POLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdf
ESP 9 Module 1
1. BAITANG
9
DETAILED
LESSON
LOG
Paaralan
Mataas na Paaralang
Nasyonal ng Las Piñas-
Gatchalian Annex
Baitang 9
Guro Andrelyn E. Diaz
Asignatura Edukasyon sa
Pagpapakatao
Petsa ng
Pagtuturo
Oras
Hunyo 3, 2019
5:10-6:10 Mabini
6:10-7:10 Bonifacio
Markahan Una
Unang Sesyon
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Nilalaman (Content
Standard)
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa lipunan at
layunin nito (kabutihang panlahat).
B. Pamantayan sa
Pagganap
(performance
Standard)
Naisasagawa ng mag-aaral ang isang proyekto na
makatutulong sa isang pamayanan o sektor sa
pangangailangang pangkabuhayan, kultural at kapayapaan
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto (Learning
Competencies)
Pangkaalaman:
Natutukoy ang mga elemento ng kabutihang panlahat
Pangkasanayan:
Nakapagsusuri ng mga halimbawa ng pagsasaalang-alang sa
kabutihang panlahat sa pamilya, paaralan, pamayanan o lipunan
Pang-unawa:
Naipaliliwanag ang Batayang Konsepto
Pagsasbuhay:
Naisasagawa ang isang proyektong makatutulong sa isang
pamayanan o sektor sa pangangailangang pangkabuhayan,
pangkultura, at pangkapayapaan
D. Tiyak na Layunin
Pangkaalaman:
Natutukoy ang mga elemento ng kabutihang panlahat
Pangkasanayan:
Nakapagsusuri ng mga halimbawa ng pagsasaalang-alang sa
kabutihang panlahat sa pamilya, paaralan, pamayanan o lipunan
II. NILALAMAN Modyul 1 : LAYUNIN NG LIPUNAN: KABUTIHANG PANLAHAT
KAGAMITANG PANTURO
(Learning Resources)
A. Sanggunian
(References)
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
(Teachers’ Guide)
Gabay ng guro pahina 1-12
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral
(Learners’ Module)
Modyul ng Mag-aaral Pahina 1-23
3. Mga pahina sa
Teksbuk (Textbook
pages)
4. Karagdagang
kagamitan mula sa
portal ng Learning
Process (Additional
materials from
learners’ portal)
B. Iba pang Kagamitang
Panturo (Other learning
resources)
Sipi ng kasabihan/ powerpoint presentaion
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa
nakaraang aralin at /o
Pagsagot sa paunang pagtataya mula sa Modyul ng Mag-aaral Pahina 2-
4
2. pagsisimula ng
bagong aralin (Review
previous lesson)
Mga Sagot:
1. D 5. B 9. C
2. D 6. C 10. B
3. A 7. B
4. B 8. D
B. Paghahabi ng layunin
sa aralin (Establishing
purpose for the
Lesson)
“Huwag kang makialam! Hindi mo pa ‘yan dapat pinakikialaman, bata ka
pa!”
Kung ikaw ang pagsasabihan nyan, ano ang iyong isasagot? At bakit?
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa
bagong aralin
(Presenting
examples/instances of
the new lesson)
Gawain 1
1. Ilarawan ang isang matiwasay na lipunan para sa iyo. Isulat
mo ang mga
katangian ng isang matiwasay na lipunan.
2. Ipakita sa malikhaing pamamaraan. Maaaring gumawa
ng diorama
o kaya naman ay gumuhit ng isang blueprint.
3. Mahalagang maglakip ng maikling paglalarawan sa
ginawang representasyon
Gawain 2
RECIPE para sa MATIWASAY NA LIPUNAN… Ang magiging nilalaman
nito ay ang mga sumusunod:
• Sangkap na kinakailangan upang matiyak ang katiwasayan
ng lipunan
• Mga tiyak na sukat nito, katulad ng tasa, kutsara o kutsarita,
kilo, gramo, at iba pa.
• Pamamaraan kung paano magagamit ang mga sangkap
na inilagay .
D. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
(Discussing new
concept and
practicing skills # 1)
Mga larawan:
E. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
(Discussing new
concept and
practicing skills # 2)
Matapos ang gawain ay sagutin mo ang mga sumusunod na tanong:
1. Ano ang iyong naging realisasyon matapos maisagawa ang
gawain?
2. Ano ang pinakamahalagang sangkap sa pagkakaroon ng
matiwasay na lipunan? Ipaliwanag.
3. Ano ang pinakamahalagang pamamaraan sa pagkakaroon
ng matiwasay na lipunan? Ipaliwanag.
