SlideShare une entreprise Scribd logo
1  sur  5
GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG
School: Carael Integrated School Grade Level: 7
Teacher: Credit to the author of this file Learning Area: ARALING PANLIPUNAN
Teaching Dates and
Time: JANUARY 16-20, 2023 (WEEK 9) Quarter: 2ND QUARTER
MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag- unawa sa konteksto ang bahaging ginagampanan ng simbahan sa layunin at mga paraan ng pananakop ng Espanyol sa Pilipinas at ang
epekto ng mga ito sa lipunan.
B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto at dahilan ng kolonyalismong Espanyol at ang epekto ng mga paraang pananakop sa katutubong
populasyon.
C. Mga Kasanayan sa Pagka-
tuto (Isulat ang code ng
bawat kasanayan)
Nasusuri ang pamamalakad ng
mga prayle sa pagpapaunlad ng
sinaunang Pilipino
AP5PKE-IIg-h-8.2.1
Natutukoy ang mga tungkulin o
papel ng mga prayle sa ilalim ng
Patronato Real
AP5PKE-IIg-h-8.2.2
Naiisa-isa ang mga paaralang
itinatag ng mga Espanyol
AP5PKE-IIg-h-8.2.4
Naipaliliwanang ang mga naging
reaksyon ng mga Pilipino sa
pamamahala ng mga prayle.
AP5PKE-IIg-h-8.3.1
Nasasagot ang mga tanong sa
lagumang pasulit
II. NILALAMAN Kapangyarihang Patronato Real Tungkulin ng Prayle sa Patronato
Real
Mga Paaralang Itinatanag ng mga
Espanyol
Reaksyon ng mga Pilipino sa
Pamamahala ng mga Prayle
Lagumang Pasulit
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Gabay ng
pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
Downdloaded LM Downdloaded LM Downdloaded LM Downdloaded LM Downdloaded LM
B. Iba pang kagamitang
pangturo
organizational chart Larawan, Tsart Test questions
IV. PAMAMARAAN
A. Balik -aral sa nakaraang
aralin at/o pagsisimula ng
bagong aralin
- “ Off the Wall “
Ipahanap at ipakuha sa
mga bata ang mga paraan sa
pamamalakad ng mga prayle na
nakasulat sa strip ng kartolina sa
loob ng silid –aralan.
Balik – Aral “ Off the Wall “
Ipahanap sa mga mag-aaral ang
mga salitang makikita sa paligid
ng silid-aralan at ipabuo ang
kaisipan/kahulugan sa pisara ng
Patronato Real.
Panuto: Isulat ang ( ∕ ) kung
tumutukoy sa edukasyon ng mga
ninuno at ( x ) kung hindi.
1. Sa tahanan unang natutuhan
ang sistema ng edukasyon.
2. May dalawampu’t walong
titik ang alpabetong Pilipino.
3. Inihahanda sa buhay may –
asawa at gawaing – pantahanan
1. Balitaan: balita tungko lsa
mga pag-aaklas
2. Balik – Aral - “ Kard ng
Ideya”
Balik-aral sa Patronato Real,
mga paaralang itinatag at
reaksyon ng katutubo sa
kristiyanismo
(Refer to TG) ang mga babae.
4. Gumamit ng pluma at makinis
na papel sa pagsulat.
5. Tinuturuan ang mga lalaki ng
pag-iigib ng tubig, pagsibak ng
kahoy,pangangaso, pagsasaka, at
iba pa.
Balik – Aral -
Anu- ano ang mga ordeng
misyunero na dumating sa
Pilipinas?
B. Paghahabi ng layunin ng
aralin.
Ano ba ang Kasunduang
Patronato Real?
Anu-ano ang nakapaloob nito?
“ KWL “ Pasagutan sa mga bata
ang tsart. Hayaan silang
magbigay ng kanilang alam ,nais
malaman at natutunan sa aralin
( nasa tg)
-“Picture Analysis “
Ipakita sa mga mag-aaral ang
larawan ng isang pari at
ipalarawan ito.
Saan-saan sila pumunta at
