SlideShare une entreprise Scribd logo
1  sur  10
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 2
I. Layunin
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahan na:
1. Natutukoy ang mga hanapbuhay na nagbibigay serbisyo sa komunidad.
2. Maipakita ang pagkakaiba ng bawat hanapbuhay na nagbibigay serbisyo.
3. Mabigyang halaga ang mga hanapbuhay na nagbibigay serbisyo.
II. Paksang Aralin
Paksa: Mga Hanapbuhay na nagbibigay Serbisyo
Sanggunian:
• Antonio E. D et.al (2015) Kayamanan 2 (p.306). REX Book Store
• Reyes B. M. (2015) Lunday ng Kalinangang Pilipino 2 (p.185-306). Sibs Publishing House, Inc.
Kagamitan: Cartolina, Pentel Pen, Mga Larawan ng iba’t- ibang Hanapbuhay
Pagpapahalaga: Mabigyang halaga ang pangarap ng bawat isa
III. Pamamaraan
Gawaing Guro Gawaing Mag- aaral
A. Panimulang Gawain
Pagbati
Pagdarasal
Pamamahala ng Silid- aralan
Pagtsetsek ng mga lumiban at hindi
lumiban
Magandang Umaga mga bata!
tumayo muna tayo upang magdasal
Bago umupo pulutin muna ang mga kalat sa inyong
paligid at ayusin ang inyong silya.
B. Panlinang na Gawain
1. Balik- aral
Magbalik aral tayo tungkol sa huli nating
tinalakay, tungkol saan ang huli nating
tinalakay?
Magandang umaga rin po!
(Ang mga bata ay magdadasal)
(Ang mga mag- aaral ay magpupulot ng kalat at
aayusin ang mga silya)
Ang huli nating tinalakay ay tungkol sa Mga
Hanapbuhay na nagbibigay Produkto.
Anu- ano ba ang mga hanapbuhay na
nagbibigay produkto?
Mahusay! May tanong pa ba kayo tungkol sa
mga hanapbuhay na nagbibigay produkto?
2. Pagganyak
Tatanungin ang klase kung anong gusto nila
paglaki at ipapaliwanag ito kung bakit iyon
ang kanilang napili.
Ano ba ang gusto ninyo paglaki?
Bakit iyon ang inyong napili?
3. Paglalahad
Mayroon akong mga larawan dito, tukuyin
niyo ito kung ano ang ginagawa ng nasa
larawan.
Ano ang ginagawa ng nasa larawan?
Mahusay! Ang ginagawa ng nasa larawan ay
nagpapatay ng apoy
Ano ang ginagawa ng ng nasa pangalawang
larawan?
Magaling! Ang nasa larawan ay nagtuturo
ang babae sa mga bata.
Ang mga hanapbuhay na nagbibigay produkto ay
Karpintero, Modista, Panadero at Sapatero
(Ang sagot ng mga bata ay maaaring magkaiba-
iba)
(Ang sagot ng mag- aaral ay maaaring
magkakaiba- iba)
(Ang sagot ng mag- aaral ay maaaring
magkakaiba- iba)
Ang nasa ginagawa ng nasa larawan ay
nagpapatay ng apoy.
Ang ginagawa ng nasa larawan ang babae ay
nagtuturo sa mga bata.
Ano naman ang ginagawa ng nasa larawan na
ito?
Mahusay! Ang nasa larawan ay tinitignan o
tsinetsek- up ng lalaki ang ngipin ng kanyang
pasyente.
Sa tingin niyo bakit tinigtignan ng lalaki ang
ngipin ng kanyang pasyente?
Ano naman ang ginagawa ng nasa larawan na
ito?
Mahusay! Ang ginagawa ng nasa larawan ang
babae ay tsinetsek- up niya ang puso ng
anyang pasyente.
Ano naman kaya ang gagawin ng lalaki na
nasa larawan?
Mahusay! Ang gagawin ng nasa larawan ay
maglilinis.
Ano naman ang nakikita niyo sa larawan na
ito?
Ang nasa ginagawa ng nasa larawan ay
tinitignan ng lalaki ang ngipin ng kayang
pasyente.
(Ang mag-aaral ay maaaring magkakaiba- iba
ang sagot)
Ang ginagawa ng nasa larawan ang babae ay
tsinetsek up niya ang kangyang pasyente.
Ang lalaki ay maglilinis.
Ang nasa larawan ay inaalagaan ng nars ang
pasyente na may sakit.
Mahusay Ang nars ay inaalagaan ang
pasyente na may sakit para mabilis gumaling.
Ano naman kaya ang ginagawa ng nasa
larawang ito?
Magaling! Ang nasa larawan ay hinuhuli ng
pulis ang lalaki. Sa tingin niyo bakit aya
hinuli ng pulis ang lalaki?
Sa huling larawan, ano kaya ang ginagawa ng
lalaki?
Magaling! Siya ay nagmamaneho ng
sasakyan.
4. Pagtalakay
Sa tingin niyo ano ang kahulugan ng
hanapbuhay?
Magaling! Ang hanapbuhay o trabaho ay
gampanin na isinasagawa ng isang tao upang
matustusan ang kanyang pangangailangan at
ng kanyang pamilya.
Tinatawag ang taong naghahanapbuhay
bilang manggagawa o trabahador.
Naiintindihan na ba kung ano ang
hanapbuhay?
Kanina may mga larawan akong ipinakita sa
inyo, iyon ay mga halimbawa ng mga
hanapbuhay na nagbibigay sebisyo sa
komunidad.
Magbigay nga kayo ng halimbawa ng
hanapbuhay na nakita niyo kanina sa mga
Hinuhuli ng pulis ang lalaki.
(Ang sagot ng mag- aaral ay maaring
magkakaiba- iba)
Ang lalaki ay nagmamaneho ng sasakyan.
(Ang sagot ng mag-aaral ay maaaring
magkakaiba- iba)
(Ang sagot ng mag-aaral ay maaaring
magkakaiba- iba)
Bumbero
larawan.
Ano ba sa tingin niyo ang ginagawa ng
bumbero?
Magaling! Ang ginagawa ng bumbero ay
nagpapatay ng mga apoy sa gusali. May
nakakita na bas a inyo ng bumbero?
Ano pang hanapbuhay an inyong nakita
kanina sa larawan?
Ano ba ang ginagawa ng dentista?
Mahusay! Ang ginagawa ng dentist ay
nanggagamot at nangangalaga sa kalusugan
ng ngipin.
Bukod sa Dentista mayroon pa ba?
Ano ba ang ginagawa ng Doktor?
Magaling! Ang ginagawa ng doktor ay
gamutin ang mga taong may sakit.
Ano pang hanapbuhay an inyong nakita
kanina sa larawan?
Ano ba ang ginagawa ng Guro?
Tama! Ang guro ang nagtuturo sa atin kung
paano bumasa, sumulat, at magbilang.
Halimbawa nalang ng aking ginagawa
ngayon.
Mayroon ba sa inyo gusto maging guro
balang araw?
Mayroon pa bang hanapbuhay na nakita niyo
sa larawan? Ano pa iyon?
Ano ba ang ginagawa ng Dyanitor?
Nagaling! Ang dyanitor ang nag- aalaga ng
kalinisan sa ating paligid o gusali para
mapanatili nating malinis ito.
Bukod sa Dyanitor mayroon pa ba?
Ano ang ginagawa ng Nars sa ating
komunidad?
Mahusay! Ang nars ang tumutulong sa doktor
(Ang sagot ng mag-aaral ay maaaring
magkakaiba- iba)
Opo
Dentista
(Ang sagot ng mag-aaral ay maaaring
magkakaiba- iba)
Doktor
(Ang sagot ng mag-aaral ay maaaring
magkakaiba- iba)
Guro
(Ang sagot ng mag-aaral ay maaaring
magkakaiba- iba)
Opo
Dyanitor
(Ang sagot ng mag-aaral ay maaaring
magkakaiba- iba)
Nars
(Ang sagot ng mag-aaral ay maaaring
magkakaiba- iba)
(Ang sagot ng mag-aaral ay maaaring
na mag- alaga sa pasyente o sa taong may
sakit. Ano ba ang itsura ng nars?
