. ng Regional Trial Court so siyudad na ito. Matapos
mopatunayan sa pagdadala ng mga pinatunoyang
dahon ng marijuana habang sakay ng isang bus noong
Agosto 31, 1988.
1. Bakit may nagda-drug pushing kahit alam nilang
mapanganib ito?
2. Bakit masyadong mabigat ang parusa sa mga
napatunayang drug pushers?
3. Kung may kilala kang drug pusher, ano ang
gagawin mo? Bakit?
V. Takdang-Aralin:
Sumulat ng mga sariling karanasan ng nangyari
noong bakasyon
9. Hunyo ____,2016
FILIPINO VI
6:15 – 7:05 Neptune
10:25 – 11:15 Jupiter
I. Layunin:
Nakasusulat nang malinaw ng mga patalastas o
babala
Pagpapahalaga: Pagkamasipag at Pagkamapagmasid
II. Paksang Aralin
Pagsulat ng Patalastas
Sanggunian: BEC- PELC VI B. 2 p. 61
Kagamitan: peryodiko at tsart
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Drill:
Anu-ano ang mga bahagi ng
peryodiko?
2. Batik-aral:
Anu-ano ang mga katangian ng isang
epektibong patalastas?
3. Pagganyak:
Ano ang makikita ninyo sa "Classified
Ads Section"?
B. Paglalahad:
Suriin ang sumusunod na patalastas at kung
paano Ito naisulat.
WANTED SUMMER JOB SEEKERS
Kailangan: Kargador, Tindera,
Katulong
Mag-aaply: Jenra Supermarket
Kontak: Bb. Gloria Mesina
C. Analysis and Discussion:
1. Ano ang ipinapatalastas?
2. Papaanong naisulat ang mga salita?
3. Kumpleto ba ang impormasyon na
kailangan?
D. Paglalahat:
1. Anu-ano ang mga katangian ng isang
epektibong patalastas?
a. Ibigay kaagad ang pinaka tema ng
patalastas. Gawing kaakit-akit ang
pagkakasulat ng bawat titik pero dapat
itong malinaw.
b. Iguhit o i-sketch ang isang larawan
kaugnay ng iyong patalastas.
c. Isali ang mga kasagutan sa mga tanong
na - ano, ssan, kailan, at kanino.
E. Pagsasanay:
Gumawa ng isang patalastas sa pormang
poster tungkol sa isang pangangailangan para sa
isang katulong sa bahay.
F. Paglalapat:
Ipangkat ang mga bata at hayaang gumawa
ng isang patalastas. Hayaang ipasuri ito sa mga
kamag-aral at talakayin ito.
IV. Pagtataya:
Pagsusuri ng bawat bata kung nasundan ang
katangian ng isang epektibo ng patalastas.
11. Hulyo _____,2016
_______________
6:16 – 7:05 Neptune
10:25 – 11:15 Jupiter
I. Layunin
Nasusulat nang malinaw ang mga patalastas o
babala
Pagpapahalaga: Pagtutulungan at Aktibong
Pakikisali sa Talakayan
II. Paksang-aralin
Pagsulat ng Patalastas o Babala
Iba’t-ibang halimbawa ng patalastas o babala
Manila Paper at pentel pen
BEC/PELC Handbook sa Filipino
Hiyas sa Wika 6 – Binaong Edisyon p.185
Landas sa Wikaa 6 -p. 154
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Pag-tsek ng takdang-aralin
2. Balik-aral
Ano-ano ang mga dapat tandaan sa
pagsunod at paagbibigay ng panuto?
Isa-isahin ito.
3. Itanong sa mga bata:
NAnaunuod ba kayo ng telebisyon? O di
kaya ay nagbabasa ng mga pahayagan?
Ano-anong patalastaas ang inyong
napapanuod o nababaasa?
Anong patalaastaas ang tumatak sa inyong
isipan?
B. Paglalahad
1. Ipaskil sa pisaraa ang halimbawa ng
patalastas na ito. Ipabasa ng sabay-sabay sa
mga bata.
2. Itanong sa mga bata
Tungkol saan ang patalastas?
Ano-anong mahahalagang detalye ang
nakapaloob sa patalastas o anunsyo?
Paano isinulat ang patalastas o anunsyo?
3. Narito ang ilan pang halimbawa ng
patalastas.
4. Itanong sa mga bata
Tungkol saan ang patalastas?
Ano ang mensahe nito?
Ano-anong mga salita ang ginamit upang
mahikayat ang mga mamimili?
5. Narito ang isa pang halimbawa ng babala.
6. Mga dapat tandaan sa pagsulat ng isang
patalastas o babala.
