More Related Content
Similar to แผนที่ 6 the seven rivers city (20)
More from Teacher Sophonnawit (20)
แผนที่ 6 the seven rivers city
- 1. แผนการสอนรายวิชาภาษาอังกฤษอ่าน-เขียน 1 รหัสวิชา อ30205 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 จัดทาโดย นายมณเฑียร อิ่นแก้ว
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1: Reading Variety เรื่อง: The Seven Rivers City ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ ภาคเรียนที่…1… ปีการศึกษา 2556
สอนวันที่...........เดือน........................พ.ศ. 2556 จานวน 1 ชั่วโมง
1. ผลการเรียนรู้ (Learning Outcomes)
1. อ่านออกเสียง ข้อความ ข่าว ประกาศ โฆษณา บทร้อยกรอง และบทละครสั้น (Skit) ถูกต้องตามหลักการ
อ่านออกเสียง
2. สรุปใจความสาคัญ ระบุหัวเรื่อง ชื่อเรื่อง บอกรายละเอียด ลาดับเหตุการณ์หรือประเด็นที่น่าสนใจ จาก
บทอ่านที่เป็นบันเทิงคดี และสารคดี
3. ใช้ภาษาต่างประเทศในการค้นคว้า สืบค้น และ สรุปข้อมูลที่ได้จากแหล่งเรียนรู้ต่างๆ
2. จุดประสงค์การเรียนรู้ (Learning Objectives)
1. นักเรียนสามารถเข้าไปศึกษาบทเรียนออนไลน์ผ่านเว็บบล็อก เรื่อง Seven Rivers in Wiang Sa ได้
2. นักเรียนสามารถตอบคาถาม จากบทเรียนออนไลน์เรื่อง Seven Rivers in Wiang Sa ได้
3. สาระสาคัญ (Learning Concept)
มนุษย์เรามีชีวิตอยู่ได้ทุกวันนี้ ต้องอาศัยอาหาร และธรรมชาติที่เกื้อกูลกับมนุษย์ แม่น้า (River) เป็น
ธรรมชาติที่สาคัญสาหรับการดารงอยู่ของสัตว์มีชีวิตทุกชนิด หากขาดน้าแล้ว ก็ขาดเสียซึ่งสิ่งมีชีวิต ฉะนั้น
การเรียนรู้เกี่ยวกับแม่น้าสาคัญต่างๆ ที่มีอยู่บนโลกนี้ นับเป็นการศึกษาที่มีประโยชน์ สามารถนาความรู้ที่
ได้มาพัฒนาและปรับปรุงสิ่งแวดล้อม (Environment) ให้ดียิ่งขึ้น การศึกษา (Education) และการสืบค้น
(Research) ประวัติของแม่น้าสาคัญต่างๆ ผ่านเว็บไซต์ หรือ Social Media ก็เป็นวิธีการที่นิยมใช้กันอยู่ใน
ปัจจุบัน นับเป็นวิธีการศึกษาที่สาคัญในศตวรรษที่ 21 (The 21st
century education) อีกวิธีหนึ่งที่ยังคงมี
ความสาคัญอยู่
4. สาระการเรียนรู้ (Learning Contents)
1. ทักษะ (Skill): Reading and Writing
2. หน้าที่ทางภาษา (Function): Talking about the Rivers in Wiang Sa
3. คาศัพท์ (Vocabulary):
Vocabulary ความหมาย Vocabulary ความหมาย
Great (adj.) ยิ่งใหญ่ Sa River (n.) แม่น้าสา
Plain (adj.) ธรรมดา Haeng River (n.) แม่น้าแหง
Land (n.) ที่ดิน Meob River (n.) แม่น้ามวบ
Rich (adj.) อุดมสมบูรณ์ Sakhon River (n.) แม่น้าสาคร
Agriculture (n.) การเกษตร Pua River (n.) แม่น้าปั้ว
Nature (n.) ธรรมชาติ Important (adj.) สาคัญ
Different (adj.) แตกต่าง, หลากหลาย Supplies (n.) พัสดุ
Cultures (n.) วัฒนธรรม Ways of lives (n.) วิถีชีวิต
Amazing (adj.) น่าอัศจรรย์ Moreover (adv.) ยิ่งไปกว่านั้น
Join (v.) ร่วม, บรรจบเข้าด้วย Various (adj.) ต่างๆ, หลากหลาย
Nan River (n.) แม่น้าน่าน Kinds (n.) ชนิด, ประเภท
Wa River (n.) แม่น้าว้า Serve (v.) ให้บริการ
Healthy food (n.) อาหารเพื่อสุขภาพ Yom River (n.) แม่น้ายม
Wang River (n.) แม่น้าวัง Chaopraya River (n.) แม่น้าเจ้าพระยา
Ping River (n.) แม่น้าปิง Form (v.) สร้าง
- 2. แผนการสอนรายวิชาภาษาอังกฤษอ่าน-เขียน 1 รหัสวิชา อ30205 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 จัดทาโดย นายมณเฑียร อิ่นแก้ว
5. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการสื่อสาร
2. ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. ใฝ่เรียนรู้
2. มุ่งมั่นในการทางาน
3. รักความเป็นไทย
7. กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน (Warm up) 5 นาที
1. นาเข้าสู่บทเรียนด้วยการกล่าวทักทายนักเรียนด้วยประโยคทักทายว่า
Teacher: Good morning everyone how are you today?
