1. Grade 1 to 12
DAILY LESSON
LOG
Paaralan: MIPUTAK NATIONAL HIGH SCHOOL Antas: 7
Guro: MARIA DAIZEL D. ZAMORAS Asignatura: ARAL. PAN.
Petsa: PEBRERO 20-22,2023
Markahan:
Markahan: IKATLO
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa
Transisyonal at Makabagong Panahon ( ika-16 hanggang ika-20 siglo)
B. Pamantayan sa
Pagganap
Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pagunlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at
Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo)
C. Mga kasanayan sa
Pagkatuto. Isulat ang
code ng bawat
kasanayan
Nasusuri ang mga dahilan at paraan ng
kolonyalismo at imperyalismo ng mga Kanluranin
sa unang yugto (ika-16 at ika-17siglo) pagdating
nila sa Timog at Kanlurang Asya AP7TKA-IIIa-1.1
*Naiisa-isa ang mga dahilan at paraan ng
kolonyalismo at imperyalismo sa Timog at
Kanlurang Asya
Natutukoy ang epekto ng kolonyalismo at
imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya
Nabibigyang halaga ang papel ng
kolonyalismo at imperyalismo sa
kasaysayan ng Timog at Kanlurang Asya
AP7TKA-IIIa-1.2
II. NILALAMAN Mga Dahilan, paraan at epekto ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay
ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
LM pahina 196-200 LM pahina 196-211 LM pahina 196-211
3. Mga pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
Mapa, Laptop, TV Mapa, Laptop, TV Mapa, Laptop, TV
B. Iba pang Kagamitang
2. Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa
nakaraang aralin at
pagsisimula ng bagong
aralin.
Ano ang naging dahilan, paraan at epekto ng
kolonyalismo sa Timog at Kanlurang Asya?
1.Ano Ang mas higit na nakaimpluwensiya sa
mga kanluranin na manakop?
2. Nakabuti bas a mga Asyano ang pananakop
ng mga Kanluranin?
B. Paghahabi sa layunin
ng aralin at pagganyak
Gawain: Letra Mo, Ipuno Mo!
Panuto: Punan ang nawawalang letra sa loob
ng kahon.
K O N A M O
I M E A L S O
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin
Sa bahaging ito ay maaari mong tuklasin ang
kahulugan ng mga salitang iyong
matutunghayan sa aralin. Makatutulong ito sa
iyo ng lubos upang ganap mong maunawaan
ang paksa. Nasisigurado ko na masasagutan mo
ito ng tama. Kaya simulan mo na!
Panuto: Hanapin sa Hanay B ang kahulugan ng
mga salita na nasa Hanay A. Isulat lamang
ang titik ng tamang sagot sa kwaderno.
Pangkatin ang klase sa apat. Isagawa ang
pagsasagot sa nakaatang sa bawat pangkat.
Sagutin ang gabay na tanong .
Ano ang papel na ginampanan ng kanluraning
bansa sa kolonyalismo at imperyalismo sa
Timog at Kanlurang Asya?
Pangkat 1 – Portugal
Pangkat 2 – France
Pangkat 3 – England
Pangkat 4 – Turkey
Pamprosesong Tanong: Ano ang naging
kahalagahan sa kasaysayan ng kolonyalismo
at imperyalismo sa kasayasayan ng Timog at
Kanlurang Asya?
Gawain: Bansa ko, Sakop Mo!
Isulat ang hinihinging impormasyon sa talata.
Gawin sa sagutag papel
Mananakop Paraan ng
Pananakop
Portugal
France
Netherlands
England
Spain
3. D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan #1
Teksto-Suri
Panuto: BAsahin at suriin ang teksto pagkatapos
ay sagutin ang pamprosesong Tanong.
1. Ano ang kolonyalismo at imperyalismo?
2. Paano nakatulong sa mga bansa sa Timog at
Kanlurang Asya sa pananakop ng mga kanluranin?
3. Paano ito nakatulong sa mismong kanluranin na
mananakop?
4. Alin sa mga dahilan sa pagpunta ng mga
Kanluranin sa Asya ang higit na nakaimpluwensiya
sa kanilang desisyon sa pananakop?
5. Paano tinanggap ng mga bansang Asyano ang
mga naganap na pananakop?
6. Sa inyong palagay nakabuti ba sa mga bansa sa
Asya ang mga dahilang ito sa pananakop ng mga
Kanluranin?
Gawain: Punan Mo ako!