C. Gawain
Guamwa ng mga babala o patalastas sa mga
sumusunod
I – II - Patalastas na nangangailangan ng
sekretarya sa isang kumpanya
12. III – IV -Ipinakikiusap na bawal magtapon
ng basura sa bakanteng lote ng ospital. Ang
mahuhuling lalabag ditto ay magmumulta
ng P 5,000 o pagkabilanggo ng 10 araw
D. Paglalahat
Ang patalastas ay binubuo ng isang
maikling mensahe na nagpapabatid ng
mahahalagang impormasyon tungkol sa
gaganaping palatuntunan, panawagan
sa mga tao, pangangailangan sa
hanapbuhay, mga nawawalang tao,
hayop o bagay at kautusan sa paaralan.
Ang babala naman ay maikling pahayag
na nagbibigay impormasyon at
nagbibigay tulong sa mga tao upang
makaiwas sa anumang sakuna o
aksidente.
IV. Pagtataya
Sumulat ng isang babala opatalastas sa mga
sumusunod na sitwasyon.
Pumili lamang ng isa.
a. Paglaganap ng dengue sa inyong
barangay
b. Nangangailangan ng isang Assistant
Manager sa isang restaurant
c. Batang nawawala
d. Paghihikayat sa gaganaping paligsahan
sa pag-awit sa paaralan
V. Takdang-aralin
Gumupit ng patalastas tungkol sa
pangangailangan sa hanapbuhay, nawawala
tao, bagay o hayop, panawagan sa madla at
isang babala. Idikit sa short bond paper.
13. Hulyo _____,2016
_________________
6:16 – 7:05 Neptune
10:25 – 11:15 Jupiter
I. Layunin:
Naibibigay ang pagkakaugnay ng pangunahing
diwa sa balita o ulat na napakinggan
Pagpapahalaga: Kamalayan sa mga
Pangkasakuluyang Suliranin ng
Bansa /Mga Isyu sa Bansa
II. Paksang Aralin
Pagbibigay ng Pangunahing Diwa sa Balita o Ulat
Talakayin: Produksyon ng Niyog, Bumaba
Sanggunian: PELC Pakikinig 8.a ph. 43
Kagamitan: tape ng balita, ulat, cassette player
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Pagbabalik-aral:
Anu-ano ang mga pambansang suliranin
o isyu ngayon? Ang pagluluwas ba ng mga
produkto sa bansa ay may kaugnayan sa
dinaranas nating "Economic Crisis"
B. Paglalahad
1. Paghahanda sa pakikinig sa balita o
ulat/pagtalakay sa mga tuntuning
pakikinig sa balita o ulat.
2. Pagbibigay ng kahulugan sa mga
salitang di-kilala o mahirap, tulad ng:
3. Produksyon, Produkto, Kopra Meat,
dessicated coconut kopra, pagluluwas,
coco chemicals.
Produksyon ng Niyog, Bumaba
Tinatayang hihina ang pagluluwas ng niyog
sa bansa. Ayon sa ulat na pinalaba ng Limited
Coconut Association of the Philippines (UCAP)
bumaba ng tatlong bahgdan ang produksyon ng
niyog. Inaashang ang langis ng niyog ang siyang
pinakamalaking produktong niluluwas sa bansa
ay bababa ng mahigit pitong bahagdan, ang
kopra na haos siyam na bahagdan gayundin ang
iba pang produktong mula sa niyog tulad ng
dessicated coconut, copra meat at coco
chemicals.
C. Pagtatalakay:
Ano ang paksa ng ulat?
Saan nanggagaling ang impormasyong
napaloob sa ulat?
Ano ang pinakamalaking niluluwas ng
bansa?
D. Pagsasanay:
Lagyan ng () tsek kung ito ay pangunahing
diwa sa ulat na napakinggan at (x) ekis kung
hindi.
_____ 1. Ang langis ng niyog ang
pinakamalaking produktong iniluluwas ng
bansa.
_____ 2. Ang langis ng niyog ay bababa sa
mahigit sa 7 na bahagdan.
_____ 3. Ang kopra ng niyog ay bababa ng
mahigit sa 9 na bahagdan.
E. Pagpapahalaga:
Kailangan mo bang malaman ang mga
suliranin/isyung hinaharap ng bansa? Bakit?
IV. Pagtataya:
Pakinggan ang ulat sa cassette player at alamin
kung alin ang pangunahing diwa nito. Lagyan ng ()
tsek o (x) ekis.
Balita: Pensiyon atbp., Para sa Manggagawang
Pinoy sa Espanya
_____ 1. Ang kasunduan ay inaasahang
magbibigay ng kabutihan at proteksyon
sa dalawang bansa.
_____ 2. Humingi ng tulong sa ILO at UNCHR
ang Pilipinas.
_____ 3. Maraming Manggagawang Pilipino sa
Espanya.
14. V. Takdang-Aralin:
Gumupit ng 3 artikulo sa pahayagan tungkol sa
programa o proyekto ng pamahalaan sa paglutas sa
"Unemployment" isa sa suliranin ng ating bansa. Idikit
ito sa band paper.
Hulyo _____,2016
_________________
6:16 – 7:05 Neptune
10:25 – 11:15 Jupiter
I. Layunin:
Nagagamit ang mga salitang pang-ugnay sa
tambalan at hugnayang pangungusap
Pagpapahalaga: Naipakikita ang pagpapahalaga
at pangangalaga sa mga likas na yaman
II. Paksang Aralin
Mga Salitang Pang-ugnay
Sanggunian: BEC- PELC # 9 Pagsasalita 7; Likha
VI pp. 57-62
Ang Pilipino sa Pagbuo ng Bansa
pp. 92-95
Kagamitan: mga larawan ng iba’t ibang epekto
ng kalamidad at pang-aabuso sa
mga likas na yaman
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Anu-ano ang mga uri ng pangungusap
ayon sa kayarian?
Magbigay ng mga halimbawa ng payak,
tambalan, at hugnayang pangungusap.
B. Paglalahad:
Pag-aaral sa mga pangungusap sa tsart.
1. Nagmamadali ang mga taga Brgy. San
Agustin dahil malapit na ang pagdalaw ng
mga lupon ng inampalan ng "Huwarang
Baranciay 2002".
2. Naglunsad ng proyektong "Barangay Natin,
Linisin Natin," ang Brgy. Sta. Cruz, kaya sila
nanalo.
B. Paglalahat
Pang diwa ang pinag-ugnay sa
pangungusap ?
Ano ang salitang nag-uugnay sa
mga diwang Ito?
Anong uri ng pangungusap ito? Anu-
ano pa ang ibang salitang pang-ugnay
sa tambalang pangungusap?
C. Pagsasanay:
1. Ano ang dapat gamiting salitang pang-
ugnay sa mga sumusunod na pangungusap?
kung kaya upang
kapag dahil ha bang
1. Ang kagubatan ay dapat alagaan _____
makatutulong ito sa paglamig ng klima.
2. Lulubha ang polusyon _____ hindi ito
nabigyan ng kalutasan.
3. Umunlad ang bayan ________
ang mga mamamayan ay
magkakaisa at magtutulungan.
IV. Pagtataya:
Isulat ang tamang salitang pang-ugnay sa mga
sumusunod na pangungusap.
1. Kailangang pumasok sa takdang-oras _____ ang
panahon ay mahalaga.
2. Pumasok ng maaga _____ hindi mahirapan sa
pagsakay.
3. Bumili si G. Robles ng mga binhi _____ itanim sa
tabi ng kalsada.
4. ______ ang gma mamamayan ay may disiplina sa
sarili, uunlad ang bayan.
5. Naghihirap ang bayan _______ di makakaisa ang
mga mamamayan.
15. V. Takdang-Aralin:
Magsulat ng maikling sanaysay tungkol sa isang
pambansang suliranin/isyu. Gumamit ng ibang uri ng
pangungusap ayon sa kayarian. Pamagatan ito ng
"Nasaan ang Kalutasan".
Hulyo _____,2016
_________________
6:16 – 7:05 Neptune
10:25 – 11:15 Jupiter
I. Layunin:
Nasasabi ang sariling palagay o kuro-kuro
sa isyung pinag-usapan
Pagpapahalaga: Nakapagtitipid sa paggamit ng
kuryente at tubig
II. Paksang Aralin
Pagbibiaay ng Reaksiyon/Palagay
Sanggunian: BEC- PELC Pagsasalita
9
Kagamitan: tsart
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Pagwasto ng sagot sa takda
2. Balik-aral:
Ano ang kahulugan ng sanaysay?
Paano ito ginagamit sa pangungusap?
3. Pagganyak:
Sino sa inyo ang nakikinig ng salita o
nanonood
ng balita sa
telebisyon?
Ano ang palagi ninyong naririnig sa isyu
sa
kasalukuyan
?
B. Paglalahad:
Pakikinig sa ulat (Singil sa kuryente itinaas ng
Meralco).
Pag-aaral sa tuntuning dapat tandaan sa
pagbibigay ng reaksiyon/palagay na nasa
tsart.
1. Linawin ang puntong sinasang-ayunan
at ang dahilan ng pagsang-ayon.
2. Linawin din ang puntong di
sinasangayunan at ang dahilan ng di
pagsangayon.
3. Magbigay ng
rekomendasyon/mungkahi at ang mga
bagay na mabuti o dimabuting idudulot
nito.
C. Pagtatalakay:
Tama o mali ba ang aksyon ng MERALCO na
taasan ang bayad sa kuryente? Bakit?
