1. Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon IV-A (CALABARZON)
Boot National High School
Boot, Tanauan City
Masusing Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 7
Petsa: Disyembre 12, 2016
Araw: Lunes
I. Layunin
Sa loob ng isa’t kalahating oras, ang mga mag-aaral na nasa ikasampung baitang ay inaasahang:
1. naiuugnay ang kahulugan ng demand sa pang-araw –araw na pamumuhay;
2. nahihinuha ang konsepto at batas ng demand;
3. naipapakita ang epekto ng bawat salik ng demand maliban sa presyo;
4. nakapagmumungkahi ng matalinong pagpapasya sa pagtugon sa mga pagbabago ng mga salik na nakaapekto
sa demand.
II. Paksang Aralin
Paksa: Ang Konsepto ng Demand
Sanggunian: EKONOMIKS 10 Balitao, Bernard et al.
Kagamitan: LCD projector , Powerpoint Presentation
mga larawan, kagamitang biswal
Kahalagahan:
Proseso ng Pagkaturo
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
2. Pagbati sa klase
3. Pagsasaayos ng silid-aralan
4. Pagtatala ng mga liban
5. Pagbabalik-aral
B. Aktibiti
Dito sa ating bansa, marami tayong
mga okasyon o selebrasyon na
ipinagdiriwang. Katulad na lamang ng
Bagong Taon, Pasko, Araw ng mga Patay
at Araw ng mga Puso. Bilang paggunita
sa mga mahahalagang pangyayari tulad
ng aking nabanggit, ano ang karaniwang
ating binibili tuwing nalalapit ang bawat
isang selebrasyon?
Magaling ! Ano naman ang napapansin
niyo sa mga produkto sa palengke na
naayon sa okasyong ipinagdiriwang?
Tama. Sa inyong palagay anong konsepto
sa ekonomiks ang inilalarawan ng
senaryo tulad nito?
Ma’am tuwing nalalapit po ang :
Bagong Taon – paputok, mga prutas
Pasko – pandekorasyon, hamon at handa
pang noche Buena
Araw ng mga Patay – kandila at mga
bulaklak
Napapansin po namin na maraming tao ang
bumibili o tumatangkilik nito.
Ito po ay tumutukoy sa konsepto ng
demand.
C.Analisis
Matapos nating matukoy ang iyong inisyal
na kaalaman tungkol sa konsepto ng demand,
ating pang mas palawakin ang inyong
kaalaman tungkol sa batas ng demand.
2. Ngayon ay inyong basahin at suriin ang
nilalalaman ng komik strip.
Batay sa komiks, ano ang ugnayan ng
presyo mais sa quantity demanded nito?
Tama. Ano ngayon ang inyong mahihinuha
sa Batas ng Demand?
Mahusay !
Ngayon ay magkakaroon tayo ng pangkatang
gawain kung saan hahatiin ko kayo sa talong
grupo. Mayroon lamang kayong 10 minuto
upang gawin ang aktibiti.
Ang unang pangkat ay tatalakayin ang
dalawang konsepto kung bakit
magkasalungat ang ugnayan sa pagitan ng
presyo at quantity demanded sa tulong ng
mga larawan .
Ang ikalawang pangkat ay ipapakita ang
pamamaraan sa pagpapakita ng konsepto ng
demand.
At ang huling grupo at tatalakayin ang
Pagtalakay sa mga salik na nakakaapekto sa
Demand sa masining na paraan.
Pipili lamang kayo ng isang líder na mag
uulat ng inyong ginawa.
Batay po sa komiks, kapag mataas ang
presyo ng mais, kaunti lamang ng kaing ang
maaari niyang mabili, ngunit ng bumaba po
ang presyo ng mais , tumaas po ang dami ng
gusto at kaya niyang bilhin na kaing ng
mais.
Kapag tumaas po ang presyo ng isang
produkto, bumababa ang dami ng gusto at
kayang bilhin; at kapag bumaba ang presyo,
tataas nman ang dami ng gusto at kaya
niyang bilhin.
Pangkat 1: Ang Income at Substitution
Effect
( Sa akibiting ito, mayroon dalawang
larawan na nakalagay sa loob ng envelope
kung saan makakatulong sa pagtalakay ng
income at substitution efect)
Pangkat 2: Demand curve at demand
Schedule
Sa tulong ng talahanayan, gagawa ng line
graph na magpapakita ng demand.
Sundin ang mga hakbang:
1. Lagyan ng label na “Quantity
demanded” ang horizontal axis ng
graph. Lagyan ang mga linya ng
may 10 interval mula 0 – 60
2. Lagyan naman ng label na “Presyo
ng Kendi” ang vertical axis ng
graph. Lagyan ang mga linya ng
label mula 0 – 5.
