Contenu connexe
Similaire à แผนการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง ครอบครัวของเรา (20)
Plus de tassanee chaicharoen (20)
แผนการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง ครอบครัวของเรา
- 1. หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง ครอบครัวของเรา
กลุ่มสาระการเรียนรู้ สุขศึกษาและพลศึกษา วิชา สุขศึกษา
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 เวลา 6 ชั่วโมง
ครูประจําวิชา นางทัศนีย์ ไชยเจริญ
วันที่ ................. เดือน..............................พ.ศ................
1. สาระสําคัญ
ครอบครัวเป็นพื้นฐานในการดํารงชีวิตและเป็นสิ่งสําคัญในการฝึกฝนบุคคลที่อยู่ในครอบครัว
ให้เป็นอนาคตที่ดีของชาติ ครอบครัวส่วนใหญ่ประกอบด้วยบุคลที่มีวัยที่แตกต่างกันทั้งวัยเด็ก วัยรุ่น
วัยผู้ใหญ่ และวัยชรา ซึ่งในแต่ละวัยก็มีความแตกต่างกันไปในแต่ละช่วงของวัยอันมีผลต่อการ
เปลี่ยนแปลงทั้งทางร่างกายจิตใจ อารมณ์ สังคม ดังนั้นบุคคลในครอบครัวจําเป็นต้องมีความรู้ความ
เข้าใจเกี่ยวกับการเปลี่ยนแปลง เพื่อให้การดํารงชีวิตอยู่ร่วมกันในครอบครัวเป็นไปอย่างมีความสุข
ซึ่งเป็นส่วนสําคัญที่ทําให้ปัญหาความรุนแรงและความขัดแย้งในครอบครัว ลดน้อยลง สามารถแก้ไข
ได้โดยการไม่ใช้ความรุนแรง ซึ่งจะส่งผลดีต่อครอบครัวและตัวบุคคล
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 ด้านความรู้
1. อธิบายเรื่องราวที่เกี่ยวกับวัยต่างๆได้
2. เข้าใจในสิทธิของตนเองและผู้อื่น
3. หลีกเลี่ยงปัญหาความขัดแย้งในครอบครัวโดยไม่ใช้ความรุนแรงได้
4. ยอมรับในความแตกต่างระหว่างบุคคล
2.2 ด้านการอ่าน คิดวิเคราะห์และเขียน
1. อ่านบทความเกี่ยวกับปัญหาครอบครัว
2. วิเคราะห์และเชื่อมโยงของรายละเอียดในเนื้อหา
3. ใช้ภาษาเขียนเพื่อเสนอแนะแนวทางในการแก้ไขปัญหาได้
2.3 คุณลักษณะที่พึงประสงค์
* ใฝ่เรียนรู้ , มุ่งมั่นในการทํางาน , มีจิตสาธารณะ
3. สาระการเรียนรู้
* การเปลี่ยนแปลง ด้านร่างกาย จิตใจ อารมณ์ สังคม และสติปัญญาในแต่ละวัย
( วัยทารก วัยก่อนเรียน วัยเรียน วัยรุ่น วัยผู้ใหญ่ วัยสูงอายุ )
* สาเหตุความขัดแย้งในครอบครัว
* แนวทางป้องกัน แก้ไขความขัดแย้งในครอบครัว
4. กระบวนการจัดการเรียนรู้
กระบวนการเรียนรู้เพื่อพัฒนาบุคลิกภาพ
1. ขั้นนํา
2. ขั้นแสดงความคิดเห็น
3. ขั้นทําความเข้าใจ
4. ขั้นวางแผนและแก้ไขปัญหา
5. ขั้นรายงานผล
- 2. 5. วิธีดําเนินกิจกรรม
ชั่วโมงเรียนที่ 1-2
1. ทดสอบนักเรียนก่อนเรียน หน่วยที่ 1 เรื่อง ครอบครัวของเรา
2. ครูนํานักเรียนสนทนาถึงบุคคลในครอบครัวที่มีอายุอยู่ในวัยที่แตกต่างกัน
และพฤติกรรมของบุคคลวัยดังกล่าว ทั้งด้านร่างกาย อารมณ์ สังคมและสติปัญญา
3. นักเรียนศึกษาความรู้เกี่ยวกับวัยวัยทารก วัยก่อนเรียน วัยเรียน วัยรุ่น
วัยผู้ใหญ่ วัยสูงอายุ โดยครูนําเสนอความรู้ไว้ที่ Blog http://krutassanee2013.wordpress.com
พร้อมทั้งบันทึกความรู้ของตนเองลงใน Blog http://krutassanee2013.wordpress.com
4. นักเรียนเข้ากลุ่ม 6 คน ร่วมกันแสดงความคิดเห็น และวิเคราะห์พฤติกรรม
ของบุคคลในบ้านว่ามีพฤติกรรมตรงกับข้อมูลที่นักเรียนได้ศึกษาในเรื่องใดบ้าง ลงในใบงานที่ 1 เรื่อง
การเปลี่ยนแปลงของช่วงวัย
5. ครูซักถามนักเรียนถึงพฤติกรรมของบุคคลในบ้านที่เกิดขึ้นว่าสอดคล้องกับข้อมูล
ที่นักเรียนได้ศึกษา พร้อมทั้งร่วมกันสรุปถึงพฤติกรรมที่เกิดขึ้น