Students:……………………………………….
Teacher: Which one is important for our life between Water and Clothes?
Students:……………………………………….
Teacher: Do you know all rivers in Wiang Sa? What about them?
Students:……………………………………….
2. ถามนักเรียนว่า เข้าใจประโยคที่ครูได้พูดทักทายไปเมื่อสักครู่ หรือไม่ หรือให้นักเรียนบอกชื่อแม่น้าสาย
ต่างๆ ในอาเภอเวียงสา มาให้ครบทั้ง 7 สาย ว่ามีแม่น้าอะไรบ้าง
3. บอกจุดประสงค์การเรียนว่า ในชั่วโมงนี้นักเรียนจะได้เรียนรู้เกี่ยวกับชื่อแม่น้าทั้ง 7 สาย ในอาเภอเวียง
สา หรือภาษาอังกฤษเรียกว่า Seven Rivers in Wiang Sa นั่นเอง
4. แจ้งนักเรียนว่าเราจะค้นคว้าหาข้อมูลของแม่น้าทั้ง 7 สาย ในอาเภอเวียงสา (Seven Rivers) และ
ศึกษาเรื่องราวของแม่น้าทั้ง 7 ผ่าน Social Media เช่น Blog ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งในการศึกษาในศตวรรษ
ที่ 21 ( The 21st
century education)
ขั้นนาเสนอ (Presentation) 10 นาที
5. ทบทวนความทรงจาของนักเรียนว่า ได้เข้าไปศึกษาเนื้อเรื่อง Mlabri Hilltribe จากบล็อกที่ครู
มอบหมายให้ในชั่วโมงที่แล้วหรือยัง
6. กาชับนักเรียนว่า ถ้าหากนักเรียนยังไม่ได้เข้าไปศึกษาและตอบคาถาม ก็ขอให้รีบเข้าไปศึกษาด้วย
เพราะจะมีเรื่องใหม่ให้นักเรียนได้ศึกษาเรื่อยๆ และครูจะได้ตรวจและสรุปผลการเรียนเพื่อใช้ใน
กิจกรรมการเรียนการสอนในชั่วโมงต่อไป
7. สุ่มถามคาศัพท์ที่เกี่ยวข้องกับเนื้อหาในบล็อก เรื่องแม่น้า 7 สายในอาเภอเวียงสา หรือ Seven
Rivers in Wiang Sa และให้นักเรียนไปหาความหมายของคาศัพท์ต่อไปนี้ในบล็อก
http://rwm4.wordpress.com/2013/06/18/sevenrivers/ แล้วบันทึกลงในสมุดมาส่งในคาบต่อไป
คาศัพท์ ได้แก่คาต่อไปนี้
- 3. แผนการสอนรายวิชาภาษาอังกฤษอ่าน-เขียน 1 รหัสวิชา อ30205 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 จัดทาโดย นายมณเฑียร อิ่นแก้ว
Vocabulary ความหมาย Vocabulary ความหมาย
Great (adj.) Important (adj.)
Plain (adj.) Supplies (n.)
Land (n.) Ways of lives (n.)
Rich (adj.) Moreover (adv.)
Agriculture (n.) Various (adj.)
Nature (n.) Kinds (n.)
Healthy food (n.) Serve (v.)
Cultures (n.) Form (v.)
Amazing (adj.)
Join (v.)
