1. Page 1 of 5
K to 12
DAILY LESSON LOG
Paaralan: Baitang: Ika-apat
Guro: Asignatura: Araling Panlipunan
Petsa/Oras: Markahan: Quarter 1/Week 1
LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Ang mag-aaral ay…
Naipamamalas ang pag-unawa sa konsepto ng bansa
B. Pamantayan sa
Pagganap
Ang mag-aaral ay…
Naipapaliwanag na ang Pilipinas ay isang bansa
C. Mga Pamantayan
sa Pagkatuto
Isulat ang code ng
bawat kasanayan
1. Natatalakay ang konsepto ng
bansa
1.1 Nakapagbibigay ng
halimbawa ng bansa
1.2 Naiisa-isa ang mga
katangian ng bansa
AP4AAB-Ia-1
1. Natatalakay ang konsepto
ng bansa
1.1 Nakapagbibigay ng
halimbawa ng bansa
1.2 Naiisa-isa ang mga
katangian ng bansa
AP4AAB-Ia-1
1. Natatalakay ang konsepto
ng bansa
1.1 Nakapagbibigay ng
halimbawa ng bansa
1.2 Naiisa-isa ang mga
katangian ng bansa
AP4AAB-Ia-1
1. Natatalakay ang konsepto
ng bansa
1.1 Nakapagbibigay ng
halimbawa ng bansa
1.2 Naiisa-isa ang mga
katangian ng bansa
AP4AAB-Ia-1
1. Natatalakay ang
konsepto ng bansa
1.1 Nakapagbibigay ng
halimbawa ng bansa
1.2 Naiisa-isa ang mga
katangian ng bansa
AP4AAB-Ia-1
II. NILALAMAN A. Pagkilala sa Bansa
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian Learner’s Material, p. 2-7 Learner’s Material, p. 2-7 Learner’s Material, p. 2-7 Learner’s Material, p. 2-7 Learner’s Material, p. 2-7
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
TG pp. 1-2 TG pp. 1-2 TG pp. 1-2 TG pp. 2-3 TG pp. 2-3
2. Mga Pahina sa
Kagamitang
Pang-Mag-aaral
LM pp.3 LM pp.3-4 LM pp.3-4 LM pp.3-4 LM pp. 4
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula
sa Portal ng
Learning
Resource
Mapa ng Asya at mundo,
Panulat
Mapa ng Asya at mundo,
Panulat
Mapa ng Asya at mundo,
Panulat
Mapa ng Asya at mundo,
Panulat
Mapa ng Asya at mundo,
Panulat
B. Iba pang
Kagamitang
Panturo
Laptop, projector, mga larawan Laptop, projector, mga
larawan (bata, matanda, lalaki
at babae)
Laptop, projector, mga
larawan (Malacaňang Palace,
pangulo ng Pilipinas)
Laptop, projector, mga
larawan (logo ng bansang
Pilipinas)
Laptop, projector, mga
larawan
2. Page 2 of 5
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa
nakaraang aralin
at/o pagsisimula
ng bagong aralin.
▫Anong bansa ang makikita sa
larawan?
Ano ang masasabi mo sa
bansang ito?
-Paano masasabing ang isang
lugar ay isang bansa?
▫Bakit tinatawag na bansa ang
Pilipinas
▫Ibigay ang dalawang
elemento ng bansang
Pilipinas.
▫Sinu-sino ang populasyon
na bumubuo sa bansa?
▫Anu-ano ang teritoryo na
bumubuo sa ating bansa?
▫Ano ang ikatlong elemento
ng bansa?
▫Ano ang pamahalaan?
▫Ano ang layunin sa
pagkakatatag ng
pamahalaan?
▫Anu-ano ang apat na
katangian ng pagiging
ganap ng isang bansa?
▫Para sa sariling
pagpapakahulugan, ano
ang ganap na kalayaan?
B. Paghahabi sa
Layunin ng Aralin
-Kumuha ng ikaapat na bahagi
ng papel.Isulat sa papel ang
mga pangalan ng
bansa.Gumawa ng malaking
bilog.Dito idikit ang mga
bansang naisulat.Ang maraming
bansa na naisulat ang panalo.
◘Maghanda ang guro ng mga
pangalan ng lugar,ilagay kung
ito ay bansa o hindi. Gawin
itong parang bola.Ipaikot ang
bolang papel habang
nagpapatugtog ng awiting
bayan.Kapag huminto ang
tugtog at batang may hawak
nito ang magbabasa ng papel
at sasagot.
◘Magpapakita ang guro ng
mga larawan Malacañang
Palace at Presidente ng
Pilipinas.
Iugnay ang pagkakapareho
ng dalawang larawan.
◘Kapag binuo ang dalawang
larawan, ano ang tawag
dito?
Ano ang mababasa sa
pinakababang bahagi?
Ano kahulugan ng Republika
ng Pilipinas?
◘Ibigay sa bawat pangkat
ang mga pinaghalong letra.
1.NAYBASERO
POLANBO
Sagot: Soberanyang
Panloob
II.NAYSEBORA
SANBALAP
Sagot: Soberanyang
Panlabas
C. Pag-uugnay ng
mga Halimbawa sa
Bagong Aralin
◊Anu-anong mga bagay ang
bumubuo sa laro?
