SlideShare une entreprise Scribd logo
1  sur  67
ONLINE TUTORIAL
DepEd BULACAN Module
MARKAHAN 3 - MODYUL 2
Unang Yugto ng
Imperyalismong
Kanluranin
Bb. Lady Mariel C. Pilongo
Mga Layunin
Sa pamamagitan ng araling nakapaloob sa
modyul na ito, inaasahang:
•Nasusuri ang mga motibo at salik sa
eksplorasyon
Mga Layunin
•Nailalahad ang naging paglalakbay at
pagtuklas ng mga Portuges, Espanyol at
Dutch sa unang yugto ng imperyalismong
Kanluranin; at
Mga Layunin
• Naipaliliwanag ang kahalagahan ng
paglalayag at pagtuklas ng mga lupain at
mga naging epekto ng kolonisasyon.
Subukin
1. Anong siglo nagsimula ang dakilang panahon
ng eksplorasyon o paghahanap ng mga lugar
na hindi pa nararating ng mga Europeo?
A. ika-15 na siglo C. ika-14 na siglo
B. ika-16 na siglo D. ika-17 na siglo
Subukin
1. Anong siglo nagsimula ang dakilang panahon
ng eksplorasyon o paghahanap ng mga lugar
na hindi pa nararating ng mga Europeo?
A. ika-15 na siglo C. ika-14 na siglo
B. ika-16 na siglo D. ika-17 na siglo
2. Paano nakatulong ang librong “The Travels of Marco Polo”
sa paghahangad ng mga Europeo na maglakbay patungong
Asia partikular sa bansang China?
A. Nailahad nito ang mga pinagdaanang digmaan ng China
B. Naipabatid nito sa mga Europeo ang yaman at kaunlarang
ng China
C. Naipabatid nito na ang China ay malaya sa mga
barbarong tribo
D. Nailahad nito ang pagiimbita ng emperador ng China sa
mga Europeo
2. Paano nakatulong ang librong “The Travels of Marco Polo”
sa paghahangad ng mga Europeo na maglakbay patungong
Asia partikular sa bansang China?
A. Nailahad nito ang mga pinagdaanang digmaan ng China
B. Naipabatid nito sa mga Europeo ang yaman at kaunlarang
taglay ng China
C. Naipabatid nito na ang China ay malaya sa mga
barbarong tribo
D. Nailahad nito ang pagiimbita ng emperador ng China sa
mga Europeo
3. Alin sa mga sumusunod ang HINDI kabilang sa
mga itinuturing na motibo para sa kolonyalismong
dulot ng eksplorasyon?
A. Paghahanap ng kayamanan
B. Pagpapalaganap ng Kristiyanismo
C. Paghahanap ng katanyagan
D. Pagpapalit ng bagong pinuno
3. Alin sa mga sumusunod ang HINDI kabilang sa
mga itinuturing na motibo para sa kolonyalismong
dulot ng eksplorasyon?
A. Paghahanap ng kayamanan
B. Pagpapalaganap ng Kristiyanismo
C. Paghahanap ng katanyagan
D. Pagpapalit ng bagong pinuno
4. Anong bansang Europeo ang kauna-unahang
nagkaroon ng interes sa panggagalugad sa
karagatan ng Atlantic?
A. Spain C. Portugal
B. Netherlands D. France
4. Anong bansang Europeo ang kauna-unahang
nagkaroon ng interes sa panggagalugad sa
karagatan ng Atlantic?
A. Spain C. Portugal
B. Netherlands D. France
5. Saang bansa nagmula si Prinsipe Henry The
Navigator na siyang nag-anyaya sa mga
mandaragat na magturo ng tamang paraan ng
paglalayag?
A.England C. Netherlands
B. Portugal D. Spain
5. Saang bansa nagmula si Prinsipe Henry The
Navigator na siyang nag-anyaya sa mga
mandaragat na magturo ng tamang paraan ng
paglalayag?
A.England C. Netherlands
B. Portugal D. Spain
Unang Yugto ng
Imperyalismong
Kanluranin
Unang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin
Ang ika-15 hanggang ika-17 siglo ang
unang yugto ng imperyalismong
Kanluranin.
Mga Motibo at Salik sa Eksplorasyon
(1)paghahanap ng kayamanan
(2)pagpapalaganap ng Kristiyanismo
(3) paghahangad ng katanyagan at karangalan.
Ang masigasig na pagtuklas ng mga Europeo ng mga
bagong lupain ay naisakatuparan dahil sa mga
sumusunod na salik:
1. pagiging mapang-usisa na dulot ng Renaissance.
2. pagsuporta ng mga monarkiya sa mga manlalakbay at
pagkakatuklas.
3. pagpapaunlad sa mga instrumentong pangnabigasyon at
sasakyang pandagat
The Travels of Marco Polo
Aklat na naglarawan ng yaman at kaunlaran ng China.
May Akda – Marco Polo
Instrumentong pangnabigasyon
•compass
•astrolabe
•sasakyang pandagat na caravel
Ang Paghahanap ng Spices
Ang spices ay ginamit sa pagpreserba ng pagkain lalo na
ang karne at ginamit din sa medisina.
Ninais ng mga Kanluranin partikular ang mga Portuges na
makatuklas ng mga bagong ruta ng kalakalan sa dagat
upang makibahagi sa kalakalan ng spices at makaiwas sa
mga lupaing kontrolado ng mga Muslim.
Mga Bansang Kanluraning Nanguna sa Eksplorasyon
Nanguna ang Portugal at Spain sa eksplorasyon sa
malalawak na karagatan noong ika -15 siglo.
Sinundan sila ng iba pang mga bansang Europeo tulad
ng Netherlands, England at France.
Ang mapa ng ruta ng iba’t ibang eksplorasyon ng mga
Europeo mula sa ika-15 siglo
Portugal, Pangunahing Bansa sa Paglalakbay
Ang karagatan ng Atlantic ay unang ginalugad
ng Portugal upang makahanap ng mga spices at
ginto. Nakapaglayag ang mga Portuges
hanggang sa kanlurang bahagi ng Africa upang
hanapin ang rutang katubigan patungong Asya
The Navigator”
Prinsipe Henry - anak ni Haring Juan ng Portugal
- Ang naging pangunahing
tagapagtaguyod ng mga
paglalayag kung kaya’t siya ay
kinilala bilang “The Navigator”
Ekspedisyon ni Bartholomeu Diaz
Noong Agosto 1488 - Narating ng mga
Portuges ang Africa at nalibot ni Bartholomeu
Diaz ang Cape of Good Hope.
Ekspedisyon ni Vasco De Gama
•Taong 1497 ng pamunuan ni Vasco da Gama
ang ekspedisyon hanggang Calicut,India.
•Ang kaniyang ekspedisyon ang nakatuklas ng
unang rutang pangkaragatan mula sa
kanlurang Europe hanggang India.
Ang ruta ng paglalakbay ni Vasco da Gama
Paglahok ng Spain sa Paglalakbay
Pinangunahan nina Haring Ferdinand V ng Aragon at
Reyna Isabella I ng Castille ang pagpapadala ng
ekspedisyon sa Silangan na unang pinamunuan ng
Italyanong manlalayag na si Christopher Columbus
noong 1492.
New World
• narating ni Columbus ang isla ng Bahamas sa Caribbean na inakala
niyang India.
• Narating din niya ang Hispaniola (kasalukuyang Haiti at Dominican
Republic) at Cuba.
• Ang mga lupaing ito na narating ni Columbus ay kalaunang tinawag
bilang New World.
Christopher Columbus