Tama! Ang mga nars ay naka- uniporme ng
puti at may cap rin sa ulo na kulay puti.
Ano pang hanapbuhay na naita niyo kanina sa
larawan na hindi pa nasabi?
Ano ang ginagawa ng pulis sa ating
komunidad?
Magaling! Ang pulis ang nagpapatupad ng
batas para mapanatili ang kaayusan at
katahian sa komunidad, sila rin ang
nanghuhuli sa mga masasamang tao.
Ano na lamang ang hindi pa nasasabing
hanapbuhay na nakita niyo kanina sa
larawan?
Nakakita na ba lahat ng tsuper?
Ano ba ang naitutulong ng tsuper sa ating
komunidad?
Tama! Ang tsuper ang nagmamaneho ng mga
sasakyan para ihatid tayo sa ating
pupuntahan.
Magbigay nga kayo ng halimbawa ng mga
tsuper na naghahatid sa ting mga pupuntahan?
Mahusay! Anu –ano na nga ulit ang mga
Hanapbuhay na nagbibigay ng serbisyo?
Sa tingin niyo mahalaga ba ang mga
hanapbuhay na nagbibigay serbisyo?
Bakit?
Mahusay! Mahalaga ang mga hanapbuhay na
nagbibigay serbisyo dahil kung wala sila
walang magbibigay ng sapat na edukasyon,
kalusugan, kaligtasan at kaayusan sa ating
komunidad.
May tanong pa ba kayo tungkol sa ating
tinalakay?
5. Pagsasagawa ng Gawain
magkakaiba- iba)
Pulis
(Ang sagot ng mag-aaral ay maaaring
magkakaiba- iba)
Tsuper.
Opo
(Ang sagot ng mag-aaral ay maaaring
magkakaiba- iba)
(Ang sagot ng mag-aaral ay maaaring
magkakaiba- iba)
Bumbero, Dentista, Doktor, Guro, Dyanitor,
Nars, Pulis at Tsuper.
Opo
(Ang sagot ng mag-aaral ay maaaring
magkakaiba- iba)
Wala na po.
Ang klase ay mahahati sa tatlong grupo
para magsagawa ng dula-dulaan tungkol
sa tinalakay, upang maipakita ang
kahalagahan ng bawat hanapbuhay sa
ating komunidad na itinalaga sa bawat
grupo.
Unang Grupo
 Gagawa ng dula- dulaan na
nagpapakita ng kahalagahan sa
mga hanapbuhay na nagbibigay
serbisyo.
Pangalawang Grupo
 Kukumpletuhin ng pangalawang
grupo ang graphic organizer sa
ibaba. Isulat ang mga
hanapbuhay sa inyong
komunidad.
Pangatlong Grupo
 Gumuhit ng dalawang
hanapbuhay na nagbibigay ng
serbisyo sa inyong komunidad at
ipaliwanag kung paano
nakatutulong sa inyo ang bawat
hanapbuhay na ito.
Ano ba ang mga dapat tandaan at dapat
gawin habang kayo ay gumagawa ng
inyong gawain?
May tanong pa ba kayo tungkol sa inyong
gagawin?
Maaari na kayong pumunta sa inyong
pwesto at pag-usapan ang inyong
gagawing presentasyon. Kung kayo ay
(Ang sagot ng mag-aaral ay maaaring
magkakaiba- iba)
Wala na po.
Hanapbuhay
sa Aking
Komunidad
tapos na bumalik kayo sa upuan ninyo ng
tahimik at antayin matapos ang ibang
grupo.
6. Paglalahat
Anu-ano ang mga hanapbuhay na nagbibigay
serbisyo?
Anong serbisyo ang ibinibigay nila?
Ano ang kahalagahan ng hanapbuhay na
nagbibigay serbisyo?
Naintintindihan na ba ang ating tinalakay?
Itaas lamang ang inyong kanang kamay kung
kayo ay may katanungan pa, para malinawan
ko ito.
7. Paglalapat
Nagdala ba kayo ng show me board?
Sa mga nakalimutan magdala ng show me board
sa papel niyo na lamang isulat ang inyong sagot.
Tutukuyin ng mga mag-aaral kung sino
ang nagbibigay ng serbisyo sa sumusunod na mga
sitwasyon.
1. Napapagaling kita kung ikaw ay may
sakit.
2. Ginagabayan ko ang mga mag- aaral
Ang mga hanapbuhay na nagbibigay serbisyo ay
Bumbero, Dentista, Doktor, Guro, Dyanitor,
Nars, Pulis at Tsuper.
Ang serbisyo na binibigay, and bumbero ang
nagpapatay ng apoy kapag may nasusunog na
gusali, ang dentist ang nag-gagamot at
nangangalaga sa ngipin natin, doktor ang nag-
gagamot sa mga taong may sakit, guro ang
nagtuturo sa atin kung paano magsulat, magbasa
at magbilang, Dyanitor ang naglilinis n gating
paligid, Nars ang tumutulong sa doktor para
mag-alaga sa mga taong may sakit, pulis naman
ang nagpapatupad ng mga batas para mapanatili
ang kaayusan n gating komunidad at tsuper ang
nagmamaneho ng mga sasakyan para maihatid
tayo sa ating pupuntahan.
Mahalaga ang mga hanapbuhay na nagbibigay
serbisyo dahil kung wala sila walang magbibigay
ng sapat na edukasyon, kalusugan, kaligtasan at
kaayusan sa ating komunidad.
Opo
Opo
na may suliranin.
3. Agad akong dumarating kung may
sunog.
4. Sumasakay kayo sad dyip na aking
minamaneho.
5. Nililinis ko ang inyong silid-aralan.
IV. Pagtataya
Tukuyin ang taong nagbibigay ng produkto at serbisyo. Isulat ang letra ng tamang sagot sa patlang.
_______1. Pulis A. Katulong ng doctor sa pag- aalaga ng mga taong may sakit.
_______2. Guro B. Tungkulin nito patayin ang apoy sa nasusunog na gusali.
_______3. Nars C. Manggagamot na nangangalaga sa kalusugan ng ngipin.
_______4. Bumbero D. Nagpapatupad ng batas para mapanatili ang kaayusan at
katahimikan sa komunidad.
_______5. Dentista E. Nagtuturo sa mga mag- aaral na bumasa, sumulat, bumilang, at iba
pang kasanayan.
V. Gawaing Bahay
Tukuyin kung sino ang kailangan mo kung:
_________1. Sumasait ang tiyan mo
_________2. May nasusunog sa tabi ng bahay ninyo.
_________3. May nakawan sa inyong komunidad.
_________4. Malayo ang inyong paaralan sa inyong bahay.
__________5. Gusto mong matutong magsulat at magbasa.
na may suliranin.
3. Agad akong dumarating kung may
sunog.
4. Sumasakay kayo sad dyip na aking
minamaneho.
5. Nililinis ko ang inyong silid-aralan.
IV. Pagtataya
Tukuyin ang taong nagbibigay ng produkto at serbisyo. Isulat ang letra ng tamang sagot sa patlang.
_______1. Pulis A. Katulong ng doctor sa pag- aalaga ng mga taong may sakit.
_______2. Guro B. Tungkulin nito patayin ang apoy sa nasusunog na gusali.
_______3. Nars C. Manggagamot na nangangalaga sa kalusugan ng ngipin.
_______4. Bumbero D. Nagpapatupad ng batas para mapanatili ang kaayusan at
katahimikan sa komunidad.
_______5. Dentista E. Nagtuturo sa mga mag- aaral na bumasa, sumulat, bumilang, at iba
pang kasanayan.
V. Gawaing Bahay
Tukuyin kung sino ang kailangan mo kung:
_________1. Sumasait ang tiyan mo
_________2. May nasusunog sa tabi ng bahay ninyo.
_________3. May nakawan sa inyong komunidad.
_________4. Malayo ang inyong paaralan sa inyong bahay.
__________5. Gusto mong matutong magsulat at magbasa.