◊Kung wala ang mga bagay na
kailangan mabubuo ba ang laro?
◊Anu-anong mga bagay ang
bumubuo sa laro?
◊Ang mga ito rin ang bubuo sa
ating bansa.
◊Ang pamahalaan ay
ikatlong elemento ng
pagkabansa at bubuo sa
bansa.
◊Ang ibig sabihin ng
Republika ng Pilipinas ay
Soberanya o Ganap na
Kalayaan at Kapangyarihan
Dalawa ang anyo ng
soberanya
◊Anu-ano ang mga ito?
D. Pagtalakay ng
Bagong Konsepto
at Paglalahad ng
Bagong Kasanayan
#1
-Tulad ng ating laro, may
mahalagang bagay na kailangan
upang matatawag na bansa ang
isang lugar.
-Anu-ano ang mahalagang
bagay na kailangan ng bansa?
Pangkatang Gawain:
■Kumuha ng ideya tungkol sa
2 elemento ng pagkabansa
pp.3 LM.
Pangkat 1: Tao
Pangkat 2: Teritoryo
Pangkatin ang klase:
■.Isa-isahin ang mga naging
pinuno ng bansa mula sa
national hanggang sa
barangay.
■Anu-ano ang tungkulin ng
pamahalaan sa nasasakupan
nito?
Pangkatin ang klase 2:
■Basahin LM pahina 4.
Hayaang magbrainstorm ang
mga mag-aaral tungkol sa sa
Soberanya.
■Iulat ang katangian ng
soberanya sa pamamagitan
ng.
I. Jingle
II. Rap song
Pangkatin ang klase sa
dalawa.
I.Basahin ang ibinigay na
kopya at sagutin ang
tanong: Anu-ano ang
sakop ng soberanyang
panloob?
II.Basahin ang kopyang
ibibigay at sagutin ang
tanong na: Paano
nakatutulong sa bansang
3. Page 3 of 5
Pilipinas ang soberanyang
panlabas
E. Pagtalakay ng
Bagong Konsepto
at Paglalahad ng
Bagong Kasanayan
#2
Pangkatang pag-uulat:
♠Paano masasabing ang isang
lugar ay bansa? Ano ang
kahulugan ng bansa?
♠ Ibigay ang mga katangian ng
isang bansa?
♠ Iuulat ng bawat pangkat ang
nabuo.
Magtalakayan ang bawat
mag-uulat.
♠Sino-sino ang itinuturing na
populasyon ng bansa?
♠Anu-ano ang sakop ng
teritoryo ng Pilipinas?
♠Mag-uulat ang bawat
pangkat.
Magtalakayan ang bawat
mag-uulat.
♠Magbigay ng isa sa mga
tungkulin ng pamahalaan sa
mamamayan.
♠Sinu-sino ang maaaring
mamahala sa
barangay,bayan,lalawigan at
pambansa?
Magtalakayan ang bawat
pangkat
♠Sa kasalukuyan, dahil ang
Pilipinas ay may Soberanya,
anu-anong programa ang
ipinatutupad nito?
♠Isulat sa manila paper ang
sagot at iuulat ng bawat
grupo.
♠Ano ang kahalagahan ng
panloob at panlabas na
soberanya?
F. Paglinang sa
Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
Gamit ang mapa ng asya:
●Isa-isahin ang mga bansang
kabilang sa kontinenteng asya.
●Ano ang katangian nito bakit
tinawag na bansa?
●Paano masasabing ang
Pilipinas ay isang bansa?
●Ibigay ang katangiang
bumubuo sa elementong
pagkabansa na tao at
teritoryo.
●Paano masasabing ang
Pilipinas ay isang bansa?
●Ibigay ang katangian ng
pamahalaan na isa sa
bumubuo sa bansang
Pilipinas.
●Ano ang ikaapat na
elemento ng pagiging ganap
ng bansa?
●Ano ang katangian ng
ganap na kalayaan?
●Anu-anong Gawain ang
sakop ng soberanyang
panloob?.Magbigay ng
halimbawa.
●Bilang bahagi ng
soberanyang panlabas,sa
anongmga bansa
nakikipag-ugnayan ang
bansang Pilipinas
G. Paglalapat ng
Aralin sa Pang-
araw-araw na
Buhay
♦Ang Pilipinas ay may iba’t-
ibang wika at may iba-ibang
relihiyon, maituturing pa rin
bang ito ay bansa?
Bakit? Pangatwiranan ang iyong
sagot.
♦May mga taong naninirahan
sa tabing dagat, sa tubig at sa
lupa.Ang tirahan ba ng mga
taong ito ay sakop ng
teritoryo ng Pilipinas?
♦Sa kasalukuyang
pamahalaan ay mahigpit na
ipinatutupad ang kampanya
laban sa droga.
Paano ka makatutulong sa
kampanyang ito ng ating
pamahalaan?
.