•Hindi man nagtagumpay sa paghanap ng bagong
ruta pasilangan ay ipinagdiwang ng Spain ang
resulta ng ekspedisyon ni Columbus
• Ginawaran ng titulong Admiral of the Ocean Sea,
Viceroy at Gobernador ng mga islang kanyang
natagpuan.
Amerigo Vespucci
•ang nagpaliwanag na hindi Asya ang narating ni
Columbus kundi ang Bagong Mundo o New World.
•Apat na beses siyang naglakbay sa kalupaang ito na
nang lumaon ay pinangalanang America alinsunod
sa pangalan ni Amerigo.
Ang ruta ng paglalakbay ni Christopher Columbus
Paghahati ng Mundo
Treaty of Tordesillas noong
1494
Pope Alexander
VI
Line of
Demarcation
Spain
(Kanluran)
Portugal
(Silangan)
Ang paghahati sa mga lupaing maaaring tuklasin ng
Portugal at Spain
Ang Paglalakbay ni Ferdinand Magellan
• Isa sa naging kontribusyon ng ekspedisyon ni Magellan ay ang
pagpapatunay na ang mundo ay bilog.
• Ito ay kaniyang napatunayan nang nakabalik sa Spain ang isa sa
limang barko na kanilang ginamit sa paglalakbay, ang barkong
Victoria.
• Ang barkong Victoria ay matagumpay na nakabalik sa kabila nang
pagkasawi ni Magellan sa mga kamay ni Lapu-Lapu na pinuno ng
Mactan.
ekspedisyon ni Magellan
• Ito ang unang circumnavigation or pag-ikot sa mundo.
• Naitama nito ang paniniwala ng mga Europeo na ang mundo
ay patag. Dahil dito, naitala ang ilang parte ng kalupaan sa
Silangan at mas lalong nakilala ang mga yaman nito.
Ang ruta ng paglalakbay ni Magellan patungong
Silangan
Ang mga Dutch
• Napalitan ng mga Dutch ang mga Portuges noong ika-17 siglo
bilang pangunahing bansang kolonyal sa bansa.
• Ang Moluccas ay kanilang inagaw mula sa Portugal at nagtatag ng
bagong sistemang plantasyon na kung saan pinataniman ng mga
halaman ang mga lupain.
• Ang naging bunga nito ay sapilitang paggawa na siyang naging
patakaran din ng mga Espanyol sa Pilipinas.
Henry Hudson
isang English na manlalayag na naglakbay para
sa mga mangangalakal na Dutch.
• Noong 1906, kaniyang napasok ang New York Bay at
pinangalanan itong New Netherland.
• Isang trade outpost o himpilang pangkalakalan naman ang
itinatag sa rehiyon noong 1624 na pinangalanang New
Amsterdam at ngayon ay kilala bilang New York City
•Ngunit humina ang kapangyarihang
pangkomersiyo ng mga Dutch noong ika-17 siglo at
ito ay pinalitan ng England bilang pinakamalakas na
imperyong pangkatubigan ng Europe.
Kahalagahan ng mga Paglalayag at Pagtuklas ng mga
Lupain
•Noong ika-15 at ika-16 na siglo ay nagbunga ng
pagbabago ng mga ruta sa kalakalan ang pagtuklas at
paglalayag.
•Ang bansang Italy ay nawala sa dati nitong
kinalalagyan sa kalakalan na kaniyang pinamunuan
sa Medieval Period.
Naging sentro ng kalakalan
. Ang mga pantalan sa baybay-dagat ng Atlantic mula sa;
Spain
Portugal
France,
Flanders,
Netherlands
England
Asia North America
Kalakal Kape
Spice Ginto
Pilak
South America Kanlurang Indies
asukal Indigo
molasses
• Ang naturang mga produkto ang nagpalawak sa paglaganap
ng mga salaping ginto at pilak na mula sa Mexico, Peru, at
Chile.
• umusbong ang pagtatatag ng mga bangko.
Kinakailangan ng mga mangangalakal nang paglalagyan ng
salaping barya.
Kapitalismo
• Dito naipakilala sa mga mangangalakal ang salaping papel
na kanilang ginamit.
• Nagbigay daan ang salaping ito para upang maitatag ang
sistema na kung saan ang isang tao ay mamumuhunan ng
kanyang salapi upang magkaroon ng tubo o interes. Ang
sistemang ito ay tinatawag na kapitalismo
Epekto ng Unang Yugto ng Kolonyalismo
1) Ang mga paglalayag ng Portugal at Spain ay
nagbunga ng pagkatuklas ng mga lupaing hindi pa
nagagalugad ng kahit na sino. Naging bunga nito
pagkakaroon ng malakas na ugnayan sa pagitan ng
silangan at kanluran.
2) Mas nagkaroon ang mga manlalayag ng
malaking interes sa larangan ng heograpiya at
eksplorasyon gawa ng makabagong
pamamaraan sa teknolohiya.
3) Nang dahil sa kolonisasyon, ang sibilisasyong
Kanluranin ay nagkaroon nang matinding
paglaganap sa Silangan.
4) Nagbunga ng iba't ibang suliranin ang
kolonisasyon sa mga bansang nasakop. Ilan sa
mga ito ang pananamantala sa mga likas na
yaman at hilaw na mga sangkap, pag-alis ng
kasarinlan, at pisikal at emosyonal na pang-
aabuso.
5) mga pagbabagong dulot sa ecological system
ng daigdig, nagresulta ito ng pagpapalitan ng
halaman, hayop, at mga sakit.
Pagsusulit
Panuto: Ibigay ang tamang sagot.
1. Ito ay ang mga produktong ginamit ng mga
Europeo bilang pampalasa at pampreserba ng
mga pagkain.
Sagot: _________
Pagsusulit
Panuto: Isulat mo ang iyong sagot sa sagutang papel.
1. Ito ay ang mga produktong ginamit ng mga
Europeo bilang pampalasa at pampreserba ng
mga pagkain.
Sagot: Spices
2. Siya ang nakapagpatunay na ang mundo ay bilog.
Sagot: ____________
2. Siya ang nakapagpatunay na ang mundo ay bilog.
Sagot: Ferdinand Magellan
3. Tawag sa karagatan na unang ginalugad ng
Portugal sa paghahanap ng mga spices at ginto.
Sagot: _____________
3. Tawag sa karagatan na unang ginalugad ng
Portugal sa paghahanap ng mga spices at ginto.
Sagot: Atlantic
4. Ito ay isang sistema kung saan ang mga tao ay
namumuhan ng kaniyang salapi upang magkaroon ng
tubo o interes.
Sagot: __________
4. Ito ay isang sistema kung saan ang mga tao ay
namumuhan ng kaniyang salapi upang magkaroon ng
tubo o interes.
Sagot: Kapitalismo
5. Siya ang manlalayag na nakarating sa mga lugar na
binansagang New World.
Sagot: __________
5. Siya ang manlalayag na nakarating sa mga lugar na
binansagang New World.
Sagot: Christopher Columbus
Karagdagang Gawain
• Panuto: Gamit ang Graphic Organizer, ilahad mo ang positibo at
negatibong epekto ng Kolonyalismo ng hindi hihigit sa tatlong
pangungusap. Isulat mo ang iyong sagot sa sagutang papel.
Lady Mariel Pilongo
Maraming Salamat
sa iyong pakikinig!
ladymariel.pilongo@deped.gov.ph
Lady Mariel Pilongo
A.F.G. Bernardino Memorial Trade School
SDO Bulacan