Contenu connexe

Tendances

Behavioral Objectives in Filipino
Behavioral Objectives in FilipinoBehavioral Objectives in Filipino
Behavioral Objectives in Filipino
edwin53021
 
Banghay aralin sa filipino 1 salitang kilos
Banghay aralin sa filipino 1 salitang kilosBanghay aralin sa filipino 1 salitang kilos
Banghay aralin sa filipino 1 salitang kilos
Rophelee Saladaga
 
Masusing-Banghay-Aralin-sa-Filipino-III-Aspekto-ng-Pandiwa.doc
Masusing-Banghay-Aralin-sa-Filipino-III-Aspekto-ng-Pandiwa.docMasusing-Banghay-Aralin-sa-Filipino-III-Aspekto-ng-Pandiwa.doc
Masusing-Banghay-Aralin-sa-Filipino-III-Aspekto-ng-Pandiwa.doc
LycaDelaCruz1
 
Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3
Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3
Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3
Helen de la Cruz
 
Multigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernal
Multigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernalMultigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernal
Multigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernal
Edi sa puso mo :">
 

Tendances (20)

GRADE 4 FILIPINO LESSON PLAN
GRADE 4 FILIPINO LESSON PLANGRADE 4 FILIPINO LESSON PLAN
GRADE 4 FILIPINO LESSON PLAN
 
Behavioral Objectives in Filipino
Behavioral Objectives in FilipinoBehavioral Objectives in Filipino
Behavioral Objectives in Filipino
 
Banghay aralin sa filipino 1 salitang kilos
Banghay aralin sa filipino 1 salitang kilosBanghay aralin sa filipino 1 salitang kilos
Banghay aralin sa filipino 1 salitang kilos
 
Mga estratehiya sa pagtuturo ng araling panlipunan
Mga estratehiya sa pagtuturo ng araling panlipunanMga estratehiya sa pagtuturo ng araling panlipunan
Mga estratehiya sa pagtuturo ng araling panlipunan
 
Detailed Lesson Plan in Science and Health Grade 3 Sense Organ
Detailed Lesson Plan in Science and Health Grade 3 Sense OrganDetailed Lesson Plan in Science and Health Grade 3 Sense Organ
Detailed Lesson Plan in Science and Health Grade 3 Sense Organ
 
Masusing-Banghay-Aralin-sa-Filipino-III-Aspekto-ng-Pandiwa.doc
Masusing-Banghay-Aralin-sa-Filipino-III-Aspekto-ng-Pandiwa.docMasusing-Banghay-Aralin-sa-Filipino-III-Aspekto-ng-Pandiwa.doc
Masusing-Banghay-Aralin-sa-Filipino-III-Aspekto-ng-Pandiwa.doc
 
K TO 12 GRADE 1 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 1 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q4)K TO 12 GRADE 1 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 1 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q4)
 
Pandiwa
PandiwaPandiwa
Pandiwa
 
Detailed lesson plan
Detailed lesson planDetailed lesson plan
Detailed lesson plan
 
Araling Panlipunan Grade 4 Yunit 1 Aralin 1
Araling Panlipunan Grade 4 Yunit 1 Aralin 1Araling Panlipunan Grade 4 Yunit 1 Aralin 1
Araling Panlipunan Grade 4 Yunit 1 Aralin 1
 
Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3
Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3
Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3
 
Detailed Lesson Plan sa filipino 3
Detailed Lesson Plan sa filipino 3Detailed Lesson Plan sa filipino 3
Detailed Lesson Plan sa filipino 3
 
Teaching and Learning Araling Panlipunan
Teaching and Learning Araling PanlipunanTeaching and Learning Araling Panlipunan
Teaching and Learning Araling Panlipunan
 
K TO 12 GRADE 3 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN
K TO 12 GRADE 3 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNANK TO 12 GRADE 3 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN
K TO 12 GRADE 3 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN
 
Araling Panlipunan K to 12 Curriculum Guide
Araling Panlipunan  K to 12 Curriculum GuideAraling Panlipunan  K to 12 Curriculum Guide
Araling Panlipunan K to 12 Curriculum Guide
 
Multigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernal
Multigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernalMultigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernal
Multigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernal
 
Values Integration Demo lesson Plan In filipino VI
Values Integration Demo lesson Plan In filipino VIValues Integration Demo lesson Plan In filipino VI
Values Integration Demo lesson Plan In filipino VI
 
4A's Detailed lesson plan in Science 3
4A's Detailed lesson plan in Science 34A's Detailed lesson plan in Science 3
4A's Detailed lesson plan in Science 3
 
Lesson Plan in Math II
Lesson Plan in Math IILesson Plan in Math II
Lesson Plan in Math II
 
K TO 12 GRADE 3 LEARNER’S MATERIAL IN SCIENCE
K TO 12 GRADE 3 LEARNER’S MATERIAL IN SCIENCEK TO 12 GRADE 3 LEARNER’S MATERIAL IN SCIENCE
K TO 12 GRADE 3 LEARNER’S MATERIAL IN SCIENCE
 

En vedette

En vedette (11)

THE FIVE SENSES
THE FIVE SENSESTHE FIVE SENSES
THE FIVE SENSES
 
Fractions
FractionsFractions
Fractions
 
Mga Pang-ugnay at Mga Uri Nito
Mga Pang-ugnay at Mga Uri NitoMga Pang-ugnay at Mga Uri Nito
Mga Pang-ugnay at Mga Uri Nito
 
SENSE ORGANS
SENSE ORGANSSENSE ORGANS
SENSE ORGANS
 
Aralin 2 mga produkto at kalakal sa ibat ibang lokasyon ng bansa
Aralin 2 mga produkto at kalakal sa ibat ibang lokasyon ng bansaAralin 2 mga produkto at kalakal sa ibat ibang lokasyon ng bansa
Aralin 2 mga produkto at kalakal sa ibat ibang lokasyon ng bansa
 
Pang ukol
Pang  ukolPang  ukol
Pang ukol
 
Pang Ukol
Pang UkolPang Ukol
Pang Ukol
 
K TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN
K TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNANK TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN
K TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN
 
The Five Senses
The Five SensesThe Five Senses
The Five Senses
 
Developmental Reading 2- Noting Details
Developmental Reading 2- Noting DetailsDevelopmental Reading 2- Noting Details
Developmental Reading 2- Noting Details
 
Mga Karapatan ng mga Bata
Mga Karapatan ng mga BataMga Karapatan ng mga Bata
Mga Karapatan ng mga Bata
 

Similaire à Araling panlipunan 2(detailed)

W6 GRADE 2 PPT.pptxabcdefghijklmnopqrstu
W6 GRADE 2 PPT.pptxabcdefghijklmnopqrstuW6 GRADE 2 PPT.pptxabcdefghijklmnopqrstu
W6 GRADE 2 PPT.pptxabcdefghijklmnopqrstu
DonnaMaeSuplagio
 
power point presentation. for grade- 2
power point presentation.  for grade-  2power point presentation.  for grade-  2
power point presentation. for grade- 2
JonilynUbaldo1
 
Quarter-3-week-4_Day-1 power point presentation for grade 1
Quarter-3-week-4_Day-1 power point presentation for grade 1Quarter-3-week-4_Day-1 power point presentation for grade 1
Quarter-3-week-4_Day-1 power point presentation for grade 1
AndreaYangSinfuegoPa
 
DLL_APgghjjkklogdfchghhgftfhgc2_Q4_W3.docx
DLL_APgghjjkklogdfchghhgftfhgc2_Q4_W3.docxDLL_APgghjjkklogdfchghhgftfhgc2_Q4_W3.docx
DLL_APgghjjkklogdfchghhgftfhgc2_Q4_W3.docx
KIMBERLYROSEFLORES
 
DLL_ARALING PANLIPUNAN 4_Q4_W5.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 4_Q4_W5.docxDLL_ARALING PANLIPUNAN 4_Q4_W5.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 4_Q4_W5.docx
setnet
 
DLL ESP (MELCs) W6.docxffffffffffffffffffffffffffffff
DLL ESP (MELCs) W6.docxffffffffffffffffffffffffffffffDLL ESP (MELCs) W6.docxffffffffffffffffffffffffffffff
DLL ESP (MELCs) W6.docxffffffffffffffffffffffffffffff
MaritesOlanio
 
modyul9mmmmmmnangmaingatnapaghuhusga.pdf
modyul9mmmmmmnangmaingatnapaghuhusga.pdfmodyul9mmmmmmnangmaingatnapaghuhusga.pdf
modyul9mmmmmmnangmaingatnapaghuhusga.pdf
MaCristinaPazcoguinP
 

Similaire à Araling panlipunan 2(detailed) (20)

AP hanapbuhay(final)
AP hanapbuhay(final)AP hanapbuhay(final)
AP hanapbuhay(final)
 
COT - AP 2.pptx
COT - AP 2.pptxCOT - AP 2.pptx
COT - AP 2.pptx
 
W6 GRADE 2 PPT.pptxabcdefghijklmnopqrstu
W6 GRADE 2 PPT.pptxabcdefghijklmnopqrstuW6 GRADE 2 PPT.pptxabcdefghijklmnopqrstu
W6 GRADE 2 PPT.pptxabcdefghijklmnopqrstu
 
power point presentation. for grade- 2
power point presentation.  for grade-  2power point presentation.  for grade-  2
power point presentation. for grade- 2
 
Quarter-3-week-4_Day-1 power point presentation for grade 1
Quarter-3-week-4_Day-1 power point presentation for grade 1Quarter-3-week-4_Day-1 power point presentation for grade 1
Quarter-3-week-4_Day-1 power point presentation for grade 1
 
DLL_APgghjjkklogdfchghhgftfhgc2_Q4_W3.docx
DLL_APgghjjkklogdfchghhgftfhgc2_Q4_W3.docxDLL_APgghjjkklogdfchghhgftfhgc2_Q4_W3.docx
DLL_APgghjjkklogdfchghhgftfhgc2_Q4_W3.docx
 
Grade 1 PPT_Q4_W4_Day 3 EDUKASYON SA PAGPAHALAGA
Grade 1 PPT_Q4_W4_Day 3 EDUKASYON SA PAGPAHALAGAGrade 1 PPT_Q4_W4_Day 3 EDUKASYON SA PAGPAHALAGA
Grade 1 PPT_Q4_W4_Day 3 EDUKASYON SA PAGPAHALAGA
 
DLL_ARALING PANLIPUNAN 4_Q4_W5.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 4_Q4_W5.docxDLL_ARALING PANLIPUNAN 4_Q4_W5.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 4_Q4_W5.docx
 
This is detailed lesso plan in aralin p.
This is detailed lesso  plan in aralin p.This is detailed lesso  plan in aralin p.
This is detailed lesso plan in aralin p.
 