May karapatan kaya ang mamimiling
magsagawa ng pagboboykot laban sa
NAPOCOR? Bakit?
D. Pagsasanay:
Pangkatin ang mga bata magde-debate ang
mga pangkat.
Itanong:
Sangayon ka ba na taasan ng MERALCO ang
singil sa kuryente? Bakit?
Paano ka makatutulong sa inyong pamilya at
sa bayan para mabawasan ang ginagamit sa
kuryente? Sa tubig?
IV. Pagtataya:
Punan ang talahanayan ng sariling
opinion/palagay.
V.
Takdang-Aralin:
Aksyon Palagay Bakit Mungkahi
Pagtaas ng
singil sa
binibiling laks
sa NAPOCOR
Pagtaas ng
bayas sa
kuryente ng
MERALCO
Pagboboykot
ng mga
mamimili sa
NAPOCOR
16. 1. Gumupit ng isang artikulo sa pahayagan tungkol
sa isang proyekto o programa ng pamahalaan sa
paglutas ng suliraning energy crisis.
2. Idikit sa bond paper at isulat ang iyong reaksyon
o palagay batay sa artikulo
17. Hulyo _____,2016
_________________
FILIPINO VI
6:16 – 7:05 Neptune
10:25 – 11:15 Jupiter
I. Layunin
Nauuri ang pangngalan bilang
pantangi,pambalana,kongkreto, di-
kongkreto at lansakan
Nagagamit nang wasto sa
pakikipagtalastasan ang mga pangngalan
Pagpapahalaga: Pagtutulungan at Maayos na
Pakikisalamuha sa Kaklase
II. Paksang-aralin
Mga uri ng Pangngalan
Short bond paper
BEC/PELC Handbook sa Filipino
Hiyas sa Wika 6
Landas sa Wika 6
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan
2. Balik-aral
Ano ang dapat tandaan sa pagsulat ng
isang patalastas o babala?
3. Idikit sa tamang hanay ang mga
larawan na nasa kahon.
4. Ano ang tawag sa mga ito? Ito ay
tumutukoy sa ngalan ng
tao,bagay,pook at pangyayari.
B. Pagalalahad
1. Basahin ang talata
2. Pagtalakay
Paano inilarawan ang mga Pilipino ayon
sa talata?
Ano-ano ang mga produkto ng
Pilipinas?
3. Uriin ang mga ss na salita
a. Pilipino
b. Pilipinas
c. Bestida
d. Kalabaw
e. Pista
4. Paglahad
Pangngalan – salitang pantawag sa
ngalan ng tao, pook, bagay at
pangyayari.
Uri ng Pangngalan
a. Pantangi
Gng. Cruz, Manila, Carla, Hiyas sa
Wika
b. Pambalan
Doctor, lapis, pasko
5. Basahin ang mga Pangungusap
a. Ang kinikilalang tagapagpakilala ng
Islam sa Mindanao ay anak ni Sharif
Ali Zaimulakidim isang inapo ng
Propetang Mohammed.
b. Ang talino ni Kabungsuwan ang
nakatulong sa kanya.
c. Islam ang relihiyon na pinalaganap
ni Sharif Kabungsuwan sa
Minadanao.
d. Ang mga Manobo ay isang tribu sa
Mindanao.
6. Paglahad
Pangngalan Kongkreto – ay
pangngalang nakikita at nahahawakan
Hal. Aklat saging
Manok bulaklak
Pangngalang di-kongkreto – ay
pangngalang pangkaraniwang di-
18. nakikita o nahahawakan pero
nadarama, naiisip, nagugunita o
napapangarap.
Hal. Sarap buti
Kasayahan pag-asa
Pangngalang Lansakan – ay pangngalan
na maramihan
Hal. Klase koponan
Buwig tropa
C. Pagsasanay/Gawain
1. Ipasagot sa mga bata, tukuyin kung
KOngkreto, di-kongkreto o Lansakan
Si Miguel ay kasali sa isang koponan ng
basketbol sa kanilang barangay.
Ipinakain sa mga unggoy ang isang buwig
na saging na nagbigay ng kasiyahan sa mga
manunuod.
Makikita sa mukha ang saya na nadarama
ng mga magulang sa pagtatapos ng
kanilang anak.
Isang kumpol na bulaklak ang ibinigay ni
itay sa kaarawan ni Inay.
2. Ilagay sa tamang hanay ang mga
sumusunod na pangngalan
Pantangi -
Pambalana -
Konkreto -
Di-kongkreto -
Lansakan -
D. Paglalahat
ANo-ano ang uri ng pangngalan?
Magbigay ng halimbawa
IV. Pagtataya
V. Takdang-aralin
Magtala ng mga Pangngalan at uri ng
Pangngalan sa inyong kwaderno