Contenu connexe

Tendances

unang yugto ng imperyalismong kanluranin
unang yugto ng imperyalismong kanluraninunang yugto ng imperyalismong kanluranin
unang yugto ng imperyalismong kanluranin
Mary Grace Ambrocio
 
GRADE 8 : IKALAWANG YUGTO NG IMPERYALISMONG KANLURANIN
GRADE 8 : IKALAWANG YUGTO NG IMPERYALISMONG KANLURANINGRADE 8 : IKALAWANG YUGTO NG IMPERYALISMONG KANLURANIN
GRADE 8 : IKALAWANG YUGTO NG IMPERYALISMONG KANLURANIN
Jt Engay
 
Mga sakop ng portugal at spain
Mga sakop ng portugal at spainMga sakop ng portugal at spain
Mga sakop ng portugal at spain
Ian Pascual
 
Discussion Part (Mga Europeong Nanguna sa Eksplorasyon).pptx
Discussion Part (Mga Europeong Nanguna sa Eksplorasyon).pptxDiscussion Part (Mga Europeong Nanguna sa Eksplorasyon).pptx
Discussion Part (Mga Europeong Nanguna sa Eksplorasyon).pptx
AljonMendoza3
 

Tendances (20)

Paglakas ng Europe
Paglakas ng EuropePaglakas ng Europe
Paglakas ng Europe
 
Unang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin
Unang Yugto ng Imperyalismong KanluraninUnang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin
Unang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin
 
Paglakas ng europe (Bourgeoisie)
Paglakas ng europe (Bourgeoisie)Paglakas ng europe (Bourgeoisie)
Paglakas ng europe (Bourgeoisie)
 
unang yugto ng imperyalismong kanluranin
unang yugto ng imperyalismong kanluraninunang yugto ng imperyalismong kanluranin
unang yugto ng imperyalismong kanluranin
 
Unang Yugto ng Imperyalismo sa Kanluranin
Unang Yugto ng Imperyalismo sa KanluraninUnang Yugto ng Imperyalismo sa Kanluranin
Unang Yugto ng Imperyalismo sa Kanluranin
 
panahon ng renaissance
panahon ng renaissancepanahon ng renaissance
panahon ng renaissance
 
Ang Renaissance
Ang  RenaissanceAng  Renaissance
Ang Renaissance
 
Pag-usbong ng Renaissance.pptx
Pag-usbong ng Renaissance.pptxPag-usbong ng Renaissance.pptx
Pag-usbong ng Renaissance.pptx
 
Modyul 14 panahon ng eksploras at pagpalawak ng teritoryo 0
Modyul 14  panahon ng eksploras at pagpalawak ng teritoryo 0Modyul 14  panahon ng eksploras at pagpalawak ng teritoryo 0
Modyul 14 panahon ng eksploras at pagpalawak ng teritoryo 0
 