namahala?
“Puzzle”
Bumuo ng 3 pangkat. Bigyan
ang bawat pangkat ng envelope
na may lamang
puzzle. Ipabuo ang larawan at
idikit sa pisara. Sabihin kung ano
ang ipinahihiwatig ng larawang
nabuo.
Paghahanda ng kwader- no at
bolpen..
C. Pag-uugnay ng mga halim-
bawa sa bagong aralin
Ipabasa ang teksto ng tungkol sa
kapangyarihang Patronata Real .
Ilahad sa mga mag-aaral ang
mga tungkulin o papel ng mga
prayle sa ilalim ng Patronato
Real. Basahin ang teksto
Ipakita ang larawan ng
gradwasyon. Ano ang ginawa ng
mga tao sa larawan?
Ipasadula ang nasa komiks..
Anu-ano ang kabutihang dulot
ng mga sitemang ipinatupad ng
mga prayle?
Ipabasa ang mga
Instruksyon..
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan # 1
Magsagawa ng malayang
talakayan gamit ang sumusunod
na tanong : nasa tg..
Iugnay ang mga pangungusap sa
Hanay B sa mga tanong na nasa
Hanay A.
Gawain 1:
Basahin ang teksto
Anu-ano ang mga tungkulin ng
mga prayle sa ilalim ng Patronato
Real?
Pag-aralan mo ang balangkas.
Basahin ang TG
Anu-ano ang iba’t ibang uri ng
paaralan na binuksan noon?
Pangkatang Gawain.
Gawain 1 “ Pandulang
Pagtatanghal“
Pangkatin ang mga mag-aaral sa
5 pangkat. Bawat pangkat ay
bibigyan ng
sitwasyon na itatanghal.
Pangkat 1- Isadula ang pag-
aalsang ginawa ni Lakandula,
raha ng Tondo dahil sapang-
Basahin at unawain bawat
aytem.
aabuso ng mga kawal na
Espanyol sa mga Pilipino.
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan # 2
“ Jumbled Words “
Ipaayos sa mga bata ang mga
salita at ipalagay sa kaukulang
patlang upang makabuo ng
konsepto tungkol sa aralin.
Pangkatin ang mga mag-aaral.
Bawat pangkat ay bibigyan ng
gawaing kanilang isasagawa.
Basahin sa TG
1. Anu-ano ang mga antas ng
pag-aaral sa panahon ng
Español?
2. Anu-ano ang mga itinuro sa
mga paaralang
primarya/sekondarya?
3. Bakit nagtatag ng mga
paaralang bokasyonal?
4. Bakit nagtatag ng mga
paaralang normal?
5. Bakit masasabing naging
pormal ang sistema ng
edukasyon sa pagdating ng mga
Español?
Pagbasa ng Teksto”
Ipabasa ang teksto
upang higit na maunawaan ng
mga mag-aaral ang aralin.
Sagutin ang mga katanungan
at mga datos na kailangan
F. Paglinang sa kabihasnan
(Tungo sa Formative
Assessment)
Magsagawa ng pangkatang
gawain
Nasa tg..
Tandaan Natin:
Mga Tungkulin o Papel ng mga
Prayle sa Ilalim ng Patronato Real
Anu-ano ang mga mahahalagang
tungkulin na ito? Isa-isahin
May pagkakaiba at pagkakatulad
ba ang sistema ng edukasyon sa
panahon ninuno at panahon ng
Español? Subukin mong gawin
ang tsart sa ibaba. Gawin mo ito
sa kuwadernong sagutan.
Batay sa Gawain 1, ano ang
naging reaksyon ng mga Pilipino
sa pamamahala ng mga prayle?
Sa pangkatang gawain, ano ang
ipinakita ng Pangkat 1? Pangkat
2? Pangkat 3? Pangkat 4?
Pangkat 5?
Tignang muli ang mga sagot..
G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw araw na buhay
Sa iyong palagay, ano ang
nagawang mabuti sa tao ng
Patronato Real?
●Batay sa Gawain 1, ano-ano ang
mga tungkulin o papel ng
mga prayle sa ilalim ng Patronato
Real?
●Lahat ba ng tungkulin ng mga
prayle ay may mabuting epekto
sa mga Pilipino?Alin sa mga ito