Q4-WEEK6DAY3.pptx
Q4-WEEK6DAY3.pptxQ4-WEEK6DAY3.pptx
Q4-WEEK6DAY3.pptx
 
PPT-PRESENTATION-ESP-9.pptx
PPT-PRESENTATION-ESP-9.pptxPPT-PRESENTATION-ESP-9.pptx
PPT-PRESENTATION-ESP-9.pptx
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Banghay aralin sa araling panlipunan 9Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Banghay aralin sa araling panlipunan 9
 
DLL_ESP 3_Q2_W1 (1).docx
DLL_ESP 3_Q2_W1 (1).docxDLL_ESP 3_Q2_W1 (1).docx
DLL_ESP 3_Q2_W1 (1).docx
 
DLL_ESP 1_Q1_W2.docx
DLL_ESP 1_Q1_W2.docxDLL_ESP 1_Q1_W2.docx
DLL_ESP 1_Q1_W2.docx
 
DLL ESP (MELCs) W2.docxbbbbbbbbbbbbbbbbb
DLL ESP (MELCs) W2.docxbbbbbbbbbbbbbbbbbDLL ESP (MELCs) W2.docxbbbbbbbbbbbbbbbbb
DLL ESP (MELCs) W2.docxbbbbbbbbbbbbbbbbb
 
COT ESP6.docx
COT ESP6.docxCOT ESP6.docx
COT ESP6.docx
 
Q1_ARPAN_MOD 1_Naipaliliwanag ang konsepto ng komunidad.pptx
Q1_ARPAN_MOD 1_Naipaliliwanag ang konsepto ng komunidad.pptxQ1_ARPAN_MOD 1_Naipaliliwanag ang konsepto ng komunidad.pptx
Q1_ARPAN_MOD 1_Naipaliliwanag ang konsepto ng komunidad.pptx
 
DLL ESP (MELCs) W6.docxffffffffffffffffffffffffffffff
DLL ESP (MELCs) W6.docxffffffffffffffffffffffffffffffDLL ESP (MELCs) W6.docxffffffffffffffffffffffffffffff
DLL ESP (MELCs) W6.docxffffffffffffffffffffffffffffff
 
Masusing banghay aralin sa ap 10
Masusing banghay aralin sa ap 10Masusing banghay aralin sa ap 10
Masusing banghay aralin sa ap 10
 
modyul9mmmmmmnangmaingatnapaghuhusga.pdf
modyul9mmmmmmnangmaingatnapaghuhusga.pdfmodyul9mmmmmmnangmaingatnapaghuhusga.pdf
modyul9mmmmmmnangmaingatnapaghuhusga.pdf
 

Plus de Shaira Gem Panalagao (9)

Tracing Alphabets (V-Z)
Tracing Alphabets (V-Z)Tracing Alphabets (V-Z)
Tracing Alphabets (V-Z)
 
Tracing Alphabets (Q-U)
Tracing Alphabets (Q-U)Tracing Alphabets (Q-U)
Tracing Alphabets (Q-U)
 
Tracing Alphabets (K-P)
Tracing Alphabets (K-P)Tracing Alphabets (K-P)
Tracing Alphabets (K-P)
 
Tracing Alphabets (F-J)
Tracing Alphabets (F-J)Tracing Alphabets (F-J)
Tracing Alphabets (F-J)
 
Tracing Alphabets (A-E)
Tracing Alphabets (A-E)Tracing Alphabets (A-E)
Tracing Alphabets (A-E)
 
Banghay aralin-sa-matematika-2 (Measuring Capacity
Banghay aralin-sa-matematika-2 (Measuring CapacityBanghay aralin-sa-matematika-2 (Measuring Capacity
Banghay aralin-sa-matematika-2 (Measuring Capacity
 
customizing shapes and other objects
customizing shapes and other objectscustomizing shapes and other objects
customizing shapes and other objects
 
Concept of-elasticity-2015
Concept of-elasticity-2015Concept of-elasticity-2015
Concept of-elasticity-2015
 
Educational Technology( Computer as a Tutor
Educational Technology( Computer as a TutorEducational Technology( Computer as a Tutor
Educational Technology( Computer as a Tutor
 

Dernier

values education - how to choose your course
values education - how to choose your coursevalues education - how to choose your course
values education - how to choose your course
FatimaCayusa2
 
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptxICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
VALERIEYDIZON
 
Araling Panlipunan MELCS that will help you.
Araling Panlipunan MELCS that will help you.Araling Panlipunan MELCS that will help you.
Araling Panlipunan MELCS that will help you.
niquomacarampat2
 
438009509-1-Nakapagbibigay-Ng-Lagom-o-Buod-Ng-Tekstong-Napakinggan.pptx
438009509-1-Nakapagbibigay-Ng-Lagom-o-Buod-Ng-Tekstong-Napakinggan.pptx438009509-1-Nakapagbibigay-Ng-Lagom-o-Buod-Ng-Tekstong-Napakinggan.pptx
438009509-1-Nakapagbibigay-Ng-Lagom-o-Buod-Ng-Tekstong-Napakinggan.pptx
HannaLingatong
 
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptx
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptxESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptx
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptx
PaulineHipolito
 
Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....
jeynsilbonza
 
DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...
DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...
DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...
MaamCle
 
Karapatang Pantao.pptx Araling Panlipunan
Karapatang Pantao.pptx Araling PanlipunanKarapatang Pantao.pptx Araling Panlipunan
Karapatang Pantao.pptx Araling Panlipunan
RonalynGatelaCajudo
 
FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................
VALERIEYDIZON
 