ชั่วโมงเรียนที่ 3-4
1. นักเรียนศึกษาความรู้ เรื่อง ปัญหาในครอบครัว ที่ Blog
http://krutassanee2013.wordpress.com และพิจารณาถึงสาเหตุความขัดแย้งเมื่อเกิดขึ้นภายใน
ครอบครัว นักเรียนจะทําอย่างไร และสามารถแก้ไขปัญหาได้อย่างไร พร้อมทั้งแสดงความคิดเห็นของ
ตนเองลงใน Blog
2. นักเรียนศึกษาเรื่อง แนวการป้องกันแก้ไขความขัดแย้งที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น
ภายในครอบครัว ที่ Blog http://krutassanee2013.wordpress.com พร้อมทั้งแสดงความคิดเห็น
ของตนเองลงใน Blog
3. นักเรียนสรุปถึงรายละเอียดความขัดแย้งภายในครอบครัว (ปัญหา,สาเหตุ,ผลที่
เกิด วิธีการปฏิบัติตนเพื่อดูแลและหลีกเลี่ยง) ลงในใบงานที่ 2 เรื่อง การแก้ไขความขัดแย้งใน
ครอบครัว พร้อมทั้งครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเนื้อหาท้ายชั่วโมงเรียน
ชั่วโมงเรียนที่ 5-6
1. ครูและนักเรียนทบทวนเนื้อหาที่เรียนมาดังนี้
การเปลี่ยนแปลง ด้านร่างกาย จิตใจ อารมณ์ สังคม และ
สติปัญญาในแต่ละวัย
สาเหตุความขัดแย้งในครอบครัว
แนวทางป้องกัน แก้ไขความขัดแย้งในครอบครัว
2. นักเรียนทุกคนนําเสนอความรู้ของตนเอง ตามเนื้อหาที่นักเรียนเรียนรู้พร้อมทั้ง
ร่วมสรุปลงกระดานดําลงในใบงานที่ 3 ผังมโนทัศน์ เรื่อง การแก้ไขปัญหาความขัดแย้งในครอบครัว
3. ทดสอบหลังเรียน พร้อมทั้งเฉลยคําตอบ
6. สื่อการเรียนรู้และแหล่งการเรียนรู้
1. ใบงานการอ่าน คิดวิเคราะห์และเขียน
2. ใบความรู้แนวทางการเขียนผังมโนทัศน์
3. ห้องสมุดประจําโรงเรียน
4. ห้องคอมพิวเตอร์
5. หนังสือเรียนสุขศึกษาชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
- 3. 7. การวัดผลประเมินผล
1. วิธีการวัดผลประเมินผล
1.1. ตรวจชิ้นงานของนักเรียน และงานกลุ่มของนักเรียน
1.2 ประเมินการอ่าน คิดวิเคราะห์และเขียน
1.3 สังเกตพฤติกรรมด้านคุณลักษณะที่พึงประสงค์
2. เครื่องมือการวัดผลประเมินผล
2.1 แบบบันทึกคะแนนผลงานรายบุคคล และงานกลุ่ม
2.2 แบบบันทึกคะแนนอ่าน คิดวิเคราะห์และเขียน
2.3 แบบสังเกตพฤติกรรมด้านคุณลักษณะที่พึงประสงค์
3. เกณฑ์การวัดผลประเมินผล
3.1 ชิ้นงานรายบุคคล
ระดับ 1. แยกแยะเนื้อหาไม่ชัดเจน ไม่ตรงประเด็น
2. แยกแยะเนื้อหาค่อนข้างชัดเจน
3. แยกแยะเนื้อหาชัดเจน ค่อนข้างตรงประเด็น
4. แยกแยะเนื้อหาชัดเจน ตรงประเด็นเป็นส่วนใหญ่
3.2 ชิ้นงานกลุ่ม
ระดับ 1. รวบรวมเนื้อหาไม่ครบถ้วน ไม่เชื่อมโยงต่อเนื่องกัน
2. รวบรวมเนื้อหาได้ครบถ้วน มีความเชื่อมโยงกัน
3. อธิบายข้อมูลความรู้ที่เกี่ยวข้องได้อย่างเป็นระบบ
มีผลต่อเนื่องกัน
4. อธิบายข้อมูลความรู้ที่เกี่ยวข้องได้อย่างเป็นระบบ
มีผลต่อเนื่องกัน และเชื่อมโยงกับชีวิตจริง
3.3 การอ่าน คิดวิเคราะห์ และเขียน
ระดับ 1. อธิบาย แยกแยะ ความสัมพันธ์เชื่อมโยงได้ไม่ชัดเจน
2. อธิบาย แยกแยะ ความสัมพันธ์เชื่อมโยงได้ไม่ชัดเจน
แต่มีแนวโน้มที่ดี
3. อธิบาย แยกแยะ ความสัมพันธ์เชื่อมโยงได้ชัดเจน
แต่ยังขาดความสมบูรณ์ของเนื้อหา
4. อธิบาย แยกแยะ ความสัมพันธ์เชื่อมโยงได้ชัดเจน
เนื้อหามีความสมบูรณ์
3.4 คุณลักษณะที่พึงประสงค์
3.4.1 มีจิตสาธารณะ
ระดับ 1. ให้ความร่วมมือ ช่วยเหลือผู้อื่น โดยมีเงื่อนไข และ
สิ่งตอบแทน
2. ให้ความร่วมมือ ช่วยเหลือผู้อื่น โดยมีเงื่อนไข และ
สิ่งตอบแทนในบางครั้ง บางคราว
3. ให้ความร่วมมือ ช่วยเหลือผู้อื่น เป็นอย่างดี
4. ให้ความร่วมมือ ช่วยเหลือผู้อื่นได้ดีมาก