GRADE 8 : IKALAWANG YUGTO NG IMPERYALISMONG KANLURANIN
GRADE 8 : IKALAWANG YUGTO NG IMPERYALISMONG KANLURANINGRADE 8 : IKALAWANG YUGTO NG IMPERYALISMONG KANLURANIN
GRADE 8 : IKALAWANG YUGTO NG IMPERYALISMONG KANLURANIN
 
Paggalugad ng Portugal
Paggalugad ng PortugalPaggalugad ng Portugal
Paggalugad ng Portugal
 
Rebolusyong siyentipiko
Rebolusyong  siyentipikoRebolusyong  siyentipiko
Rebolusyong siyentipiko
 
Pag usbong ng renaissance
Pag usbong ng  renaissancePag usbong ng  renaissance
Pag usbong ng renaissance
 
Panahon ng Enlightenment
Panahon ng EnlightenmentPanahon ng Enlightenment
Panahon ng Enlightenment
 
Holy roman empire
Holy roman empireHoly roman empire
Holy roman empire
 
Mga sakop ng portugal at spain
Mga sakop ng portugal at spainMga sakop ng portugal at spain
Mga sakop ng portugal at spain
 
Unang Yugto ng Kolonyalismo at Imperyalismong Kaunlarin
Unang Yugto ng Kolonyalismo at Imperyalismong KaunlarinUnang Yugto ng Kolonyalismo at Imperyalismong Kaunlarin
Unang Yugto ng Kolonyalismo at Imperyalismong Kaunlarin
 
Discussion Part (Mga Europeong Nanguna sa Eksplorasyon).pptx
Discussion Part (Mga Europeong Nanguna sa Eksplorasyon).pptxDiscussion Part (Mga Europeong Nanguna sa Eksplorasyon).pptx
Discussion Part (Mga Europeong Nanguna sa Eksplorasyon).pptx
 
Unang yugto ng kolonyalismo
Unang yugto ng kolonyalismoUnang yugto ng kolonyalismo
Unang yugto ng kolonyalismo
 
Mga Eksplorasyon
Mga EksplorasyonMga Eksplorasyon
Mga Eksplorasyon
 

Similaire à AP-8-Q3_M2.pptx

Aralin 2 Paglawak ng Kapangyarihan ng Europa.pdf
Aralin 2 Paglawak ng Kapangyarihan ng Europa.pdfAralin 2 Paglawak ng Kapangyarihan ng Europa.pdf
Aralin 2 Paglawak ng Kapangyarihan ng Europa.pdf
VergilSYbaez
 
Ikatlong Markahan – Modyul 3 Rebolusyong Siyentipiko, Enlightenment, at Rebo...
Ikatlong Markahan – Modyul 3 Rebolusyong Siyentipiko,  Enlightenment, at Rebo...Ikatlong Markahan – Modyul 3 Rebolusyong Siyentipiko,  Enlightenment, at Rebo...
Ikatlong Markahan – Modyul 3 Rebolusyong Siyentipiko, Enlightenment, at Rebo...
JuliusRomano3
 
UNANG YUGTO NG IMPERYALISMONG KANLURANIN
UNANG YUGTO NG IMPERYALISMONG KANLURANINUNANG YUGTO NG IMPERYALISMONG KANLURANIN
UNANG YUGTO NG IMPERYALISMONG KANLURANIN
ssuserff4a21
 
Unang Yugto ng Imperyalismo at Kolonyalismo sa Timog at Kanlurang Asya.pptx
Unang Yugto ng Imperyalismo at Kolonyalismo sa Timog at Kanlurang Asya.pptxUnang Yugto ng Imperyalismo at Kolonyalismo sa Timog at Kanlurang Asya.pptx
Unang Yugto ng Imperyalismo at Kolonyalismo sa Timog at Kanlurang Asya.pptx
davyjones55
 

Similaire à AP-8-Q3_M2.pptx (20)

Aralin 2 Paglawak ng Kapangyarihan ng Europa.pdf
Aralin 2 Paglawak ng Kapangyarihan ng Europa.pdfAralin 2 Paglawak ng Kapangyarihan ng Europa.pdf
Aralin 2 Paglawak ng Kapangyarihan ng Europa.pdf
 
Unang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin
Unang Yugto ng Imperyalismong KanluraninUnang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin
Unang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin
 
WEEK 2 ppt.pptx
WEEK 2  ppt.pptxWEEK 2  ppt.pptx
WEEK 2 ppt.pptx
 
ARALIN_2_UNANG_YUGTO_NG_IMPERYALISMONG_K.docx
ARALIN_2_UNANG_YUGTO_NG_IMPERYALISMONG_K.docxARALIN_2_UNANG_YUGTO_NG_IMPERYALISMONG_K.docx
ARALIN_2_UNANG_YUGTO_NG_IMPERYALISMONG_K.docx
 
The Age of Discovery and Colonization.pptx
The Age of Discovery and Colonization.pptxThe Age of Discovery and Colonization.pptx
The Age of Discovery and Colonization.pptx
 
Ap8 q3 ppt2
Ap8 q3 ppt2Ap8 q3 ppt2
Ap8 q3 ppt2
 
Kaugnayan ng Rebulasyong Pangkaisipan sa Rebulasyong Amerikano at Pranses
Kaugnayan ng Rebulasyong Pangkaisipan sa Rebulasyong Amerikano at PransesKaugnayan ng Rebulasyong Pangkaisipan sa Rebulasyong Amerikano at Pranses
Kaugnayan ng Rebulasyong Pangkaisipan sa Rebulasyong Amerikano at Pranses
 
Ikatlong Markahan – Modyul 3 Rebolusyong Siyentipiko, Enlightenment, at Rebo...
Ikatlong Markahan – Modyul 3 Rebolusyong Siyentipiko,  Enlightenment, at Rebo...Ikatlong Markahan – Modyul 3 Rebolusyong Siyentipiko,  Enlightenment, at Rebo...
Ikatlong Markahan – Modyul 3 Rebolusyong Siyentipiko, Enlightenment, at Rebo...
 