ขั้นฝึกปฏิบัติ (Practice) 20 นาที
8. ให้นักเรียนอ่านบทอ่านเรื่องแม่น้า 7 สาย หรือ Seven Rivers in Wiang Sa จากเว็บไซต์
http://rwm4.wordpress.com/2013/06/18/sevenrivers/
9. อ่านบทความทั้งหมดช้าๆ และให้นักเรียนอ่านตามพร้อมๆ กัน
10. นาเสนอคลิปวีดีโอจากยูธูป เรื่อง การล่องแก่งแม่น้าว้า และปลาแม่น้าว้า จากรายการ “ภัตตาคาร
บ้านทุ่ง ทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส” ทางเว็บไซต์ www.youtube.com และได้นามาเขียนไว้ให้
นักเรียนเข้าไปศึกษาจากบล็อก http://rwm4.wordpress.com/2013/06/18/sevenrivers/ ดัง
ตัวอย่างต่อไปนี้
- 4. แผนการสอนรายวิชาภาษาอังกฤษอ่าน-เขียน 1 รหัสวิชา อ30205 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 จัดทาโดย นายมณเฑียร อิ่นแก้ว
ขั้นนาไปใช้ (Production) 10 นาที
11. ให้นักเรียนดูตัวอย่างแบบฝึกหัดเรื่อง Seven Rivers in Wiang Sa ทั้ง 2 ตอนจากบล็อก นี้ แล้วให้
ตอบคาถามลงในช่อง comment ในชั่วโมงต่อไป
ขั้นสรุป (Wrap up) 5 นาที
12. สรุปความรู้จากเนื้อหาที่ได้เรียนไปแล้วว่า นักเรียนทุกคนได้ทราบประวัติ เนื้อหาความเป็นมาของชื่อ
แม่น้าทั้ง 7 (Seven Rivers in Wiang Sa) อย่างละเอียดแล้ว นักเรียนสามารถนาไปเผยแพร่ให้
เพื่อนๆ ที่เป็นคนต่างจังหวัด หรือต่างชาติ ได้รู้จัก และแนะนาให้พวกเขามาเที่ยวมาศึกษาเรื่องราวของ
แม่น้าทั้ง 7 และมาเยี่ยมชมแม่น้าทั้ง 7 ได้ที่อาเภอเวียงสา ให้สมกับเป็น Wiang Sa My Homeland
8. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
เว็บไซต์
1. http://rwm4.wordpress.com/2013/06/18/sevenrivers/
2. www.google.com
3. www.youtube.com
อุปกรณ์
1. คอมพิวเตอร์โน๊ตบุ๊ค
2. โปรเจคเตอร์
สื่อการสอนอื่นๆ
1. หลักสูตรท้องถิ่นกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ โรงเรียนสา อ.เวียงสา จ.น่าน
- 5. แผนการสอนรายวิชาภาษาอังกฤษอ่าน-เขียน 1 รหัสวิชา อ30205 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 จัดทาโดย นายมณเฑียร อิ่นแก้ว
9. การวัดผลและประเมินผล
เป้าหมาย หลักฐาน วิธีวัด/วิธี
ประเมิน
เครื่องมือวัด/
เครื่องมือประเมิน
นักเรียนสามารถเข้าไปศึกษา
บทเรียนออนไลน์ผ่านเว็บบล็อก
เรื่อง Seven Rivers in
Wiang Sa ได้
http://rwm4.wordpress.com
/2013/06/18/sevenrivers/
การอ่านจับ
ใจความ และ
อ่านออกเสียง
บทความเรื่อง
Seven Rivers in
Wiang Sa
นักเรียนสามารถตอบคาถาม
จากบทเรียนออนไลน์เรื่อง
Seven Rivers in Wiang Sa
ได้
http://rwm4.wordpress.com
/2013/06/18/sevenrivers/
การทา
แบบฝึกหัด
แบบฝึกหัดเรื่อง
Seven Rivers in
Wiang Sa
10. ข้อเสนอแนะ และ ข้อคิดเห็นเกี่ยวกับแผนการสอน
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ…………………………………..
(นางทรรศน์มน กาละดี)
หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ
วันที่………เดือน..............................พ.ศ……………
11. บันทึกหลังการสอน
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ…………………………………..
(นายมณเฑียร อิ่นแก้ว)
ครูผู้สอน
วันที่………เดือน..............................พ.ศ……………