ang may hindi magandang
epekto?
●Batay sa Gawain 2, ano-anong
tungkulin ng mga prayle sa ilalim
ng Patronato Real ang iginuhit ng
Pangkat 1?
●Ano-anong tungkulin naman ng
mga prayle ang nabanggit sa
ginawang tula ng Pangkat 2?
●Sa ipinakitang pagsasadula ng
Pangkat 3, ano-anong tungkulin
Ano ang pananaw ng mga tao sa
taong nakatapos sa pag-aaral?
Ano ang naging reaksyon ng
mga Pilipino sa pamamahala
ng mga Prayle?
ng mga prayle ang inyong
namalas?
H. Paglalahat ng aralin Nasunod ba ang kasunduan sa
Patronato Real
Mga Tungkulin o Papel ng mga
Prayle sa Ilalim ng Patronato
Real.
Isa-isahin uli ito..
edukasyon nang dumating ang
mga Español sa bansa.
naitatag ng mga misyonaryo sa
ating bansa.
normal para sa mga lalaki at
babae na nais maging guro.
Kung babalikan natin ang
pamamahala ng mga Prayle
noon, ano ang iyong sa loobin
hinggil dito?
I. Pagtataya ng aralin Hanapin sa Hanay B ang
kaukulang sagot na hinihingi sa
Hanay A.
Hanay A Hanay B
___1. Nabgigay ng karapatang
patronata Real A. estado
sa hari ng Espanya
Pasagutansa mag-aaralang
maikling pagusulit.
Panuto: Isulat ang T kung ang
pangungusap ay tumutukoy sa
tungkulin ng mga prayle sa ilalim
ng Patronato Real at HT kung
hindi.
______1. Mamahala sa
sistemang pang-edukasyon sa
bansa. Nasa TG
a. Isulat ang wastong sagot sa
iyong kuwadernong sagutan.
1. Ang mga paaralang parokyal ay
pinamaha-laan ng mga
____________.
a. guro
b. kagawad
c. pari
d. sundalo
2. Ang binigyang diin sa
edukasyong primarya ay ang
pagtuturo ng __________.
a. bibliya
b. doctrina cristiana
c. matematika
d. wika
ipagpatuloy sa tg..
Pasagutan sa mag-aaral ang
maikling pagusulit.
Punan ng nawawalang
impormasyon angtsart sa ibaba.
Isulat ang sagot sa sagutang
papel. Nasa TG
Tsekan ang mga sagot
J. Karagdagan Gawain para
sa takdang aralin at
remediation
Sumulat ng inyong sarling
reaksyon tungkol sa kapangya-
rihang taglay ng Patronata Real .
Kasunduan
Pasagutan sa mga mag-aaral..
Sa kasalukuyan, may mga
pinuno ng simbahang Katoliko na
nakikilahok sa mga usaping
pampulitika sa bansa. Sa pala-gay
ninyo, dapat ba silang payagan sa
aktibong pakikila-
hok sa mga ganitong usapin?
Natutuhan mo na may tatlong
antas ng pag-aaral tungo sa
pagtatayo ng matagumpay na
edukasyon. Ngayon pa lang ay
nangangarap ka nang maging
guro, doctor, abogado, atbp.
Nasa unang hakbangan ka pa lang
ng pag-aaral at marami pang taon
ang magdaraan.
Anu-ano ang nararapat mong
gawin. Sumulat ka ng mga
pansariling pangako.
Magsaliksik ka tungkol sa mga
bayaning Pilipino na nagtapos sa
mga paaralang naitatag noong ng
Pasagutan sa mga mag-aaral
Bilang isang mag-aaral, paano
mo maipapahayag ang iyong
pagtutol sa pamama-
lakad ng namumuno sa inyong
lugar?
I-rekord ang iskor
Español.
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa reme-
diation?
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo na nakatulong
nang lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon sa
tulong ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking ginamit/ nadis-
kubre na nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko guro?

