ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
ESP 9 Module 1 (session 2)
1. BAITANG 9
DETAILED
LESSON LOG
Paaralan
Mataas na Paaralang Nasyonal ng Las
Piñas-Gatchalian Annex Baitang
9
Guro Andrelyn E. Diaz
Asignatura Edukasyon sa
Pagpapakatao
Petsa ng
Pagtuturo
Oras
Hunyo 13, 2019
1:50-2:50 Luna
4:10-5:10 Rizal
Markahan
Una
Ikalawang Sesyon
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Nilalaman
(Content Standard)
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa lipunan at layunin
nito (kabutihang panlahat).
B. Pamantayan sa
Pagganap(Performance
Standard)
Naisasagawa ng mag-aaral ang isang proyekto na makatutulong
sa isang pamayanan o sektor sa pangangailangang
pangkabuhayan, kultural at kapayapaan
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto (Learning
Competencies)
Pangkaalaman:
Natutukoy ang mga elemento ng kabutihang panlahat
Pangkasanayan:
Nakapagsusuri ng mga halimbawa ng pagsasaalang-alang sa
kabutihang panlahat sa pamilya, paaralan, pamayanan o lipunan
Pang-unawa:
Naipaliliwanag ang Batayang Konsepto
Pagsasbuhay:
Naisasagawa ang isang proyektong makatutulong sa isang pamayanan
o sektor sa pangangailangang pangkabuhayan, pangkultura, at
pangkapayapaan
D. Mga Tiyak na Layunin
Pang-unawa:
Naipaliliwanag ang Batayang Konsepto
Pagsasbuhay:
Naisasagawa ang isang proyektong makatutulong sa isang pamayanan
o sektor sa pangangailangang pangkabuhayan, pangkultura, at
pangkapayapaan
II. NILALAMAN
Modyul 1 : : LAYUNIN NG LIPUNAN: KABUTIHANG PANLAHAT
KAGAMITANG PANTURO
(Learning Resources)
A. Sanggunian (Reference)
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
(Teachers’ Guide)
Gabay ng guro pahina 1-12
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral (Learners’
module)
Modyul ng Mag-aaral Pahina 1-23
3. Mga pahina sa
teksbuk (Textbook
pages)
4. Karagdagang
kagamitan mula sa
portal ng Learning
Process (Additional
materials from
learners’ portal)
Manila paper, cellphone, speaker
B. Iba pang Kagamitang
Panturo (Other learning
resources)
Sipi ng kasabihan/ powerpoint presentaion
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang
aralin at /o pagsisimula
ng bagong aralin
(Review previous lessons)
Pakikinig sa awiting: “Batang-bata ka pa”
B. Paghahabi ng layunin sa
aralin (Establishing
purpose for the lesson)
Pakikinig ng awiting “Pananagutan” ni Mr. Gary V.
C. Pag-uugnay ng mga Layunin ng Lipunan: Kabutihang Panlahat
2. halimbawa sa bagong
aralin (Presenting
examples/instances of
the new lesson)
komunidad ay galing sa salitang Latin na communis na
nangangahulugang common o nagkakapareho.
Dalawang dahilan kung bakit hinahanap ng taong mamuhay sa lipunan
Una, ito ay dahil sa katotohanang hindi siya nilikhang perpekto o
ganap at dahil likas para sa kanya ang magbahagi sa kaniyang
kapwa ng kaalaman at pagmamahal.
Pangalawa, hinahanap ng taong mamuhay sa lipunan dahil sa
kaniyang pangangailangan o kakulangan mula sa materyal na
kalikasan.
Kabutihang Panlahat
Elemento ng Kabutihang Panlahat
1. Ang paggalang sa indibidwal na tao.
2. Ang tawag ng katarungan o kapakanang panlipunan ng
pangkat
3. Ang kapayapaan (peace).
Mga Hadlang sa Pagkamit ng Kabutihang Panlahat
1. Nakikinabang lamang sa benepisyong hatid ng kabutihang
panlahat, subalit tinatanggihan ang bahaging dapat gampa-
nan upang mag-ambag sa pagkamit nito.
2. Ang indibidwalismo, ibig sabihin ang paggawa ng tao ng
kaniyang personal na naisin.
3. Ang pakiramdam na siya ay nalalamangan o mas malaki ang
naiaambag niya kaysa sa nagagawa ng iba.