3. Matapos ay i – plot ang iskedyul
upang mabuo ang demand curve.
4. Pangalanan ang graph ng “ Demand
Schedule para sa Kendi”
5. Ipaliwanag ang demand curve ng
kendi
Pangkat 3 : Pagtalakay sa mga
Salik na nakakaapekto sa Demand
3. Base sa unang pangkat, ano ang substitution
effect?
Tama. Mababawasan ang dami ng
mamimiling gustong bumili ng produktong
may mataas ang presyo dahil maghahanap
sila ng mas mura. Ano naman ang income
effect?
Ating suriin ang ginawa ng pangalawang
pangkat. Tama ba ang kanilang ginawa?
Sa tulong ng ginawa ng ikalawang pangkat,
ano ang demand Schedule?
Tama. Ang talahanayan na kanilang
pinagbasehan ay halimbawa ng demand
Schedule. Sa kablang banda ano naman ang
demand curve?
May mga salik naman na nakakaapekto sa
maliban maliban sa presyo katulad na kita,
panlasa, presyo na magkakaugnay na
producto, okasyon at inaasahan ng mga
mamimili sa hinaharap at dami ng mamimili.
D. Abstraksyon.
Batay sa ating talakayan, mayroon pang
ibang mga salik na maaaring
makapagpabago sa demand maliban sa
presyo. Papaano kaya tayo matalinong
makakatugon sa pagbabagong dulot nito?
E. Aplikasyon.
It’s Showtime!
Pamamaraan:
1.Ipa-pangkat ko kayo muli sa limang
grupo.
2.Bawat grupo ay aatasan na mag-isip ng
maiklingkomersyal ng isang produktong
kanilang napili sa loob ng sampungminuto.
(pagtatanghal ng unang pangkat)
Ipinahahayag nito na kapag tumaas ang
presyo ng isang produkto, ang mga
mamimili ay hahanap ng mas mura.
Ito naman ay nagpapahayag na mas malaki
ang halaga ng kinikita kapag mas mababa
ang presyo. Kapag tumaas naman ang
presyo, lumiliit naman ang kakayahan ng
kanyang kita na maipambili.
(pagtatanghal ng ikalawang pangkat)
Opo .
Ito po ay talaan na nagpapakita ng dami na
kaya at gustong bilhin ng mga mamimili sa
iba’t ibang presyo.
Ito naman po ay grapikong paglalarawan
ng ugnayan ng presyo at quantity
demanded.
( pagtatanghal ng ikatlong grupo)
Una , kapag may pagtaas sa kita, maging
matalino sa paggasta nito. Matutong
pagplanuhan nang mabuti ang paggastos at
unahin ang mahahalagang bagay na dapat
bilhin.
Pangalawa, maghanap ng alternatibo o
panalit sa mga produktong may mataas na
presyo. Maraming mapagpipiliang
produkto sa mababang presyo sa iba’t ibang
pamilihan.
Pangkat 1: Kita
Pangkat 2: Panlasa
Pangkat 3: Dami ng mamimili
Pangkat 4: Presyo na magkaugnay na
produkto sa pagkonsumo
Pangkat 5 : Inaasahan ng mga mamimili sa
hinaharap
4. Ang nilalaman ng komersyal ay nararapat
na nakabataysa mga salik na nakaaapekto sa
demand.
3.Ang pangunahing layunin ng komersyal
ay makumbinsi ang guro na bumili ng
produkto na kanilang ini-endorso.
4.Matapos mag brainstorm, ang mga bawat
grupo ay bibigyan nglimang (5) minuto
upang ipakita ang kanilang gawa.
Puntos
Iskrip maayos at
malinaw ang
pagkakasunod
sunod nf
ideya
5
Kaangkupan may
koneksyon sa
salik na
nakakaapekto
sa demand.
5
Karakter May
katotohanang
pagganap
5
Presentasyon nagapapakita
ng malikhain 5
III. Pagtataya
Panuto: Basahin ang mga pahayag at ilagay ang mga katawagan at konseptong tinutukoy ng sumusuond na
pangungusap. Isulat ang mga tamang letra sa patlang.
_______________1. Ito ay tumutukoy sa dami ng produkto at serbisyong gusto at kayang bilhin ng mga
mamimili.
_______________2. Grapikong paglalarawan ng presyo at quantity
_______________3. Nagsasaad na mayroong magkataliwas na ugnayan sa pagitan ng presyo at quantity
demanded.