Contenu connexe

Similaire à DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q2_W9.docx

DLL_ALL SUBJECTS 2_Q3_W2_D1.docx
DLL_ALL SUBJECTS 2_Q3_W2_D1.docxDLL_ALL SUBJECTS 2_Q3_W2_D1.docx
DLL_ALL SUBJECTS 2_Q3_W2_D1.docxRENEGIELOBO
 
DLL-3rd-aralin 1.pdf
DLL-3rd-aralin 1.pdfDLL-3rd-aralin 1.pdf
DLL-3rd-aralin 1.pdfann diaz
 
K-TO-12 GRADE 8 FILIPINO Unang Markahan
K-TO-12 GRADE 8 FILIPINO Unang Markahan K-TO-12 GRADE 8 FILIPINO Unang Markahan
K-TO-12 GRADE 8 FILIPINO Unang Markahan Joel Soliveres
 
COT ESP6.docx
COT ESP6.docxCOT ESP6.docx
COT ESP6.docxlomar5
 
TG_ARALING PANLIPUNAN 4_Q2.pdf
TG_ARALING PANLIPUNAN 4_Q2.pdfTG_ARALING PANLIPUNAN 4_Q2.pdf
TG_ARALING PANLIPUNAN 4_Q2.pdfGracePerezDeGuzman
 
DLL_ALL SUBJECTS 1_Q2_W9_D4.docx.docx
DLL_ALL SUBJECTS 1_Q2_W9_D4.docx.docxDLL_ALL SUBJECTS 1_Q2_W9_D4.docx.docx
DLL_ALL SUBJECTS 1_Q2_W9_D4.docx.docxrecyann1
 
DLL_ALL SUBJECTS 2_Q2_W7_D4.docx
DLL_ALL SUBJECTS 2_Q2_W7_D4.docxDLL_ALL SUBJECTS 2_Q2_W7_D4.docx
DLL_ALL SUBJECTS 2_Q2_W7_D4.docxRENEGIELOBO
 
DLL_Filipino 8 _Q1_Mod1_Week 1.docx
DLL_Filipino 8 _Q1_Mod1_Week 1.docxDLL_Filipino 8 _Q1_Mod1_Week 1.docx
DLL_Filipino 8 _Q1_Mod1_Week 1.docxRizNaredoBraganza
 
DLL_ALL SUBJECTS 2_Q2_W7_D3.docx
DLL_ALL SUBJECTS 2_Q2_W7_D3.docxDLL_ALL SUBJECTS 2_Q2_W7_D3.docx
DLL_ALL SUBJECTS 2_Q2_W7_D3.docxRENEGIELOBO
 
MY DLL COT1 barayti ng wika.docx
MY DLL COT1 barayti ng wika.docxMY DLL COT1 barayti ng wika.docx
MY DLL COT1 barayti ng wika.docxSherrelAnislag
 
ARALING PANLIPUNAN 2_Q1_W3 DLL.docx
ARALING PANLIPUNAN 2_Q1_W3 DLL.docxARALING PANLIPUNAN 2_Q1_W3 DLL.docx
ARALING PANLIPUNAN 2_Q1_W3 DLL.docxMaricarSilva1
 
WLP-_G10_Q1-Week-1-8.pdf
WLP-_G10_Q1-Week-1-8.pdfWLP-_G10_Q1-Week-1-8.pdf
WLP-_G10_Q1-Week-1-8.pdfGinalynRosique
 
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao 8 unang araw
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao 8 unang arawBanghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao 8 unang araw
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao 8 unang arawJenny Rose Basa
 
DLL_APgghjjkklogdfchghhgftfhgc2_Q4_W3.docx
DLL_APgghjjkklogdfchghhgftfhgc2_Q4_W3.docxDLL_APgghjjkklogdfchghhgftfhgc2_Q4_W3.docx
DLL_APgghjjkklogdfchghhgftfhgc2_Q4_W3.docxKIMBERLYROSEFLORES
 
AP6-Quarter-1-week-1Module1-1.pdf
AP6-Quarter-1-week-1Module1-1.pdfAP6-Quarter-1-week-1Module1-1.pdf
AP6-Quarter-1-week-1Module1-1.pdfjosefadrilan2
 

Similaire à DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q2_W9.docx (20)

DLL_ALL SUBJECTS 2_Q3_W2_D1.docx
DLL_ALL SUBJECTS 2_Q3_W2_D1.docxDLL_ALL SUBJECTS 2_Q3_W2_D1.docx
DLL_ALL SUBJECTS 2_Q3_W2_D1.docx
 
DLL-3rd-aralin 1.pdf
DLL-3rd-aralin 1.pdfDLL-3rd-aralin 1.pdf
DLL-3rd-aralin 1.pdf
 
K-TO-12 GRADE 8 FILIPINO Unang Markahan
K-TO-12 GRADE 8 FILIPINO Unang Markahan K-TO-12 GRADE 8 FILIPINO Unang Markahan
K-TO-12 GRADE 8 FILIPINO Unang Markahan
 
COT ESP6.docx
COT ESP6.docxCOT ESP6.docx
COT ESP6.docx
 
Linggo-1.pptx
Linggo-1.pptxLinggo-1.pptx
Linggo-1.pptx
 
TG_ARALING PANLIPUNAN 4_Q2.pdf
TG_ARALING PANLIPUNAN 4_Q2.pdfTG_ARALING PANLIPUNAN 4_Q2.pdf
TG_ARALING PANLIPUNAN 4_Q2.pdf
 
DLL_ALL SUBJECTS 1_Q2_W9_D4.docx.docx
DLL_ALL SUBJECTS 1_Q2_W9_D4.docx.docxDLL_ALL SUBJECTS 1_Q2_W9_D4.docx.docx
DLL_ALL SUBJECTS 1_Q2_W9_D4.docx.docx
 
DLL_ALL SUBJECTS 2_Q2_W7_D4.docx
DLL_ALL SUBJECTS 2_Q2_W7_D4.docxDLL_ALL SUBJECTS 2_Q2_W7_D4.docx
DLL_ALL SUBJECTS 2_Q2_W7_D4.docx
 
DLL_Filipino 8 _Q1_Mod1_Week 1.docx
DLL_Filipino 8 _Q1_Mod1_Week 1.docxDLL_Filipino 8 _Q1_Mod1_Week 1.docx
DLL_Filipino 8 _Q1_Mod1_Week 1.docx
 
DLL_ALL SUBJECTS 2_Q2_W7_D3.docx
DLL_ALL SUBJECTS 2_Q2_W7_D3.docxDLL_ALL SUBJECTS 2_Q2_W7_D3.docx
DLL_ALL SUBJECTS 2_Q2_W7_D3.docx
 
Dll 2nd week
Dll 2nd weekDll 2nd week
Dll 2nd week
 
MY DLL COT1 barayti ng wika.docx
MY DLL COT1 barayti ng wika.docxMY DLL COT1 barayti ng wika.docx
MY DLL COT1 barayti ng wika.docx
 
DLL AP4 Q1 W1.docx
DLL AP4 Q1 W1.docxDLL AP4 Q1 W1.docx
DLL AP4 Q1 W1.docx
 
ARALING PANLIPUNAN 2_Q1_W3 DLL.docx
ARALING PANLIPUNAN 2_Q1_W3 DLL.docxARALING PANLIPUNAN 2_Q1_W3 DLL.docx
ARALING PANLIPUNAN 2_Q1_W3 DLL.docx
 
Filipino v 2 nd grading
Filipino v 2 nd gradingFilipino v 2 nd grading
Filipino v 2 nd grading
 
WLP-_G10_Q1-Week-1-8.pdf
WLP-_G10_Q1-Week-1-8.pdfWLP-_G10_Q1-Week-1-8.pdf
WLP-_G10_Q1-Week-1-8.pdf
 
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao 8 unang araw
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao 8 unang arawBanghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao 8 unang araw
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao 8 unang araw
 
DLL_APgghjjkklogdfchghhgftfhgc2_Q4_W3.docx
DLL_APgghjjkklogdfchghhgftfhgc2_Q4_W3.docxDLL_APgghjjkklogdfchghhgftfhgc2_Q4_W3.docx
DLL_APgghjjkklogdfchghhgftfhgc2_Q4_W3.docx
 
DLL_ESP 4_Q3_W1.docx
DLL_ESP 4_Q3_W1.docxDLL_ESP 4_Q3_W1.docx
DLL_ESP 4_Q3_W1.docx
 
AP6-Quarter-1-week-1Module1-1.pdf
AP6-Quarter-1-week-1Module1-1.pdfAP6-Quarter-1-week-1Module1-1.pdf
AP6-Quarter-1-week-1Module1-1.pdf
 

DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q2_W9.docx

  • 1. GRADES 1 to 12 DAILY LESSON LOG School: Carael Integrated School Grade Level: 7 Teacher: Credit to the author of this file Learning Area: ARALING PANLIPUNAN Teaching Dates and Time: JANUARY 16-20, 2023 (WEEK 9) Quarter: 2ND QUARTER MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY I. LAYUNIN A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag- unawa sa konteksto ang bahaging ginagampanan ng simbahan sa layunin at mga paraan ng pananakop ng Espanyol sa Pilipinas at ang epekto ng mga ito sa lipunan. B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto at dahilan ng kolonyalismong Espanyol at ang epekto ng mga paraang pananakop sa katutubong populasyon. C. Mga Kasanayan sa Pagka- tuto (Isulat ang code ng bawat kasanayan) Nasusuri ang pamamalakad ng mga prayle sa pagpapaunlad ng sinaunang Pilipino AP5PKE-IIg-h-8.2.1 Natutukoy ang mga tungkulin o papel ng mga prayle sa ilalim ng Patronato Real AP5PKE-IIg-h-8.2.2 Naiisa-isa ang mga paaralang itinatag ng mga Espanyol AP5PKE-IIg-h-8.2.4 Naipaliliwanang ang mga naging reaksyon ng mga Pilipino sa pamamahala ng mga prayle. AP5PKE-IIg-h-8.3.1 Nasasagot ang mga tanong sa lagumang pasulit II. NILALAMAN Kapangyarihang Patronato Real Tungkulin ng Prayle sa Patronato Real Mga Paaralang Itinatanag ng mga Espanyol Reaksyon ng mga Pilipino sa Pamamahala ng mga Prayle Lagumang Pasulit III. KAGAMITANG PANTURO A. Sanggunian 1.Mga pahina sa Gabay ng Guro 2. Mga pahina sa Gabay ng pang-mag-aaral 3. Mga pahina sa Teksbuk 4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource Downdloaded LM Downdloaded LM Downdloaded LM Downdloaded LM Downdloaded LM B. Iba pang kagamitang pangturo organizational chart Larawan, Tsart Test questions IV. PAMAMARAAN A. Balik -aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin - “ Off the Wall “ Ipahanap at ipakuha sa mga bata ang mga paraan sa pamamalakad ng mga prayle na nakasulat sa strip ng kartolina sa loob ng silid –aralan. Balik – Aral “ Off the Wall “ Ipahanap sa mga mag-aaral ang mga salitang makikita sa paligid ng silid-aralan at ipabuo ang kaisipan/kahulugan sa pisara ng Patronato Real. Panuto: Isulat ang ( ∕ ) kung tumutukoy sa edukasyon ng mga ninuno at ( x ) kung hindi. 1. Sa tahanan unang natutuhan ang sistema ng edukasyon. 2. May dalawampu’t walong titik ang alpabetong Pilipino. 3. Inihahanda sa buhay may – asawa at gawaing – pantahanan 1. Balitaan: balita tungko lsa mga pag-aaklas 2. Balik – Aral - “ Kard ng Ideya” Balik-aral sa Patronato Real, mga paaralang itinatag at reaksyon ng katutubo sa kristiyanismo
