1. DAILY LESSON LOG
Sa ARALING PANLIPUNAN
Paarala
n
PANGPANG NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang Ika-9 na Baitang
Guro DIEGO C. POMARCA JR. Asignatura Ekonomiks
Oras Markahan
Ikalawang Markahan,
Linggo 1
PETSA:
(Araw)
I. LAYUNIN Naipamamalas ang malalim na pag-unawa sa mga pangunahing kaisipan at napapanahong isyu sa ekonomiks at pambansang pag-unlad gamit ang mga kasanayan at
pagpapahalaga ng mga disiplinang panlipunan tungo sa paghubog ng mamamayang mapanuri, mapagnilay, mapanagutan, makakalikasan, produktibo, makatarungan at
makataong mamamayan ng bansa at daigdig.
A . Pamantayang
Pangnilalaman
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga pangunahing kaalaman sa ugnayan ng pwersa ng demand at suplay at sa sistema ng pamilihan bilang batayan ng
matalinong pagdedesisyon ng sambahayan at nahay-kalakal tungo sa pambansang kaunlaran.
B . Pamantayan sa
Pagganap
Ang mga mag-aaral ay kritikal na nakapagsusuri sa mga pangunahing kaalaman sa ugnayan ng pwersa ng demand at suplay, at sistema ng pamilihan bilang
batayan ng matalinong pagdedesisyon ng sambahayan at bahay-kalakal tungo sa pambansang kaunlaran.
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto/ Mga Tiyak na
Layunin (Itala ang LC Code
para sa bawat isa)
AP9MYK-IIa-1
• Nailalapat ang kahulugan ng
demand sa pang-araw-araw na
pamumuhay ng bawat pamilya.
Mga tiyak na layunin:
Natutukoy ang batayang
konsepto ng demand
Naipaliliwanag ang kahulugan
ng demand.
Nailalarawan sa pamamagitan
ng graph ang pagbabago ng
demand
AP9MYK-IIa-2
• Nasusuri ang mga salik na
nakaaapekto sa demand.
Mga tiyak na layunin:
Natutukoy ang mga salik na
nakaaapekto sa demand.
Nasusuri ang mga salik na
nakaaapekto sa demand.
AP9MYK-IIa-2
• Nasusuri ang mga salik na
nakaaapekto sa demand.
Mga tiyak na layunin:
Nasusuri ang mga salik na
nakaaapekto sa demand
Nakabubuo ng graphic organizer
ng mga salik na nakaaapekto sa
pagbabago ng demand.
II. NILALAMAN Kahulugan ng Demand Mga Salik na Nakaaapekto sa
Demand
Mga Salik na Nakakaapekto sa
Demand
III. KAGAMITANG
PANTURO
1
2. A. SANGGUNIAN
1. Gabay ng Guro sa Pagtuturo
(itala ang pahina)
Ekonomiks: Mga konsepto at
aplikasyon (Manwal ng Guro) IV.
2012. pp 52-56
K to 12 BEC TG, pp ___
K to 12 BEC CG, pp 194
Ekonomiks: Mga konsepto at
aplikasyon (Manwal ng Guro) IV.
2012. pp 52-56
K to 12 BEC TG, pp ___
K to 12 BEC CG, pp 194
Ekonomiks: Mga konsepto at
aplikasyon (Manwal ng Guro) IV.
2012. pp 52-56
K to 12 BEC TG, pp ___
K to 12 BEC CG, pp 194
2. Learner’s Material (itala ang
pahina)
Modyul sa Ekonomiks,
pp 112-118
Modyul sa Ekonomiks,
pp 120-122
Modyul sa Ekonomiks,
pp 120-123
3. Batayang Aklat Ekonomiks: Mga konsepto at
aplikasyon (Batayang Aklat) IV.
