1. Aralin 7
Aking Tutularan: Pagiging
Mapagpasensiya
I. Layunin:
Nakapagsasagawa nang may mapanuring
pagiisipng tamang pamamaraan/
pamantayan sa pagtuklas sa katotohanan
ii.Paksa/Pagpapahalaga:
Mapagpasensiya (Patience)
Mga Kagamitan:
kuwaderno,sagutang papel,Reflection
Booklet,Commitment Booklet,bondpaper
o boardpaper.
Integrasyon: Filipino – Sining ng
Pakikipagtalastasan
III.Pamamaraan:
1.Pagganyak:
Naranasan nab a ninyo na
maghanapbuhay?May mga kakilala ba
kayo na kapwa ninyo mga bata na
naghahanapbuhay na?
2. Paglalahad:
Ipabasa at ipaunawa ang kuwento
tungkol kay Rolando
Si Rolando ay isang masigasigat
masipag na bata. Ang kaniyang ama ay
isang tricycle driver samantalangang
kaniyang ina ay nasa bahay lamang.Hindi
sapat ang kita ng kaniyang ama para sa
kanilang pang-araw-araw na
pangangailangan.
Si Rolando ay panganay sa apat na
magkakapatidSi Rolando ay panganay sa
apat na magkakapatidkaya naisipniyang
tulungan sa paghahanapbuhay ang
kaniyang ama para may makain sila sa
araw-araw.
Hindi na siya nakapagpatuloy ng pag-
aaral sa sekondarya.Nagtinda siya ng
kendi,tubig,at kung ano-ano pa.Kapag
ubos na ang kaniyang paninda,nagsa-shine
naman siya ng sapatos.
Gustong-gustosana niyang makatapos
ng pag-aaral ngunit nakiusapang kaniyang
ama at sinabi,“Magpasensiya ka na,anak.
Unahin na muna natin ang pag-aaral ng
dalawa mong kapatid.Kapag may naipon
na tayong sapat na pera saka mo na
ipagpatuloy ang iyong pag-aaral.” Sumagot
si Rolando,“Huwag po kayong mag-alala,
Ama,naiintindihan ko po.Alam ko na may
awa rin ang Diyos sa ating pamilya.”
Pinagpasiyahan ni Rolandona
ipagpatuloy ang pagtatrabahoat pagtulong
sa pamilya.Hindi siya gumagastos kung
hindi kailangan.Unti-untisiyang
nakaipon dahil sa kaniyang pagtitipid.
Nagtiis siya sa lahat ng pagkakataon
hanggang sa siya ay makaipon.
Minsan,may nakapagsabi sa kaniya
na may programa ang Department of
Education (DepEd)na Distance Learning.
Sa programangito,makapag-aaralang
isang bata kahit hindi pormal na
pumapasoksa paaralan.Agadsiyang
nagpalista rito at nagsimula siyang
makapag-aaral sa sekondarya.Hindi
naglaon ay nakatapos din siya ng pag-
aaral.Tuwang-tuwa ang kaniyangmga
magulang sa ipinakita niyang pagtitiis,
tiyaga,at pagsisikappara makatapos sa
pag-aaral.Sinabi niya sa kaniyangsarili,
“Magsisikappa ako para makapagtapos ng
kolehiyo.”
2. 3.Pagtatalakay:
Sagutin ang mga tanong.
1.Tukuyin ang mga katangiangipinakita ni
Rolando.Kahanga-hanga ba ang kanyang
ginawa?Patunayan.
2.Papaano niya tinulunganang kaniyang
ama?Ikuwento ito sa klase nang may
paghanga sa ginawa ni Rolando.
3.Masasabi mo bang mapagpasensiya ang
batang si Rolando?Basahin ang bahagi
mula sa kuwento na nagpapakita ng
kaniyang pagtitis at pagpapasensiya.
4.Kung ikaw si Rolando,paano mo
maipakikita ang pagigingmapagpasensiya
at maparaan?
5.Ipaliwanag na kakambal ng pagiging
mapagpasensiya ang pagtitiis at
pagtitiyaga.
4.Paglalahat:
Alamin Natin na nasa Kagamitan ng Mag-
aaral.2. Ipasagot ang sumusunod: a.
Tukuyin ang katangiang ipinakita ni
Rolando.Kahanga-hanga ba ang kaniyang
ginawa?Patunayan.b.Papaano niya
tinulunganang kaniyang ama?Ikuwento
ito sa klase nang may paghanga sa ginawa
ni Rolando.c.Masasabi mo bang
mapagpasensiya ang batangsi Rolando?
Basahin ang bahagi mula sa kuwento na
nagpapakita ng kaniyang pagtitiis at
pagpapasensiya.d.Kung ikaw si Rolando,
paano mo maipakikita ang pagiging
mapagpasensiya at maparaan?e.
Ipaliwanag na kakambal ng pagiging
mapagpasensiya ang pagtitiis at
pagtitiyaga.All rights reserved.No part of
this material may be reproducedor
transmittedin any form or by any means -
electronicor mechanicalincluding
photocopying– without writtenpermission
from the DepEd Central Office.First
Edition,2015. DEPED COPY 31 Isagawa
Natin Gawain 1 1. Pangkatin ang klase sa
tatlo.2. Pahanayin ang mga miyembro ng
bawat pangkat nang dala-dalawa.