UNANG YUGTO NG IMPERYALISMONG KANLURANIN
UNANG YUGTO NG IMPERYALISMONG KANLURANINUNANG YUGTO NG IMPERYALISMONG KANLURANIN
UNANG YUGTO NG IMPERYALISMONG KANLURANIN
 
Unang yugto ng imperyalismo
Unang yugto ng imperyalismoUnang yugto ng imperyalismo
Unang yugto ng imperyalismo
 
Ap proj. 4th g chloe
Ap proj. 4th g chloeAp proj. 4th g chloe
Ap proj. 4th g chloe
 
Unang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin
Unang Yugto ng Imperyalismong KanluraninUnang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin
Unang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin
 
Paglawak ng Kapangyarihan.pptx
Paglawak ng Kapangyarihan.pptxPaglawak ng Kapangyarihan.pptx
Paglawak ng Kapangyarihan.pptx
 
week-2-ppt.-1.pptxhsjsjskansksosksksksksmzss
week-2-ppt.-1.pptxhsjsjskansksosksksksksmzssweek-2-ppt.-1.pptxhsjsjskansksosksksksksmzss
week-2-ppt.-1.pptxhsjsjskansksosksksksksmzss
 
Group2 faith
Group2 faithGroup2 faith
Group2 faith
 
Unang Yugto ng Imperyalismo at Kolonyalismo sa Timog at Kanlurang Asya.pptx
Unang Yugto ng Imperyalismo at Kolonyalismo sa Timog at Kanlurang Asya.pptxUnang Yugto ng Imperyalismo at Kolonyalismo sa Timog at Kanlurang Asya.pptx
Unang Yugto ng Imperyalismo at Kolonyalismo sa Timog at Kanlurang Asya.pptx
 
AP 7 PANAHON NG PAGGALUGAD AT PAGTUKLAS.pptx
AP 7 PANAHON NG PAGGALUGAD AT PAGTUKLAS.pptxAP 7 PANAHON NG PAGGALUGAD AT PAGTUKLAS.pptx
AP 7 PANAHON NG PAGGALUGAD AT PAGTUKLAS.pptx
 
Unang Yugto ng Imperyalismo
Unang Yugto ng ImperyalismoUnang Yugto ng Imperyalismo
Unang Yugto ng Imperyalismo
 
Ang-Konteksto-at-Dahilan-ng-Pananakop-sa-Bansa (1).pptx
Ang-Konteksto-at-Dahilan-ng-Pananakop-sa-Bansa (1).pptxAng-Konteksto-at-Dahilan-ng-Pananakop-sa-Bansa (1).pptx
Ang-Konteksto-at-Dahilan-ng-Pananakop-sa-Bansa (1).pptx
 
APQ3-WEEK-2-3-EDITED.docx.pdf
APQ3-WEEK-2-3-EDITED.docx.pdfAPQ3-WEEK-2-3-EDITED.docx.pdf
APQ3-WEEK-2-3-EDITED.docx.pdf
 

Dernier

Florante at Laura.pptx education power point
Florante at Laura.pptx education power pointFlorante at Laura.pptx education power point
Florante at Laura.pptx education power point
binuaangelica
 
Aralin 2.pptxbjgddhgfftyrtchfhgdtydytriyiugy
Aralin 2.pptxbjgddhgfftyrtchfhgdtydytriyiugyAralin 2.pptxbjgddhgfftyrtchfhgdtydytriyiugy
Aralin 2.pptxbjgddhgfftyrtchfhgdtydytriyiugy
CindyManual1
 
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptx
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptxESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptx
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptx
PaulineHipolito
 
AP Aralin 10 Magagandang Tanawin at Pook Pasyalan bilang Yaman Likas ng Bans...
AP Aralin 10  Magagandang Tanawin at Pook Pasyalan bilang Yaman Likas ng Bans...AP Aralin 10  Magagandang Tanawin at Pook Pasyalan bilang Yaman Likas ng Bans...
AP Aralin 10 Magagandang Tanawin at Pook Pasyalan bilang Yaman Likas ng Bans...
jaysonvillano
 
LAKBAY-SANAYSAY-FILIPINO SA PILING LARANGAN.pptx
LAKBAY-SANAYSAY-FILIPINO SA PILING LARANGAN.pptxLAKBAY-SANAYSAY-FILIPINO SA PILING LARANGAN.pptx
LAKBAY-SANAYSAY-FILIPINO SA PILING LARANGAN.pptx
jessysilvaLynsy
 

Dernier (20)

EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...
EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...
EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...
 
KALIGIRANG - PANGKASAYSAYAN-EL-FILI.pptx
KALIGIRANG - PANGKASAYSAYAN-EL-FILI.pptxKALIGIRANG - PANGKASAYSAYAN-EL-FILI.pptx
KALIGIRANG - PANGKASAYSAYAN-EL-FILI.pptx
 
ARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptx
ARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptxARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptx
ARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptx
 
DLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechism
DLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechismDLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechism
DLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechism
 
Catch up Friday in ESP 3 GRADE 3 (WEEK 2)
Catch up Friday in ESP 3 GRADE 3 (WEEK 2)Catch up Friday in ESP 3 GRADE 3 (WEEK 2)
Catch up Friday in ESP 3 GRADE 3 (WEEK 2)
 
AP4_Q4_Mod1_Ako-Ikaw-Tayo-Mamamayang-Pilipino_v2.pptx
AP4_Q4_Mod1_Ako-Ikaw-Tayo-Mamamayang-Pilipino_v2.pptxAP4_Q4_Mod1_Ako-Ikaw-Tayo-Mamamayang-Pilipino_v2.pptx
AP4_Q4_Mod1_Ako-Ikaw-Tayo-Mamamayang-Pilipino_v2.pptx
 
tambalangsalita-230816125816-6865effc.pptx
tambalangsalita-230816125816-6865effc.pptxtambalangsalita-230816125816-6865effc.pptx
tambalangsalita-230816125816-6865effc.pptx
 
Araling Panlipunan Grade 9 Powerpoint Presentation Tax
Araling Panlipunan Grade 9 Powerpoint Presentation TaxAraling Panlipunan Grade 9 Powerpoint Presentation Tax
Araling Panlipunan Grade 9 Powerpoint Presentation Tax
 
Araling Panlipunan 7 digmaang pandaigdig
Araling Panlipunan 7 digmaang pandaigdigAraling Panlipunan 7 digmaang pandaigdig
Araling Panlipunan 7 digmaang pandaigdig
 
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdf
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdfPOLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdf
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdf
 
Florante at Laura Filipino 8 MODYUL-1-4TH-KWARTER.pptx
Florante at Laura Filipino 8 MODYUL-1-4TH-KWARTER.pptxFlorante at Laura Filipino 8 MODYUL-1-4TH-KWARTER.pptx
Florante at Laura Filipino 8 MODYUL-1-4TH-KWARTER.pptx
 
Florante at Laura.pptx education power point
Florante at Laura.pptx education power pointFlorante at Laura.pptx education power point
Florante at Laura.pptx education power point
 
Aralin 2.pptxbjgddhgfftyrtchfhgdtydytriyiugy
Aralin 2.pptxbjgddhgfftyrtchfhgdtydytriyiugyAralin 2.pptxbjgddhgfftyrtchfhgdtydytriyiugy
Aralin 2.pptxbjgddhgfftyrtchfhgdtydytriyiugy
 
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptx
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptxESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptx
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptx
 
curriculum map Araling Panlipunan 2.docx
curriculum map Araling Panlipunan 2.docxcurriculum map Araling Panlipunan 2.docx
curriculum map Araling Panlipunan 2.docx
 
AP Aralin 10 Magagandang Tanawin at Pook Pasyalan bilang Yaman Likas ng Bans...
AP Aralin 10  Magagandang Tanawin at Pook Pasyalan bilang Yaman Likas ng Bans...AP Aralin 10  Magagandang Tanawin at Pook Pasyalan bilang Yaman Likas ng Bans...
AP Aralin 10 Magagandang Tanawin at Pook Pasyalan bilang Yaman Likas ng Bans...
 
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION IN GRADE 2
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION  IN GRADE 2mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION  IN GRADE 2
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION IN GRADE 2
 
LAKBAY-SANAYSAY-FILIPINO SA PILING LARANGAN.pptx
LAKBAY-SANAYSAY-FILIPINO SA PILING LARANGAN.pptxLAKBAY-SANAYSAY-FILIPINO SA PILING LARANGAN.pptx
LAKBAY-SANAYSAY-FILIPINO SA PILING LARANGAN.pptx
 
Reviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docx
Reviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docxReviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docx
Reviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docx
 
Filipino 7 Quarter Four Power point on Ibong Adarna
Filipino 7 Quarter Four Power point on Ibong AdarnaFilipino 7 Quarter Four Power point on Ibong Adarna
Filipino 7 Quarter Four Power point on Ibong Adarna
 

AP-8-Q3_M2.pptx

  • 2.
  • 4. MARKAHAN 3 - MODYUL 2 Unang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin Bb. Lady Mariel C. Pilongo
  • 5. Mga Layunin Sa pamamagitan ng araling nakapaloob sa modyul na ito, inaasahang: •Nasusuri ang mga motibo at salik sa eksplorasyon
  • 6. Mga Layunin •Nailalahad ang naging paglalakbay at pagtuklas ng mga Portuges, Espanyol at Dutch sa unang yugto ng imperyalismong Kanluranin; at
  • 7. Mga Layunin • Naipaliliwanag ang kahalagahan ng paglalayag at pagtuklas ng mga lupain at mga naging epekto ng kolonisasyon.
  • 8. Subukin 1. Anong siglo nagsimula ang dakilang panahon ng eksplorasyon o paghahanap ng mga lugar na hindi pa nararating ng mga Europeo? A. ika-15 na siglo C. ika-14 na siglo B. ika-16 na siglo D. ika-17 na siglo
  • 9. Subukin 1. Anong siglo nagsimula ang dakilang panahon ng eksplorasyon o paghahanap ng mga lugar na hindi pa nararating ng mga Europeo? A. ika-15 na siglo C. ika-14 na siglo B. ika-16 na siglo D. ika-17 na siglo
  • 10. 2. Paano nakatulong ang librong “The Travels of Marco Polo” sa paghahangad ng mga Europeo na maglakbay patungong Asia partikular sa bansang China? A. Nailahad nito ang mga pinagdaanang digmaan ng China B. Naipabatid nito sa mga Europeo ang yaman at kaunlarang ng China C. Naipabatid nito na ang China ay malaya sa mga barbarong tribo D. Nailahad nito ang pagiimbita ng emperador ng China sa mga Europeo
  • 11. 2. Paano nakatulong ang librong “The Travels of Marco Polo” sa paghahangad ng mga Europeo na maglakbay patungong Asia partikular sa bansang China? A. Nailahad nito ang mga pinagdaanang digmaan ng China B. Naipabatid nito sa mga Europeo ang yaman at kaunlarang taglay ng China C. Naipabatid nito na ang China ay malaya sa mga barbarong tribo D. Nailahad nito ang pagiimbita ng emperador ng China sa mga Europeo
  • 12. 3. Alin sa mga sumusunod ang HINDI kabilang sa mga itinuturing na motibo para sa kolonyalismong dulot ng eksplorasyon? A. Paghahanap ng kayamanan B. Pagpapalaganap ng Kristiyanismo C. Paghahanap ng katanyagan D. Pagpapalit ng bagong pinuno
  • 13. 3. Alin sa mga sumusunod ang HINDI kabilang sa mga itinuturing na motibo para sa kolonyalismong dulot ng eksplorasyon? A. Paghahanap ng kayamanan B. Pagpapalaganap ng Kristiyanismo C. Paghahanap ng katanyagan D. Pagpapalit ng bagong pinuno
  • 14. 4. Anong bansang Europeo ang kauna-unahang nagkaroon ng interes sa panggagalugad sa karagatan ng Atlantic? A. Spain C. Portugal B. Netherlands D. France
  • 15. 4. Anong bansang Europeo ang kauna-unahang nagkaroon ng interes sa panggagalugad sa karagatan ng Atlantic? A. Spain C. Portugal B. Netherlands D. France
  • 16. 5. Saang bansa nagmula si Prinsipe Henry The Navigator na siyang nag-anyaya sa mga mandaragat na magturo ng tamang paraan ng paglalayag? A.England C. Netherlands B. Portugal D. Spain
  • 17. 5. Saang bansa nagmula si Prinsipe Henry The Navigator na siyang nag-anyaya sa mga mandaragat na magturo ng tamang paraan ng paglalayag? A.England C. Netherlands B. Portugal D. Spain
  • 19. Unang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin Ang ika-15 hanggang ika-17 siglo ang unang yugto ng imperyalismong Kanluranin.
  • 20. Mga Motibo at Salik sa Eksplorasyon (1)paghahanap ng kayamanan (2)pagpapalaganap ng Kristiyanismo (3) paghahangad ng katanyagan at karangalan.
  • 21. Ang masigasig na pagtuklas ng mga Europeo ng mga bagong lupain ay naisakatuparan dahil sa mga sumusunod na salik: 1. pagiging mapang-usisa na dulot ng Renaissance. 2. pagsuporta ng mga monarkiya sa mga manlalakbay at pagkakatuklas. 3. pagpapaunlad sa mga instrumentong pangnabigasyon at sasakyang pandagat
  • 22. The Travels of Marco Polo Aklat na naglarawan ng yaman at kaunlaran ng China. May Akda – Marco Polo
  • 24. Ang Paghahanap ng Spices Ang spices ay ginamit sa pagpreserba ng pagkain lalo na ang karne at ginamit din sa medisina. Ninais ng mga Kanluranin partikular ang mga Portuges na makatuklas ng mga bagong ruta ng kalakalan sa dagat upang makibahagi sa kalakalan ng spices at makaiwas sa mga lupaing kontrolado ng mga Muslim.
  • 25. Mga Bansang Kanluraning Nanguna sa Eksplorasyon Nanguna ang Portugal at Spain sa eksplorasyon sa malalawak na karagatan noong ika -15 siglo. Sinundan sila ng iba pang mga bansang Europeo tulad ng Netherlands, England at France.
  • 26. Ang mapa ng ruta ng iba’t ibang eksplorasyon ng mga Europeo mula sa ika-15 siglo
  • 27. Portugal, Pangunahing Bansa sa Paglalakbay Ang karagatan ng Atlantic ay unang ginalugad ng Portugal upang makahanap ng mga spices at ginto. Nakapaglayag ang mga Portuges hanggang sa kanlurang bahagi ng Africa upang hanapin ang rutang katubigan patungong Asya
  • 28. The Navigator” Prinsipe Henry - anak ni Haring Juan ng Portugal - Ang naging pangunahing tagapagtaguyod ng mga paglalayag kung kaya’t siya ay kinilala bilang “The Navigator”
  • 29. Ekspedisyon ni Bartholomeu Diaz Noong Agosto 1488 - Narating ng mga Portuges ang Africa at nalibot ni Bartholomeu Diaz ang Cape of Good Hope.
  • 30. Ekspedisyon ni Vasco De Gama •Taong 1497 ng pamunuan ni Vasco da Gama ang ekspedisyon hanggang Calicut,India. •Ang kaniyang ekspedisyon ang nakatuklas ng unang rutang pangkaragatan mula sa kanlurang Europe hanggang India.
  • 31. Ang ruta ng paglalakbay ni Vasco da Gama
  • 32. Paglahok ng Spain sa Paglalakbay Pinangunahan nina Haring Ferdinand V ng Aragon at Reyna Isabella I ng Castille ang pagpapadala ng ekspedisyon sa Silangan na unang pinamunuan ng Italyanong manlalayag na si Christopher Columbus noong 1492.
  • 33. New World • narating ni Columbus ang isla ng Bahamas sa Caribbean na inakala niyang India. • Narating din niya ang Hispaniola (kasalukuyang Haiti at Dominican Republic) at Cuba. • Ang mga lupaing ito na narating ni Columbus ay kalaunang tinawag bilang New World.
  • 34. Christopher Columbus •Hindi man nagtagumpay sa paghanap ng bagong ruta pasilangan ay ipinagdiwang ng Spain ang resulta ng ekspedisyon ni Columbus • Ginawaran ng titulong Admiral of the Ocean Sea, Viceroy at Gobernador ng mga islang kanyang natagpuan.
  • 35. Amerigo Vespucci •ang nagpaliwanag na hindi Asya ang narating ni Columbus kundi ang Bagong Mundo o New World. •Apat na beses siyang naglakbay sa kalupaang ito na nang lumaon ay pinangalanang America alinsunod sa pangalan ni Amerigo.
  • 36. Ang ruta ng paglalakbay ni Christopher Columbus
  • 37. Paghahati ng Mundo Treaty of Tordesillas noong 1494 Pope Alexander VI Line of Demarcation Spain (Kanluran) Portugal (Silangan)
  • 38. Ang paghahati sa mga lupaing maaaring tuklasin ng Portugal at Spain
  • 39. Ang Paglalakbay ni Ferdinand Magellan • Isa sa naging kontribusyon ng ekspedisyon ni Magellan ay ang pagpapatunay na ang mundo ay bilog. • Ito ay kaniyang napatunayan nang nakabalik sa Spain ang isa sa limang barko na kanilang ginamit sa paglalakbay, ang barkong Victoria. • Ang barkong Victoria ay matagumpay na nakabalik sa kabila nang pagkasawi ni Magellan sa mga kamay ni Lapu-Lapu na pinuno ng Mactan.
  • 40. ekspedisyon ni Magellan • Ito ang unang circumnavigation or pag-ikot sa mundo. • Naitama nito ang paniniwala ng mga Europeo na ang mundo ay patag. Dahil dito, naitala ang ilang parte ng kalupaan sa Silangan at mas lalong nakilala ang mga yaman nito.
  • 41. Ang ruta ng paglalakbay ni Magellan patungong Silangan
  • 42. Ang mga Dutch • Napalitan ng mga Dutch ang mga Portuges noong ika-17 siglo bilang pangunahing bansang kolonyal sa bansa. • Ang Moluccas ay kanilang inagaw mula sa Portugal at nagtatag ng bagong sistemang plantasyon na kung saan pinataniman ng mga halaman ang mga lupain. • Ang naging bunga nito ay sapilitang paggawa na siyang naging patakaran din ng mga Espanyol sa Pilipinas.
  • 43. Henry Hudson isang English na manlalayag na naglakbay para sa mga mangangalakal na Dutch.
  • 44. • Noong 1906, kaniyang napasok ang New York Bay at pinangalanan itong New Netherland. • Isang trade outpost o himpilang pangkalakalan naman ang itinatag sa rehiyon noong 1624 na pinangalanang New Amsterdam at ngayon ay kilala bilang New York City
  • 45. •Ngunit humina ang kapangyarihang pangkomersiyo ng mga Dutch noong ika-17 siglo at ito ay pinalitan ng England bilang pinakamalakas na imperyong pangkatubigan ng Europe.
  • 46. Kahalagahan ng mga Paglalayag at Pagtuklas ng mga Lupain •Noong ika-15 at ika-16 na siglo ay nagbunga ng pagbabago ng mga ruta sa kalakalan ang pagtuklas at paglalayag. •Ang bansang Italy ay nawala sa dati nitong kinalalagyan sa kalakalan na kaniyang pinamunuan sa Medieval Period.
  • 47. Naging sentro ng kalakalan . Ang mga pantalan sa baybay-dagat ng Atlantic mula sa; Spain Portugal France, Flanders, Netherlands England
  • 48. Asia North America Kalakal Kape Spice Ginto Pilak South America Kanlurang Indies asukal Indigo molasses
  • 49. • Ang naturang mga produkto ang nagpalawak sa paglaganap ng mga salaping ginto at pilak na mula sa Mexico, Peru, at Chile. • umusbong ang pagtatatag ng mga bangko. Kinakailangan ng mga mangangalakal nang paglalagyan ng salaping barya.
  • 50. Kapitalismo • Dito naipakilala sa mga mangangalakal ang salaping papel na kanilang ginamit. • Nagbigay daan ang salaping ito para upang maitatag ang sistema na kung saan ang isang tao ay mamumuhunan ng kanyang salapi upang magkaroon ng tubo o interes. Ang sistemang ito ay tinatawag na kapitalismo
  • 51. Epekto ng Unang Yugto ng Kolonyalismo 1) Ang mga paglalayag ng Portugal at Spain ay nagbunga ng pagkatuklas ng mga lupaing hindi pa nagagalugad ng kahit na sino. Naging bunga nito pagkakaroon ng malakas na ugnayan sa pagitan ng silangan at kanluran.
  • 52. 2) Mas nagkaroon ang mga manlalayag ng malaking interes sa larangan ng heograpiya at eksplorasyon gawa ng makabagong pamamaraan sa teknolohiya.
  • 53. 3) Nang dahil sa kolonisasyon, ang sibilisasyong Kanluranin ay nagkaroon nang matinding paglaganap sa Silangan.
  • 54. 4) Nagbunga ng iba't ibang suliranin ang kolonisasyon sa mga bansang nasakop. Ilan sa mga ito ang pananamantala sa mga likas na yaman at hilaw na mga sangkap, pag-alis ng kasarinlan, at pisikal at emosyonal na pang- aabuso.
  • 55. 5) mga pagbabagong dulot sa ecological system ng daigdig, nagresulta ito ng pagpapalitan ng halaman, hayop, at mga sakit.
  • 56. Pagsusulit Panuto: Ibigay ang tamang sagot. 1. Ito ay ang mga produktong ginamit ng mga Europeo bilang pampalasa at pampreserba ng mga pagkain. Sagot: _________
  • 57. Pagsusulit Panuto: Isulat mo ang iyong sagot sa sagutang papel. 1. Ito ay ang mga produktong ginamit ng mga Europeo bilang pampalasa at pampreserba ng mga pagkain. Sagot: Spices
  • 58. 2. Siya ang nakapagpatunay na ang mundo ay bilog. Sagot: ____________
  • 59. 2. Siya ang nakapagpatunay na ang mundo ay bilog. Sagot: Ferdinand Magellan
  • 60. 3. Tawag sa karagatan na unang ginalugad ng Portugal sa paghahanap ng mga spices at ginto. Sagot: _____________
  • 61. 3. Tawag sa karagatan na unang ginalugad ng Portugal sa paghahanap ng mga spices at ginto. Sagot: Atlantic
  • 62. 4. Ito ay isang sistema kung saan ang mga tao ay namumuhan ng kaniyang salapi upang magkaroon ng tubo o interes. Sagot: __________
  • 63. 4. Ito ay isang sistema kung saan ang mga tao ay namumuhan ng kaniyang salapi upang magkaroon ng tubo o interes. Sagot: Kapitalismo
  • 64. 5. Siya ang manlalayag na nakarating sa mga lugar na binansagang New World. Sagot: __________
  • 65. 5. Siya ang manlalayag na nakarating sa mga lugar na binansagang New World. Sagot: Christopher Columbus
  • 66. Karagdagang Gawain • Panuto: Gamit ang Graphic Organizer, ilahad mo ang positibo at negatibong epekto ng Kolonyalismo ng hindi hihigit sa tatlong pangungusap. Isulat mo ang iyong sagot sa sagutang papel.
  • 67. Lady Mariel Pilongo Maraming Salamat sa iyong pakikinig! ladymariel.pilongo@deped.gov.ph Lady Mariel Pilongo A.F.G. Bernardino Memorial Trade School SDO Bulacan