Q4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptx
Q4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptxQ4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptx
Q4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptx
diannesofocado8
 

Dernier (20)

GRADE 7 SIGLO reviewer for Grade 7 students
GRADE 7 SIGLO reviewer for Grade 7 studentsGRADE 7 SIGLO reviewer for Grade 7 students
GRADE 7 SIGLO reviewer for Grade 7 students
 
tambalangsalita-230816125816-6865effc.pptx
tambalangsalita-230816125816-6865effc.pptxtambalangsalita-230816125816-6865effc.pptx
tambalangsalita-230816125816-6865effc.pptx
 
Aralin 1 Kaligirang pangkasaysayan ng Ibaong Adarna
Aralin 1 Kaligirang pangkasaysayan ng Ibaong AdarnaAralin 1 Kaligirang pangkasaysayan ng Ibaong Adarna
Aralin 1 Kaligirang pangkasaysayan ng Ibaong Adarna
 
kagalingang pansibiko kagalingang pansibiko
kagalingang pansibiko kagalingang pansibikokagalingang pansibiko kagalingang pansibiko
kagalingang pansibiko kagalingang pansibiko
 
values education - how to choose your course
values education - how to choose your coursevalues education - how to choose your course
values education - how to choose your course
 
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptxICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
 
Araling Panlipunan MELCS that will help you.
Araling Panlipunan MELCS that will help you.Araling Panlipunan MELCS that will help you.
Araling Panlipunan MELCS that will help you.
 
Araling Panlipunan 7 digmaang pandaigdig
Araling Panlipunan 7 digmaang pandaigdigAraling Panlipunan 7 digmaang pandaigdig
Araling Panlipunan 7 digmaang pandaigdig
 
KALIGIRANG - PANGKASAYSAYAN-EL-FILI.pptx
KALIGIRANG - PANGKASAYSAYAN-EL-FILI.pptxKALIGIRANG - PANGKASAYSAYAN-EL-FILI.pptx
KALIGIRANG - PANGKASAYSAYAN-EL-FILI.pptx
 
PAGSASANAY SA PAGBASA Mga serbisyo ng Komunidad grade 2 at mga Diyalekto at W...
PAGSASANAY SA PAGBASA Mga serbisyo ng Komunidad grade 2 at mga Diyalekto at W...PAGSASANAY SA PAGBASA Mga serbisyo ng Komunidad grade 2 at mga Diyalekto at W...
PAGSASANAY SA PAGBASA Mga serbisyo ng Komunidad grade 2 at mga Diyalekto at W...
 
438009509-1-Nakapagbibigay-Ng-Lagom-o-Buod-Ng-Tekstong-Napakinggan.pptx
438009509-1-Nakapagbibigay-Ng-Lagom-o-Buod-Ng-Tekstong-Napakinggan.pptx438009509-1-Nakapagbibigay-Ng-Lagom-o-Buod-Ng-Tekstong-Napakinggan.pptx
438009509-1-Nakapagbibigay-Ng-Lagom-o-Buod-Ng-Tekstong-Napakinggan.pptx
 
Kaholaman-powerpointpresentatuion for all1.pptx
Kaholaman-powerpointpresentatuion for all1.pptxKaholaman-powerpointpresentatuion for all1.pptx
Kaholaman-powerpointpresentatuion for all1.pptx
 
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptx
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptxESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptx
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptx
 
Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....
 
DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...
DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...
DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...
 
Karapatang Pantao.pptx Araling Panlipunan
Karapatang Pantao.pptx Araling PanlipunanKarapatang Pantao.pptx Araling Panlipunan
Karapatang Pantao.pptx Araling Panlipunan
 
FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................
 
Mga Kababaihan ng Silangan at Timog-Silangang Asya.pptx
Mga Kababaihan ng Silangan at Timog-Silangang Asya.pptxMga Kababaihan ng Silangan at Timog-Silangang Asya.pptx
Mga Kababaihan ng Silangan at Timog-Silangang Asya.pptx
 
Q4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptx
Q4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptxQ4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptx
Q4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptx
 
Reviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docx
Reviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docxReviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docx
Reviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docx
 

Araling panlipunan 2(detailed)