F. Paglinang sa
Kabihasnan (Formative
Assessment)
Pangkatang Gawain
Unang pangkat- Paaralan
Gagawa ng isang skit na may
kinalaman sa paaralan at
ang bahagi nito sa pag-unlad
ng ekonimiya
3. Ikalawang pangkat- Simbahan
Magbabahagi ng isang parable
at kung ano ang kanilang
pang-unawa tungkol dito
Ikatlong pangkat- Pamilya
Hahanap ng mga larawan
ng iba’t ibang uri ng pamilya
Nuclear Family- binubuo ng
mga magulang at
kanilang mga walang
asawang anak
Joint/Extended Family- Binubuo
ng mga lolo, lola, mga magulang,
mga anak na may
asawa at walang asawa
Ikaapat na pangkat- Negosyo
Ikalimang pangkat- Pamahalaan
Panuto:
Sumulat ng maikling paglalarawan ng bawat isang institusyon o
sektor ng lipunan na naitala.
1. Pagkatapos, magsagawa ng pagsasaliksik sa mga ito,
maaaring sa silid-aklatan o sa internet upang matukoy ang
mga sumusunod:
a. Ano ang layunin ng bawat sektor?
b. Ano ang kontribusyon nito sa lipunan?
c. Ano ang nakikitang tunguhin ng mga ito sa kasalukuyan?
2. Ano ang kasalukuyang kalagayan nito sa ating bansa?
Ano ang ginagawa nito tungo sa pagkamit ng kanilang
layunin? Mayroon ba itong nagiging impluwensiya sa
mga mamamayan at naiambag na tulong sa pag-unlad ng
lipunan?
3. Nakatutulong ba ito sa pagkamit ng layunin ng
lipunan? Magsulat ng komprehensibong paliwanag.
1. Matapos nito ay gumawa ng isang komprehensibong
ulat tungkol dito o maaari
naman isang dokumentaryo na maaaring i-post sa social
networking sites.
2. Matapos maisagawa ang kabuuang proseso ay sagutin
ang mga sumusunod na tanong:
G. Paglalapat ng aralin
sa pang-araw-araw na
buhay (Finding
practical applications
Pakikinig ng awitin “Bayan Ko”
Ano ang mensahe ng awitin?
4. of concept and skills in
daily living)
H. Paglalahat ng Aralin
(Generalizations)
Pagpapakita ng isang klarawan (Ano ang iyong magagawa para sa
bayan?)
I. Pagtataya ng Aralin
(Evaluating learning
assessment)
a. Ano ang maitutulong ng mga sektor ng lipunan na nabanggit
sa pagkamit ng layunin ng lipunan?
b. Ano ang maaaring maganap kung hindi matutupad ng mga
sektor na ito ang kanilang mga tungkulin sa lipunan?
c. Paano matitiyak na makatutulong ang lahat ng sektor na ito
upang gawing matiwasay ang lipunan?
d. Kung magkakaroon ng iisang layunin ang lahat ng sektor na
nabanggit, ano kaya ang layunin na ito?
e. e. Paano makatutulong ang mga sektor na ito ng lipunan sa
pagkamit ng kaganapan ng iyong pagkatao?
A. Karagdagang gawain
para sa takdang
aralin/remediation
(Additional activities
for application and
remediation)
Dalhin ang libro sa ESP at kwaderno.
• Ano ano ang mga elemento ng kabutihang panlahat?
• Ibigay ang mga hadlang sa pagkamit ng kabutihang panlahat.
• Ibigay ang mga kundisyon sa pagkamit ng kabutihang panlahat.
IV. MGA TALA (Remarks)
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
___ Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% pataas
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation.
___ Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
____ OO ____HIINDI
____ Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation?
___ Bilang ng mag-aaral na nagpatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiya
ng pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
Pagsasadula
Kolaboratibong pagkatuto
Iba’t-ibang pagtuturo
Lektyur
Pangkatan
Iba pa ___________________________________________________
F. Anong aralin ang
aking naranasan na
solusyonan sa tulong
aking punong-guro at
superbisor?
____ Bullying sa pagitan ng nga nag-aaral
____ Pah-uugali/Gawi ng mga pag-aaral
____ Masyadong kulang sa IMs
____ Kakulangan sa kagamitang panteknolohiya
____ Kompyuter
____ internet
Iba pa ____________________________________________________
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga
kapwa guro?
Lokal na bidyo
Resaykel na kagamitan
Iba pa ___________________________________________________
Inihanda ni: Binigyang-pansin ni:
ANDRELYN E. DIAZ DR. VIOLETA M. GONZALES
Guro, Baitang 9 Chief, CID/OIC-ASDS
Officer-in-Charge