♦Noong sinakop tayo ng
mga dayuhang Espanyol,
Amerikano at Hapones, may
kapangyarihan baa ng mga
Pilipino na mamahala sa
ating bansa?Bakit?
♦Paano mapapanatili ng mga
Pilipino ang Soberanya nito?
♦Ang bansang Pilipinas ay
nakikipag-ugnayan sa
iba’t-ibang bansa tulad
United States,Canada,
Singapore at Malaysia.
Ano ang maitutulong ng
pakikipag-ugnayang ito sa
ating bansa.
H. Paglalahat ng
Aralin
○Paano masasabing ang isang
lugar ay isang bansa?
○Bakit tinawag na bansa ang
Pilipinas?
○Magpakita ng larawan ng
bata,matanda, babae,lalaki.
○Ang mga ito ba maituturing
na bumubuo sa bansa?Paano
mo mapangangalagaan an
gating teritoryo?
○Anu-ano ang mga
elemento na bumubuo sa
ating bansa?
○Ibigay ang tungkulin ng
pamahalaan para sa bansang
Pilipinas?
○Ano ang apat na katangian
ng pagiging ganap na bansa?
○Kung tatlong katangian
mayroon ang isang lugar,
matatawag ba itong bansa?
Bakit?
○Ano ang apat na
katangian ng pagiging
ganap ng bansa?
○Paano nakatutulong ang
soberanyang panloob at
panlabas sa pagiging ganap
ng bansang Pilipinas?
I. Pagtataya ng
Aralin
♣Iguhit ang saranggola sa
papel.Isulat sa apat na bahagi
♣Iguhit ang masayang mukha
☺ kung ang sinasabi ng
♣Piliin sa tula ang salitang
nagpapahayag tungkol sa
♣Lagyan ng tsek (√) bago
ang bilang ng pangungusap
♣Iguhit ang tatsulok
kung ang pangungusap ay
4. Page 4 of 5
ng saranggola na may bilang
ang mga elementong dapat
mayroon ang isang lugar para
matawag itong
bansa.Ipaliwanag ang bawat isa.
pangungusap ay tama at
malungkot na mukha
kung mali.
1.Ang Pilipinas ay isang
bansa.
2. May mahigit sa 100
milyong tao ang naninirahan
sa Pilipinas
3.Ang Pilipinas ay walang
sariling teritoryo.
4. Ang malawak na
katubigan at himpapawid ay
teritoryo ng Pilipinas.
5. Ang mga batang kasisilang
pa lamang ay hindi kabilang sa
tao ng Pilipinas.
pamahalaan. Isulat sa papel
ang sagot.
Pilipinas, isang bansa
Nagtatag partidong political
ng masa Institusyong
mamamahala
Sa mga taong inihalal ng
madla
Upang manatili kaayusan ng
bansa
na nagsasabi ng katangian
ng isang lugar para
maituring na bansa at ekis
(X) kung hindi.
1. Ang lugar na
pinakikialaman ng ibang
bansa at walang sariling
pamahalaan ay hindi
maituturing na bansa.
2. Ang Thailand ay
maituturing na isang bansa
dahil ito ay Malaya, may
sariling teritoryo at
pamahalaan at may mga
mamamayan.
3. Hindi Malaya ang
Pilipinas kaya hindi ito isang
bansa.
4. Tao,teritoryo at
pamahalaan lamang ang
kailangan para maging isang
ganap na bansa ang isang
lugar.
5. Ang Pilipinas ay maaaring
pakialaman ng ibang bansa.
nagsasabi ng katangian ng
isang lugar para
maituturing na bansa at
parihaba kung hindi.
1.Nakapag-aari ng mga
lupain,gusaling pambayan,
at tanggapan sa
nasasakupan nito.
2. May sariling
pamahalaan na namumuno
sa mamamayan, ari-arian
at teritoryo.
3.Pinamamahalaan ng mga
dayuhan ang bansang
Pilipinas.
4.Kapangyariahan ng
bansa na mapanatili ang
ugnayang pandiplomatiko
o kalakalan.
5.Ang mga mamamayan
ay sunud-sunuran sa mga
mananakop na dayuhan.
J. Karagdagang
Gawain para sa
Karagdagang
Gawain at
Remediation
Sumulat ng isang tula na
naglalarawan sa mga katangian
ng bansang Pilipinas.
Pumili ng isang paksa:
Tao/ Teritoryo
Gumawa ng isang kasabihan
tungkol sa napiling paksa
Isulat sa isang buong papel
ang mga pinuno ng
pamahalaang bayan at
barangay ng inyong lugar.
Ano ang dalawang anyo ng
soberanya?
Iguhit ang bandila sa
papel.isulat sa itaas na
bahagi ang sarili mong
pagpapakahulugan sa isang
bansa.Isulat naman sa
ibabang bahagi kung bakit
isang bansa ang Pilipinas?
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-
aaral na nakakuha
ng 80% sa
pagtataya.
5. Page 5 of 5
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan
ng iba pang
Gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang
ng mag-aaral na
nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking
naranasan na
solusyunan sa
tulong ang
aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong
kagamitang
panturo ang
aking nadibuho
na nais kong
ibahagi sa mga
kapwa ko guro?