2012. pp 141-143
Ekonomiks: Mga konsepto at
aplikasyon (Batayang Aklat) IV. 2012.
pp 147-148
Ekonomiks: Mga konsepto at
aplikasyon (Batayang Aklat) IV. 2012.
pp 147-148
4. Iba pang mga Kagamitan para
sa Learning Resource Portal
B. Iba pang Sanggunian
(Learning Resources)
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral Panimulang Gawain
(Panalangin, Pagbati & Trivia)
Balik-aral
Panimulang Gawain (Panalangin,
Pagbati & Trivia)
Balik-aral
Panimulang Gawain (Panalangin,
Pagbati & Trivia)
Balik-aral
B. Paghahabi sa Layunin Paglalahad ng mga tunguhin at
panuntunan ng aralin
Pagbuo ng mahahalagang
tanong (essential question)
Paglalahad ng mga tunguhin at
panuntunan ng aralin
Pagbuo ng mahahalagang tanong
(essential question)
Paglalahad ng mga tunguhin at
panuntunan ng aralin
Pagbuo ng mahahalagang tanong
(essential question)
C. Pag-uugnay ng mga
Halimbawa
Gawain 1 (Bili Ako No’n, Bili
Ako N’yan, pp 112 – 113 ng
LM)
Tutukuyin dito ng mga mag-
aaral ang ipinapahiwatig ng
“bubble thought.”
Pagsusuri ng “video clip”
Paksa: Ang demand sa gadget ng
mga millennials (maaari itong
kunin sa youtube.com)
Paglalahad ng mga pamprosesong
katanungan.
2
3. Pagtukoy sa mga inisyal na
kaalaman.
Magiging lunsaran lamang ito
ng aralin.
D. Pagtatalakay sa Konsepto at
Paglinang ng Kasanayan blg 1
Kahulugan ng Demand
• Maaaring bumuo ang mga
mag-aaral ng isang
“concept map” tungkol sa
kahulugan ng demand.
• Gagawin ito ng pangkatan.
Mga Salik na Nakaaapekto sa
Demand
• Kita
• Panlasa
• Dami ng mamimili
• Presyo ng kahalili o kaugnay
na produkto
• Inaaasahan ng mga mamimili
sa presyo sa hinaharap
Ang Batas ng Demand
E. Pagtatalakay sa Konsepto at
Paglinang ng Kasanayan blg 2
Mga Batayang Konsepto ng
Demand
• Demand Schedule
• Demand Curve
• Demand Function
Qd = f(P)
Qd = a-bP
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Leads to Formative Assessment )
Gawain 4 (Complete It, pp 118
ng LM)
G. Paglalapat ng Aralin
H. Paglalahat ng Aralin Gawain 5 (Demand Reading,
pp 118-119 ng LM)
Open-ended statement:
Nakakaaapekto ang presyo ng
kaugnay na produkto sa pagbabago
ng demand dahil
____________________________
____________________________
______________________.
Sa kabuuan,
Ang DEMAND ay tumutukoy sa
____________________________
____________________________
____________________________
____________________________
____________________________
.
3
4. Pangunahing salik na
nakakaapekto sa demand ng
produkto ang presyo dahil
____________________________
____________________________
______________________.
I. Pagtataya ng Pagkatuto Maikling Pagsusulit tungkol sa
“Paglipat ng Kurba ng
Demand”
Pagbuo ng Graphic Organizer
Pagkakaroon ng Pagsusulit
J. Karagdagang Gawain Takdang Aralin
Alamin ang iba’t-ibang salik na
nakakaapekto sa demand.
V. TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation na
nakakuha ng mas mababa sa 80%
sa pagtataya.
C. Nakatulong ba ang paraang
remediation?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istratehiya ng
4
5. pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking punong-guro at
superbisor.
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
LINK PARA SA IBA PANG DLL sa ARALING PANLIPUNAN:
https://goo.gl/forms/vWLAXO2aUskzFsV52
5
6. pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking punong-guro at
superbisor.
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
LINK PARA SA IBA PANG DLL sa ARALING PANLIPUNAN:
https://goo.gl/forms/vWLAXO2aUskzFsV52
5