  • 1. Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 2 I. Layunin Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahan na: 1. Natutukoy ang mga hanapbuhay na nagbibigay serbisyo sa komunidad. 2. Maipakita ang pagkakaiba ng bawat hanapbuhay na nagbibigay serbisyo. 3. Mabigyang halaga ang mga hanapbuhay na nagbibigay serbisyo. II. Paksang Aralin Paksa: Mga Hanapbuhay na nagbibigay Serbisyo Sanggunian: • Antonio E. D et.al (2015) Kayamanan 2 (p.306). REX Book Store • Reyes B. M. (2015) Lunday ng Kalinangang Pilipino 2 (p.185-306). Sibs Publishing House, Inc. Kagamitan: Cartolina, Pentel Pen, Mga Larawan ng iba’t- ibang Hanapbuhay Pagpapahalaga: Mabigyang halaga ang pangarap ng bawat isa III. Pamamaraan Gawaing Guro Gawaing Mag- aaral A. Panimulang Gawain Pagbati Pagdarasal Pamamahala ng Silid- aralan Pagtsetsek ng mga lumiban at hindi lumiban Magandang Umaga mga bata! tumayo muna tayo upang magdasal Bago umupo pulutin muna ang mga kalat sa inyong paligid at ayusin ang inyong silya. B. Panlinang na Gawain 1. Balik- aral Magbalik aral tayo tungkol sa huli nating tinalakay, tungkol saan ang huli nating tinalakay? Magandang umaga rin po! (Ang mga bata ay magdadasal) (Ang mga mag- aaral ay magpupulot ng kalat at aayusin ang mga silya) Ang huli nating tinalakay ay tungkol sa Mga Hanapbuhay na nagbibigay Produkto.
  • 2. Anu- ano ba ang mga hanapbuhay na nagbibigay produkto? Mahusay! May tanong pa ba kayo tungkol sa mga hanapbuhay na nagbibigay produkto? 2. Pagganyak Tatanungin ang klase kung anong gusto nila paglaki at ipapaliwanag ito kung bakit iyon ang kanilang napili. Ano ba ang gusto ninyo paglaki? Bakit iyon ang inyong napili? 3. Paglalahad Mayroon akong mga larawan dito, tukuyin niyo ito kung ano ang ginagawa ng nasa larawan. Ano ang ginagawa ng nasa larawan? Mahusay! Ang ginagawa ng nasa larawan ay nagpapatay ng apoy Ano ang ginagawa ng ng nasa pangalawang larawan? Magaling! Ang nasa larawan ay nagtuturo ang babae sa mga bata. Ang mga hanapbuhay na nagbibigay produkto ay Karpintero, Modista, Panadero at Sapatero (Ang sagot ng mga bata ay maaaring magkaiba- iba) (Ang sagot ng mag- aaral ay maaaring magkakaiba- iba) (Ang sagot ng mag- aaral ay maaaring magkakaiba- iba) Ang nasa ginagawa ng nasa larawan ay nagpapatay ng apoy. Ang ginagawa ng nasa larawan ang babae ay nagtuturo sa mga bata.
  • 3. Ano naman ang ginagawa ng nasa larawan na ito? Mahusay! Ang nasa larawan ay tinitignan o tsinetsek- up ng lalaki ang ngipin ng kanyang pasyente. Sa tingin niyo bakit tinigtignan ng lalaki ang ngipin ng kanyang pasyente? Ano naman ang ginagawa ng nasa larawan na ito? Mahusay! Ang ginagawa ng nasa larawan ang babae ay tsinetsek- up niya ang puso ng anyang pasyente. Ano naman kaya ang gagawin ng lalaki na nasa larawan? Mahusay! Ang gagawin ng nasa larawan ay maglilinis. Ano naman ang nakikita niyo sa larawan na ito? Ang nasa ginagawa ng nasa larawan ay tinitignan ng lalaki ang ngipin ng kayang pasyente. (Ang mag-aaral ay maaaring magkakaiba- iba ang sagot) Ang ginagawa ng nasa larawan ang babae ay tsinetsek up niya ang kangyang pasyente. Ang lalaki ay maglilinis. Ang nasa larawan ay inaalagaan ng nars ang pasyente na may sakit.
  • 4. Mahusay Ang nars ay inaalagaan ang pasyente na may sakit para mabilis gumaling. Ano naman kaya ang ginagawa ng nasa larawang ito? Magaling! Ang nasa larawan ay hinuhuli ng pulis ang lalaki. Sa tingin niyo bakit aya hinuli ng pulis ang lalaki? Sa huling larawan, ano kaya ang ginagawa ng lalaki? Magaling! Siya ay nagmamaneho ng sasakyan. 4. Pagtalakay Sa tingin niyo ano ang kahulugan ng hanapbuhay? Magaling! Ang hanapbuhay o trabaho ay gampanin na isinasagawa ng isang tao upang matustusan ang kanyang pangangailangan at ng kanyang pamilya. Tinatawag ang taong naghahanapbuhay bilang manggagawa o trabahador. Naiintindihan na ba kung ano ang hanapbuhay? Kanina may mga larawan akong ipinakita sa inyo, iyon ay mga halimbawa ng mga hanapbuhay na nagbibigay sebisyo sa komunidad. Magbigay nga kayo ng halimbawa ng hanapbuhay na nakita niyo kanina sa mga Hinuhuli ng pulis ang lalaki. (Ang sagot ng mag- aaral ay maaring magkakaiba- iba) Ang lalaki ay nagmamaneho ng sasakyan. (Ang sagot ng mag-aaral ay maaaring magkakaiba- iba) (Ang sagot ng mag-aaral ay maaaring magkakaiba- iba) Bumbero
  • 5. larawan. Ano ba sa tingin niyo ang ginagawa ng bumbero? Magaling! Ang ginagawa ng bumbero ay nagpapatay ng mga apoy sa gusali. May nakakita na bas a inyo ng bumbero? Ano pang hanapbuhay an inyong nakita kanina sa larawan? Ano ba ang ginagawa ng dentista? Mahusay! Ang ginagawa ng dentist ay nanggagamot at nangangalaga sa kalusugan ng ngipin. Bukod sa Dentista mayroon pa ba? Ano ba ang ginagawa ng Doktor? Magaling! Ang ginagawa ng doktor ay gamutin ang mga taong may sakit. Ano pang hanapbuhay an inyong nakita kanina sa larawan? Ano ba ang ginagawa ng Guro? Tama! Ang guro ang nagtuturo sa atin kung paano bumasa, sumulat, at magbilang. Halimbawa nalang ng aking ginagawa ngayon. Mayroon ba sa inyo gusto maging guro balang araw? Mayroon pa bang hanapbuhay na nakita niyo sa larawan? Ano pa iyon? Ano ba ang ginagawa ng Dyanitor? Nagaling! Ang dyanitor ang nag- aalaga ng kalinisan sa ating paligid o gusali para mapanatili nating malinis ito. Bukod sa Dyanitor mayroon pa ba? Ano ang ginagawa ng Nars sa ating komunidad? Mahusay! Ang nars ang tumutulong sa doktor (Ang sagot ng mag-aaral ay maaaring magkakaiba- iba) Opo Dentista (Ang sagot ng mag-aaral ay maaaring magkakaiba- iba) Doktor (Ang sagot ng mag-aaral ay maaaring magkakaiba- iba) Guro (Ang sagot ng mag-aaral ay maaaring magkakaiba- iba) Opo Dyanitor (Ang sagot ng mag-aaral ay maaaring magkakaiba- iba) Nars (Ang sagot ng mag-aaral ay maaaring magkakaiba- iba) (Ang sagot ng mag-aaral ay maaaring