_______________4. Nagpapahayag na mas Malaki ang halaga ng kinikita kapag mas mababa ang presyo.
_______________5. Ipinapahayag na ang presyo lamang ang salik na nakaapekto sa pagbabago ng quantity
demanded, habang ang salik ay hindi nagbabago.
B. Demand Up, Demand Down
Panuto: Isulat sa patlang ang UP kung tataas ang demand at Down kung bababa ang demand.
____________1. Paglaki ng kita
____________2. Pagiging lipas sa uso ng isang produkto
____________3. Pagbaba ng presyong pamalit
____________4. Inaasahan ng mga mamimili na tataas ang presyo sa susunod na araw.
____________5. Pagkataas ng presyo ng produktong kaugnay nito
IV. Takdang Aralin
1.Basahin at unawain ang price elasticity of demand.
Sanggunian: Ekonomiks Araling Panlipunan pg 129-134
Rubrik sa Pagmamarka
5. 2.Ihanda ang sarili sa maikling pagsusulit tungkol sa paksang demand.
Isinumite ni:
Alexandra Z. Ochavillo
CROSSWORD PUZZLE
I
H O M E S T E A D A C T
P
O I
R N
T D
D U
O E S
R P T
R E R
E N I
N D Y
S E A K
M A L A Y A N G K A L A K A L A N
C T O I P
T E T S I
X A A T
P S A
O Y L
R O I
T N S
L M
E O
D
6. RUBRIK PARA SA BALITAAN
Krayterya Puntos Kabuuan
4 3 2 1
Kahandaan Ang mag-
aaral ay handa
at alam ang
sinasabi.
Ang mag-aaral
ay naghanda
ngunit paligoy-
ligoy ang
sinasabi
Ang mga
mag-aaral ay
hindi
gaanong
naghanda.
Ang mag-
aaral ay
hindi handa
at hindi alam
ang sinasabi.
Nilalaman Naipaliwanag
ng maayos at
nasagot nang
maayos ang
katanungan.
Naipaliwanag
ng maayos
ngunit hindi
nasagot ng tama
ang
katanungan.
Hindi
gaanong
naipaliwanag
ng maayos at
hindi
gaanong
nasagot nang
tama ang
katanungan.
Malabo ang
sinabi at mali
ang sagot sa
katanungan.
Pagsasalita Malakas ang
boses at
naaayon ang
mga salitang
ginamit.
Malakas ang
boses ngunit
may isa o
dalawang salita
na mali ang
bigkas o
paggamit.
Hindi
gaanong
malakas ang
boses ngunit
maraming
salita na mali
ang bigkas at
paggamit.
Mahina ang
boses at
hindi
maintindihan
ang sinasabi.
Oras Ang pag-uulat
ay umabot sa
3 minuto.
Ang pag-uulat
ay umabot sa 2
minuto.
Ang pag-
uulat ay
umabot sa 1
minuto.
Ang pag-
uulat ay higit
sa 3 minuto o
kulang sa 1
minuto
Tindig Nakatayo ng
maayos at
tinitignan ang
mga kausap.
Nakatayo nang
maayos at
tinitignan ang
mga kausap
ngunit
nagmamadali sa
pagsasalita.
Hindi
gaanong
nakatayo
nang maayos
at palibot-
libot ang
mata.
Nagpapakita
ng
pagkakaba.
Hindi
maayos ang
pagtayo at
hindi
tinitignan
ang kausap.
7. Rubrik Para sa Ihahaing Batas
Krayterya Puntos Kabuuan
4 3 2 1
Nilalaman Naipaliwanag
ng maayos
ang batas at
tumutugon sa
isyu.
Naipaliwanag
ng maayos
ngunit hindi
tumutugon sa
isyu.
Hindi
gaanong
naipaliwanag
ng maayos at
hindi
tumutugon sa
isyu.
Hindi angkop
ang batas para
sa isyu at hindi
naipaliliwanag
ang nilalaman.
Bilang ng Pangungusap Ang mga
pangungusap
ay umabot sa
pito.
Ang mga
pangungusap
ay umabot sa
lima.
Ang mga
pangungusap
ay umabot
lamang sa
tatlo.
Ang mga
pangungusap
ay lumagpas
sa pito at o
hindi umabot
ng tatlo.
Kagawaan Maisasagawa
ang batas sa
reyalidad.
Mayroong
konting aspeto
na pupwedeng
magawa sa
reyalidad.
Hindi
gaanong
angkop para
sa
kasalukuyang
pamahalaan.
Imposibleng
magawa sa
kasalukuyang
pamahalaan.
Edukasyon Noon:
Kahit na sinakop tayo ng mga Amerikano noon, ay mayroon
naman silang naidulot na mabuti para sa mga Pilipino. Ito ay ang
Edukasyon,ang mga Amerikano ang nagturo sa atin para
matutong magsulat,magbasa at iba pa.
Layunin ng pagtuturo noon:
Pagtuturo ng wikang Ingles
Pagpapakalat ng kultura ng mga Amerikano
Ang Thomasites kasama si William Howad Taft
Edukasyon noon:
Sa pagdating ng mga gurong sundalong pinadala ng mga
Amerikano dito sa Pilipinas ay ginamit nila ang Barkong
Sheridans na may pinakamalaking pangkat ng mga guro na
dumating sa Pilipinas noong Agosto 13,1901
Ang Barkong Sheridans na naglalaman ng mga Thomasite
Pagkain: Hamburger, Footlong, French Fries ,Grilled Steak
sang bagong pangkat ng mananakop ang nagdala ng mga
pagbabago sa panitikan ng Pilipinas. Ipinakilala ang mga
bagong anyo ng literatura gaya ng malayang taludturan (sa mga
ula), maikling kwento at mapamunang sanaysay (critical essay).
Ang impluwensya ng mga Amerikanong mananakop ay nanatili
kaalinsabay ng pagtatalaga sa Ingles bilang wikang ginagamit sa
ahat ng paaralan sa bansa gayundin ng paglinang sa masining
na kamalayan ng mga manunulat batay sa modernong panitikang
dala ng mga mananakop.
Ang Pilipinas ay nasakop ng Amerika noong ika-19 na siglo na
kinikilala rin bilang dantaon ng modernismo o Panahon ng
ndustriyalismo. Sa yugtong ito nagkaroon ng malawakang
pagtuklas sa mga imbensyong may layuning mapadali ang
rabaho ng mga tao at nang sa gayon ay maitaas ang produkyon
ng lahat ng industriya. Hindi liban ang bansa sa pandaigdigang
pagbabagong ito. Ipinatupad ng mga Amerikano ang
oryentasyong ito sa konstruksyon ng mga pampublikong daan,
tulay, at bahay. Naging maliwanag na ilustrasyon ang siyudad
ng buhay-kosmopolitan: walang tigil ang galaw kahit pa sumapit
ang gabi. Nagkaroon ng mga opisina, pasyalang pampubliko,
museo, bulwagan, sinehan at restawran.
Maliwanag na ambag ng panahong ito ang pelikula. Sa
kauna-unahang pagkakataon ay nakapanonood ang mga
Pinoy ng mga larawang gumagalaw. Binigyang-daan ng
imbensyong ito ang pag-ungos ng kulturang popular. Sa
larangan ng panitikan, isang malaking ambag ng mga
Amerikano ang pagkakaroon ngayon ng maiikling
kwento bilang bahagi ng panitikang Pilipino. Kapansin-
pansing ang pagkahilig ng mga mambabasa sa mga
akdang madaling basahin ay naimpluwensyahan ng
mabilis na galaw ng buhay-kosmopolitan. Ang mga
kathang ito ay hindi lamang naisulat sa wikang Pilipino
kundi pati na rin sa wikang Ingles. Ang pagdating ng
mga Thomasites ang nagbigay-daan sa pagkakaroon ng
pampublikong edukasyon kung saan ipinasok ang
kurikulum ng pagtuturo sa Ingles. Itinatag ang
Unibersidad ng Pilipinas noong 1908 at simula noon ay
kinilala ito sa mahusay na pagtuturo ng Ingles. Sa
pamantasang ito nahasa ang mga manunulat upang
linagin ang kanilang kakayahang sumulat ng mga
sanaysay, dula, tula, kwento at nang maglaon ay pati na
rin mga nobela gamit ang wikang Ingles.
Kalayaan sa Pagpili ng Relihiyon
Noong sinakop ng mga Amerikano ang Pilipinas, ang
mga tao ay nagsimulang mag-atubiling sumali sa kahit
anong relihiyon ang kanilang nais. (Sa panahon ng mga
Kastila, ang mga Katoliko simbahan ay itinatag bilang
8. ang pambansang relihiyon at ay Matindi ang
ipapatupad). Dahil dito bagong natagpuan kalayaan sa
relihiyon, nagsimulang magkaroon ng maraming iba't-
ibang mga simbahan bukod Katolisismo. Ngayon, ito ay
kapansin-pansin upang makita lamang kung gaano
karaming iba't ibang mga Kristiyano simbahan may
mga sa Pilipinas - ang relihiyon pagkakaiba-iba ay
naging isang malaking bahagi ng kultura.