1. BANGHAY ARALIN SA MOTHER TONGUE 3
I. Layunin
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Pagkilala sa mga alpabetong filipino at pagsasaayos ng naaayon sa
salita
B. Pamantayan sa
Pagganap
Pagkilala sa mga alpabetong filipino at pagsasaayos ng naaayon sa
salita
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
Isulat ang code ng
bawat kasanayan.
Nagagamit nang wasto ang mga salita ayon sa alpabetikong
pagkakasunud-sunod.
MT3SS – Iid –f -9.2
II. Nilalaman Pagsasaayos ng Paalpabeto
Kagamitang Panturo PowerPoint Presentation
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay
ng Guro
2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral
pg. 39-42
3. Mga pahina ng
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
https://youtu.be/fm2fL1G9D6c
DLL_MTB 3_Q2_W5.docx
B. Iba Pang Kagamitang
Panturo
Video
III. Pamamaraan
Teacher: JEMENICA S. DONATO Quarter: 2nd QUARTER
Grade & Section: 3 - LOBO Date: DECEMBER 1, 2022
Learning Area: MOTHER TONGUE Time: 8:00 – 8:40 AM
2. A. Panimulang
Gawain/Balik-Aral sa
nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng
bagong aralin
Bago tayo magsimula sa ating
aralin sa araw na ito, lahat muna
ay tumayo at
manalangin.
(bidyong panalangin)
Magandang Umaga, Grade 3!
Mayroon bang lumiban
sa ating klase ngayong araw?
Magaling!
Tingnan naman natin kung
natatandaan niyo pa ang ating
nakaraang aralin.
Ano ang tinalakay natin noong
nakaraang araw?
Mahusay!
Ano ng aba ang panlapi?
Napakagaling! Ano-ano naman
ang mga uri ng panlapi?
Ano nga ulit ang mga uri ng
panlapi?
Magaling!
Ano nga ulit ang unlapi?
Mahusay!
Ano naman ang gitlapi?
(Tatayo at magdadasal ang mga
bata.)
Magandang umaga din po!
(Sasagot ang mga bata.)
Panlapi po!
Ito ay kataga o mga katagang
ikinakabit sa salitang-ugat upang
makabuo ng panibagong salita.
unlapi
gitlapi
hulapi
kabilaan
laguhan
Ang unlapi ay ang panlaping
ikinakabit sa unahan ng salitang-
ugat.
Ang gitlapi naman ay ang
panlaping ikinakabit sa gitna ng
salitang-ugat.
3. Napakahusay!
Ano naman ang masasabi niyo
sa hulapi?
Magaling!
Saan naman ikinakabit ang
kabilaang panlapi?
Mahusay!
Dumako naman tayo sa huling
uri ng panlapi, ang laguhan, saan
ito ikinakabit?
Magaling! Tunay nga na may
natutunan kayo sa ating aralin
noong nakaraang araw.
Ngayon naman tukuyin nga natin
ang mga ginamit na panlapi sa
ipapakita kong mga salita.
Sabihin kung unlapi, gitlapi,
hulapi, kabilaan o laguhan ang
panlaping ginamit.
1. sayaw - sumayaw
2. laba - labahan
3. sikap- pagsumikapan
4. sayaw – magsayawan
5. sama – kasama
Mahusay!
Ang hulapi ay ang panlaping
ikinakabit sa hulihan ng salitang-
ugat.
Ang kabilaang panlapi ay
ikinakabit sa unahan at hulian o
kabilaan ng salitang-ugat.
Ito po ai ikinakabit sa unahan,
gitna at hulian ng salitang-ugat.
(Sasagot ang mga bata.)
1. gitlapi
2. hulapi
3. laguhan
4. kabilan
5. unlapi
B. Paghahabi sa layunin Mga bata sa araw na ito tayo ay
mag-aaral ng panibagong aralin.
Handa na ba kayo?
Pag-aaralan natin ang
pagsasaayos ng mga salita nang
naaayon sa alpabetong filipino.
Opo!
4. Para magawa natin ito kailangan
muna nating balikan ang mga
alpabeto.
Kantahin nga natin ang
alpabetong Filipino, maaari
nating ipalakpak ang ating
kamay habang umaawit.
Mahusay!
Mga bata, dito sa mga
alpabetong ito tayo babase para
sa pag-sasaayos ng mga salita
nang pa-alpabeto.
Tandaan natin na ang 28
letra na ito ay nakaayos ng
sunod-sunod. Hindi pwedeng
mauna ang letrang “Z”, bago ang
letrang “A” hindi rin pwedeng
mapunta ang letrang “F” sa
hulian, mayroon silang tamang
ayos na kailangan sundin. Ayon
ang tamang pagkasunod sunod
ng ating alpabeto.
(Kakanta ang mga bata)
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin
Ngayon naman ay may ipapakita
akong mga larawan ng hayop.
Nais kong tukuyin ninyo ang
ngalan ng bawat hayop na
inyong makikita.
Handa na ba kayo?
(Ipapakita ng guro ang mga
larawan)
Opo!
(Tutukuyin ng mga bata ang
mga hayop na makikita sa
larawan)
5. Magaling!
pusa
loro
zebra
kabayo
baboy
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan #1
Ngayon pagsunud-sunurin
naman natin ang kanilang ngalan
base sa alpabetong Filipino.
Kung aayusin natin ng
paalpabeto ang kanilang mga
pangalan. Ano ang dapat nating
gawin?
Magaling!
Tingnan natin ang unang letra ng
bawat pangalan. Maari nating
lagyan ng salungguhit ang mga
ito upang hindi malito.