  • 6. na mag- alaga sa pasyente o sa taong may sakit. Ano ba ang itsura ng nars? Tama! Ang mga nars ay naka- uniporme ng puti at may cap rin sa ulo na kulay puti. Ano pang hanapbuhay na naita niyo kanina sa larawan na hindi pa nasabi? Ano ang ginagawa ng pulis sa ating komunidad? Magaling! Ang pulis ang nagpapatupad ng batas para mapanatili ang kaayusan at katahian sa komunidad, sila rin ang nanghuhuli sa mga masasamang tao. Ano na lamang ang hindi pa nasasabing hanapbuhay na nakita niyo kanina sa larawan? Nakakita na ba lahat ng tsuper? Ano ba ang naitutulong ng tsuper sa ating komunidad? Tama! Ang tsuper ang nagmamaneho ng mga sasakyan para ihatid tayo sa ating pupuntahan. Magbigay nga kayo ng halimbawa ng mga tsuper na naghahatid sa ting mga pupuntahan? Mahusay! Anu –ano na nga ulit ang mga Hanapbuhay na nagbibigay ng serbisyo? Sa tingin niyo mahalaga ba ang mga hanapbuhay na nagbibigay serbisyo? Bakit? Mahusay! Mahalaga ang mga hanapbuhay na nagbibigay serbisyo dahil kung wala sila walang magbibigay ng sapat na edukasyon, kalusugan, kaligtasan at kaayusan sa ating komunidad. May tanong pa ba kayo tungkol sa ating tinalakay? 5. Pagsasagawa ng Gawain magkakaiba- iba) Pulis (Ang sagot ng mag-aaral ay maaaring magkakaiba- iba) Tsuper. Opo (Ang sagot ng mag-aaral ay maaaring magkakaiba- iba) (Ang sagot ng mag-aaral ay maaaring magkakaiba- iba) Bumbero, Dentista, Doktor, Guro, Dyanitor, Nars, Pulis at Tsuper. Opo (Ang sagot ng mag-aaral ay maaaring magkakaiba- iba) Wala na po.
  • 7. Ang klase ay mahahati sa tatlong grupo para magsagawa ng dula-dulaan tungkol sa tinalakay, upang maipakita ang kahalagahan ng bawat hanapbuhay sa ating komunidad na itinalaga sa bawat grupo. Unang Grupo  Gagawa ng dula- dulaan na nagpapakita ng kahalagahan sa mga hanapbuhay na nagbibigay serbisyo. Pangalawang Grupo  Kukumpletuhin ng pangalawang grupo ang graphic organizer sa ibaba. Isulat ang mga hanapbuhay sa inyong komunidad. Pangatlong Grupo  Gumuhit ng dalawang hanapbuhay na nagbibigay ng serbisyo sa inyong komunidad at ipaliwanag kung paano nakatutulong sa inyo ang bawat hanapbuhay na ito. Ano ba ang mga dapat tandaan at dapat gawin habang kayo ay gumagawa ng inyong gawain? May tanong pa ba kayo tungkol sa inyong gagawin? Maaari na kayong pumunta sa inyong pwesto at pag-usapan ang inyong gagawing presentasyon. Kung kayo ay (Ang sagot ng mag-aaral ay maaaring magkakaiba- iba) Wala na po. Hanapbuhay sa Aking Komunidad
  • 8. tapos na bumalik kayo sa upuan ninyo ng tahimik at antayin matapos ang ibang grupo. 6. Paglalahat Anu-ano ang mga hanapbuhay na nagbibigay serbisyo? Anong serbisyo ang ibinibigay nila? Ano ang kahalagahan ng hanapbuhay na nagbibigay serbisyo? Naintintindihan na ba ang ating tinalakay? Itaas lamang ang inyong kanang kamay kung kayo ay may katanungan pa, para malinawan ko ito. 7. Paglalapat Nagdala ba kayo ng show me board? Sa mga nakalimutan magdala ng show me board sa papel niyo na lamang isulat ang inyong sagot. Tutukuyin ng mga mag-aaral kung sino ang nagbibigay ng serbisyo sa sumusunod na mga sitwasyon. 1. Napapagaling kita kung ikaw ay may sakit. 2. Ginagabayan ko ang mga mag- aaral Ang mga hanapbuhay na nagbibigay serbisyo ay Bumbero, Dentista, Doktor, Guro, Dyanitor, Nars, Pulis at Tsuper. Ang serbisyo na binibigay, and bumbero ang nagpapatay ng apoy kapag may nasusunog na gusali, ang dentist ang nag-gagamot at nangangalaga sa ngipin natin, doktor ang nag- gagamot sa mga taong may sakit, guro ang nagtuturo sa atin kung paano magsulat, magbasa at magbilang, Dyanitor ang naglilinis n gating paligid, Nars ang tumutulong sa doktor para mag-alaga sa mga taong may sakit, pulis naman ang nagpapatupad ng mga batas para mapanatili ang kaayusan n gating komunidad at tsuper ang nagmamaneho ng mga sasakyan para maihatid tayo sa ating pupuntahan. Mahalaga ang mga hanapbuhay na nagbibigay serbisyo dahil kung wala sila walang magbibigay ng sapat na edukasyon, kalusugan, kaligtasan at kaayusan sa ating komunidad. Opo Opo
  • 9. na may suliranin. 3. Agad akong dumarating kung may sunog. 4. Sumasakay kayo sad dyip na aking minamaneho. 5. Nililinis ko ang inyong silid-aralan. IV. Pagtataya Tukuyin ang taong nagbibigay ng produkto at serbisyo. Isulat ang letra ng tamang sagot sa patlang. _______1. Pulis A. Katulong ng doctor sa pag- aalaga ng mga taong may sakit. _______2. Guro B. Tungkulin nito patayin ang apoy sa nasusunog na gusali. _______3. Nars C. Manggagamot na nangangalaga sa kalusugan ng ngipin. _______4. Bumbero D. Nagpapatupad ng batas para mapanatili ang kaayusan at katahimikan sa komunidad. _______5. Dentista E. Nagtuturo sa mga mag- aaral na bumasa, sumulat, bumilang, at iba pang kasanayan. V. Gawaing Bahay Tukuyin kung sino ang kailangan mo kung: _________1. Sumasait ang tiyan mo _________2. May nasusunog sa tabi ng bahay ninyo. _________3. May nakawan sa inyong komunidad. _________4. Malayo ang inyong paaralan sa inyong bahay. __________5. Gusto mong matutong magsulat at magbasa.
  • 10. na may suliranin. 3. Agad akong dumarating kung may sunog. 4. Sumasakay kayo sad dyip na aking minamaneho. 5. Nililinis ko ang inyong silid-aralan. IV. Pagtataya Tukuyin ang taong nagbibigay ng produkto at serbisyo. Isulat ang letra ng tamang sagot sa patlang. _______1. Pulis A. Katulong ng doctor sa pag- aalaga ng mga taong may sakit. _______2. Guro B. Tungkulin nito patayin ang apoy sa nasusunog na gusali. _______3. Nars C. Manggagamot na nangangalaga sa kalusugan ng ngipin. _______4. Bumbero D. Nagpapatupad ng batas para mapanatili ang kaayusan at katahimikan sa komunidad. _______5. Dentista E. Nagtuturo sa mga mag- aaral na bumasa, sumulat, bumilang, at iba pang kasanayan. V. Gawaing Bahay Tukuyin kung sino ang kailangan mo kung: _________1. Sumasait ang tiyan mo _________2. May nasusunog sa tabi ng bahay ninyo. _________3. May nakawan sa inyong komunidad. _________4. Malayo ang inyong paaralan sa inyong bahay. __________5. Gusto mong matutong magsulat at magbasa.