Mga Kondisyon sa Pagkamit ng Kabutihang Panlahat
1. Ang lahat ng tao ay dapat na mabigyan ng pagkakataong
makakilos nang malaya
gabay ang diyalogo, pagmamahal at katarungan.
2. Ang pangunahing karapatang pantao ay nararapat na
mapangalagaan.
3. Ang bawat indibidwal ay nararapat na mapaunlad patungo sa
kaniyang kaganapan.
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan #1
(Discussing new
concept and
practicing skills #1)
1. Ano ang kahulugan ng lipunan?
2. Ano ang tunay na layunin ng lipunan? Paano ito makakamit?
3. Paano makatutulong ang lipunan sa pagkamit ng kaganapan ng
pagkatao?
4. Sa kasalukuyang kalagayan ng ating bansa, magiging madali ba o
mahirap ang pagkamit ng tunay na layunin ng lipunan?
Pangatwiranan.
5. Paano malalampasan ang mga balakid sa pagkamit ng tunay
3. na layunin ng lipunan? Magbigay ng halimbawa sa bawat isa at
ipaliwanag ito.
6. Ano ang maaari mong gawin upang makatulong sa pagkamit
ng tunay na layunin ng lipunan? Ipaliwanag ang bawat isa.
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan
(Discussing new concept
and practicing skills #2)
Pahina 2-4 Mga sagot
Bilang ng Aytem Sagot Kasanayan
1 D Comprehension
2 D Knowledge
3 A Evaluation
4 B Evaluation
5 B Knowledge
6 C Knowledge
7 B Knowledge
8 D Knowledge
9 C Evaluation
10 B Evaluation
F. Paglinang sa kabihasnan
(Formative assessment)
G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw araw na
buhay (Finding
applications of concept
and skills in daily living)
Pahina 16, Gawain 4A
Pahina 17, Gawain 5 A
H. Paglalahat ng Aralin
(Generalizations)
Ang matiwasay na lipunan ay
ang mga mamamayan ay
nagtutulungan at nagbibigay
ng pagkakataon sa bawat isa
na umunlad at lumago ang
pagkatao
Pakikinig ng awitin “Bayan Ko”
Ano ang mensahe ng awitin?
I. Pagtataya ng Aralin
(Evaluating Learning
assessment)
a. Ano ang maitutulong ng mga sektor ng lipunan na nabanggit sa
pagkamit ng layunin ng lipunan?
b. Ano ang maaaring maganap kung hindi matutupad ng mga
sektor na ito ang kanilang mga tungkulin sa
lipunan?
c. Paano matitiyak na makatutulong ang lahat ng sektor na ito
upang gawing matiwasay ang lipunan?
d. Kung magkakaroon ng iisang layunin ang lahat ng sektor na
nabanggit, ano kaya ang layunin na ito?
e. Paano makatutulong ang mga sektor na ito ng lipunan sa
pagkamit ng kaganapan ng iyong pagkatao?
J. Karagdagang gawain
para sa takdang
aralin/remediation
(Additional activities for
application and
remediation)
Basahin ang pagpapalalim
IV. MGA TALA (Remarks)
V. PAGNINILAY (Reflection)
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
___Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% pataas
B. Bilang ng mag-aaral na
Kabutihang
Panlahat
Sa pamamagitan
ng
Ay mga pwersang
magpapatatag sa
4. nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation.
___ Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
____ OO ____HIINDI
____ Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
____ Bilang ng mag-aaral na nagpatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiya
ng pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
____ Pagsasadula
____ Kolaboratibong pagkatuto
____ Iba’t-ibang pagtuturo
____ Lektyur
____ Pangkatan
Iba pa ___________________________________________________
F. Anong aralin ang aking
naranasan na
solusyonan sa tulong
aking punong-guro at
superbisor?
____ Bullying sa pagitan ng nga nag-aaral
____ Pah-uugali/Gawi ng mga pag-aaral
____ Masyadong kulang sa IMs
____ Kakulangan sa kagamitang panteknolohiya
____ Kompyuter
____ internet
Iba pa ____________________________________________________
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
guro?
____ Lokal na bidyo
____ Resaykel na kagamitan
Iba pa ___________________________________________________
Binigyang-pansin ni:
Inihanda ni:
DR. VIOLETA M. GONZALES
ANDRELYN E. DIAZ Chief, CID/OIC-ASDS
Guro, Baitang 9 Officer-in-Charge