Contenu connexe
Similaire à แผนที่ 9 rice cracker (khao tan) (20)
Plus de Teacher Sophonnawit (20)
แผนที่ 9 rice cracker (khao tan)
- 1. แผนการสอนรายวิชาภาษาอังกฤษอ่าน-เขียน 1 รหัสวิชา อ30205 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 จัดทาโดย นายมณเฑียร อิ่นแก้ว
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 9
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1: Reading Variety เรื่อง: Rice Cracker (Khao Tan) ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ ภาคเรียนที่…1… ปีการศึกษา 2556
สอนวันที่...........เดือน........................พ.ศ. 2556 จานวน 1 ชั่วโมง
1. ผลการเรียนรู้ (Learning Outcomes)
1. อ่านออกเสียง ข้อความ ข่าว ประกาศ โฆษณา บทร้อยกรอง และบทละครสั้น (Skit) ถูกต้องตามหลักการ
อ่านออกเสียง
2. เขียน สรุปใจความสาคัญ / แก่นสาระที่ได้จากการวิเคราะห์ เรื่อง กิจกรรม ข่าว เหตุการณ์ในท้องถิ่นและ
สถานการณ์ต่างๆตามความสนใจ
3. ใช้ภาษาต่างประเทศในการค้นคว้า สืบค้น และ สรุปข้อมูลที่ได้จากแหล่งเรียนรู้ต่างๆ
2. จุดประสงค์การเรียนรู้ (Learning Objectives)
1. นักเรียนสามารถเข้าไปศึกษาบทเรียนออนไลน์ผ่านเว็บบล็อก เรื่อง Rice Cracker (Khao Tan) ได้
2. นักเรียนสามารถตอบคาถาม จากบทเรียนออนไลน์เรื่อง Rice Cracker (Khao Tan) ได้
3. สาระสาคัญ (Learning Concept)
ในการเดินทางท่องเที่ยวไปยังสถานที่ที่มีชื่อเสียงต่างๆ นอกจากจะได้รับความรู้ ความเพลิดเพลินใจ และ
ความสุขจากการเดินทางไปยังสถานที่ท่องเที่ยวเหล่านั้น สิ่งสาคัญที่เราเดินทางไปท่องเที่ยวยังสถานที่
เหล่านั้น ย่อมอยากเก็บความประทับใจ หรือ สิ่งที่เป็นของฝาก หรือ Souvenir ทั้งที่เป็นสิ่งของ อาหาร ของ
กิน หรือ ของที่ระลึกมาฝากเพื่อนๆ ญาติๆ หรือ คนที่เรารู้จักมักคุ้นเป็นประจา หนึ่งในนั้นก็คือ ของฝากที่
เป็นของกิน เช่น ข้าวแตน หรือขนมนางเล็ด (Rice Cracker) เป็นต้น การศึกษาข้อมูลของที่ระลึก
กระบวนการการทาต่างๆ ผ่านเว็บไซต์ หรือ Social Media ก็เป็นวิธีการที่นิยมใช้กันอยู่ในปัจจุบัน ก่อนที่จะ
เดินทางไปยังสถานที่จริง นับเป็นวิธีการศึกษาที่สาคัญในศตวรรษที่ 21 (The 21st
century education)
4. สาระการเรียนรู้ (Learning Contents)
1. ทักษะ (Skill): Reading and Writing
2. หน้าที่ทางภาษา (Function): Talking about Rice Cracker (Khao Tan)
3. คาศัพท์ (Vocabulary):
- 2. แผนการสอนรายวิชาภาษาอังกฤษอ่าน-เขียน 1 รหัสวิชา อ30205 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 จัดทาโดย นายมณเฑียร อิ่นแก้ว
5. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการสื่อสาร
2. ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. ใฝ่เรียนรู้
2. มุ่งมั่นในการทางาน
3. รักความเป็นไทย
7. กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน (Warm up) 5 นาที
1. นาเข้าสู่บทเรียนด้วยการกล่าวทักทายนักเรียนด้วยประโยคทักทายว่า
Teacher: Good morning everyone how are you today?
Students:……………………………………….
Teacher: Have you ever got some souvenir from your friends?
Students:……………………………………….
Teacher: When did you get it? How do you feel about it?
Students:……………………………………….
2. ถามนักเรียนว่า เข้าใจประโยคที่ครูได้พูดทักทายไปเมื่อสักครู่ หรือไม่ หากมีนักเรียนไม่เข้าใจก็อธิบาย
เพิ่มเติมว่า ครูกาลังพูดถึงของฝาก หรือของที่ระลึก จากเพื่อนของนักเรียน และว่านักเรียนเคยได้รับ
ของฝากบ้างหรือไม่?
3. บอกจุดประสงค์การเรียนว่า ในชั่วโมงนี้นักเรียนจะได้เรียนรู้เกี่ยวกับของฝากของชาวอาเภอเวียงสา นั่น
ก็คือ ขนมนางเล็ด หรือ ข้าวแตน ซึ่งภาษาอังกฤษเรียกว่า Rice Cracker (Khao Tan) นั่นเอง
4. แจ้งนักเรียนว่าเราจะค้นคว้าเรียนรู้วิธีการทาขนมนางเล็ด หรือ ข้าวแตน หรือ Rice Cracker (Khao
Tan) และศึกษาเรื่องราวของขนมข้าวแตน ผ่าน Social Media เช่น Blog ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งใน
การศึกษาในศตวรรษที่ 21 ( The 21st
century education)
ขั้นนาเสนอ (Presentation) 10 นาที
5. ทบทวนความทรงจาของนักเรียนว่า ได้เข้าไปศึกษาเนื้อเรื่อง Local Food (Kaeng Kae Kai) จาก
บล็อกที่ครูมอบหมายให้ในชั่วโมงที่แล้วหรือยัง
6. กาชับนักเรียนว่า ถ้าหากนักเรียนยังไม่ได้เข้าไปศึกษาและตอบคาถาม ก็ขอให้รีบเข้าไปศึกษาด้วย
เพราะจะมีเรื่องใหม่ให้นักเรียนได้ศึกษาเรื่อยๆ และครูจะได้ตรวจและสรุปผลการเรียนเพื่อใช้ใน
กิจกรรมการเรียนการสอนในชั่วโมงต่อไป
7. สุ่มถามคาศัพท์เกี่ยวกับขนมนางเล็ด หรือขนมข้าวแตน หรือ Rice Cracker (Khao Tan) และให้
นักเรียนไปค้นหาความหมายของคาศัพท์ต่อไปนี้แล้วบันทึกลงในสมุดมาส่งในคาบต่อไป ได้แก่คา
ต่อไปนี้
- 3. แผนการสอนรายวิชาภาษาอังกฤษอ่าน-เขียน 1 รหัสวิชา อ30205 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 จัดทาโดย นายมณเฑียร อิ่นแก้ว
ขั้นฝึกปฏิบัติ (Practice) 20 นาที
8. ให้นักเรียนอ่านเนื้อหาเรื่อง ขนมนางเล็ด หรือ ข้าวแตน หรือ Rice Cracker (Khao Tan) จาก
เว็บไซต์ http://rwm4.wordpress.com/2013/06/21/khaotan/
9. อ่านบทความทั้งหมดช้าๆ และให้นักเรียนอ่านตามพร้อมๆ กัน
10. นาเสนอคลิปวีดีโอจากยูธูป เรื่อง การทาขนมนางเล็ดกลิ่นน้าแตงโม หรือ ข้าวแตนกลิ่นน้าแตงโม ทาง
เว็บไซต์ www.youtube.com และซึ่งได้นามาเขียนไว้ให้นักเรียนเข้าไปศึกษาจากบล็อก
http://rwm4.wordpress.com/2013/06/21/khaotan/
- 4. แผนการสอนรายวิชาภาษาอังกฤษอ่าน-เขียน 1 รหัสวิชา อ30205 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 จัดทาโดย นายมณเฑียร อิ่นแก้ว
ขั้นนาไปใช้ (Production) 10 นาที
11. ให้นักเรียนดูตัวอย่างแบบฝึกหัดเรื่อง Rice Cracker (Khao Tan) จากบล็อก นี้ แล้วให้ตอบคาถามลง
ในช่อง comment ในชั่วโมงต่อไป
ขั้นสรุป (Wrap up) 5 นาที
12. สรุปความรู้จากเนื้อหาที่ได้เรียนไปแล้วว่า นักเรียนทุกคนได้ทราบประวัติ เนื้อหาความเป็นมาของข้าว
แตน หรือ Rice Cracker (Khao Tan) อย่างละเอียดแล้ว นักเรียนสามารถนาไปเผยแพร่ให้เพื่อนๆ ที่
เป็นคนต่างจังหวัด หรือต่างชาติ ได้รู้จัก และแนะนาให้พวกเขามาเที่ยวและซื้อ ขนมข้าวแตน เป็นของ
ฝาก ได้ที่อาเภอเวียงสา ให้สมกับเป็น Wiang Sa My Homeland
8. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
เว็บไซต์
1. http://rwm4.wordpress.com/2013/06/21/khaotan/
2. www.google.com
3. www.youtube.com
อุปกรณ์
1. คอมพิวเตอร์โน๊ตบุ๊ค
2. โปรเจคเตอร์
สื่อการสอนอื่นๆ
1. หลักสูตรท้องถิ่นกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ โรงเรียนสา อ.เวียงสา จ.น่าน
9. การวัดผลและประเมินผล
เป้าหมาย หลักฐาน วิธีวัด/วิธีประเมิน เครื่องมือวัด/
เครื่องมือประเมิน
นักเรียนสามารถเข้าไป
ศึกษาบทเรียนออนไลน์ผ่าน
เว็บบล็อก เรื่อง Rice
Cracker (Khao Tan) ได้
http://rwm4.wordpress.c
om/2013/06/21/khaotan/
การอ่านจับ
ใจความ และอ่าน
ออกเสียง
บทความเรื่อง
Rice Cracker (Khao
Tan)
นักเรียนสามารถตอบคาถาม
จากบทเรียนออนไลน์เรื่อง
Rice Cracker (Khao
Tan) ได้
http://rwm4.wordpress.c
om/2013/06/21/khaotan/
การทาแบบฝึกหัด แบบฝึกหัดเรื่อง
Rice Cracker (Khao
Tan)
- 5. แผนการสอนรายวิชาภาษาอังกฤษอ่าน-เขียน 1 รหัสวิชา อ30205 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 จัดทาโดย นายมณเฑียร อิ่นแก้ว
10. ข้อเสนอแนะ และ ข้อคิดเห็นเกี่ยวกับแผนการสอน
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ…………………………………..
(นางทรรศน์มน กาละดี)
หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ
วันที่………เดือน..............................พ.ศ……………
11. บันทึกหลังการสอน
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ…………………………………..
(นายมณเฑียร อิ่นแก้ว)
ครูผู้สอน
วันที่………เดือน..............................พ.ศ……………