  • 2. (Refer to TG) ang mga babae. 4. Gumamit ng pluma at makinis na papel sa pagsulat. 5. Tinuturuan ang mga lalaki ng pag-iigib ng tubig, pagsibak ng kahoy,pangangaso, pagsasaka, at iba pa. Balik – Aral - Anu- ano ang mga ordeng misyunero na dumating sa Pilipinas? B. Paghahabi ng layunin ng aralin. Ano ba ang Kasunduang Patronato Real? Anu-ano ang nakapaloob nito? “ KWL “ Pasagutan sa mga bata ang tsart. Hayaan silang magbigay ng kanilang alam ,nais malaman at natutunan sa aralin ( nasa tg) -“Picture Analysis “ Ipakita sa mga mag-aaral ang larawan ng isang pari at ipalarawan ito. Saan-saan sila pumunta at namahala? “Puzzle” Bumuo ng 3 pangkat. Bigyan ang bawat pangkat ng envelope na may lamang puzzle. Ipabuo ang larawan at idikit sa pisara. Sabihin kung ano ang ipinahihiwatig ng larawang nabuo. Paghahanda ng kwader- no at bolpen.. C. Pag-uugnay ng mga halim- bawa sa bagong aralin Ipabasa ang teksto ng tungkol sa kapangyarihang Patronata Real . Ilahad sa mga mag-aaral ang mga tungkulin o papel ng mga prayle sa ilalim ng Patronato Real. Basahin ang teksto Ipakita ang larawan ng gradwasyon. Ano ang ginawa ng mga tao sa larawan? Ipasadula ang nasa komiks.. Anu-ano ang kabutihang dulot ng mga sitemang ipinatupad ng mga prayle? Ipabasa ang mga Instruksyon.. D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan # 1 Magsagawa ng malayang talakayan gamit ang sumusunod na tanong : nasa tg.. Iugnay ang mga pangungusap sa Hanay B sa mga tanong na nasa Hanay A. Gawain 1: Basahin ang teksto Anu-ano ang mga tungkulin ng mga prayle sa ilalim ng Patronato Real? Pag-aralan mo ang balangkas. Basahin ang TG Anu-ano ang iba’t ibang uri ng paaralan na binuksan noon? Pangkatang Gawain. Gawain 1 “ Pandulang Pagtatanghal“ Pangkatin ang mga mag-aaral sa 5 pangkat. Bawat pangkat ay bibigyan ng sitwasyon na itatanghal. Pangkat 1- Isadula ang pag- aalsang ginawa ni Lakandula, raha ng Tondo dahil sapang- Basahin at unawain bawat aytem.
  • 3. aabuso ng mga kawal na Espanyol sa mga Pilipino. E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan # 2 “ Jumbled Words “ Ipaayos sa mga bata ang mga salita at ipalagay sa kaukulang patlang upang makabuo ng konsepto tungkol sa aralin. Pangkatin ang mga mag-aaral. Bawat pangkat ay bibigyan ng gawaing kanilang isasagawa. Basahin sa TG 1. Anu-ano ang mga antas ng pag-aaral sa panahon ng Español? 2. Anu-ano ang mga itinuro sa mga paaralang primarya/sekondarya? 3. Bakit nagtatag ng mga paaralang bokasyonal? 4. Bakit nagtatag ng mga paaralang normal? 5. Bakit masasabing naging pormal ang sistema ng edukasyon sa pagdating ng mga Español? Pagbasa ng Teksto” Ipabasa ang teksto upang higit na maunawaan ng mga mag-aaral ang aralin. Sagutin ang mga katanungan at mga datos na kailangan F. Paglinang sa kabihasnan (Tungo sa Formative Assessment) Magsagawa ng pangkatang gawain Nasa tg.. Tandaan Natin: Mga Tungkulin o Papel ng mga Prayle sa Ilalim ng Patronato Real Anu-ano ang mga mahahalagang tungkulin na ito? Isa-isahin May pagkakaiba at pagkakatulad ba ang sistema ng edukasyon sa panahon ninuno at panahon ng Español? Subukin mong gawin ang tsart sa ibaba. Gawin mo ito sa kuwadernong sagutan. Batay sa Gawain 1, ano ang naging reaksyon ng mga Pilipino sa pamamahala ng mga prayle? Sa pangkatang gawain, ano ang ipinakita ng Pangkat 1? Pangkat 2? Pangkat 3? Pangkat 4? Pangkat 5? Tignang muli ang mga sagot.. G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw araw na buhay Sa iyong palagay, ano ang nagawang mabuti sa tao ng Patronato Real? ●Batay sa Gawain 1, ano-ano ang mga tungkulin o papel ng mga prayle sa ilalim ng Patronato Real? ●Lahat ba ng tungkulin ng mga prayle ay may mabuting epekto sa mga Pilipino?Alin sa mga ito ang may hindi magandang epekto? ●Batay sa Gawain 2, ano-anong tungkulin ng mga prayle sa ilalim ng Patronato Real ang iginuhit ng Pangkat 1? ●Ano-anong tungkulin naman ng mga prayle ang nabanggit sa ginawang tula ng Pangkat 2? ●Sa ipinakitang pagsasadula ng Pangkat 3, ano-anong tungkulin Ano ang pananaw ng mga tao sa taong nakatapos sa pag-aaral? Ano ang naging reaksyon ng mga Pilipino sa pamamahala ng mga Prayle?