Paghawakin ang kamay ng mga mag-aaral
at pagdikitin ang kanang paa ng isang
mag-aaral at kaliwang paa ng kapareha
nito.3. Isang mag-aaral ang magsisilbing
poste sa bawat pangkat. 4. Sa simula ng
laro,tatlong magkakapareha ang mag-
uunahan sa pag-ikot sa poste.Ang huling
pareha na makabalikang siyang bubunot
ng papel na may nakasulat na sitwasyon na
sasagutan ng mga mag-aaral.Ang mga
sitwasyong ito ay dapat tumukoy sa
pagpapahalaga sa ugaling mapagpasensiya.
Halimbawa ng sitwasyon: May usapan
kayo ng kaibigan mo na maglalaro sa Plasa
subalit hindi ka pinayagan ng iyong Tatay
na lumabas ng bahay dahil umaambon.Ano
ang gagawin mo?5.Matapos masagot ng
pareha,ang kasunodnaman nilang pareha
ang siyang mag-uunahan.6.Matapos ang
paglalaro,lagumin ang ginawa ng mga
mag-aaral.Tanungin sila kung ano ang
naramdaman sa gawain.Ano ang kanilang
natutuhan?Anong pagpapahalaga ang
naipakita?Sikaping mapalabas sa
talakayan ang kahalagahan ng
pagpapahalagang ito.Gawain 21. Sa
pagkakataong ito,ang bawat pangkat ay
bibigyang muli ng gurong mga sitwasyong
susuriin.All rights reserved.No part of this
material may be reproducedor transmitted
in any form or by any means - electronicor
mechanicalincluding photocopying –
3. without written permission from the
DepEd Central Office.First Edition,2015.
DEPED COPY 32 2. Pagkatapos masuri
ng mga mag-aaral,papapaghandain sila ng
maikling dula-dulaanmula sa sitwasyong
sinuri.Bigyan sila ng limang minutong
paghahanda at limang minutong
pagpapalabas.3. Bago isagawa ang
gawain,ipaliwanagmuna sa mga mag-
aaral ang pamantayang susundin sa
pagsukat ng kanilang gawain gamit ang
pamantayan na nasa Kagamitan ng Mag-
aaral.4. Sa pagtatapos ng dula-dulaan,
gabayan ang mga mag-aaral na tukuyin
kung anong pagpapahalaga ang dapat
taglayin ng isang mag-aaral kung sakaling
magkakaroon ng ganoongkaranasan.5.
Lagumin ang natutuhan ng mga mag-aaral
mula sa maikling duladulaang ipinakita.
Isapuso Natin 1. Magkaroon ng maikling
pagbabalik-aral ng mga gawain.Sa tulong
ng guro,hayaang pagnilayan ng mga mag-
aaral kung ano ang tumimo sa kanilang
puso. 2. Ipasulat ang napagnilayanng mga
mag-aaral sa kanilang Reflection Booklet
gamit ang gabay na tanong na nasa
Kagamitan ng Magaaral.3.Ipabasa at
ipaliwanag ang TandaanNatin.Bigyang-
diin at pahalagahan sa talakayan ang
ugaling mapagpasensiya.Isabuhay Natin
1. Magpagawa sa mga mag-aaral ng
Commitment Booklet gamit ang template
na katuladng nasa Kagamitan ng Mag-
aaral.Ipagawa ito sa kanilang kuwaderno.
2. Ipaliwanag nang mabuti sa mga mag-
aaral ang dapat gawin.Pasagutan sa mga
mag-aaral ang dalawang kolumsa
kaliwang bahagi ng booklet.All rights
reserved.No part of this material may be
reproducedor transmittedin any form or by
any means - electronic or mechanical
includingphotocopying – without written
permission from the DepEdCentral Office.
First Edition,2015. DEPED COPY 33 3.
Ang dalawang kolum naman sa kanang
bahagi ng booklet ay pasasagutan ng mga
mag-aaral sa kanilang mga magulang.
Kung walang magulang,maaaring ang
kaniyang guardianang sumagot.Maaari
itong gawing takdang-aralin.4.
Kinabukasan,tulungan ang mga mag-aaral
na pagnilayanang kanilang sagot.Lagyan
ng repleksiyonsa ilalim ng booklet.Subukin
Natin 1. Ipahanda ang papel na sagutan.
2. Ipasagot ang Subukin Natin na
makikita sa Kagamitan ng Magaaral.3.
Iwasto ang mga maling sagot ng mga mag-
aaral at ito ay talakayin upang
maintindihan nilang mabuti.4.Bigyang
papuri ang mga mag-aaral na nakakuha ng
may apat at limang sagot dahil sila ay
nagpapatunay na naunawaan o nagkaroon
ng kasanayan sa pagpapahalagang pinag-
usapan.Batiin ang mga mag-aaral
pagkatapos ng aralin at ihanda sa susunod
na leksiyon.Maaaringmagbigayang guro
ng takdang-aralin kung