Gawin nga natin ito sa mga
ngalan ng larawan na inyong
tinukoy. Maari niyo bang guhitan
ang unang letra sa ngalan ng
mga hayop na inyong tinukoy
kanina?
Ang mga unang letra ng bawat
ngalan o salita na inyong
sinalungguhitan ay siyang
aayusin natin ng paalpabeto.
Maaari nating awitin o bigkasin
ang alpabeto habang inaayos
Kailangan nating tingnan
ang unang letra ng bawat
pangalan o bawat salita
(Tatawag ang guro ng mga bata
at guguhitan ang unang letra sa
ngalan ng mga hayop.)
pusa
loro
zebra
kabayo
baboy
6. natin ang mga salitang ito ng
paalpabeto.
Ano kaya ang mauuna? Si
letrang p,
l, z, k o letrang b ba?
Atin ng gawin! handa naba kayo?
Ating ayusin ng paalpabeto ang
ngalan ng mga hayop. Sa una,
awitin nga natin ang mga
alpabeto. a, b, c, d, e, f, g. a, b
oh na una ang letrang b, baboy.
Mahusay! Sa pangalawa a, b, c,
d, e, f, g, h, I, j, k oh mayroon
tayong letrang k, kalabaw
Tama!
sa pangatlo naman, k, l, m ops
meron tayong l, loro. Magaling!
sa pang apat, l,m,n,ñ,ng,o,p,
meron tayong p, pusa! Mahusay
at sa pang lima p, q, r, s, t, u, v,
w, x, y at z
Nasa huli ang ngalan ng zebra
na nagsisimula sa letrang z.
Napakahusay!
Nakita ba ninyo kung paano
natin inayos?
Magaling! Dapat niyong tingnan
lagi ang unang letra sa bawat
salita at ito ang ating aayusin.
Opo!
(Aawit ang mga bata)
1. baboy
2. kalabaw
3. loro
4. pusa
5. zebra
Opo!
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan #2
Kapag naman magkapareho ang
unang letra ng mga salita,
tingnan ang ikalawang letra
kung saan nagkaiba ang mga
salita at iyon ang gawing batayan
7. para maisaayos nang paalpabeto
ang mga salita.
Halimbawa:
bata
bibe
bote
bungo
Kung mapapansin ninyo ang
mga salita, pare-pareho itong
nagsisimula sa letrang “b” kaya
titingnan natin o babase tayo sa
ikalawang letra ng salita upang
maisaayos ito nang paalpabeto.
Nauuna ang salitang bata,
sapagkat ang letrang “a”, ay
nauuna sa alpabetong filipino
bago pa ang letrang “I” ,at ang
letrang “i" ay nauuna sa
alpabetong filipino bago pa ang
“o”, at ang o ay mauuna sa
alpabetong filipino bago pa ang
letrang “u”.
Ito ang ating mga pamantayan
sa pagsasaayos ng mga salita
nang paalpabeto.
Naunawaan bang mabuti?
Mayroon bang tanong bago tayo
dumako sa ating pagsasanay?
Magaling kung ganon.
Opo!
Wala po
F. Paglinang sa
Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
Pagsasanay 1:
Gawin natin!
Lagyan ng bilang 1 hanggang 3
ang patlang para maiayos ang
mga salita ayon sa
pagkakasunod-sunod nang
paalpabeto.
8. 1.
____ pusa
____ kabayo
____ aso
2.
____ aklat
____ lapis
____ bag
3.
____ atis
____ alat
____ apoy
1, ano ang tamang
pagkakasunod-sunod?
Magaling! Sa pangalawang
bilang?
Tama! At sa pangatlo?
Mahusay!
_3__ pusa
_2__ kabayo
_1__ aso
_1__ aklat
_3__ lapis
_2__ bag
_3__ atis
_1__ alat
_2__ apoy
G. Paglalapat ng aralin
sa pang-araw-araw na
buhay
Ngayon naman, maaari ba
kayong magbigay ng mga bagay
na inyong ginagamit sa araw-
araw? Ano-ano ang mga ito?
(Isusulat ng guro sa pisara ang
ngalan ng mga bagay na ibinigay
ng mga bata.)
Magaling!
(Magbibigay ang mga bata ng
ngalan ng mga bagay na
kanilang ginagamit sa araw-
araw.)
9. Ngayon naman isaayos natin
ang ngalan ng mga bagay na
inyong ginagamit sa araw-araw
nang paalpabeto.
Mahusay!
(Isasaayos ng mga bata ang
mga salita nang paalpabeto.)
H. Paglalahat ng Aralin Pagsagot sa sumusunod na mga
tanong:
1. Anong ginagamit upang
maisaayos nang tama ang mga
ngalan o salita?
2. Ano ang batayan o titingnan
kapag magkapareho ang unang
letra ng salita para maisaayos ito
nang paalpabeto?
Mahusay! Talagang nakinig kayo
sa ating aralin at natutunan niyo
ito.
Alpabetong Filipino po.
Tingnan po ang ikalawang letra
o ang letra kung saan
nagkaiba ang mga ito.
I. Pagtataya ng Aralin Para saating pagtataya kumuha
ng isang malinis na papel at
sagutin ang mga sumusunod.
Ayusin ang mga sumusunod na
salita nang paalpabeto. Lagyan
ng bilang 1-10 ang guhit bago
ang salita.
____ mais
____ papaya
____ sitaw
____ okra
____ niyog
____ ampalaya
____ kamatis
____ pinya
____ atis
____ ubas
(Magsasagot ang mga bata.)
1. Ampalaya
2. Atis
3. Kamatis
4. Mais
5. Niyog
6. Okra
7. Papaya
8. Pinya
9. Sitaw
10.Ubas
J. Takdang Aralin Panuto: Ibigay ang mga
pangalan ng kasama mo sa