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan #2
Mapa-Kulayan
Bakatin ang mapa sa isang malinis na papel (maari
ring maghanda na ng mapa). Kulayan ang mga
bansang Asyano na sinakop ng mga Kanluranin
ayon sa mga itinakdang kulay
F. Paglinang sa
Kabihasahan (Tungo sa
Formative Assessment)
. Ano ang inyong masasabi mula sa lupaing sakop
ng Europe at Asya?
Sa paanong paraan nagkaroon ng ugnayan ang
mga bansa sa Europe at Asya?
Gawain: Subukin Natin ang Iyong Kaalaman!
Panuto:
Dugtungan ang mga parirala o pangungusap .
Gumawa ng salaysay batay sa iyong
kaalaman. Gawing gabay ang ipepresenta na
Rubriks ng Guro.
G. Paglalapat sa aralin sa
pang-araw-araw na
buhay
Bansa ko, Sakop Mo!
Pangkatin sa lima ang mga mag-aaral.Bawat
pangkat ay inaasahang masagutan ang Data
Retrieval Chart pagkatapos ay sasagutin
Pamprosesong tanong:
1. Bakit madaling nasakop ng mga kanluranin ang
Timog at Kanlurang Asya?
Gawain: Simbolo, Guhit MO!
Gumuhit ng isang simbolo na naglalarawan
ng pananakop ng mga kanluranin sa mga
bansang Asyano. Ilagay ang kasagutan sa loob
ng bilog.
Dahilan
Paraan
Epekto
4. 2. Magkatulad ba ng pamamaraan sa pagsakop ng
mga kanluranin sa Timog at Kanlurang Asya
H. Paglalahat sa aralin Ano ang naging dahilan at paraan ng pananakop
ng mga kanluranin sa Timog at Kanlurang Asya?
Ano ang naging papel na ginampanan ng
kolonyalismo at imperyalismo sa kasaysayan ng
Timog at Kanlurang Asya?
Paano tinugunan ng mga bansa sa Timog at
Kanlurang Asya ang pagbabagong dulot ng
kolonyalismo at imperyalismo?
I. Pagtataya ng Aralin Tama o Mali
1. Sinakop ng Portugal ang Moluccas dahil sagana
ito sa mga pampalasa
2. Pagkontrol ng kalakalan at pagpasok ng
katolisismo ang naging dahilan ng pananakop ng
mga Portuges sa India
3. Ang kawalan ng pagkakaisa ng mga estado ang
isa sa dahilan kung bakit madaling nasakop ng
mga kanluranin ang mga bansa sa Asya.
4. Nanatili ang Brahman sa kanyang katayuang
panlipunan Essay
5. Paano naapektuhan ang pamumuhay ng mga
bansa sa Timog at Kanlurang Asya sa pagdating ng
mga kanluranin?
Paggawa ng Sanaysay
Sumulat ng isang maikling sanaysay sa papel
tungkol sa papel na ginampanan ng ng
kolonyalismo at imperyalismo sa kasaysayan ng
Timog at Kanlurang Asya. Bumuo ng sariling
pamagat ng sanaysay.
Rubriks
Organisasyon ng mga ideya – 5 puntos
Kaangkupan sa paksa – 5 puntos
Presentasyon – 5 puntos
Isulat ang kung ito ay tumutukoy sa
pagbabagong naganap sa mga bansa sa
Timog at Kanlurang Asya X kung hindi.
1. Pagyakap sa Kristiyanismo
2. Pagtulong ng mga Persian sa Ingles laban
sa Portugues
3. Nakilala sa pamilihang internasyunal ang
mga produktong Asyano
4. Direktang pinamunuan ng mga Asyano ang
kanilang bansa sa panahon ng pananakop
Essay
5. Sa inyong palagay, ano ang malaking
hamon sa pagbabago at ag-unlad ng mga
bansa sa Timog at Kanlurang Asya sa panhon
ng ika- 16 hanggang ika- 20 siglo?
J. Karagdagang gawain
para sa takdang-aralin at
remediation
Gumawa ng isang Collage sa bond paper na
nagpapakita ng dahilan, paraan at epekto ng
kolonyalismo at imperyalismo.
Sagutin sa Kuwaderno.
Ano ang mga nagbago at nanatiki sa Timog at
Kanlurang Asya sa Panahon ng Imperyalismo?
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan ng
iba pang gawain para sa
remediation
5. Inihanda ni: Sinuri at Nabatid ni:
MARIA DAIZEL D. ZAMORAS DEXTER A. ELUMBA
SST-I School Principal I
Petsa:
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
magaaral na nakaunawa
sa 66 aralin?
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong nang
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasang
solusyunan sa tulong ng
aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuhong nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro.