1. LESSON PLAN IN FILIPINO 3
I. LAYUNIN:
1. Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita sa pagpapahayag ng sarilingideya,kaisipan,
karanasan at damdamin.
2. Naisasagawa ang mapanuring pagbasa upang mapalawak ang talasalitaan.
3. Nasasagot ang mga tanong tungkol sa binasangtekstong pangimpormasyonat nabibigyang
kahlugan ang isang tsart/grap.
II. PAKSANG ARALIN
A. Paksa: PagbibigayKahuilugansa Pictograp
Yunit I: Pamilya Ko,MamahalinKo
Aralin 6: Kakayahan Ko
B. Sanggunian: Batang Pinoy Ako
Kagamitan ng Mag-aaral p. 25-26
Patnubay ng Guro p. 40-41
C. Kagamitan: Aklat, larawan, grap, tsart, PowerpointPresentation
III. PAMAMARAAN
GURO MAG-AARAL
A. PANLINANG NAGAWAIN
1 Pangganyak
Awitin natin ang “Bahay Kubo”
2. . Pagwawasto sa takdang-Aralin
Magpalitan ng kwaderno.
Tatawag ng mag-aaral na sasagot sa mga kasalungat ng
mga sumusunod na salita:
madalas
marumi
pangit
kinalat
Maliwanag
3. Paghahabi ng layuninng aralin:
Basahin ang mga pangungusapat piliinang
kasingkahuluganng salitangmay salungguhit.
1. Ako ay nababagot sa maghapong walang nagawa.
a. naaaliw
b. Inip na inip
c. Masaya
2. Nakadungaw siya sa maybintana kaya nakita ko
agad.
a. nakahiga
b. nakatanaw
c. nakaupo
3. Tuminginsiya at kumakaway sa akin.
a. senyassa paglapit
b. nagalit
c. natuwa
Aawit ng “Bahay Kubo” kasabay ng tugtog na
ipinakitaat ipinarinigng guro.
Magpapalitan ng kwaderno.
minsan
malinis
maganda
kinilat
madilim
b. inip nainip
b. nakatanaw
a. senyas sa paglapit
2. 4. Maraming biktima ng kalamidad ang natulungan ng
pangulo.
a. kaarawan
b. piyesta
c. sunog bagyo, baha
B. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin:
Ano ang ginagawa mo upang makatulong sa
mga taong kailangang tulungansa panahon ng
kalamidad?
Itala sa pisara angmgakasagutan ng mga mag-aaral.
Ilan sa inyo ang maaring magbigay ng mga lumang damit?
Ilan ang maaring magbighay ng mga gamot?
Ilan ang maaring magbigay ng higaan, kumot at unan?
Ilan ang maaring magbigay ng pagkain de-lata,bigas
atbp.?
Itala sa pisara ang mga kasagutan ng mga bata sa tapat ng
bawat sumusunodna simbolo.
Ipakita ang tsart at ituro sa mga bata kung paano
makakagawa ng pictograp ghamit ang simboloatkasagutan
ng mga bata.
TULONG SA PANAHON NG KALAMIDAD
SIMBOLO BILANG NG BATA KABUUAN
Legend:
Magtanong tungkol sa grap.
1. Tungkol saan ang grap?
2. Ano ang ginamit sa pagrepresentasa grap?
3. Ano ang katumbas ng isang bata?
4. Ano ang pinakaraming tulong na naibigay ng mga
bata?
5. Ilang lahat ang mga batang tumulongsa mga
nangangailan sa panahon ng kalamidad?
C. sunog, bagyo, baha
Pagbibigayng mga lumang kasuotan.
Pagbibigayng mga gamot.
Pagbibigayng higaan,kumot at unan.
Pagbibigayng pagkain de-lata,bigas atbp.
Ang grap ay tungkol sa mga Tulongsa Panahon ng
Kalamidad.
larawan ng bata
5 tulong
3. C. Pagpapahalaga
Maari ba nating gawin ang mga nabanggit na mga
tulong sa panahon ng kalamidad sa tunay nabuhay?
Paano?
D. Pagtalakay ng bagong konseptoat paglalahad ng
bagong kasanayan
Magtanong tungkol sa grap:
1. Tungkol sa grap?
2. Ano ang ginamit sa pagrepresentang grap?
3. Ano ang katumbas ng isang puso?
4. Alinsa mga prutas ang pinakapaborito ng mga bata?
5. Ilan lahat ang mga bata na may guistong pakwa?
6. Illan sa inyo ang mahiligsa manga? saging?
abokado? bayabas at pakwan?
Itala ang mga bilangng mga batang nagtaas ng kamay.
Maari ba tayong makagawa ng grap gamit ang ating mga
kasagutan?
Subukang gumawa ng grap sa tulongng mga bata.
Opo, maari po natin itong gawin sa tunay na buhay
sa pamamagitan ng pagpapadala ng tulongsa mga
namumuno sa Barangay na namamahala sa tulong sa
panahon ng kalamidad.,
Pagbibigayng tulongna hihinginngpaaralan para
sa panahon ng kalamidad.
Pagbibigay ng tulongsa mga taong nangangailang
ng personal.
Ang grap ay tungkol sa Paboritong Prutas.
Puso ang ginamit sa pagrepresentasa grap.
Ang isang puso ay katumbas ng 4 na bata.
Ang saging ang pinakapaborito ng mga bata.
24nlahat ng batang gusto ng pakwan.
Manga =
Saging =
Abokado =
Bayabas =
Pakwan =
Opo, maari po tayong gumawa ng grap gamit ang
ating mga kasagutan?
4. E. Paglinangsa Kaihasaan
PANGKATANG GAWAIN
UNANG PANGKAT
Tanong:
1. Tungkol saan ang pictograp?
2. 2. Ano ang ginagamit sa pagrerepresentang
pictograp?
3. 3. Ano ang katumbas ng isang keyk?
4. 4. Anongbuwan ang may pinakamaring batang
nagdiriwang ng kaarawan?
5. 5. Ilang ang kabuoang dami ng mga bata na
nagdiriwang ng kaarawan sa buwan ng Enero,
Pebreroat Marso?
IKALAWANG PANGKAT
IKATLONG PANGKAT
Paboritong Prutas ng Gr. 3 Cranberry
Prutas Bilang ng mga Bata Kabuuan
Manga
Saging
Abokado
Bayabas
Pakwan
Legend=
5. Pagpresentng bawat pangkat.
Alaminang nilalamanng bawat grap?
F. Paglalahat ng Aralin:
Sa inyong palagay, ano ang kahuluiganng
PICTOGRAP?
Ang PICTOGRAPay isang paraan ng pagrerepresenta
ng isang bagaysa pamamagitan ng larawan.
D. Malayang Gawain (IndependentPractice / DifferentiatedActivities)
6. E. Pagtataya ng Aralin:
LEGEND =
F. Karagdagang Gawain:
Igawa ng Pictograp ang mga sumusunodna Populasyon ng Grade III sa SCES S.Y.2018 - 2019
Grade III- Cranberry Babae = 15 Lalaki = 20
Grade III Blueberry Babae= 15 Lalaki= 15
Grade III Blacberry Babae = 20 Lalaki=20
Grade III Strawberry Babae= 25 Lalaki = 15
POPULASYON NG GRADE III SA SCES
GRADE/SECTION BABAE LALAKI KABUUAN
LEGEND=
G. Takdang Aralin:
Idikitsa kwaderno at sabihin kung anong uri ng grap ito?
INIHANDA NI:
ADORA T. MONZON
TEACHER III - STA. CRUZ ELEMENTARYSCHOOL
Kabuuan