  • 4. ng mga prayle ang inyong namalas? H. Paglalahat ng aralin Nasunod ba ang kasunduan sa Patronato Real Mga Tungkulin o Papel ng mga Prayle sa Ilalim ng Patronato Real. Isa-isahin uli ito.. edukasyon nang dumating ang mga Español sa bansa. naitatag ng mga misyonaryo sa ating bansa. normal para sa mga lalaki at babae na nais maging guro. Kung babalikan natin ang pamamahala ng mga Prayle noon, ano ang iyong sa loobin hinggil dito? I. Pagtataya ng aralin Hanapin sa Hanay B ang kaukulang sagot na hinihingi sa Hanay A. Hanay A Hanay B ___1. Nabgigay ng karapatang patronata Real A. estado sa hari ng Espanya Pasagutansa mag-aaralang maikling pagusulit. Panuto: Isulat ang T kung ang pangungusap ay tumutukoy sa tungkulin ng mga prayle sa ilalim ng Patronato Real at HT kung hindi. ______1. Mamahala sa sistemang pang-edukasyon sa bansa. Nasa TG a. Isulat ang wastong sagot sa iyong kuwadernong sagutan. 1. Ang mga paaralang parokyal ay pinamaha-laan ng mga ____________. a. guro b. kagawad c. pari d. sundalo 2. Ang binigyang diin sa edukasyong primarya ay ang pagtuturo ng __________. a. bibliya b. doctrina cristiana c. matematika d. wika ipagpatuloy sa tg.. Pasagutan sa mag-aaral ang maikling pagusulit. Punan ng nawawalang impormasyon angtsart sa ibaba. Isulat ang sagot sa sagutang papel. Nasa TG Tsekan ang mga sagot J. Karagdagan Gawain para sa takdang aralin at remediation Sumulat ng inyong sarling reaksyon tungkol sa kapangya- rihang taglay ng Patronata Real . Kasunduan Pasagutan sa mga mag-aaral.. Sa kasalukuyan, may mga pinuno ng simbahang Katoliko na nakikilahok sa mga usaping pampulitika sa bansa. Sa pala-gay ninyo, dapat ba silang payagan sa aktibong pakikila- hok sa mga ganitong usapin? Natutuhan mo na may tatlong antas ng pag-aaral tungo sa pagtatayo ng matagumpay na edukasyon. Ngayon pa lang ay nangangarap ka nang maging guro, doctor, abogado, atbp. Nasa unang hakbangan ka pa lang ng pag-aaral at marami pang taon ang magdaraan. Anu-ano ang nararapat mong gawin. Sumulat ka ng mga pansariling pangako. Magsaliksik ka tungkol sa mga bayaning Pilipino na nagtapos sa mga paaralang naitatag noong ng Pasagutan sa mga mag-aaral Bilang isang mag-aaral, paano mo maipapahayag ang iyong pagtutol sa pamama- lakad ng namumuno sa inyong lugar? I-rekord ang iskor
  • 5. Español. VI. PAGNINILAY A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation C. Nakatulong ba ang remediation? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin. D Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa reme- diation? E. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo na nakatulong nang lubos? Paano ito nakatulong? F. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyon sa tulong ng aking punungguro at superbisor? G. Anong kagamitang panturo ang aking ginamit/ nadis- kubre na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?